บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ.. เรื่อง การ ติดตั้ง ADSL Wireless Router เพื่อแชร์เน็ทไร้สาย  (อ่าน 6095 ครั้ง)

Reaw80

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำด้วยครับ  คือ ผมอยากแชร์เน็ต ADSL ที่บ้านครับ คือตอนนี้ ผมใช้เน็ต ของ ทรู ความเร็ว  1m. ซึ่งก่อนหน้านี้ ผมใช้โมเด็ม ADSL ของทรู ต่อเล่นกับ PC แค่เครื่องเดียว.... แต่ตอนนี้ ผมซื้อโน๊ตบุ๊คมาตัวนึง ที่ มันมี Wireless ติดอยู่ด้วย ก็เลยอยากให้มันเล่นเน็ตได้ด้วย จึงไปถามที่ร้านขายอุปกรณ์ Network เขาก็แนะนำให้ซื้อ ADSL Wireless Router ของ ZyXEL รุ่น P660W-T1 และเขาก็บอกว่า ต่อไม่อยาก ทำด้วยตัวเองก็ได้ ตามคู่มือ แต่ผมเอามาลองต่อแล้ว มันก็ต่อเน็ตได้ครับ แต่ได้แค่เครื่องเดียว คือเครื่องที่ต่อ Lan เข้ากับ ตัว ADSL Router เท่านั้น ส่วนตัวโน๊ตบุ๊ค มันก็เจอสัญญาณนะครับ แต่ ก็เล่นเน็ตไม่ได้ ( บางวันก็ไม่เจอสัญญาน, บางวันก็เจอ แต่เข้าไม่ได้ บางทีมันก็ถามหา PKEY... อะไรของมันก็ไม่รู้.... รบกวนหน่อยนะครับ เสียดายตังค์ค่า Router อุตสาห์ซื้อมาตั้งเกือบ 4 พันบาท
............
ขออีกนิดนะครับ ... แล้วมันสามารถล็อคสัญญาณ ไม้ให้คนอื่นที่อยู่ไกล้ๆ เข้าได้ใหมครับ.....  หรือว่าเป็นที่ true เขาไม่ให้แชร์รึเปล่าครับ...

DrackulaX

กําๆๆๆผมสั่งซื้อของทรู 2300บาท +ค่าขนส่งเเล้วงับ 
ผมเซทตามคู่มือถ้าเปนโนทบุค คงไม่มีปันหานะคับ WEP KEY ถ้าไม่ได้ ตั้งใหม่ ดีฟอลของมันจะเปน เลข5ตัวสุดท้ายของซีเรี่ยลใต้โมเดมครับ
(แถวที่2)
ลองดูนะคับถ้าไม่ได้ก้อโทรถาม หรือ เล่นบอร์ดไซเซลครับก่อนหน้านี้ไม่กี่วันผมก้อมีปันหา โนทบุคเล่นเเวเลสได้ เเมคบุคเล่นไม่ได้ผมก้อเพิ่งเเก้ได้ครับ

kobay

ทำไมไม่ซื้อ ตัว Wireless Access มาติดเอาอะครับ ถูกว่า ติดง่ายกว่าด้วย
ขอบผมก็ใช้แบบนั้นอยู่

DrackulaX

Wireless Access ใช้งัยคับ สัญญาณเเรงมะคับ*-*      ผมซื้อจากทรูมันก้อเพราะเหนว่าราคาไม่ค่อยเเพงเเล้วก้อโมเดมของเก่ามันเซทเปนเร้าเตอร์มะได้งับ  เเต่เร้าเตอร์เเวเลสที่ซื้อมาก้อมะมีปันหาคับ ใช้ดี 

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • *
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
เอาของ True แล้วมา Flash Firmware เข้าไปใหม่เพื่อให้ใช้งานได้  4 Port set ค่า config ใหม่นิดหน่อย ก็จบแล้วครับมี Wizard Mode ไม่ใช่เหรอครับ

พอดี ได้โมเด็มมาหลายตัว ไม่ได้ใช้กับร้านใหม่ ทำตามภาพนี้ได้เลยนะครับส่วน psw ก็ตั้งเอาแบบเข้าระหัสง่ายๆ 64 bit ก็ตัวเลข 5 ตัว ถ้า 128 bit ก็ใช้ มากขึ้นไปอีกครับน่าจะ ok นะครับ

Reaw80

Notebook ของผมใช้อยู่ชั้น 2 ครับ, ส่วน ตัว PC ผมใช้อยู่ ชั้นล่าง, เจอสัญญาณ ที่ตัว Notebook อยู่ที่ประมาณ 70 - 80 % ครับ
ขอบคุณมากๆๆ นะครับ
เดี๋ยวเลิกงานตอนเย็นผมจะลอง ไป เซ็ทดูอีกที ครับ
  :-)

Reaw80

ยังเป็นเหมือนเดิมครับ
คือ มันเห็นสัญญาณของ ZyXEL - ADSL Wireless Router   และ ก็สามารถ Conected ได้
แต่ มันก็ยังไม่สามารถที่จะเข้าอินเตอร์เน็ตได้ หรือ ไม่สามารถที่จะมองเห็นตัวเครื่อง PC ที่ Connect กับตัว Router อยู่
ทั้งๆ ที่ผมก็ลอง Set ให้ตัวเครื่อง PC มันแชร์ไฟล์อยู่
.... แต่บางทีมันก็มองเห็นแค่ตัวของมันเองในเครือขายเท่านั้น และ บางทีก็มองเห็นชื่อของ PC ด้วย แต่พอจะเข้าไป มันก็เข้าไม่ได้
ขอคำแนะนำอื่นๆ เพิ่มเติมได้ใหมครับ
... ขอบคุณครับ ...

cartoonlove

IP  กะ WEP KEY ถูกใหม  ผมเคยเป็นเหมือนกัน แก้ไปตั้งนาน เช็คไปเช็คมาคือ ใส่ WEP KEY ผิดครับ

velona

จะให้ วงแลนที่ใช้สายเล่นเน็ตได้ และเล่น wireless ด้วยใช่มะครับ
ตอนแรกเปงเหมือนกันเห็นสัญญาณแต่เล่นไม่ได้
ผมเคย post ถามแต่มะมีใครตอบจนทำเองละครับ
สายต่อเข้าวงแลน ip cop แล้วโน๊ตบุ๊คก็เล่นได้ด้วยครับ(wireless)
notebook set gateway กะ dns ให้ชี้ไปที่ ip router อะครับ
แล้วลองปิด ไม่ให้ router แจกไอพีเราใช้วิธีกำหนด ip เองอะครับ
ต้องเป็นกลุ่มเดียวกันด้วย
 :nvm:

HKR

ยังจับประเด็นไม่ได้เลยคับ แต่ผมสงใสว่า เวลาจะเล่นเนต ต้อง connect ผ่าน windows ป่าวคับ หรือว่า เสียบสายเล่นได้เลย

clack