เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: LoadBalance ทำงานอย่างไร  (อ่าน 3042 ครั้ง)

kinju.up2me

• บุคคลทั่วไป
LoadBalance ทำงานอย่างไร
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 09:33:38 am »
ไม่ค่อยเก่งเรื่อง network    เลยอยากทราบว่า LoadBalance ทำงานอย่างไร หลักการติดตั้งทำอย่างไร

และ ต้องเซ็ทอะไรบ้าง   รบกวนผู้รู้ ตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

cartoonlove

Re: LoadBalance ทำงานอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 06:52:35 pm »
อ่าเท่าที่ได้ยินมานะ มันทำงานโดยใช้ net 2 สาย แล้วก็มา แชร์กัน สายใดสายหนึ่งหลุดมันก็ จะมีอีกสายมาลองรับอัตโนมัติ อะครับ

ส่วนติดตั้งอย่างไร ก็คงต้องไปซื้อ ตัว LoadBalance มาอะครับ

hijack

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 05:52:41 pm »
ครับจะใช้เป็น hardware ก็ได้หรือถ้าศึกษาหน่อยไม่อยากเสียเงินมากไปก็ดู pfsense ครับเป็นฟรี software แต่ต้องลองเล่นดูครับ

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 07:31:50 pm »
ขอขยาย คุงอีกนิดครับ cartoonlove  การทำการ เวลาที่เรียใช้จะแบ่ง net ทั้งสองสาย สายละ 50% มันจะพยายามบริหารแบนวิทให้เท่าๆกันอ่ะครับ.. แต่ถ้าหากสายใดหลุดสายนั้นก็จะรับหน้าที่แทนไปโดยอันโตมัติ ถ้าเล่นเกมส์อาจจะมีหลุดบ้าง... แต่ก็สามารถ Login แล้วกลับไปเล่นต่อได้โดยไม่ต้องสนใจว่าเน็ตอีกสายจะหลุดหรือไม่

ป.ล.  ปัจจุบัน.... ความสามารถมาก่องกว่าเดิมมากๆครับ เท่าที่ดูตอนนี้หลายแห่ง ก็เริ่มนำเอามาใช้กันมากขึ้น ในร้าเกมส์ และที่อื่นๆ โดยที่เคยทำนั้นคือนำเอามา แยกเน็ตกับเกมส์ซะเลย... ประมาณว่า ไม่ให้ดึกกัน  เช่น เข้าเว็ป เตะโด่งเลี้ยงซ้ายเข้าโมเด็ม 1  อ่าเล่นเกมส์ ล๊อกหลบเตะขวา เข้า โมเด็ม 2  อิอิอิ ต่อให้ เน็ตแค่ 128 แต่มี 2 สายก็หมดปัญหาเพราะแพทเกมส์ก็ดดนไปสาย1 แล้ว อิอิอิ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 07:34:54 pm »
อืม...ลืมบอกที่ชอบคือ เวลาเครือข่ายล่ม ดึกปล๊กเสียบใหม่(ไม่แนะนำ) อิอิ ที่สำคัญกินไฟน้อยลง....กว่าคอมแน่นอน
Signature cleanned by Admin