เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Ghost32.exe สามารถรันบน DOS ได้ใหม?ครับ / แก้ปัญหาให้โรงเรียนประถมในต่างจังหวัด  (อ่าน 7399 ครั้ง)

hidechi

• บุคคลทั่วไป
 ๛emo197: ;) ๛emo195:
 ========== พอดีอยากหาทางช่วยเพื่อนนะครับ คือ เขาทำงานใน อบต. ที่ต่างจังหวัดนะครับ แล้วบางครั้งเขาต้องไปดูแลเครื่องให้กับโรงเรียน(ประถม)ต่างๆในตำบลนั้น  ---  ปัญหาที่เขาเจอก็คือ เด็กในโรงเรียนค่อนข้างซน ปรับโน่นปรับนี่จนวินโดว์ล่มเป็นว่าเล่น แล้วแต่ละเครื่องส่วนมากก็ใช้ Windows ลิขสิทธิ์ด้วย ก่อนหน้านี้ผมได้แนะนำให้เขา Ghost พาทิชั่นทุกเครื่อง (เพราะมีหลายๆเครื่อง Chipset ไม่เหมือนกันครับ ) เก็บไว้ใน Harddisk USB ของเขา แล้วให้ใช้ Ghost ธรรมดาเมื่อเครื่องนั้นๆ มีปัญหา แต่หลังๆ นี้ เริ่มไม่ใหวแล้วครับ เพราะในตำบลมีอยู่ 17 หมู่บ้าน มีโรงเรียนอยู่ 8 โรงเรียน แล้วมีเครื่องคอมฯ อยู่ รวมแล้วประมาณ 50 เครื่อง Ghost ธรรมดามันช้ามากครับ ทีแรกจะให้ใช้ Boot PE - - -> Ghost32.exe แต่ก็ติดปัญหาอีก ที่ ประมาณ 80% ของเครื่องทั้งหมด ไม่มี CD-ROM Drive........ เลยไม่รู้ว่าจะช่วยยังไงแล้วครับ...ใครพอที่จะแก้โจทย์นี้ได้บ้าง ช่วนแนะนำทีครับ. เอาวิธีง่ายๆ นะครับ เพราะผมก็เป็นพองูๆปลาๆ ครับ .............  ป.ล. เด็กบ้านนอกค่อนข้างซนครับ.

***** คำถามครับ *****

- คืออยากทราบว่า  Ghost32.exe มันสามารถรันได้บน DOS ได้ใหมครับ? ( และถ้าได้ เป็นเวอร์ชั่นใหนครับ?)

- หรือ มีวิธีใหนที่เราจะทำให้ USB Flash Drive ของเราสามารถบูต DOS ( ที่สามารถรัน Ghost32.exe ได้ครับ )

***** ผมลองใช้แผ่นบูต 98 ฟอร์แมตแฟลชไดรฟ์ของผมแล้วและทำให้มันบูตเข้า DOS ได้นะครับ แต่มันรันได้แค่ Ghost.exe ธรรมดา แต่พอจะให้มันรัน Ghost32.exe มันก็จะแจ้งประมาณว่า ไม่สามารถรันคำสั่งนี้ได้ *****
 ...
-----------------------------------------------------------------------------------------

----  ขอบพระคุณมาล่วงหน้า ณ ที่นี้ด้วยครับ.

ออฟไลน์ klouywan

• ¤¹´ÍÂ
  • นักเรียนมัธยม
  • ¤ÃÙä·ÂËÑÇ㨴ͷ¤ÍÁ
    • àÇçºÁÒÊàµÍÃì¡Ôê¡¡êÍ¡
เด็กๆๆ มันซน ก็หาโปรแกรมป้องกันเช่น Recovery hdgrad อะไรทำนองนี้ครับ ล๊อคเฉพาะไดวร์ซีครับ
รับรองนักเรียนเปลี่ยนภาพหน้าจอ หรือลบโปรแกรม รีสตาร์เครื่องก็กลับคืนมาเหมืนอเดิมครับ ลองดู
ไปดาวน์โหลดRecovery 5.0 ที่เว็บผมได้ครับ ที่โรงเรียนผมใช้อยู่
http://202.143.161.126/bts ครับ มีอยู่กลางๆๆ หน้าเว็บนะครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ Lamborghini``

• อดีตมีไว้ให้เราคิดถึง แต่..ไม่ได้มีไว้ให้เราเดินย้อนกลับไป
  • สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
อันนี้ผมไม่ทราบอ่าครับ 8)

ออฟไลน์ นัทที

• นักเรียนมัธยม
Ghost32.exe มันรันเฉพาะบนวินโดว์ครับ  ก็ใช้ Ghost.exe ได้อยู่แล้วนี่นา  คงไม่ถนัดใช้คีย์บอร์ดสั่งงานมั้งครับ  ถ้าเด็กซนมาก ใช้พวกโปรแกรม Undo ก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ  หรือไม่ก็ลองศึกษา Acronis True Image ดูนะครับ  ใช้แค่ F 11 กู้วินโดว์ไม่ต้องใส่ซีดีรอมด้วย

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
ถ้าเป็นผมจะ ทำ อิมเมจ  เก็บเอาไว้ใน Driver d: ของ เครื่องๆ นั้น ครับ แล้วถ้าเสียก็ Ghost กลับ มา
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/