บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: Adsl ของเจ้าไหนดีสุดครับ ต่างจังหวัด  (อ่าน 3890 ครั้ง)

atteyben

• บุคคลทั่วไป
Adsl ของเจ้าไหนดีสุดครับ ต่างจังหวัด
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 07:10:54 am »
คือตอนนี้ผมติดปัญหาเรื่องการใช้งาน adsl หนะครับ  อยู่ต่างจังหวัดด้วยสิ   (หนองคาย)  คือไม่รู้ว่าเจ้าไหนดี  คู่สายโทรฯผมเป็นของ TT&T แบบว่าใช้ของ maxnet มันก็ดีอยู่ครับครับ เทสสปีดก็ได้  600-800 k  สำหรับ ความเร็ว 1024/512 นะครับ  แต่ว่าปัญหาคือ ล่มบ่อยมากๆ แล้วเป็นทีนานด้วยสิ เราโทรไปที่ศูนย์ก็บอกจะมาดูให้  แต่ก็เงียบ เซง -*-  แล้วพอโทรไป 1103 มันก็ถามว่าปัญหาคือไร แล้วจะติดต่อกลับ ไรประมาณนี้ พอนานไปก็ไม่ได้เรื่องครับ  สุดท้ายคือรอ จนมันใช้ได้เอง 
อันที่สองตอนนี้ผมกำลังสนใจคือ Hinet By TT&T   คือ 999 บาท  ได้ 2/1m  แต่มั่นใจได้แปปเดียว ตายละ ไปอ่านดูในกระทู้ที่ adslthailand โหย ไม่ไหวครับ  มีแต่ปัญหาทั้งนั้น  เน็ตแชร์กัน  1/50 บ้าง เน็ตวิ่งจาก  1.6m+  เหลือแค่ 10-40k  แล้วอีกอย่างคือ  ในอีกโปรตัวนึงคือ Hinet By CAT อันนี้ผมมั่นใจแต่ว่าผมใช้บริการมันไม่ได้เพราะห่างจาก โนดมันเกิน 1กม. เค้าติดตั้งให้ไม่ได้  เลยไม่อยากเสียงเพราะคนที่ใช้   Hinet By TT&T   เจอปัญหาเยอะมากๆ กับทั้งบริการแสนห่วยที่ไม่น่าภูมิใจ แย่มากครับ 
ทางเลือกสุดท้ายที่ผมมีคือ Csloxinfo แต่ว่า ราคานี่หนักเอาการเลยครับ  ไม่รู้จะใช้อันไหนดี ใครพอจะแน่นำได้บ้างครับ  ที่ผมอยากได้คือ ทำไมต่างจังหวัดไม่มีพวก สปีดที่แรงๆแล้วราคาถูกเหมือนที่กทม.บ้างนะ  จะหาดีๆบ้างไม่ได้เลย เซงมากครับ  :o

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
Re: Adsl ของเจ้าไหนดีสุดครับ ต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 08:54:56 am »
 :D ที่ผมเคยใช้   Hinet By TT ไม่มีปัญหาเท่าไหร่ แต่จะมี2 ครั้ง มัน ล่มไป 3 วัน อีกที 10วัน ซึ่งจิงแล้วทาง CAT ไม่ได้มีปัญหาเลย เพียงแต่ tt มันไปเปลี่ยน port แล้วมันไม่รีกลับให้ผม อีกอย่างตอนหลังมีความรู้สึกว่า TT&T มันมีเน็ตเป็นของตัวเองแล้วก้อจะพยายามทำเหมือนกันเน็ต คนอื่นไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แล้วจะมาใช้ของ TT&T เอง อันมาจากประสบการณ์ผมเอง เน็ต ล่ม 10 วัน่เต็มๆ ทำไรไม่ได้เลย โทรแจ้งมัน มันก้อยอกว่างั้นงี้ ในที่สุดยอมรับผิด มันบอกว่าจะทำเรื่องลดค่าเน็ตให้ แต่จะลดยังไงก้อในเมื่อทาง Cat เป็นคนออกบิลเก้ฐตังค์ ผมเลยตัดปัญหาใช้ขจอง CAT โดยตรงเลยดีกว่า บริการก้อใช้ได้ ที่สำคัย คือ ตู้เมนมันใกล้บ้านผม ไม่ถึง 300 เมตรเอง รู้งี้เล่นของ CAT โดยตรงตั้งนานแล้ว

ต่อตรงเข้า CAT เลย ถ้ามีปัญหาก้อต่อว่าได้ตรงๆ ไม่งั้น ใช้สาย TT&T เด๋วมันก้อโทษกันไปมาอีกย่างนะคับ พวกกระทู้อ่ะ ต้องอยู่ที่พื้นที่ให้บริการด้วยอ่ะ ไม่ใช่ว่า คนนั้นบอกดี แต่พอเราใช้แล้ว ห่วย ก้อโทษ ผมว่านะคงต้องศึกษาพื้นที่ก่อนอ่ะนะ

แต่ผมยืนยันอีกทีนะว่าเน็ตของ CAT ดีที่สุด เลย แรงดีด้วย 2M เช็คได้ ไม่ต่ำกว่า 1.6-1.8M แต่ต้องขึ้นอยู่กับพื้นที่นะคับ ของผมอยู่อยุธยา แถมยังใกล็กับตู้สายเดินสายด้วย  :D :D
Signature cleanned by Admin

atteyben

• บุคคลทั่วไป
Re: Adsl ของเจ้าไหนดีสุดครับ ต่างจังหวัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 09:13:53 am »
ปัญหาคือไม่ได้ใกล้โหนด มานนี่สิคับที่แย่ เพราะถ้าหากว่าเราใช้เป็น แบบ Hinet By CAT คือลากสายทองแดงมาโดยตรงแบบนี้คงไม่มีปัญหาคับ
แต่ว่ามานไกลจากตู้ที่มานลากนี่สิครับ เค้าก็ติดตั้งให้ไม่ได้ ยกเว้นเราติดตั้งแบบใช้คู่สายของ TT&T คือ Hinet By TT&T แบบนี้ผมเห็นกระทู้ในเว็บหลายๆอันแย้งมาว่าไม่ดีหนะครับ เลยไม่แน่ใจว่าจะใช้ดีหรือเปล่า
แต่ถ้านะ บ้านใกล้ พื้นที่เหมาะสม ผมว่าแบบใช้สายทองแดงลากมาโดยตรงแบบนี้น่าจะดีกว่า แต่ว่านะ ติดตรงนี้นี่แหละครับ
อ้อ อีกอย่าง เค้าก็บอกอยู่คับทาง CAT ว่า ถ้าติดปัญหาแบบนี้คนส่วนมากเค้าก็ว่า CAT ไม่ดี หรือว่า ทำได้ไม่เพียงพอต่อราคาที่เราเสียไป
หรือไม่ก็นะ อย่างว่าครับ
อินเตอร์เน็ตของ CAT เป็น share net คือ ถ้าลูกข่ายในสายเส้นนั้น โยงกันเยอะ มานจะหารเน็ตกันครับ นี่แหละคือตัวที่ผมกลัว  -*- เสี่ยงมากเลยแบบนี้