เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีวิธีประหยัดไฟฟ้า และช่วยเพิ่มความเย็นแอร์ แบบลูกทุ่งมาฝาก  (อ่าน 19475 ครั้ง)

trazano

• บุคคลทั่วไป
อีกไม่กี่วันก็จะถึงเดือนแห่งความร้อนมหาโหด และค่าไฟฟ้าร้านเนทและเกมคงพุ่งกระฉูด ผมมีวิธีประหยัดค่าไฟฟ้า และเพิ่มความเย็นแอร์ แบบลูกทุ่งมาฝากครับ

ก่อนอื่นต้องเตรียมอุปกรณ์ดังนี้
๑. หัวฉีดน้ำ  ราคา ๙๐-๑๐๐ บาท (ภาพที่ ๑)
๒. สายยาง  ความยาวขึ้นอยู่กับระยะทางที่ไกลจากก๊อกน้ำ (อิอิ) ในภาพ ๑๒ เมตรๆ ละ ๑๒ บาท (ภาพที่ ๒)
๓. ชุดยึดเกรียวก๊อกน้ำ  ๑๖-๒๐ บาท  (ภาพที่ ๓)
รวมค่าใช้จ่ายไม่เกิน  ๒๕๐ บาท

จากนั้นเรามาเริ่มทำกันเลยครับ  ผมจะอธิบายจากภาพแรก แล้วเรียงลำดับไปน่ะครับ
ภาพที่ ๑ คือการต่อชุดหัวฉีด
ภาพที่ ๒ คือการต่อชุดสายยาง
ภาพที่ ๓ คือการตรวจความเรียบร้อยของสายยาง
ภาพที่ ๔ คือการต่อชุดยึดเกรียวสายยางให้เข้ากับหัวก๊อกน้ำภายในบ้าน
ภาพที่ ๕ คือการตามหาคอยล์ร้อนว่าอยู่จุดใดของบ้านท่าน
ภาพที่ ๖ คือการฉีดน้ำบริเวณด้านหลังของคอยล์ร้อน แบบน้ำกระจาย
ภาพที่ ๗ คือการฉีดน้ำบริเวณด้านหลังของคอยล์ร้อน แบบน้ำพุ่ง (จะสังเกตุว่า หัวฉีดที่แนะนำ สามารถกำหนดให้น้ำกระจาย (กดเบา) หรือ พุ่ง (กดแรง)ได้
ภาพที่ ๘ คือการฉีดน้ำบริเวณด้านข้างแบบกระจาย
ภาพที่ ๙ คือการฉีดน้ำบริเวณด้านข้างแบบพุ่ง
ภาพที่ ๑๐-๑๒ คือการฉีดน้ำบริเวณด้านหลังให้ทั่ว เพื่อลดการทำงานของคอยล์ร้อน และทำให้คอยล์เย็นภายในร้านทำงานเบาขึ้น และอากาศจะเย็นขึ้น
หากยังไม่หน่ำใจก็ทำตามนี้เลยครับ
ภาพที่ ๑๓-๑๕ คือการถอดฝาครอบด้านบนออก แล้วกระหน่ำฉีดน้ำมันเข้าไป
ข้อควรระวัง ด้านข้างของคอยล์ร้อนจะมีชุดอุปกรณ์ไฟฟ้าติดตั้งอยู่ พยายามอย่าฉีดน้ำเข้าไปในบริเวณดังกล่าวจะเป็นการดีครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเอง (ภาพที่ ๑๓)

กระบวนการทั้งหมดท่านสามารถทำได้เองภายในบ้าน ไม่ต้องเรียกช่างแต่อย่างใดครับ ประหยัดแบบลูกทุ่งๆ งบประมาณไม่สูงเกินไป แต่ช่วยประหยัดไฟฟ้าได้อีกทางหนึ่งในช่วงหน้าร้อนเช่นนี้

ใครมีไอเดียดีๆ เด็ดๆ ก็มาแบ่งปันกันได้น่ะครับ เพื่อกิจการนี้จะได้มีชีวิตชีวาจ้า

ส่วนภาพนั้น ตามไปดูที่เวปพันธมิตรก่อนครับ
9Boom.Com

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
Re: ผมมีวิธีประหยัดไฟฟ้า และช่วยเพิ่มควาũ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 09:46:28 pm »
 :D ไม่เห็นรูปเลยอ่ะ ลงใหม่สิคับ หรือไม่ก้อทำเป็น เว็บเพจ หรือ เอกสาร DOC ก้อได้คับ
Signature cleanned by Admin

eightwings

trazano

จัดให้แล้วน่ะครับ น่าจะเห็นภาพได้ชัดขึ้น ยังไงลองเอาไปปรับใช้ให้เหมาะสมกับกิจการของท่านครับ หน้าร้อนอันแสนโหดร้าย ทำลายกาเป๋าของเรา ยิ่งร้านไหนแอร์เก่าน่ะ เหอๆ อย่าบอกใครเชียว ดูดไฟน่าดู จ๊วบๆ

• ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
 :D ขอบคุณมากครับ
อย่างนี้ต้องโหวตให้
จัดปายยยยยยยยย  ::)

:c_laugh: ลืมถามอีกนิดอ่ะครับ อย่างงี้เราฉีดเวลาเปิดแอร์ได้หรือเปล่าอ่ะ
แอร์ที่บ้านผมเป็นไรไม่รู้เปิดครั้งแรกมันเย็น พอคอมฯ มันตัด แล้วสักพักก้อเดินเครื่องใหม่ ที่นี้มันไม่เย็นเลย ต้องปิดทิ้งไว้ 10-15 นาทีมาเปิดใหม่ถึงจะเย็น ตัว คอมฯ พัดลมก้อเป่านะ

Storm2nd

ผมไปถามร้านแอร์มาครับ
ว่าถ้าเราฉีดน้ำไปที่คอยน์ร้อนบ่อยๆ
ซึ่งมันเป็นอลูมิเนียมร้อนๆ เมื่อโดนความเย็นจากน้ำ
จะทำให้เกิดตะกรันได้เร็วยิ่งขึ้น  ทำให้เสียง่าย

มาบอกให้ฟังกันเฉยๆ เพราะยังไม่เคยลองดูอ่ะคับ

นาน

คงเหมือน แก้วที่ใส่น้ำร้อน เมื่อเทน้ำร้อนออก เติมน้ำเย็นเข้าไปแทนที่ มันก็จะ ......

ออฟไลน์ ผักหวาน

• นักเรียนมัธยม
  • คุณทำให้เราได้รักกัน
555+ เดือนนี้ FTขึ้น

siam3219

ออฟไลน์ นัทที

อย่าไปซีเรียสเรื่องตะกรันเลยครับ  ลองคิดดูเวลาฝนตกมันโดนน้ำอยู่แล้วนะ  มันไม่เกี่ยวหรอกครับฉีดไปเหอะได้ผลดีด้วย  เหมือนรังผึ้งหม้อน้ำรถยนต์นะ  เวลาทำงานร้อนจัด  แล้ววิ่ง ๆ ไปฝนตกห่าใหญ่พังไหม  ไม่เห็นเป็นไรนิ เหอ ๆ

giantza

kimrung

ติดสปิงเกอร์ไว้บนหลังคาสิครับ ร้อนๆ ก็เปิด

เหมือนฝนตกเย็นดี

ิbodang

:c_laugh:  แหล่มเลย หุหุ

dimensions

งั้นเอาอย่างนี้อันนี้รับรองได้ผลไม่พึ่งน้ำ ไม่เสี่ยงว่าไฟจะดูดเมื่อไร
ไปหาพัดลมใหญ่ ๆ กินไฟน้อย ๆ มาติดกับ คอมแอร์อีกตัว ดูทิดทางลมด้วย ให้มันหมุนตลอด ตั้งแต่เปิดแอร์ พอเวลา คอมตัด พัดลมหยุด แต่ไอ้ตัวนี้ยัง หมุนอยู่ ช่วยลดความร้อนสะสมได้นะครับ
*หมายเหตุ รถยนผู้ได รถติดแอร์ไม่เย็น หรือว่า วิ่ง ช้า ๆ ไม่เย็นใช้วิธีนี้ได้ ไปหา พัดลม พวก bm มาติด แรงโคด
ปล.ผมรุ้คุณต้องทำ

ออฟไลน์ JamesNets

• จงซื่อสัตย์กับแฟนตนเอง...แล้วจงครื้นเครงกับแฟนคนอื่น
  • นักเรียนประถม
ร้านผมค่าไฟสั่งได้ครับ ว่าเดือนนี้อยากจ่ายเท่าไหร่.... :-* 8) :)

athaphol

;) ขอบคุณครับ จะพิจารณาปรับใช้กับที่บ้านของตัวเองดูนะครับ ขอบคุณหลาย ๆ  ::)

ออฟไลน์ aumsza

ร้านผมค่าไฟสั่งได้ครับ ว่าเดือนนี้อยากจ่ายเท่าไหร่.... :-* 8) :)

สั่งให้ผมด้วยสิครับ :c_laugh:

SuperHero1

ค่าไฟเดือน หมื่นสี่ หน้าร้อนไม่รู้จะพ่งไปอีกเท่าไหร่

vissa

อันนี้โกงค่าไฟรึเปล่าครับ พวกช่างไฟเคยสอน  :shy:

ออฟไลน์ nongmy

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
    • ¢éÍÁÙŨѧËÇÑ´ÅÓ¾Ù¹ ËÒ§Ò¹ ¹Ô¤ÁÅÓ¾Ù¹
   แจ่มมากเลยพี่  :clap:

:aha:

mickypound

ออฟไลน์ zummaryman

• **

ออฟไลน์ NickyPrimp

fumaki

เราจะเชคIp แล้วดำเนินคดีตามกฏหมาย อิอิ :vvv:

bussayaonline

channaroang

ไม่เห็นรูปเลยอ่ะ ลงใหม่สิคับ หรือไม่ก้อทำเป็น เว็บเพจ หรือ เอกสาร DOC ก้อได้คับ

birdza8800

ผมไม่เห็นรูปอ่าคับ

ออฟไลน์ ♥Monkey Pimp♥

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
    • HI5 ÊèǹµÑÇ

ออฟไลน์ wincy

• **
ไม่เห็นรูปเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ manuel

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
แล้วพอทราบกันไหมว่าค่า FT คืออะไร คำตอบคือ ค่าโบนัสของพนักงานการไฟฟ้าครับ

accurate

ร้านผมค่าไฟสั่งได้ครับ ว่าเดือนนี้อยากจ่ายเท่าไหร่ <<< คุณจะสื่ออะไร จะโชวว่าเก่ง?? ลิขสิทเข้าร้านเกมส์ยังไม่พอ อยากให้การไฟฟ้ามายุ่งย่ามในร้านเกมอีกว่างั้น?? จะพิมอะไรใช้สมองอันน้อยนิดคิดซะหน่อยนะ

ออฟไลน์ chat18

ภาพอยู่ไหนหว่า  หรือว่าให้นึกภาพเอาเอง  ยังไงก็ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้แบบชาวบ้านๆประหยัด

nets

ออฟไลน์ zumzam2009

• **
เอ่อ แล้ว คอยร้อน จะไม่ผุพังเร็วเหรอคะ เนื่องจากโดนน้ำทุกวัน  มันจะไม่ทำให้อายุการใช้งาน คอยร้อยสั้นลงเหรอคะ ..แต่ที่ร้านเราก็ทำมา4 ปีละ แต่พอดี เราเปลี่ยน แผงคอยร้อนเป็น แต่สำหรับคน ทำไม่เป็น ก็ต้องตามช่าง อยู่ดี

pavarass

ไหนเอ่ยภาพ ไม่เห็นมีเลย -*-

ออฟไลน์ Cyberpunk

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ

ratarin01

clap clap clap ไม่เห็นรูป แต่ขอชม ความคิดดี clap clap clap kiki kiki

ออฟไลน์ preechakk01

kiki kiki ขอบๆๆ ขอบคุณ

ออฟไลน์ neotonight

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
ใหนอะ อยากเห็น

ออฟไลน์ gornjorn

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
ร้านผม เอาหญ้าคา มุงทับอีกรอบครับ เย็นสบาย แอร์ ไม่มีครับ ใช้พัดลมเอง ลูกทุ่งกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ winningcom

• **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tee26april

• มือใหม่
  • *
    • µÙéàÂç¹
ขอบคุณครับบบ