บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ADSL Router ยี่ห้อไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 8450 ครั้ง)

Guziktech

• บุคคลทั่วไป
ADSL Router ยี่ห้อไหนดีกว่ากัน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 05:04:34 pm »
ผมอยากจะถามว่า ADSL Router ยี่ห้อ ไหน ดีสุดครับ จะซื้อมาใช้ใหม่อ่ะครับ ในราคาประมาณ 2000-3000 บาท อ่ะครับมีวายเรส  ด้วยน่ะครับ อิอิ ขอความคิดเห็นผู้มีประสบการณ์ ทีน่ะครับ :c_laugh:

ออฟไลน์ aumsza

• นักเรียนมัธยม
Re: ADSL Router ยี่ห้อไหนดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:47:57 pm »
ดีสุดก็ cisco -*- แต่ผมว่า linksys ก็ พองับ
Signature cleanned by Admin

Guziktech

Re: ADSL Router ยี่ห้อไหนดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 02:59:51 am »
 linksys กับZyxel อันไหนดีกว่ากัน ท่านที่เคยใช้ช่วยบอกที่ครับ หรือมีแห่งแนะนำก้อบอกทีครับ อยากซื้อ มาใช้

yindee_sara

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 12:18:09 pm »
linksys กับZyxel อันไหนดีกว่ากัน ท่านที่เคยใช้ช่วยบอกที่ครับ หรือมีแห่งแนะนำก้อบอกทีครับ อยากซื้อ มาใช้

Zyxel ดีค่าใช้อยู่ ถึกดีๆ แนะนำให้ซื้อตอนนี้คอมมาร์ท (แต่งานคอมมาร์ทเพิ่งผ่านมาเอง) แต่ว่าคอมมาร์ทจะมีใหม่ในเดือน มิย. ค่า ถ้าอดใจไหวแนะนำให้ซื้อในงานดีกว่า ยิ่งถ้ามีโมเด็มเก่าสามารถเอาไปแลกได้ด้วยได้ราคาถูกลงมากเลยค่ะเพราะลด 2 ต่อ

rodo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 01:48:03 pm »
เคยใช้zyxel..ใช้ได้6เดือนเสีย..ต้องส่งซ่อม..กินเวลามากกว่า2อาทิตย์(ประกัน2ปี)
ต้องซื้อตัวใหม่เป็นbelken..(ประกันตลอดอายุการใช้งาน)..เสียเปลี่ยนใหม่
ยี่ห้ออื่นไม่เคยใช้ครับ...

ออฟไลน์ nu2281

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 02:11:55 pm »
เฮ้อๆ ผมใช้ SMC 7904B ตอนนี้ก็ประมาณ เกือบปียังไม่มีอาการใดๆ แต่ตัวมันเล็กๆไปจับดูก็ร้อนมั๊กๆ ใช้คู่กับ IPCOP แต่ราคามันถูกดี ตอนนั้นซื้อมา พันหกได้ ถ้ามันใช้ได้อีกสองสามปี จะมาการันดีว่าดีจริง แหะๆ
Signature cleanned by Admin

NutzVista

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2007, 07:19:54 pm »
อันนี้ก็แล้วแต่ชอบนะครับ... เพราะแต่ละคนก้มีความคิดที่จะเอาโมหรือ ใช้งานที่แตกต่างกันออกไปจากข้างบนที่กล่าวไปก็มีคุณภาพเยี่ยทพอๆกันเลยครับ  ส่วรเรื่องที่เสียง่ายหรือหรือพังนั้น   ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยนะครับเพราะว่าอย่าลืมมันเป็นอุปกรณ์ อิเล็กทรกนิกส์ มันอาจจะเสีย เมื่อไหร่ก็ได้ ดังนั้นไม่ต้องเครียดเรื่องนั้นเอาเป็นว่าแค่หาที่เครมง่ายก็พอ อิอิอิอิโมพังไปหลายตัวละ...ชิน

Linksys ---- 2000+ ราคาค่นข้างถูกในบางรุ่นมีไวเรส แถมเพิ่มลูกเล่นได้อีกมาก
Zyxel ราคาสูงขึ้นอีกนิด แต่ลูกเล่นตามราคาเลยครับ.. ไม่โดดเด่น แต่ก็ทนทานดี
Dlink นี่ก็น่าสนใจอยู่นะครับแต่บางท่านอาจจะไม่ชอบนักเพราะอยากได้ฟังชั่นครบๆ ไม่ค่อยได้... แต่ถือว่าใช้งานง่ายเมื่อเทียบกับแบบอื่น(ชอบให้เราซื้ออุปกรณืมากกว่ากว่า 1 ตัว)
 SMC  แบรนนี้ค่อนข้างเน้นดีไซอุปกรณ์ กว่าเรื่องฟังชั่นก็ดูธรรมดา เน้นยึดลูกค้า ทั่วไป และ ธุรกิจขนาดเล็ก อุปรณืที่มาขายจึงราคาค่อนข้างโดนใจ แต่เน้นครบเครื่อง networks
ส่วรุ่รอื่นอย่าง Cisco หรืออื่นนั้นก็สำหรับผมเน้นเป็นตัวๆไป... ไม่ค่อยน่าเล่นเพราบ้างตัวดีมากๆ แต่ราคาตามความสามารถบางตัวกูถูกๆ แต่เอาไปใช้แล้วไม่เป็นที่น่าพอใจ.... ลองกาเอาในเว็ปที่ละกันมีข้อมูลเยอะอยูละ อิอิอิ จิงไหมท่าน!!!! :-X

noname3021

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 07:02:01 am »
ขอบคุณมากสำหรับความมีน้ำใจในการแบ่งปันสิ่งดีๆให้กัน

AbsoluteZero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 01:02:56 pm »
ผมใช้ micronet 3350a รุ่นนี้ใช้มาเกือบ 5  ปีละคับ ไม่เคยเสีย เพียงแต่นำไป upgrade firmware เพื่อให้ create+join DotA ได้ วันนึงผมเปิดใช้งานประมาณ10-15 ชั่วโมงทุกวันนี้ก็ยังใช้งานได้ดีคับ นานๆครั้งหลายเดือนมากกว่าจะเจอเน็ตหลุดผมใช้เน็ตแบบ cafe' ของ TRUE (ไม่หลุดก็จิงแต่ค่าเน็ตก็แพง) หวังว่าคงเป็นตัวเลือกได้นะคับ อ่อ ทีมงาน support ของ micronet ดีมากคับ ผมไปถึงตอน 6 โมงเย็นก็ยังรับ upgrade ให้อย่างดีทั้งๆที่เลยเวลางานแล้ว รอรับกลับบ้านได้เลยขอชื่นชมคับ

Guziktech

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 02:35:33 pm »
ขอบคุณ มากครับ สำหรับ คำแนะนำ จากสมาชิกทุกท่าน แต่ ผม ซื้อ Zyxel มาแล้วครับ ดีไม่ดีไงเดียวจะบอกครับ อิอิ