เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ประมวลภาพการประชุมที่กระทรวงวัฒนธรรมวันนี้ Vs. ข่าวดีมาแจ้งครับ  (อ่าน 10423 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net

ก่อนอื่นขอแจ้งข่าวดีก่อนก็แล้วกันนะครับว่า ใบอนุญาติ ฉาย นี่มีกำหนดอายุ 5 ปี เลยนะครับ ( กระซิปกันไปลย )  :)และก็ต้องขอขอบคุณพี่จอนต์ Nuvo ด้วยนะครับที่ช่วยมาเป็นพิธีกร รับเชิญซึ่งได้ความรู้มากมาย :) ส่วนเรื่องอื่นๆรอพี่มดมาแถลงก็แล้วกันนนะครับชมภาพไปพลางๆก่อน เร็วๆนี้ก็จะมีการจัดตั้งสมาคม ขึ้นมาใหม่ด้วยนะครับคอยติดตามข่าวสาร ที่เวปไซค์นี้ไปก่อนเป็นการชั่วคราวนะครับจนกว่าจะจด Domain ใหม่เพื่อความเป็นกลาง

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
Re: ประมวลภาพผมการประชุมวันนี้ Vs. ข่าวดีมากๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2006, 10:00:42 pm »
 :) รักผอ.ลัดดาที่ซู้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดเลยครับ ส่วนใครพบเห็นเกมส์ไม่เหมาะสมก็แจ้งผ่าน Banner หน้าเวปด้านขวาถึงตรง ผอ.ลัดดาได้โดยตรงนะครับเพื่อประโยชน์ของส่วนรวม :)

• admin
Re: ประมวลภาพผมการประชุมวันนี้ Vs. ข่าวดีมากๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2006, 10:09:14 pm »
ส่วนเรื่องการจัดตั้งสมาคมขึ้นมาใหม่เร็วๆนี้ก็คงจะได้เป็นรูปเป็นร่างรอฟังข่าวเรื่อยที่เวปไซค์นี้ก่อนเป็นการชั่วคราวก็แล้วกันนะครับผม :) 8)

• admin
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2006, 10:52:25 pm »
พวกเราช่วยกระทรวงวัฒนธรรมได้นะครับสำหรับเกมส์ที่มีเนื้อหารุนแรงแจ้งได้โดยตรงถึงผอ.ลัดดาได้ที่ ลิงค์หน้าแรกนะครับผมทำ Banner ไว้ให้แล้ว :)

ออฟไลน์ -ïBeNtOï-

• àÇçºÁÒÊàµÍÃìÁ×ÍãËÁèËÑ´·Ó
  • VIP Group
  • ¢ÍáÁè¢Í§ÅÙ¡´Õ´ÕÊÑ¡¤¹
    • ÍÂèÒ¤ÅÔê¡à´ëÇà¨Í¢Í§´Õ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2006, 11:41:27 pm »
โอ๊ว คนไปเยอะแยะเลย อยากไปเหมือนกันแต่ไม่ว่างอ่ะ   :-[

อู๊ย ข่าวดีๆ ได้ไม่ต้องไปบ่อยๆ ไกลก้อไกล   ;D

ตั้งสมาคมเด๋วจะเข้าเป็นคนแรกๆ เลย อิอิ  :-X
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ internetworld

• VIP Group
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 01:34:52 am »
ข่าวเฉพาะในกทมหรือป่าวครับพี่บอม  เมื่อวานผมอยู่ขอนแก่น ตำรวจมาเพียบครับ ห้าทุ่ม โดนครับ ข้อหาเปิดเกินเวลาตามใบอนุญาติ ที่ร้านไม่มีเด็กต่ำกว่า 18 ปี และผมก็ให้เค้าดูใบผ่อนผันจากกระทรวงวัฒนธรรมแล้ว เค้าบอกไม่รู้เรื่อง ตำรวจดุเหลือเกินครับ

ปล. เห็นว่า กทมเปิด 24 ชม เนี่ยเป็นกฎกระทรวงหรือป่าวครับ มีผมเฉพาะในกทมอย่างเดียว แล้วต่างจังหวัดละครับใช้คนละกฎป่าวครับ ส่วนสามาชิกสมาคม ร้านต่างจังหวัดขอเข้าร่วมได้ป่าวครับ

เต้ หลังมข
Signature cleanned by Admin

maxnet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 05:04:41 am »
แล้วจะได้เปิด 24 อะเป่าคับ

trazano

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 05:06:50 am »
ชี้แจงรายละเอียดข้อหารือวันศุกร์ที่ 7 เมษายน 2549
ขอแยกเป็น 2 ช่วงเวลาน่ะครับ
ช่วงที่ 1 เวลา 13.30-16.30 น. เป็นเวลาเปิดใจระหว่าง ผู้ประกอบการ กับ กระทรวงวัฒนธรรม
-เรื่องเวลาเปิด-ปิด ในเขต กทม มีการกำหนดของนายทะเบียน ระบุ ว่า เวลาเปิด-ปิด ให้เป็นเวลาของวันเปิดทำการ แต่จะลงรายละเอียดเรื่องห้ามรับเด็ก อายุต่ำกว่า 18 ปี ก่อน 14.00 และหลัง 22.00 น. และห้ามเล่นเกิน 3 ชม/วัน/คน ลงไปใน แบบ ทท.5 ผู้ประกอบการในเขต กทม รายใดที่มี แบบ ทท.5 เก่า กรุณารอ หลังวันที่ 7 พค. 49 แล้วทางกลุ่มฯ จะแจ้งให้ทราบต่อไปว่า จะทำการแก้ไขรายละเอียดเรื่องเวลา ใน แบบ ทท.5 เก่าของเท่าอย่างไรครับ
-เรื่องเวลาเปิด-ปิด ในเขต ต่างจังหวัด คงต้องรอหนังสือจาก กระทรวงมหาดไทย ที่จะมีไปถึงผู้ว่า ทุกจังหวัด ทำความเข้าใจ และจะได้ปฏิบัติให้คล้ายกัน เพราะว่าตามกฏกระทรวง ฉบับที่ 12 ระบุนายทะเบียนไว้ 2 ส่วน คือ นายทะเบียนกลางคือ ปลัดกระทรวงวัฒนธรรม (ตอนนี้เริ่มโอนงานให้กับ เลขาคณะกรรมการวัฒนธรรมแห่งชาติแล้ว) อนาคตจะเปลี่ยนเป็น สวช. นายทะเบียนกลางจะมีหน้าที่ดูแล รายละเอียดในส่วนของเนื้อหาหลักของกฏกระทรวง และเป็นนายทะเบียนในเขต กทม. ส่วนนายทะเบียนในส่วนภูมิภาค ตามกฏกระทรวงคือ ปลัดกระทรวงมหาดไทย ซึ่งมอบงานผ่าน ผู้ว่าราชการจังหวัด (CEO) เป็นผู้ดำเนินการในส่วนภูมิภาค .....คาดว่าหนังสือดังกล่าว ทางกระทรวงมหาดไทย จะมีออกมาภายใน 2-3 อาทิตย์ ต่อจากนี้ ร้านต่างจังหวัดคงต้องรอสักนิดน่ะครับ เพราะช่วงนี้เป็นช่วงการสับสนของข้อมูล เจ้าหน้าที่รัฐเลยไปยึดกับ ระเบียบปฏิบัติเดิม แล้วเอาร้านเนท+เกม ไปผูกไว้กับ ร้านวีดีโอ ร้านเพลสเตชั่น ร้านคาราโอเกะ ซึ่งผิดเจตนารมณ์ของกฏหมาย
............สรุปเรื่องเวลาเปิด-ปิด คงจะเข้าใจตามนี้น่ะครับ แต่อย่างไรก็ดี ทางกทะรวงวัฒนธรรม ก็มิได้นิ่งเฉยกับปัญหาการเปิด-ปิด ของร้านต่างจังหวัดที่ไม่เท่ากัน แต่เนื่องจากการทำงานต้องเป็นไปตามระบบ และกฏหมาย จึงขอให้ผู้ประกอบการเข้าใจการทำงานของภาครัฐในส่วนนี้ ทางกลุ่มฯ ได้เสนอแนะข้อปัญหานี้ ผ่านไปยังกระทรวงวัฒนธรรม ขอให้กระทรวงวัฒนธรรม ทำหนังสือทำความเข้าใจ เรื่องกฏกระทรวง ฉบับที่ 12-13 ที่มีจุดมุ่งหมายเพื่อดูแลเด็กและเยาวชน ไปยังหน่วยงานรัฐหน่วยอื่น เช่น กระทรวงมหาดไทย สำนักงานตำรวจแห่งชาติ เป็นต้น เพื่อจะได้ปฏิบัติงานให้เป็นไปในทิศทางเดียวกัน

-เรื่องการตรวจพิจารณาฮาร์ดดิสก์ กระทรวงวัฒนธรรม ได้หารือประเด็นนี้กับผู้ประกอบการ ซึ่งมีการเสนอแนวทางการตรวจสอบ หลายประเด็น ซึ่งยังมิได้ข้อสรุปว่าจะตรวจสอบฮาร์ดดิสก์นี้อย่างไร จึงได้มีการขอให้มีการทำหนังสือแจ้งไปยัง สนง.ตำรวจแห่งชาติ ทราบว่าให้เลื่อนการตรวจจับในส่วนของ ทะเบียนฮาร์ดดิสก์ (กท) ออกไปอีกระยะ จนกว่านายทะเบียนจะมีระเบียบการตรวจสอบที่ชัดเจน ต่อไป

-ทางกระทรวงวัฒนธรรมได้เปิดโอกาสให้ผู้ประกอบการ ตอบคำถามในส่วนที่ว่า ร้านเนทและเกม คืนอะไรให้สังคมบ้าง    ในส่วนนี้ผู้ประกอบการได้ตอบคำถามนี้ให้กับ กระทรวงวัฒนธรรม ทราบ ซึ่งหลายๆ กิจกรรมเป็นกิจกรรมที่ดี สมควรส่งเสริมให้กว้างขาวงในสังคม เพราะปัจจุบันร้านเนทและเกม ตกเป็นจำเลยสังคมเกือบทุกกรณี ที่มีข่าวเรื่องเด็กและเยวชน ดังนั้น ในที่ประชุมจึงอยากจะส่งเสริมผู้ประกอบการที่มีกิจกรรมดีๆ เพื่อสังคม อาทิเช่น 1. จัดมุมให้นักเรียน นิสิต นักศึกษา เข้าใช้บริการอินเตอร์เนท ในร้านฟรี โดยไม่คิดมูลค่า โดยข้อกำหนดในการใช้ อาทิ ต้องมีครู อาจารย์นำมา หรือมีหนังสือขอใช้ ในช่วงเวลาที่เหมาะสม    2. จัดโปรโมชั่นสำหรับนักเรียน นิสิต นักศึกษา ที่มีผลการเรียนดี เข้าใช้บริการ
        อนึ่ง อีกกิจกรรมดีๆ ที่กลุ่มฯ เห็นสมควรประชาสัมพันธ์ และเรียกร้องให้ผู้ประกอบการทุกท่าน ทำในตอนนี้คือ ขอความร่วมมือ ล๊อคหน้าเวปไซค์แรกของการเปิดเครื่องในร้านของท่าน ทุกเครื่องเป็นเวปไซค์ นี้ครับ     www.thaiking.org    เพื่อเป็นการรณรงค์ร่วมกับภาครัฐในการลงนามถวายพระพรในหลวงของเรา ในปีมหามงคล นี้ครับ เป็นกิจกรรมที่ทุกท่านสามารถทำได้รวดเร็วที่สุด และเห็นผลที่สุดในขณะนี้ครับ....(ขอขอบคุณน้องเอม แห่งร้านอังเปาแลน ย่านโชคชัย 4 ที่มีไอเดียดีๆ เพื่อพวกเราชาวร้านเนท)

ช่วงเวลาที่ 2 เวลา 16.30-17.30 น. เป็นการหาประชุม ของ 3 กลุ่มผุ้ประกอบการคือ
1. กลุ่มผู้ประกอบการร้านเนทและเกมอิสระ
2. กลุ่มสมาพันธ์ผู้ประกอบการอินเตอร์เนทแห่งประเทศไทย
3. กลุ่มผู้ประกอบการ UIG

รายละเอียดผมได้แจกจ่ายไปในเวปนี้แล้ว ขอความกรุณา ค้นหาแล้วอ่านรายละเอียดด้วยน่ะครับ จะได้เข้าใจเจตนารมณ์
วาระที่ 1   ชี้แจงจุดประสงค์  จุดประสงค์หลักคือ ดูแล และ รักษาไว้ซึ่งผลประโยชน์ของผู้ประกอบการโดยส่วนรวม
วาระที่ 2   ชื่อของกลุ่มใหม่ ที่แจ้งในที่ประชุมคือ สภานักธุรกิจผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ตแห่งประเทศไทย (ICCT)
วาระที่ 3   สรรหาคณะกรรมการชั่วคราว
                 -คุณชวพงษ์
                 -คุณปรีดา
                 -คุณธีระชาติ
                 -คุณเจษฏา                            (World Wide Network    ราม 1)
                 -คุณเกียรติศักดิ์                      (Golden Net                      ปดิพัทธ์)
                 -คุณอดิศร                             (Top Game                        สมุทรปราการ)
                 -คุณไปรดาว                          (Kron Game                       นนทบุรี)
                 -คุณพิชัย                               (Ungpaolan                       ลาดพร้าว 60)
                 -คุณศศิศ                               (Hallelujah                         ลาดพร้าว 53)
                 -คุณฉัตรชัย                           (Samurai & Speed plus ดินแดง)
                 -คุณธนุส                                (9Boom                               สามย่าน/คลองสาน)
                 -คุณสิงหา                              (Stardust                             หอการค้า)

หมายเหตุ  1. คณะกรรมการดังกล่าวนี้เป็นคณะกรรมการชั่วคราว เพื่อทำงานเร่งด่วนในขั้นต้น ในการติดตาม แก้ไขปัญหาต่างๆ เพื่อกลุ่มต่อไป
                 2. รายชื่อผู้ประกอบการที่แสดงความประสงค์เข้าร่วมกลุ่มฯ จะแจ้งเป็นเอกสารภายหลัง ขณะนี้อยู่ระหว่างการจัดทำเอกสาร

jackdevil

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 10:10:21 am »
สรุปร้านต่างจังหวัดต้องรอไปก่อนใช่ป่าว  :'(

trazano

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 11:12:02 am »
ครับผม ร้าน ต่างจังหวัด รอเอกสารจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องสัก 2-3 อาทิตย์ แต่อย่างที่ประกาศไว้ครับ เราไม่ทิ้งกัน เรื่องนี้ต้องเกาะติดครับ ไม่เช่นนี้ จะมีวิญญาณหลอนไปกระซิบหน่วยงานอื่นๆ ที่มิใช่กระทรวงวัฒนธรรม ให้เข้าใจเจตนารมณ์ของผู้ประกอบการส่วนใหญ่ในทางไม่ถูกต้องอีก ...เหอๆ โปรแกรมหน้า เสนอเรื่อง วิญญาณหลอน หลอนได้ทุกกระทรวง............. :)

auzzu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 11:27:38 am »
อ้างถึง
ครับผม ร้าน ต่างจังหวัด รอเอกสารจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องสัก 2-3 อาทิตย์

แล้วจะได้เวลาเปิด -ปิด เท่ากันทั้งประเทศหรือเปล่าครับ หรือ ว่าขึ้นอยู่กับว่าผู้ว่าราชการจังหวัด นั้นๆ จะกำหนดอีกที่ เพราะที่จังหวัดนครปฐม โดนให้ปิดตี1 มา เป็นเวลาปีครึ่งแล้วครับ หากขึ้นอยู่กับผู้ว่าราชการจังหวัดอีกคงไม่แคล้ว ตี 1 เหมือนเดิม ครั บ :'(

ปัญหาที่ตามมาหลังจากการที่จังหวัดนครปฐมต้องปิด ตี1 ก็ คือ บางร้านแอบเปิดให้คนเข้าไปเล่นได้ โดยจ่ายเงินให้กับ.................บางร้านที่ไม่ได้ทำก็อดไป

ขอบคุณมากครับที่นำข่าวดีมาบอก

trainn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 02:19:19 pm »
ปิดตี 1 นี่ยังดีครับ ....

สุราษฎร์ธานี วันธรรมดาตอนนี้เปิด 16.30 -22.00 ครับ ... และที่สำคัญ ผู้ว่าท่าน มองไม่ออกด้วย
ว่าร้านอินเทอร์เน็ต มีข้อดีตรงไหนนอกจาก สร้างปัญหา ... และท่านรวมร้านเน็ตเข้าหมวดร้านเพลย์
ตู้เกมส์ไปเลย

ส่วนตรัง ผมว่ายิ่งน่าสงสารใหญ่เลย เพราะ 16.00 -20.00 น. (ไปกันใหญ่เลย)

ยังไงขอให้กำลังใจ และขอบคุณเพื่อนๆที่ ต่อสู้มาทุกๆคนครับ

trazano

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 10:45:36 pm »
สิ่งที่เห็น
สิ่งที่ทำ
คล้ายๆ กับ ยุทธการคุมกำเนิดร้านเนท
ขอให้ร้านเนท ตจว. เตรียมรับมือครับ  เพราะว่าส่วนกลางตอนนี้ไม่สำเร็จ คงมีการเบนเข็มไปสู่ภูมิภาค........(แวะมากาซิบ)

trazano

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 06:06:01 am »
ผมได้รับเอกสารของจังหวัดสุราษฯ แล้วครับ สัปดาห์หน้าจะทำหนังสือถึงท่านปลัดกระทรวงมหาดไทย ให้รับทราบข้อมูล และทำหนังสือแจ้งให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องในภูมิภาคทำการแก้ไขปัญหาความเดือดร้อน ให้แก่ผู้ประกอบการครับ

ส่วนจังหวัดอื่นๆ ผมเรียนในเบื้องต้นครับ ขอให้รวมตัวเป็นกลุ่ม ให้เหนียวแน่น แล้วแจ้งปัญหาของท่านมายัง [email protected] หากมีเอกสารทางราชการประกอบ จะเป็นประโยชน์มากครับ ยังไงขอความร่วมมือร้านต่างจังหวัดด้วยน่ะครับ ทางส่วนกลางจะได้ช่วยเป็นปากเสียงให้ท่านได้ ไม่ต้องเกรงใจน่ะครับ ทางกลุ่มฯ ยินดีที่จะแก้ไขปัญหาของผู้ประกอบการทุกราย เพื่อให้เป็นแนวปฏิบัติเดียวกัน

trazano

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 06:30:26 am »
ผมขอความร่วมมืออีกนิดครับ สมาชิกของกลุ่มฯ ขอให้เพลาๆ การวิจารณ์เรื่องเวลาเปิด-ปิด ลงสักนิดครับ เพราะว่าตอนนี้ส่วนกลางยุติแล้วเรื่องเวลาเปิด-ปิด แต่ในส่วน ตจว. ทางกลุ่มฯ ก็กำลังดำเนินการช่วยเหลือ    อีกทั้งสิ่งต่างๆ ที่เราเขียนวิจารณ์ลงในบอร์ดต่างๆ ทางหน่วยงานภาครัฐเปิดอ่านเหมือนพวกเราๆ ครับ  แต่ละกลุ่มก้อนของผู้ประกอบการ ก็ขอให้ทำหน้าที่ของตนตามชอบ ส่วนใครดี ไม่ดี สังคม จะเป็นผู้ตัดสิน  คนดีจะอยู่คู่สังคม ส่วนคนไม่ดี สังคมจะเป็นคนลงโทษเองครับ  ....ยังไงแล้วผมก็ขอความร่วมมือมายังพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในเรื่องนี้สักนิดครับ

bungygum

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 06:40:54 am »
เห็นด้วยกับพี่มดครับ ไปอ่านใน thainetclub มันชักจะเลยเถิดไปแล้วละ เพื่อนๆพี่ๆใจเย้นๆกันนิดนึงนะครับ  :-*

• admin
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 06:50:39 am »
ขอด้วยเหมือนกัน หยุดพูดเรื่องเวลา และก็หยุดไปโจมตีหรือกล่าวหาว่าใคร.. เถอะนะครับ เพราะตอนนี้พวกเราก็ได้ข้อสรุปเรื่องเวลาแล้ว ถึงจะยังไม่เป็นทางการก็เถอะ แต่นายทะเบียนที่ออกใบอนุญาติคือกระทรวงวัฒนธรรม ...พวกเราช่วยสังคมโดยการดูและเด็กๆแทนผู้ปกครองเขาให้ดีก็แล้วกันนะครับ อย่า ให้สังคมมองว่าพวกเราเป็นแค่แหล่งมอมเมาหยุดระบอบทักษิณ หยุดระบอบ ชเลียร์ .....ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตาม กฎ....

"ปล่อยให้ธรรมชาติ .... ทำร้ายตัวมันเอง" )

"อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด" ขอฝากไว้แค่นี้ครับ

อหิงสา ครับ
  :)

[wma=300,50]http://www.siamcafe.net/image/acticles/live/live%20and%20learn.mp3[/wma]

tonz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 07:31:41 am »
วานคุณมดสรุปแยกวิธีปฏิบัติให้กับร้านทั่วประเทศทีครับ อ่านแล้วยังงงนิดๆ
1. ร้านใน กทม. (หรือรวมปริมณฑลด้วย?)
 1.1 ผู้ที่มีใบอนุญาติฉายฯ แล้ว ซึ่งระบุเวลา 10.00-22.00 น. แล้วอยากจะแก้ไข ต้องไปแก้วันไหน ที่ไหน (7 พ.ค. ใช่หรือไม่ มันเกินเวลาผ่อนผันไปแล้วน่ะสิ เราเสนอแบบ ทท.5 ให้ผอ.ได้หรือไม่ จะได้เร็วขึ้น)
 1.2 ผู้ที่ไปขอแล้วยังรอใบอนุญาติฉายฯ อยู่ จะไปเปลี่ยนแปลงเรื่องเวลาในตอนนี้ได้หรือไม่ ต้องไปแก้วันไหน ที่ไหน (กระทรวงที่ปิ่นเกล้าหรือ ศูนย์ที่ห้วยขวาง ไม่รู้โอนงานเสร็จหรือยัง)
 1.3 ผู้ที่ยังไม่มีใบอนุญาตฉายฯ จะไปขอแบบเปิด 24 ชม. ต้องระบุว่าอะไร (ใช่ "ทุกวันตลอดเวลาที่เปิดทำการ" หรือไม่?)
2. ร้านต่างจังหวัด  ต้องรอฟังความคืบหน้าวันไหน (อีกประมาณ 2-3 อาทิตย์ จะมีหนังสือออกมาจากหน่วยงานไหน?)

ปล. เอกสารที่ฝาก scan ยังไม่ได้ scan นะครับ เพราะร้าน scan ปิดหมด  :'(

tonz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 07:53:24 am »
สรุปทางเลือกสำหรับร้านใน กทม. ที่โดนตร.สั่งห้ามบริการเกมหลัง 22.00 น. นะครับ
1. ทำตามไปก่อน รอหลัง 7 พ.ค. ไปแก้ ทท.5 ให้เรียบร้อยค่อยเปลี่ยนแปลง
2. เปิดเลย โดยอาศัย พ.ร.บ.ควบคุมกิจการเทปหรือวัสดุโทรทัศน์ พ.ศ. 2530 และกฎกระทรวงฉบับที่ 8, 12 ในการอ้างว่า
  ฮาร์ดดิสก์เป็นเทปวัสดุโทรทัศน์อันใหม่ล่าสุดของ พ.ร.บ. ซึ่ง ตัว พ.ร.บ. เองไม่ได้กำหนดเวลาการเปิด-ปิดที่ชัดเจนไว้ ให้แล้วแต่ดุลยพินิจของนายทะเบียน (กทม.คือกระทรวงวัฒนธรรม ซึ่ง ณ ปัจจุบัน ok เรื่องเปิด 24 ชม. อย่างไม่เป็นทางการแล้ว) ดังนั้นให้อาศัยกฎหมายรัฐธรรมนูญเรื่องสิทธิเสรีภาพของประชาชนในการประกอบกิจการที่ไม่ขัดต่อความสงบเรียบร้อยและศีลธรรม ในการเปิดบริการเกม 24 ชม. จนกว่าจะมีข้อสรุปจากนายทะเบียน (ผู้ประกอบการต้องเก็บใบอนุญาตฉายฯ ไปก่อน บอกตร.ไปว่ายังไม่มี, เอาไปแก้หรือยังไม่เรียบร้อยก็ว่าไป) ถ้าจะจับก็ต้องเป็นข้อหา ยังไม่มีใบอนุญาตฉายฯ (ทท.5) ปรับไม่เกิน 20,000 บาท แน่นอนว่าต้องสู้คดี ถ้ามีการหิ้วเครื่องก็ต้องฟ้องกลับทางแพ่ง
- ข้อดี
   + เปิดก่อน เก็บเงินก่อน
   + แสดงพลัง ไม่ยอมให้ใครรังแกง่ายๆ
- ข้อเสีย
   + ทะเลาะกับตร.พื้นที่ตรงๆ เลย
   + อาจจะมีปัญหากับตร. พื้นที่ หลังวันที่ 1พ.ค. แต่ก็ไม่น่าจะมาก เพราะเราก็ปิด 4 ทุ่มไปในช่วงนั้นจนกว่าจะทำใบ ทท.5 ให้เรียบร้อย

ขอเชิญผู้ประกอบการเขตดินแดงเลือก choise ที่ต้องการแล้วไปหารือกัน วันจันทร์ที่ 10 เม.ย. (พรุ่งนี้) ที่ร้าน mouthgame ที่เดิม เวลา 17.00 น. เมื่อได้ข้อสรุปแล้วจะได้ปฏิบัติโดยพร้อมเพรียงกัน

huntervza

เป็นกำลังใจให้อีกแรงนะครับ อยากเห็นอะไรที่ดีๆและถูกต้องชอบธรรมเราก็ต้องร่วมมือร่วมแรงช่วยกัน ;)

trazano

ท่าทางจะเป็นผู้ประกอบการเขตดินแดง  เรื่องต่างๆ ผมสรุปไปแล้วครับ หากผุ้ประกอบการมีความประสงค์ต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม ขอให้ท่านสิงหา (สตาร์ดัสก์) ติดต่อผมนิดละกัน ว่าจะหารือกันเช่นไร จะทำอะไรได้ต่อไป ยินดีช่วยเหลือเต็มที่ครับ

น้ำแข็งใส

:)  เห็นด้วยงับๆๆ คุณบอม พี่มดสู้ๆ

trazano

เพลงนี้ มีให้โหลดเก็บไว้มั้ย บอม อยากเอามานอนฟัง เพราะดี.............. รบกวนหน่อย อิอิ

• admin

trazano

10-16 เมษายน 2549 ผมขอพักผ่อนน่ะครับ เจอกันอีกที จันทร์ที่ 17 เมษายน 2549 เลย พักสมอง เติมพลัง ขอให้เที่ยวสงกรานต์ด้วยความมีสติ เมาอย่าขับ แล้วพบกันครับ มีเรื่องอีกมากมายต้องทำต่อ .............

tonz

ข้อความที่จะอยู่ใน ทท.5 ต่อไปในอนาคต

.::: Wath :::.

รอลุ้นต่อไป... ทั้งใบอนุญาต และ สมาคม  8)

serviceman

ดีครับ  ช่วยกันดูแล น้องๆลูกๆหลานๆเราทั้งนั้น  ผมมีร้านอยู่ในชุมชน  ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ เพื่อนบ้านนำลูกมาฝากเสียด้วยซ้ำไป  ปิด 22.00 น.  เปิดตั้งแต่มีคนมาเรียกให้เปิด  วันหยุดก็  07.00 น   ปกติก็    13.00 น  - 22.00 น 
                              ร้านเน็ตน่าจะต้องทำและสมควรมี
             1.   กล้องวงจรปิด
             2.   server  block เว็บลามกอานาจารเว็บไม่เหมาะสม
             3.   ผู้ดูแลที่ดี  (ไม่สมควร ดื่มเหล้า หรือสูบบุหรี่ เป็นตัวอย่างไม่ดี )
             4.   โทรศัพท์ ที่ร้านติดเบอร์โทรให้ขัดเจน  เพื่อมีเหตุการณ์ หรือใครโทรตามหาลูก
             5.   ความสะอาด สะดวก  สุขอนามัย ตามสมควร 

สรุปก็คงต้องรับผิดชอบต่อสังคม คิดเสมอลูกค้า คือ เพื่อน น้อง ๆลูกหลาน ให้เขามีความสุข  สนุก ได้พักผ่อน หาความรู้
รับเงินเขามาเราตอบแทนอะไรเขาไป  แค่นี้ผมก็ดำเนินกิจการอยู่ได้  อยู่ในชุมชนอย่างมีความสุข

www.2comservice.com  คอมพิวเตอร์และ เครือข่ายเพื่อชุมชน

mickyzus

โครงการดีๆๆ น่าสนับสนุน