บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้ง Hard disk แบบ Serial ATA ใน Windows 2000 / Windows XP  (อ่าน 19532 ครั้ง)

jasda2003

• บุคคลทั่วไป
การติดตั้ง Hard disk แบบ Serial ATA ใน Windows 2000 / Windows XP
« เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 10:43:10 am »

การติดตั้ง Hard disk แบบ Serial ATA ใน Windows 2000 / Windows XP

1. แบบที่ Chipset Serial ATA ไม่มี Function ของ RAID
ตัวอย่าง Chipset ที่เป็น Serial ATA Controller ธรรมดา
- Intel ICH5 / ICH6
- Intel ICH5R / ICH6FR ( Chipset Support RAID แต่ไม่เปิด Mode RAID )

การติดตั้ง Windows 2000 / Windows XP นั้นสามารถที่จะติดตั้งได้เลย

2. แบบที่ Chipset Serial ATA สนับสนุน Function ของ RAID
ตัวอย่าง Chipset ที่สามารถทำ RAID Serial ATA ได้
- Intel ICH5R / ICH6FR ( Mode RAID =>> # Windows XP or Higher )
- Promise PDC 20376 / 20378
- VIA VT-8237R Southbridge / VIA VT6410
- SiS 964 Southbridge / SiS 180
- nVidia MCP-S ( nForce2 Platform )
- nVidia nForce 4 Series ( nForce4 Platform )
- Silicon Image 3112R / 3114R
- ITE IDE / RAID 8212

การติดตั้ง Windows 2000 / Windows XP นั้นต้อง Add Driver ให้กับ Windows ก่อน
ขั้นตอนการทำ Floppy Disk Driver
- ให้ดูใน CD Rom ของ MB ว่ามี Program ที่ใช้สร้าง Floppy Disk Driver ไหม

- Run Program Make Disk เพื่อสร้าง Driver ที่จะไปติดตั้งกับ Windows
- นำ Driver ที่ได้ไปติดตั้งกับ Windows 2000 / Windows XP or Higher
ขั้นตอนการนำ Floppy Disk Driver มาติตตั้งกับ Windows 2000 / Windows XP

1. Setup Bios ของ MB ให้สามารถ Boot จาก CD Rom เพื่อเริ่มติดตั้ง OS
2. เมื่อ Windows 2000 / Windows XP เริ่ม Boot แล้วให้สังเหตุ ตามรูป

3. จังหวะนี้ให้กด “ F6 “ เพื่อบอกให้ Windows รู้ว่าเราจะ Add Driver เพิ่มเติม
4. แล้ว Windows 2000 / Windows XP จะ Load ต่ออีกสักครู่และจะหยุด ตามรูป

5. ตอนนี้ให้กด “ S “ เพื่อที่จะ Add Driver ที่ทำมาเป็น Floppy Disk Driver จากตอนที่ 1
6. จังหวะนี้ให้ใส่ Floppy Disk Driver ที่ทำมาจาก ขั้นตอนที่ 1 และจะได้ ตามรูป

7. เลือก Driver ให้ตรงกับ Controller นั้น ๆ และตรงกับ OS ที่ติดตั้ง และ ดำเนินการติดตั้ง Windows ปกติ

FAQ
ปัญหาที่พบบ่อยสำหรับการติดตั้ง Hard Disk แบบ S-ATA กับ Windows 2000 / Windows XP

Q : Windows แจ้งว่าไม่สามารถ Copy Driver ของ Raid ได้ เช่น “ viaraid.sys , sisraid.sys “
A : เปลี่ยน CD Rom ติดตั้ง Windows เนื่องจาก CD บางแผ่น ( ไม่ใช่ CD ลิขสิทธิ์ ) ไม่สมบูรณ์

Q : บางครั้งใช้ Hard Disk ที่มีความจุมาก ๆ เช่น 200 – 400 GB แล้ว Windows เห็นแค่ 137 GB
A : แนะนำให้ใช้ OS ที่เป็นรุ่นใหม่ เช่น Windows XP SP2 เพราะ Driver ASPI ของ Windows

ยังไม่ Support Hard Disk แบบ LBA 48 Bits

ที่มา http://www.dcomputer.com

prachuab032

Re: การติดตั้ง Hard disk แบบ Serial ATA ใน Windows 2000 / Windows XP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 12:52:30 am »
ขอบคุรครับ น่าสนใจดี :)

0051byte

Re: การติดตั้ง Hard disk แบบ Serial ATA ใน Windows 2000 / Windows XP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 11:57:52 am »
มะเข้าจายอ่ะคับ HDมานมี2แบบหรอ ATA กะ SATA แล้วRAID คือไรอ่ะคับ
อธิบายที  :'(

ออฟไลน์ NewweN

• รุ่น The ปู่โรงเรียน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 12:47:50 pm »
มะเข้าจายอ่ะคับ HDมานมี2แบบหรอ ATA กะ SATA แล้วRAID คือไรอ่ะคับ
อธิบายที  :'(

= =" SATA = Serial ATA แหละคับ
ถ้าแบ่งให้มี2แบบคือ IDE ATA(เปงแบบเก่าอะ) กับ SATA(รุ่นใหม่มีความเร็วในการเข้าถึงข้อมมูลสูงกว่าIDE ถ้าจะซื้อcomใหม่ควรซื้อแบบsuport  SATA
หรือ SATA II ก้อดีนะคับ )  :)

ส่วนRAID เหมือกับฟังก์ชันที่ต่อHDD มากกว่า1ลูกอะคับ SATA รุ่นแรกๆๆจะไม่มีอะ  ::)
Signature cleanned by Admin

used

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2006, 06:56:50 am »
เป็นความรู้ดีครับขอบคุณมากครับ

naykwang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2006, 06:58:14 am »
ขอถามอะไรหน่อยครับ คือผมมี ใช้ hard disk แบบ SATA อยู่ครับ และมี Hard disk แบบ IDE ATA อีกหนึ่งตัว ถ้าผมจะเอามาใช้รวมกันได้หรือป่าวครับ ถ้าได้ช่วยบอกวิธีติดตั้งให้หน่อยครับ ผมเคยใส่รวมกันแล้วไม่ได้ครับ ขอบคุณมากครับ   :^

thunderrix

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2006, 08:49:08 am »
ใช้ hdd 2 ตัว เป็น sata 1 ตัว และเป็น ide 1 ตัว ตัวไหนจะเป็นตัว boot ครับ  และสามารถสลับได้ไหมครับ  ต้องเซ็ทค่ายังไงครับ

ออฟไลน์ NewweN

• รุ่น The ปู่โรงเรียน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2006, 09:00:44 am »
ขอถามอะไรหน่อยครับ คือผมมี ใช้ hard disk แบบ SATA อยู่ครับ และมี Hard disk แบบ IDE ATA อีกหนึ่งตัว ถ้าผมจะเอามาใช้รวมกันได้หรือป่าวครับ ถ้าได้ช่วยบอกวิธีติดตั้งให้หน่อยครับ ผมเคยใส่รวมกันแล้วไม่ได้ครับ ขอบคุณมากครับ   :^
ใช้ได้นิคับ เพิ่งทำให้เพื่อนใช้เมื่ออาทิตที่แล้วเอง

ใช้ hdd 2 ตัว เป็น sata 1 ตัว และเป็น ide 1 ตัว ตัวไหนจะเป็นตัว boot ครับ  และสามารถสลับได้ไหมครับ  ต้องเซ็ทค่ายังไงครับ
ถ้ามะได้เซตไนSATAจะเปงSlave อะ แต่เราแนะนำใช้ SATAเปงมาสเตอร์ดีกว่านะ
วิธีก็ เซตในBIOSอะคับ ให้มัน First Boot ที่ตัวSATA แล้วเซตให้IDE เปงSlave คับ

undertaker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2006, 12:06:30 pm »
อืม......... :^
ขอแสดงความคิดเห็นนิดน่ะคับ ..........  จากประสบการณ์จริง  ;)
ผมเคยติดตั้ง Windows XP แล้วทำตามขั้นตอนการติดตั้ง HD SATA แล้วพอถึงขั้นตอนการ COPY ไฟล์ลง HD
Windows จะทำการเรียกหาไฟล์ Driver ของ HD SATA อีกทั้งที่เราได้ทำการเรียก Driver จาก แผ่นไปแล้วก็ตาม
ผมยังหาวิธีแก้ไขไม่ได้  ปัญหาที่เป้นกับบ้างเมนบอร์ดน่ะคับ  ส่วนวิธีแก้ไขของผมก็ใช้ Windows ที่ยังไม่ได้ติดตั้ง Service Pack ติดตั้งลงไป  คือจะสามารถติดตั้งได้  หลังจากนั้นถึงจะติดตั้ง SP 1 และ SP 2 ที่หลัง 
อยากจะรู้เหมือนกันว่ามานเกิดจากอาไร   แต่มีน้อยมั๊กๆๆ ::) ::)
 :

newtan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2006, 06:53:09 pm »
ถามผู้รู้นะครับพอดีเพิ่งซื้อ H/D แบบ ATA มาอะครับไมมันไม่เห้น  H/D อะครับ รึว่าต้องลงไดร์เวอร์ แบบที่คุณ NewweN  แจ้งมาอะครับ  เคยใช้แต่ IDE อะครับ ไงช่วยตอบด้วยนะครับไม่รู้ครับ  ขอบคุณครับ ::) ::)

jasda2003

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2006, 07:04:00 pm »
ถามผู้รู้นะครับพอดีเพิ่งซื้อ H/D แบบ ATA มาอะครับไมมันไม่เห้น  H/D อะครับ รึว่าต้องลงไดร์เวอร์ แบบที่คุณ NewweN  แจ้งมาอะครับ  เคยใช้แต่ IDE อะครับ ไงช่วยตอบด้วยนะครับไม่รู้ครับ  ขอบคุณครับ ::) ::)

ใน bios เปิด RAID Serial ATA แล้ว ตอนติดตั้ง windows ต้องลงไดร์เวอร์ครับ (ไดร์เวอร์ที่แถมมาก่าบอรด์)

ake4rabbit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 03:39:47 am »
ผมอยากจะขอแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้บ้าง ตามที่ผมเคยเจอมาและได้ลองเล่นดูบ้างนั้น เหตุผมที่ไม่สามารถลง WindowsXP SP2 กับ HDD SATA ได้นั้นเป็นกับเฉพาะบางเมนบอร์ดครับ ส่วนใหญ่ที่ผมสังเกตจะเป็นกับ chipsetที่ไม่ใช่ Intelครับแต่รายละเอียดมันมีมากกว่านั้นครับ ผมจะชี้แจงเป็นข้อๆไปเลยล่ะกัน
1 คุณต้องใช้ WindowsXP SP2ของแท้ หรือของปลอมก็ได้ แต่ต้องสามารถกด F8 ได้ ถ้าใครเคยลงWindowsของแท้บ่อยๆจะรู้ว่ามันต้องให้กดทุกครั้ง แต่แผ่นของปลอมส่วนใหย่จะไม่มีให้กด)
2 ถ้าใช้เมนบอร์ดที่เป็น chipset Intel ก็ไม่ต้องไปสนใจเรื่อง F8 ครับ เพราะไม่ว่าจะมีหรือไม่มี มันก็สามารถติดตั้งได้เลย
3 ถ้าเป็น chipsetตัวอื่น เช่น VIA SIS ALI เหล่านี้ต้องทำแผ่น Driver RAID ที่ให้มากับ Driver mainboard ครับ หรือบางเมนบอร์ดถ้าสามารถเข้าไปแก้ไขในไบออสว่ากำหนดให้ SATA เป็นโหมด IDE ได้ ก็สามรถลงได้โดยไม่ต้องใช้แผ่น Driver ก็ได้ และที่สำคัญจะต้องใช้แผ่นที่สามารถกด F8 ได้ ไม่ว่าจะเป็นแผ่นของแท้หรือไม่แท้ก็ตาม
4 ขั้นตอนการลงถ้าเป็น chipset Intel ก็อย่างที่บอกไม่ต้องไปทำไรกับมันเลย ลงไปตามปกติครับ แต่ถ้าเป็น chipset อื่น ต้องกด F6 เพื่อเลือกติดตั้ง Driver RAID จากแผ่น Floppy disk ที่เราเตรียมไว้ จากนั้นก็ลงไปตามปกติครับ
5 ถ้าไม่มีตัว Windows XP SP2 ตัวที่มีให้กด F8 ได้ก็ต้องใช้ Windowsxp SP1 ก่อน จากนั้นค่อยอัปเดท SP2ทีหลัง
ทั้งหมดก็มีประมาณเท่านี้ล่ะครับ ถ้าหากข้อมูลตรงส่วนไหนผิดพลาดไม่ตรงกับความเป็นจริง ผมก็ต้องขอโทษเอาไว้นะที่นี้ด้วยครับ

poopla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2006, 05:56:46 am »
ละถ้าเกิด บอร์ดที่รองรับ SATA แบบธรรมดา เกิดเอา HDD SATA II  ไปลงจะเป็นอะไรหรือป่าว

ตอนนี้ดันลืมดูข้อนี้ไป ลงผิดสเปคกัน

ปัญหาที่เกิด เล่นเกม GE ละมันแลคผิดปกติ ทั้งที่ สเปคเครื่องรองรับได้

เน็ตก็ไม่มีปัญหา เหลือแต่ตรงนี้แหละ

ake4rabbit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2006, 05:56:47 am »
เป็นกับเมนบอร์บางรุ่นครับ ถ้าเมนบอร์ไม่รองรับ มันอาจจะไม่เห็นฮาร์ดดิส หรือถ้าเห็นใช้งานได้มันก็ยังอาจจะมีปัญหาจุกจิกได้ ทางที่ดี ถ้าเมนบอร์ดใช้กับ SATAII ไม่ได้ให้ไปเซตจัมเปอร์ที่ตัวฮาร์ดดิสครับ มันจะมีให้เซตทุกตัว ให้อ่านวิธีเซตบนตัวฮาร์ดดิสได้เลยครับ

kitsana_wijitjun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 07:16:05 am »
ถ้าลง บนโน้ตบุค หล่ะครับ กรณีไม่มี Floply A: จะทำยังไง

chinjukukung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2007, 07:56:20 am »
ถ้าลง บนโน้ตบุค หล่ะครับ กรณีไม่มี Floply A: จะทำยังไง
หา External มาติดจิคับ

korn5879

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 02:41:57 am »
ขอขอบพระคุณมากครับ

duidudee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 09:30:38 am »
คือว่าเมื่อเดือนก่อน ผมเพิ่งเจอปัญหา คล้ายๆแบบนี้กับเครื่องของเพื่อนครับ
ยี่ห้อ Acer รุ่น T320 รี่หละ HD SATA II มันมาให้ผมลงวินโดว์ให้ใหม่ ที่จิงของมันที่มากับเครื่องก็ดีๆอยู่มันวอนเอง
พอ Setup เสร็จแล้วมันก็ รีสตาร์ทใหม่ พอเข้าหน้าจอโหลดวินโดว์ แล้วมันก็ขึ้นหน้า Blue Screen แจ้งว่า Error Code 0x0000007B (0xFA28F528,0xC0000034,0x000, อาไรนี่หละ และประมาณว่าโดนไวรัส และก็ค้างอยู่นั่นหละ
ลงกี่ครั้งก็เป็นงี้ เอาให้ช่างดูก็มึนตึบ ช่วยๆหน่อย
เปคก็ AMD Semphon 3000+
 DDRam 256
HD SATA II <SIS>
จำได้แค่นี้ เออเครื่องมันตามเปคที่โฆษณาในเวปนะหละ มันซื้อเครื่องของแท้ วินโดว์ที่แถมมาก็แท้ครับ และจากลับมาดูนะ
ยังไงช่วยตอบด้วยละกัน

spoltiw

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 04:39:52 am »
ขอบคุณครับ

panethai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 03:01:07 pm »
 8)tank

dekzeed

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:10:54 pm »
 :kiki: :kiki:

ออฟไลน์ nongpirch

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 01:03:05 pm »
 :vvv:ขอบคุณครับ... :kiki:

ออฟไลน์ karakorn

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 01:09:55 pm »
เด่วจะลองอะครับ :clap: :clap:

ออฟไลน์ phatcomp

• ปี 1 เทอม 2
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 04:12:52 am »
ขอบคุณครับ