เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ipcop ใช้กับ windows หรือ linux ครับ  (อ่าน 4718 ครั้ง)

ออฟไลน์ ekamon

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
ipcop ใช้กับ windows หรือ linux ครับ
« เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 08:44:58 am »
ipcop ใช้กับ windows หรือ linux ครับ จะลองใช้คู่กับ squid ลงในเครื่องเดียวกันได้ไหมครับกรณีใช้กับwindows
Signature cleanned by Admin

jasda2003

• บุคคลทั่วไป
Re: ipcop ใช้กับ windows หรือ linux ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 09:38:40 am »
cop ก็คือ linux ตัวนึง ซึ่งได้ทำการผ่าตัดส่วนที่ไม่จำเป็นบางอย่างออกไปครับ (เน้นเป็นตัวจ่ายเน็ตอะ) จะลงบน win ก็ได้แต่ต้องใช้ vmware

หรือจะแยก pc ใช้ตางหากก็ได้ครับ

cepsasonic

Re: ipcop ใช้กับ windows หรือ linux ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 11:48:39 am »
จะลงบน win ก็ได้แต่ต้องใช้ vmware  ขอข้อมูลตรงนี้นิดได้ไหมครับ คือ ว่าอยากใช้ IPcop บน win อ่ะครับผม ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  ;)

abc5752

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 07:33:36 pm »
vmware คือจำลอง OS ครับ เอ๋ใช่อะเปล่า

ถ้าจะใช้ IPcop ก็ต้องลง Lunux ครับ

jasda2003

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 04:54:03 am »

cepsasonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 05:59:58 am »
ขอบคุณมากเลย สำหรับข้อมูล พอเข้าจัยแหล่ะ เดี๋ยวไปฝึกๆก่อน  ;)

ออฟไลน์ anusak

• นักเรียนประถม
เพื่อนๆ มีเวป สอนTip สำหรับ วินโดว์ หลายๆอย่าง  เพื่อประโยชน์แก่เพื่อนๆ http://www.justusers.net/justarticles.htm

noname2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2007, 04:38:05 pm »
ขออธิบายนิดนึงนะครับ ipcop เป็น os ตัวนึงเลย (ตัดมาจาก linux) ใช้แค่ไฟล์วอล์ ในการแจกเน็ตครับ ไม่ต้องลงอะไรก่อน ลงตัวมันเองเลยครับ ข้อมูลดูได้จาก www.linuxthai.org นะครับ ติดตั้งบนเครื่องต่างหากเลย ส่วนท่านที่จะทำในเครื่องคิดเงิน โดยใช้โปรแกรมจำลอง เช่น vmware น่ะ สเปคเครื่องต้องสูงหน่อยนะครับ แรมต้องมาก ๆ หน่อย ระดับ G ขึ้นไป ผมว่าหาเครื่องเก่า ๆ ที่ยังใช้งานได้มาทำต่างหากดีกว่า สบายใจ เพราะตัวนี้คือหัวใจของร้าน เน็ตต้องผ่านทางนี้ครับ แต่ข้อจำกัดใช้ได้กับเน็ตสายเดียวนะครับ

หมายความว่าถ้ามี Net 2 สาย ใช้ IPCOP ไม่ได้งั้นเหรอครับ  :o :o :o

ออฟไลน์ punajha

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 06:12:30 pm »
หมายความว่าถ้ามี Net 2 สาย ใช้ IPCOP ไม่ได้งั้นเหรอครับ  :o :o :o

ไม่แน่เสมอไปนะครับ ขึ้นอยู่กับการประยุกต์ใช้นะครับ  7 สายยังได้ครับผ่าน ipcop แต่ต้องผ่าน hardware ที่เป็น RouterLoadbalance นะครับ