เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการใช้งาน kerio winroute firewall  (อ่าน 6513 ครั้ง)

adisak007

• บุคคลทั่วไป
ปัญหาการใช้งาน kerio winroute firewall
« เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 03:48:12 pm »
พอติดตั้งแล้วใช้งานเสร็จ ขอบอกตรงๆว่า ใช้ร่วมกับ squidNT ได้เทพจริงๆ ใช้ไปได้สักพัก เจอปัญหาตรงที่ อยุ่ เน็ตมันก็ชอบหลุด ไปดื้อ ๆ ต้องมา stop  kerio winroute firewall  แล้วก็ Start  kerio winroute firewall  ใหม่ ถึงจะใช้ใหม่ได้ ใครพอมีวิธีแก้ไข รบกวนช่วนแนะนำที

ขอบคุณมากๆๆครับ

SB_ELEC

Re: ปัญหาการใช้งาน kerio winroute firewall
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 02:05:35 am »
 :'( อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ ผมก็ Stop - start ใหม่เหมือนกัน

kitti

Re: ปัญหาการใช้งาน kerio winroute firewall
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 03:06:26 am »
เอ่อ..ขอแจมด้วยนะ    proxy  ก็คือการ set ค่าให้เครื่องแม่ที่ทำหน้าที่เป็นตัวจ่ายอินเทอเนต  เก็บค่าเก่าๆ ของเครื่องลูกที่ขอเปิดใช้อินเทอเนต ผ่าน  แต่ข้อเสียของเครื่องลูกต้องตั้งค่า proxy  ให้ตรงตามเครื่องแม่ที่ทำหน้าที่จ่ายอินเทอเนตให้      เวลาที่เครื่องลูกขอให้งาน web เดียวกันบ่อยๆ  เครื่องแม่ก็จะไปเอาข้อมูลเก่าที่เครื่องลูกเคยเปิดเอาไว้แล้ว  ทำให้ลดการคับคั่งของการจราจรเส้นทางเดินอินเทอได้   และ ทำให้เครื่องลูกเปิดใช้งานมีความรู้สึกเร็ว..

สำหรับ  transparent proxy  ก็คือการ set ค่าให้เครื่องแม่เก็บค่าของเครื่องลูกที่ขอเปิดใช้อินเทอเนตผ่านเหมือนกัน  แต่ข้อดี  เครื่องลูกไม่จำเป็นจะต้อง set ค่า proxy  ให้เสียเวลา   (พยายามอธิบายแบบง่ายๆ แล้วเด้อซิบอกให้)

kitti

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 03:23:08 am »
set  winroute    interface----interface properties-------dialing setting----persistent    set ค่าตามนี้   ผมใช้มากว่า   3-4 เดือนแล้วไม่เคยหยุด แต่ set server ให้ restart ทุก 24.00  น.

adisak007

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2008, 01:53:41 pm »
หลังจากการทดลองใช้ เจอปัญหาอีกแบบ พวกเกมออนไลน์และ MSN ชอบหลุดเป็นระยะๆ ไม่รุ้ว่าเป็นเพราะอะไร
ปล.ใช้ร่วมกับเครื่องลูกข่าย 24 เครื่อง ครับ ใครมีวิธีแก้มั่ง

potae50

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 04:22:24 am »
ผมก็ใช้ kerio winroute firewall v5.07  setup แล้ว แต่เกมส์ online ทุกเกมส์เล่นไม่ได้เลยครับ ใครมีวิธีช่วยสอนให้เอาบุญหน่อยครับ

easy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 04:32:05 am »
ขอโทษ นะคับ ขอ แจม ปัญหาด้วยนะคับ คือผม ลง  kerio winroute firewall แล้วปรากฏว่า  เปิดเวบไม่ได้นะคับ  ทั้งเครื่องแม่และเครื่องลูก  แต่ลอง ping ไป ip ภายนอก ก็ออกได้ปกติ ลองเอาโปรแกรม bit มาลงที่เครื่องลูกแล้วลองโหลด ก็ปรากฏ ว่าผ่านออกไปได้ แต่เปิดเวบไม่ได้อย่างเดียวนะคับ  ลองหา KWF มาลงหลาย version แล้วคับเป็นเหมือนกันหมดเลย ไม่ทราบว่าผมต้อง set อะไรเพิ่มเติมเปล่าคับ ผม set ตามกระทู้  SquidNT Tranparent Proxy  เลยคับ ไม่ผ่าน ใช้ win 2003 ถ้าผม stop winroute เครื่อง แม่ออกเน็ตได้ตากปกติคับ   ขอคำแนะนำด้วยคับ

ออฟไลน์ BeWarez

• ปี 1 เทอม 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 04:06:32 am »
DNS
Signature cleanned by Admin