บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: เร้าเตอร์สองตัว แยกเน็ตกับเกมส์ แล้วเซ็ทไอพีเกทเวย์ที่เร้าเตอร์ 1 และ 2ยังไง  (อ่าน 4113 ครั้ง)

ออฟไลน์ arthure21

• นักเรียนมัธยม
ใช้เร้าเตอร์ ของทรู huawei  เซ็ทเป็นเร้าเตอร์แล้วครับ แต่gateway ทั้งคู่มันเป็น 192.168.1.1 เราจะเซ็ทให้เป็น gateway 192.168.1  กับ 192.168.1.2  ยังไงครับ ให้มันแยกเน็ตและเกมส์  เปลี่ยนเกทเวย์ในเร้าเตอร์เปลี่ยนยังไงครับ 
ตอนแรกใช้เร้าเตอร์ ตัวหนึ่งเป็นของ Dlink ไอพีมันคือ 10.1.1.1 แล้วฟิคไอพีเครื่องลูก ในคลาส 10.1.1.* แล้วเครื่องที่ให้ออกเกมส์  ออกที่ 10.1.1.1  เครื่องออกเน็ตออกที่ squit ชี้ไปที่เร้าเตอร์192.168.1.1   เมื่อวานเร้าเตอร์ Dlik เสีย เลยใช้โมเด็มที่ทรูให้มา มันมีเกทเวย์คลาสเดียวกัน จะเปลี่ยนเป็นคนละอันทำยังไงครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ tatinthi

• นักเรียนประถม
กี่เครื่องครับ น่าจะใช้พวกโหลดบาร์ล้าน นะครับ
อยากรู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ arthure21

• นักเรียนมัธยม
ไม่ใช่โหลดบาลานซ์นะครับ คือทำแยกเน็ตและเกมส์อ่ะครับ  ที่ใช้ squid   ไม่เข้าใจเรื่องเกทเวย์ ครับ  ว่าเร้าเตอร์ สองตัวที่ใช้ คลาสเดียวกัน 192.168.1.1 (โมเด็ม หัวเว่ย) จะเซ็ทแยกเน็ตและเกมส์ ยังไง
แล้วเซ็ทเครื่องลูกฟิคไอพียังไง
เพราะเคยทำแต่ของ dlink ที่เกทเวย์มันคือ 10.1.1.1 มันแยกวงกันง่ายกว่า พอมาใช้ หัวเว่ย แยกแล้วทำไม่เป็น เซ็ทค่าเกทเวย์ให้ต่างกันตรงไหน

Krossfire

• บุคคลทั่วไป
อ้างถึง
ไม่ใช่โหลดบาลานซ์นะครับ คือทำแยกเน็ตและเกมส์อ่ะครับ  ที่ใช้ squid   ไม่เข้าใจเรื่องเกทเวย์ ครับ  ว่าเร้าเตอร์ สองตัวที่ใช้ คลาสเดียวกัน 192.168.1.1 (โมเด็ม หัวเว่ย) จะเซ็ทแยกเน็ตและเกมส์ ยังไง
แล้วเซ็ทเครื่องลูกฟิคไอพียังไง
เพราะเคยทำแต่ของ dlink ที่เกทเวย์มันคือ 10.1.1.1 มันแยกวงกันง่ายกว่า พอมาใช้ หัวเว่ย แยกแล้วทำไม่เป็น เซ็ทค่าเกทเวย์ให้ต่างกันตรงไหน
  เข้าใจว่าท่านเจ้าของกระทู้...คงหมายถึงให้ Rounter ของ Huawei มันเป็นคนล่ะวง....หมายถึงคนล่ะ IP...คิดว่าเข้าไปเซ็ทในตัวโปรแกรมของตัว Rounter Huawei ได้นะครับ.....คือที่ ช่อง Address Bar พิมพ์ 192.168.1.1 แล้ว Enter ...ใส่ User กับ Password(น่าจะรู้แล้วนะครับ).....แล้วเข้าไปเปลี่ยน IP ที่ตัวใดตัวหนึ่ง....แต่น่าจะใช้ IP อะไรจึงจะเหมาะสม....ลองดูท่านอื่นๆครับ.... :)

ออฟไลน์ OSComputer

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
ให้ท่านใช้  Internet Explore แล้วใส่ ip ปัจุบันของ router ที่ท่านต้องการเปลี่ยน

เพิ่มเติมท่านKrossfire