บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

โพลล์

HDD ยี่ห้อใหนดีที่สุดในการใช้งานในร้านเนต

Seagate
6 (60%)
Hitachi
1 (10%)
Samsung
1 (10%)
Western
2 (20%)
ยี่ห้ออื่น
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

ผู้เขียน หัวข้อ: HDD ยี่ห้อใหนดีที่สุด  (อ่าน 9124 ครั้ง)

ออฟไลน์ hnoung

• นักเรียนมัธยม
HDD ยี่ห้อใหนดีที่สุด
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 01:59:14 pm »
สอบถามทุกท่านว่าใช้HDD ยี่ห้ออะไร
และข้อดี ข้อเสีย ของแต่ละยี่ห้อ เพื่อนำไปเป็นข้อมูลในการประกอบเครื่องสำหรับใช้ในร้านเนต

ขอบคุณทุกท่านที่ลงความเห็น ::)
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ panumas2

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
  • ลูกสาวป่ะป๋าเอง
Re: HDD ยี่ห้อใหนดีที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 02:38:23 pm »
Seagate เคลมง่าย (ประกันดีคอม)ส่งปุ๊ป มาปั๊ป (ผมอยู่ตรังน่ะครับ) ที่นี่มีสาขาดีคอม เลยไม่ต้องเสียค่าส่งผมซื้อจากกทม แต่เคลมที่ตรังหนะครับ อย่างยี่ห้อ IBM Maxter ผมเคยเคลม นานมากครับ

fordoff

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 01:31:19 pm »
ผมก็ไช้ ซีเกต เหมือนกัน ครับ แต่ ยังมะพังเลย ตัว เก่า ซัม ซุม ไม่ดี อ่ะ

Elixir

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 09:10:14 am »
ขอผมใช้ Samsung กับ Maxtor
เคยใช้เหมือนกัน Seagate 

ออฟไลน์ aumsza

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 10:07:45 am »
สำหรับร้าน net ควรเลือกที่ เคลม ไว ครับเนื่องจากต้องใช้เครื่องตลอดเวลา
ลอง ดู seagate จาก dcom นะครับหรือ synex นะครับ
ยี่ห้ออื่น ก็คุรภาพ พอๆ กัน แล้วแต่ series ครับ

ออฟไลน์ hnoung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 11:03:32 am »
เง้อ ยังมีคนขุดขึ้นมาอีก  :)

ตอนนี้ผมใช้ HDDของ WD + CPUรุ่น LE 45w ของ AMD เครื่องไม่ร้อนเลย

Tmaster

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 12:50:20 pm »
ยี่ห้ออะไรก็ได้ ที่ประกันนานๆ และเคลมง่าย และไว

natnetcafe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 12:56:16 pm »
พอๆกัน เพราะมีประกันทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ NoNgNoK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 05:32:46 pm »
SEAGATE ครับ

ออฟไลน์ lotte448

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 01:43:20 am »
อันนี้ผมจะทำความเข้าใจให้ทีละยี่ห้อที่เคยขายละกันนะครับ
1.maxter & maxcel stone(แม็กเซลสโตน) = ลงวินโดว์ หรือใช้งาน ความเร็ว ในการบูต ไม่เร็วเท่าที่ควร (สม่ำเสมอ) เสียงไม่ดัง ราคาจะถูกกว่า seagate 5% ความทนทาน ปานกลาง  สองยี่ห้อนี้มีปัญหา เรื่องบอร์ด เสียบ่อย ดีเทค ไม่เจอบ่อย. เคลมปกติ (1-2 สัปดา)
2.ibm & hitashi = สองยี่ห้อนี้ถ้าเพื่อน ๆ คนไหนเคยสังเหตุ จะทราบว่าเป็นโรงงานเดียวกัน ถ้าซื้อล็อตเดียวกัน สังเกตุได้ นอกจากยี่ห้อ บอดี้แล้วก็ชิปเซป จนถึง เมม ที่ติดมากะ hdd จะเหมือนกันมากกก ข้อดี ความเร็ว จะดีกว่า ยี่ห้อที่ 1 แต่จะมีความทนทานมากกว่า จะเร็วกว่า ข้อ 1 แต่ยังช้ากว่า seagate ราคาถือว่าไม่ถูก ราคาเทียบเท่าซีเกท แต่อาจถูกกว่า นิดหน่อย (+ - 2% seagate) เสียงไม่ดัง แต่ปัญหาที่พบเจอบ่อย  ๆ น่าจะเป็นปัญหาเรื่อง bad sector (ไม่บ่อย) เคลมช้า (เร็ว 2 สัปดา ช้า ไม่เกิน 2 เดือน)
3.samsung อันนี้คอมเม้น หน่อย เห็นโฆษณา ในหนังสือคอมเยอะมากก ราคาถูก แต่ ปัญหาเรื่องเสียง ที่ดังมาก (หลังจากใช้มาซัก 3 -12 เดือน แล้ว) ซึ่งสิ่งที่โฆษณาคือเสียงที่เบามากกก  ๛emoticon54:  แล้วก็เทคโนโลยีเรื่อง ถ้าไฟดับแล้ว ขาที่อ่านจากจาน จะไม่กระทบ โดนจาน ทำให้โอกาสที่จะเป็นแบด น้อย   ๛msn12:  จะบอกว่าปัญหาที่เค้าโฆษณามาทั้งหมด นั่นแหล่ะคือปัญหาหลัก ที่เจอบ่อย จน ผมแบน ยี่ห้อนี้ไปเลย (ไม่ได้ตั้งใจโจมตีย่อห้อนี้นะ ถ้าเพื่อน ๆ ใครเคยใช้ รบกวน ไปถามดูได้ครับ ) ราคาถูก เร็วปานกลาง เคลม พอสมควร (2-3 week)
4.western digital (WD) ได้ลองใช้ทั้งแบบ 7200/10000 rtp เวสเทิน จะมีปัญหาเรื่องบอร์ด ที่ไม่ดีเทคกับบอร์ด (กับเรื่องไฟเลี้ยงใน hdd) เมื่อใช้ไปในระยะเวลาหนึ่ง เครื่องจะมองไม่ค่อยเห็น hdd บางครั้ง format ไป จะมองเห็น hdd ไม่เท่ากับจำนวนจริง ต้อง zero fill ถึงหาย บางที format บ่อย หรือ ซีโร่ฟิล บ่อยกลายเป็น hdd มองไม่เห็นเลย เวสเทิน เป็นตัวเลือกอีกยี่ห้อสำหรับร้านเน็ต เพราะเรื่องราคาที่ถูกกว่า seagate แต่ประกันก็ถือว่าดีขึ้น (บริษัท ฮาร์ดแวร์ เฮ้า) ถ้ารีบก็สามารถไปเคลมที่พันทิพ ก็รอได้เลยเหมือนกัน อีกอย่างที่ลืมบอก หากร้านไหนทั่ต้องการเครื่องแรงเครื่องเร็ว บอกได้เลย เวสเทิน ไม่ได้ช่วยเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ
5.seagate = อันนี้แทบไม่ต้องบอก จุดเด่น จริง ๆ ของ seagate คือเรื่องประกัน ที่เร็วมาก แต่หลังจากที่ผมพยายามหา hdd ยี่ห้ออื่นมาต่อกรแล้ว พบว่า ด้วยยอดขาย + กับเทคโนโลยี ซีเกท ดีกว่าทุกด้าน จริง ๆ เรื่องความเร็วนี่ต้องให้เลยผมว่ามันเร็วกว่า แบบสัมผัสได้เลยครับ เรื่องเสียงก็เงียบตามสมควร แต่ก็ไม่ถึงกะเงียบ เท่า ibm เลยซะทีเดียว แต่ก็ยังมีข้อเสียอยู่ดี ตรงที่ seagate ชอบbad ง่ายจนเกินไป รวมถึง ถ้าใช้ไปประมาณซัก 1-2 ปี hdd เริ่ม มีอาการ ให้เห็นเป็นประจำ แต่โดยรวมถ้าเราเป็น ร้านที่ต้องให้เช่า ควรเลือกประกันมา ก่อนราคานะครับ มันคุ้มกว่าจริง ๆ ในระยะยาว รวมถึงมันจะคืนทุนได้เร็วด้วยนะครับ
lotte.
ปล. อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ได้ต้องการพาดพิง หรือหาเรื่อง บริษัท ยี่ห้อ หรือ อะไรก็แล้วแต่ เป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่เปิดร้าน หรือแม้ทำงานตามบริษัทต่าง ๆมา ครับ หากข้อความด้านบน ดังกล่าว ทำให้สร้างความเดือดร้อน ยินดีที่จะรบข้อความดังกล่าว โดยเว็บมาสเตอร์ ได้ทันทีครับ

jacksmile018

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 01:46:40 am »
สำหรับผมแล้ว Seagate  เท่านั้นครับ ;D ;D ;D ;D ;D

Elixir

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 02:57:50 am »
จะว่าไปก็เป็นอย่างที่ ความเห็นที่ 9 ว่ามาล่ะครับ

ออฟไลน์ WaLKoMaN

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • [b]แจกแลก[/b]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 04:24:04 am »
Sergate เหอๆๆ ดีมากๆๆๆๆๆๆๆครับผม

ผมว่ายี่ห้อนี้สุดยอด  D-COM นะครับผมมมมมมมม    :c_laugh:

anuchit wing7

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 04:55:07 pm »
 :wah: :wah:

ออฟไลน์ janasis

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 01:16:35 am »
 :umm:
น่าคิดนะ
ที่ร้านลองใช้ Hitachi เวลาโกส หรือโอนถ่ายข้อมูล มันจะเร็วกว่า Seagate อย่างเห็นได้ชัด แล้วเงียบกว่าด้วย นี่ใช้มาปีก่าๆๆแล้วประมาณ12-14เดือน

Seagate ใช้มาประมาณ 12-15 เดือน จะออกอาการเสียงดังแล้ว เวลาโกสก็ช้ากว่า Hitachi ถึง30%-40% เลยงะ
แล้วที่สำคัญตอนโกสเอา HDมาต่อ ถ้าเครื่องไหนจ่ายไฟไม่พอตอนนี้ละสนุก จะรู้เลยว่าเป็นไง  >:(

คือเท่าที่ลองใช้นะ ไม่รู้ว่าของคนอื่นเป็นไงบ้าง