เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: password  (อ่าน 4968 ครั้ง)

batman

• บุคคลทั่วไป
password
« เมื่อ: เมษายน 22, 2006, 02:19:44 pm »
ผมลง winxp ปกติ  แต่เวลาแชร์ข้อมูลผ่านแลน  มันจะถามหา  password  ซึ่งไม่เคยใส่ไว้  ลองลงใหม่หลายรอบก็เป็นเหมือนเดิม  (แผ่นนี้เคยลงใช้งานแล้วแต่ไม่เป็น)  ใครทราบวิธีแก้ไข  กรุณาด้วยนะครับ   ::) ::) ::)

nemox23

Re: password
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2006, 02:35:02 pm »
มันถามหา password ตอนที่คุณจะเข้าไปเอาข้อมูลของเครื่องที่แชร์ไว้ใช่ป่ะคับ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะคับจามมะค่อยได้ ถ้าใช่ลองเข้าไปดู Firewall ว่า Except ไฟล์แชร์ริ่งไว้รึป่าว และใน My Network Places ใน Properties => General ได้ติ๊กช่อง Files and Printer Sharing ไว้มั้ย และเครื่องที่คุณ ใช้เข้าไปเอาข้อมูลอีกเครื่อง login แบบ admin หรือป่าว และเครื่องที่คุณแชร์ไฟล์ไว้เวลา login ต้องมีการใส่พาสเวิร์ดหรือป่าว ก็ให้ไปยกเลิกการใส่พาสเวิร์ดออกที่เครื่องที่คุณแชร์ไฟล์ไว้ เข้าไปเช็คดูดีๆๆคับใจเย็นๆๆ แบบนี้ผมก็เคยเจอแต่นานมากแล้วเลยจำวิธีแก้ไม่ค่อยได้ เท่าที่นึกได้ก็มีเท่านี้อ่ะคับ  :-*

batman

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2006, 07:30:24 am »
firewall ไม่ได้เปิดครับ  แล้วเครื่องที่เข้าไปเอาข้อมูลก็ไม่ได้ใส่พาสไว้ด้วยครับ

cartoonlove

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 06:01:26 pm »
คุณลองตั้งให้เครื่องลูก แชร์ไดร์ ไว้ดิ น่าจะได้นะ ของผมก็เป็นได้เหมือนกัน

seal

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 08:38:14 pm »
เข้า Admin tools หัวข้อ compuer management --> local user and group --> Users
ให้  enable Guest user ขึ้นมาครับ
ถ้า enable อยู่แล้ว หรือยังไม่ได้ ให้ right click ที่ Guset --> clear password เป็น blankซะก็น่าจะได้แล้วครับ
ขอให้โชคดี