บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: แปลงร่าง แฟลตไดร์ หรือ Hdd ให้เหมือนกับเพิ่ม Ram โดยไม่ต้องเสียกะตังค์ซักบาท !!  (อ่าน 18822 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
นานๆจะมีเวลาว่าง ( ซักนิด ) มานั่งเขียนอะไรเล่นๆให้เพื่อนๆพี่ๆน้องได้อ่านกัน ซะที

eBoostr

เป็นโปรแกรมที่คล้ายๆกับการนำ
flash memory

จับมาโมแปลงร่างเป็น Ram แทนอะไรทำนองนั้นนะคิคิ
อ่านๆแล้วคันๆอยากจะลองดูบ้างหรือเปล่าหละครับถ้าอยากลองก็คลิ้กมาอ่านต่อเลยผมทำคู่มือเอาไว้ให้อ่านเรียบร้อยแล้ว  8)

hard disk

ในกรณีที่มี"มากกว่า 1" ต้องมากกว่า 1 ลูกนะครับ แบ่งพาร์ติชั่นแบบนั้นไม่ได้ !!! ใช้เนื้อที่ของ Harddisk 1 ลูก แค่นิดหน่อยเท่านั้นหรือจะเป็น Flash Drive ก็ได้แล้วแต่ ๛info:มาแปรสภาพ พูดกันตามเทคนิคมันก็คือการทำ "Virtual memory" ดีๆนี่หละครับท่านผู้อ่าน.  แต่.....เท่าที่ทดสอบดูแล้ว มันเร็วขึ้น !! จริงๆเหมือนกับมี Ram มากขึ้นเลย  :-*
...ส่วนจะจริงเท็จอย่างไรเชื่อหรือไม่เชื่อก็ต้องพิสูจน์กันดูหน่อยหละครับผม  8) เพราะว่าผมพึ่งได้ทดสอบแค่ไม่กี่ นาทีเองอยู่ว่างๆก็เลยมาลองเล่นดู 8)

System requirements

• Microsoft Windows XP;
    USB 2.0 port version or external card-reader;
    USB flash drive or flash card with at least 64 MB free space.

BY
 ๛sc

It is strongly recommended that you upgrade eBoostr™ as soon as possible. The new version fixes incompatibility with some other software packages. Please rebuild cache after the installation.

Fixed incompatibility issues with some other software packages
Load balancing mechanism improved << แค่คำนี้ก็เกินบรรยายฮ่าๆ เพราะผมบ้า " Load Balance "Cache build process speed improved
รองรับ 8 ภาษา แต่คงไม่มีภาษาไทยนะครับ แหะๆ
8 new languages added: Chinese (Simplified and Traditional),
Esperanto, French, Hebrew, Norwegian, Portuguese (Brazil) and Serbian

ก่อนอื่นก็ต้องไปดาวน์โหลดโปรแกรมมาก่อน

...ถ้าไม่มียาแก้ไอให้ก็คงไม่ใช่ สยามคาเฟ่ ซะแล้ว  ;D

ดาวน์โหลด Eboots คลิ้กทีนี่ ( ปิดโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดก่อนคลิ้กด้วยนะครับ )

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
หลังจาก Setup โปรแกรมเสร็จอย่าพึ่งสั่ง Reboot นะครับ ต้องทานยาแก้ไอก่อน  :c_laugh:

หลังจากนั้นก็ต้องไป Stop Service ของมันก่อนไม่งั้นทานยาไม่ลง  8)

นี่ไง Stop โลด

วิธีทานยาก็แค่ copy ไฟล์ใน Folder Crack ไปทับ ที่
Dir ที่ติดตั้ง ครับ ที่  > C:\Program Files\eBoostr\

เสร็จแล้วให้ Restart เครื่อง 1 ครั้งครับ

พอ หลังจาก Restart แล้ว โปรแกรมก็จะ Run ขึ้นมาเอง ดังภาพ เพื่อทำการสร้าง Cache Mem

ผมลองเลือกกับ Hdd อีกลูก รู้สึกจะเพิ่มได้สูงสุด 4 Gb นะครับ

รอๆๆ ให้มัน  Build อารมณ์แป้บ  :c_laugh:

คราวนี้ก็ได้เวลา ใส่ Ram เพิ่มโดยไม่ต้องเสียเงินซักบาทแล้วหละครับเพียงแต่คุณมี Flash Drive หรือ Hdd มากกว่า 1 ลูกก็ทำได้แล้วครับผม ที่เหลือทำตามภาพประกอบได้เลยครับง่ายๆ

เนื่องจากผมมี Hdd มากกว่า 1 ลูก + ทดลองใส่กับ Flash Drive ไปเพิ่มด้วยอิอิ

ดูกันได้เลยว่ามันสร้าง Cache ไว้ยังไง

เสร็จพิธี.... ง่ายๆ แรงเหมือนเพิ่ม Ram  แต่ไม่ต้องเพิ่มเงิน เลยซักบาท...

ทดลองใช้แล้วเป็นไงอย่าลืมมาบอกกันบ้างหละคร้าบบบบบบบบบ

ขอตัวไปทำงานต่อหละนานๆจะมา เขียนอะไรเล่นๆที

Powered BY

๛sc

เวปผู้ผลิต : http://www.eboostr.com/

• admin
eBoostr™ allows you to use an additional drive (flash memory or hard disk) as another layer of performance-boosting cache for your Windows XP&reg;. There is no need to purchase a Vista upgrade to get the benefits of the Vista’s ReadyBoost&reg; technology. With the newly developed eBoostr™, the booting of your OS and applications startup get much faster thanks to the smart caching mechanism.

No Costly Hardware Upgrades
eBoostr offers such an easy and relatively cheap solution to the problem of insufficient RAM, that you will have absolutely no need to buy additional memory.
Extremely Easy Way
All you need to boost your computer performance: is plug in a flash drive, choose it as a device to speed up your computer and set the amount of the memory space to be used.
Better Results on Favorite Apps
The product shows the best results for frequently used applications and data, which becomes a great feature for people who are regularly using office programs, graphics applications or developer tools.
Laptops Gain More
More applications are able to run without accessing the slow hard drive. This will surely attract a special attention of laptop owners as laptop upgrade is usually more complicated and laptop hard drives are almost always considerably slower than those of desktops.

Highlights
Vista’s ReadyBoost benefits on your Windows XP&reg; machine;
Smart caches frequently used applications and files for maximum performance speed up;
Supports both USB and non-USB removable media devices, as well as additional hard disks;
Allows up to 4 devices for simultaneous smart caching;
Cache file size of up to 4GB on each device;
Compatible with all ReadyBoost&reg; ready devices.

MaiABS

• บุคคลทั่วไป
เพิ่มได้ถึงเท่าไรอ่ะครับ ท่านบอม เห็นในรูปได้นำ HDD 320 GB มาใช้
แล้วถ้าเพิ่มได้จำกัด ส่วนที่เหลือใน HDD จะใช้งานได้ไหมครับ

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
เคยลองแล้ว แต่ผมไม่แน่ใจอ่ะว่า ถ้าเอา HD จัมป์ เข้า กับ เมนบอร์ด ได้หรือเปล่า อ่ะ ไม่เคยลอง ที่ลองคือ เอา HD ต่อเข้ากับ USB ซึ่งมันจะอ่านช้า กว่า เด๋ว จะลองต่อเข้า ตรงดูว่าได้หรือเปล่า เพราะว่าแรมมันน้อย แค่ 512 เอง พอเปิด เว็บ แล้ว เล่น 16pound ทีไร มัน กระตุกทุกที โยนไม่ได้เรื่องเลย  :'(
เลย ยังไม่ได้ all cover สักที  :'(
เด็กมันมาเล่นวันแรกมันได้กันล่ะ ผมยังทำไม่ได้เลย เซ็งงงง
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ chaom24

• นักเรียนประถม

• admin
เคยลองแล้ว แต่ผมไม่แน่ใจอ่ะว่า ถ้าเอา HD จัมป์ เข้า กับ เมนบอร์ด ได้หรือเปล่า อ่ะ ไม่เคยลอง ที่ลองคือ เอา HD ต่อเข้ากับ USB ซึ่งมันจะอ่านช้า กว่า เด๋ว จะลองต่อเข้า ตรงดูว่าได้หรือเปล่า เพราะว่าแรมมันน้อย แค่ 512 เอง พอเปิด เว็บ แล้ว เล่น 16pound ทีไร มัน กระตุกทุกที โยนไม่ได้เรื่องเลย  :'(
เลย ยังไม่ได้ all cover สักที  :'(
เด็กมันมาเล่นวันแรกมันได้กันล่ะ ผมยังทำไม่ได้เลย เซ็งงงง

ต่อตรงได้เลยฮับเพราะผมก้อลองทั้ง 2 แบบแล้ว ใช้ Flash Drive ยังเห็นผลเลย  8)

ออฟไลน์ wpphcr วัยรุ่นตอนปลายสายอาชีพ

• นักเรียนมัธยม
เข้าท่าขอลองหน่อย  8)

ออฟไลน์ Monster

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจาไปลองหน่อยคับ  :-X :-X :-X

candyboy

แจ่มขนาดนั้นเลยหรอครับ ท่านบอม

อย่างงี้ต้องลองซะหน่อย แล้ว....

smartbank

smartbank

ผลการทดสอบ ReadyBoost ใน Vista

เอารูปที่ทดสอบจากแหล่งข้อมูลอื่นมาฝาก

begin

ผมขอถามแบบโง่ๆ นะครับ
1.คือว่า ถ้าผมเอา HDD ที่เหลือประมาณ 2-3 G เนี๊ยมันจะได้ประมาณซักเท่าไหรกันนิ  :'(
แล้วนำไอ่ HDD ที่เหลือประมาณ 2-3 G เนี๊ยมันจะใช้งานได้อยู่อีกไหม

1.ต้องใช้ HDD ที่ใช้งานในเครื่องปกติได้หรือไม่ครับ คือผมมี HDD ในเครื่องเพียงแค่ลูกเดียวเองครับ

ผมเห็นมานานละแต่ไม่กล้า แต่นี่เห็นคุณบอมมาบอกเองเลยอยากจะลองซักหน่อย  :c_laugh:

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ teansin

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ขอบคุณมาก ๆๆๆๆ ครับ :) :) :) ๛emoticon294: ๛emoticon294: ๛emoticon294: :c_laugh: :c_laugh: :c_laugh:

thammarong04

ขอบคุณมาก ครับ  :D

nasiyacom

ออฟไลน์ itim2101

snoopy

อยากรู้อย่างครับท่านๆ คือเมื่อเราจำลองไปแล้วเนื้อมี่ต้องนั้นจะเสียไปเลยไหม  8)

หมายถึงจะสามารถนำใช้เก็บข้อมูลได้อยู่ไหม  ;)

แบบ เนื้อที่ ใช้ เต็ม เกือบ ตลอดอะครับ  :D

• admin
อยากรู้อย่างครับท่านๆ คือเมื่อเราจำลองไปแล้วเนื้อมี่ต้องนั้นจะเสียไปเลยไหม  8)

หมายถึงจะสามารถนำใช้เก็บข้อมูลได้อยู่ไหม  ;)

แบบ เนื้อที่ ใช้ เต็ม เกือบ ตลอดอะครับ  :D

นี่ไงถ้าเรา เลือก Show All File ก็จะเห็นไฟล์ที่มันสร้าง Virtual Mem เอาไว้ นี่พี่สร้างไว้ ขนาด 4 Gb

begin

adminnui

:c_laugh: ;) ;) ;) ;) ;)
ขอบคุณมาก ๆๆๆๆ ครับ

poy_local

ลองคิดดีนะคับ อิอิ visual fake? ต่อไปบริษัทขายแรมคงเจ๊ง อิอิ (ถ้ามันเจ๋งจริง)

ออฟไลน์ aumsza

มันไม่ถึงขนาด ram ครับ แต่ช่วยได้บ้าง เพราะ flash drive  random access ไวกว่า HDD ครับ
ปล. ควรเลือก flash drive ตัวที่ไวๆ หน่อยครับ อย่าง read 6 wrie 3 oไม่ควรครับควร สัก 10 ขึ้นไป

แล้วก็ อายุการใช้งาน flash drive จะสั้นลงนะครับ

AladDin

เยี่ยมมากเลยครับ รู้สึกเครื่องไวขึ้นด้วย ขอบคุณครับ  :-*

ออฟไลน์ connect

• **
ถ้าเราใช้ Flash drive ทำเป็นแรมอย่างว่าแล้ว ถ้าเราถอดออกระหว่างที่ใช้จะเป็นไงอ่ะคับ แล้วถ้าเราเอามาเสียบใหม่ ต้องเซทใหม่หรือป่าวหรือใช้ได้เลย

ออฟไลน์ JuniorX_ray

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ความรู้ไม่มีวันที่สิ้นสุด ....
    • -
ผมว่า นะคับก็ช่วยได้ระยะนึง แต่การทำงานก็สู้ Ram จริงๆ ไม่ได้นะคับ
เมื่อก่อนก็เคยเล่นพวกนี้ พอเอามาใช้กลับพวก เกมละ - -* รู้สึกว่ามันช้ากว่าเก่าเหมื่อน RAM สูงขึ้นแต่ BUS ความเร็วในการส่งข้อมูลก็ช้าลงไปเหมื่อนกัน -*-
ถ้าจะเอาไปใช้ทำงานปกติก็คงได้อยู่นะคับ :D

neogreen

ผมว่า นะคับก็ช่วยได้ระยะนึง แต่การทำงานก็สู้ Ram จริงๆ ไม่ได้นะคับ
เมื่อก่อนก็เคยเล่นพวกนี้ พอเอามาใช้กลับพวก เกมละ - -* รู้สึกว่ามันช้ากว่าเก่าเหมื่อน RAM สูงขึ้นแต่ BUS ความเร็วในการส่งข้อมูลก็ช้าลงไปเหมื่อนกัน -*-
ถ้าจะเอาไปใช้ทำงานปกติก็คงได้อยู่นะคับ :D

ลองลงโปรแกรมแล้วเล่นเกม

เหมือนกันคับเป็นอย่างที่ว่า จริงๆ

แต่อทำงานทั่วไปก็ โอเชเลย งับ

ขอบคุณคุณบอมที่ นำมาแจกครับ
 ::)

ออฟไลน์ samanaha

• admin
ลองลงโปรแกรมแล้วเล่นเกม

เหมือนกันคับเป็นอย่างที่ว่า จริงๆ

แต่อทำงานทั่วไปก็ โอเชเลย งับ

ขอบคุณคุณบอมที่ นำมาแจกครับ
 ::)

ถูกครับแต่พอดีผมไม่ได้เล่นเกมส์นี่สิ อิอิ

pagapong13

Re: แปลงร่าง แฟลตไดร์ หรือ Hdd ให้เหมือนกับเพิ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 09:11:46 am »
 :-* เยี่ยมไปเลยครับ รู้สึกได้เลยครับว่าเร็วขึ้นทันตาเห็น แต่ยังไม่ได้ลองกับการเล่นเกมส์ครับ แต่สำหรับผม แค่นี้ก็หรูแล้วคร๊าบบบบ

ขอบคุณสำหรับโปรแกรมดีๆ ครับ ::)

ออฟไลน์ ผักหวาน

• คุณทำให้เราได้รักกัน

ออฟไลน์ ligerzero

• **
ขอบคุณมากครับ  :'(

kajidrid

rat23

อันนี้ดีจริง ลองแล้วจะติดใจ เลย

Chipset

ขอบคุณมากครับ ไว้ลองเอาไปใช้ดูอีกทีที่บ้านคร้าบ :omg:

ออฟไลน์ Focus

• ปี 1 เทอม 2

ออฟไลน์ surpols

• มือใหม่
  • *
ไฟล์นี้ได้ถูกลบออกจากระบบไปแล้ว หรือว่าไม่เคยมีอยู่ในระบบ.
ขอลิ้งใหม่ครับ

ออฟไลน์ Panya