บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: FAT32->NTFS  (อ่าน 2297 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lamborghini``

• อดีตมีไว้ให้เราคิดถึง แต่..ไม่ได้มีไว้ให้เราเดินย้อนกลับไป
  • สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
FAT32->NTFS
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 08:12:49 am »
ห็นว่ายังไม่มีหรือมีแล้ว;)
มือใหม่ หลายคน(ในการเป็นปลิง;) อาจเจอปัญหาว่า เมื่อแตกไฟล์ขนาด 4GB ไฟร์เดียว แต่ระบบแจ้งบอกว่าไม่สามารถลงได้ นั้นเป็นเพราะระบบ HDD ที่ท่านใช้อยู่นั้นเป็นแบบ FAT32 ซึ่งมัน FAT มามากแล้วอยากDiet บ้าง ผมมีทางแก้ครับจับเข้าคอสไดเอ็ดซะเลย ฮึๆ ไม่ช่าย.......~
ทางแก้คือต้องเปลี่ยน HDD จาก FAT32 ไปเป็น NTFS ต่างหาก ซึ่งวิธีทำนั้นก็แสนง่ายคือ
คลิ๊กขวา -> Format -> แล้วเลือก พาสทิชั่นเป็น NTFS -> OK

เสร็จแล้วครับง่ายมากๆเลย(จ๊าก!! ไอ้บร้า~ ข้อมูลตูก็หายหมดดิฟร้า~ :? )
...จะตลก(ฝืด;)ไปถึงไหน~

ล่ำมายาวละ ข้างบนน่ะล้อเล่นนะจ๊ะ อย่าเอาไปทำเชียวล่ะ และนี่คือวิธีที่บอกไว้ มันสามารถเปลี่ยนจาก FAT32 ไปเป็น NTFS โดยไม่ต้องรีเครื่องหรือไฟล์หายแต่อย่างใด :mrgreen:

1. คลิ๊ก Start > Run
2. พิมพ์ cmd แล้วกด Enter
3. จากนั้นพิมพ์ CONVERT C: /FS:NTFS (ตรง C: จะเป็นไดร์นะครับเลือกว่าจะเปลี่ยนไดร์ไหนในเครื่อง;)
4. จากนั้นจะให้เราใส่ Volume Label ของไดร์ฟที่เราจะเปลียน (ชื่อไดร์นั่นเอง แนะนำว่าชื่อเก่านะครับ ถ้าไม่ได้ตั้งก็ กด Enter ได้เลย;)
5. จากนั้นจะขึ้นมาถามให้เราตอบ y ครับ เป็นอันเสร็จเรียบทั้งร้อยครับ

ปล.ถ้าใครมาโพสไว้ก่อนแล้วก็ต้องขอ อภัยด้วยนะครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ MR.Sit @ Play (nOo_Jipz)

• ¤¹·Õè·Ó...ã¹ÊÔ觷ÕèᵡµèÒ§¨Ò¡¤¹·ÑèÇä»..àÃÕ¡ÇèÒ¤¹©ÅÒ´..¤¹·Õè·Ó...ã¹ÊÔ觷Õ褹©ÅÒ´¤Ô´ÇèÒà»ç¹ä»äÁèä´é..àÃÕ¡ÇèÒ..ÍѨ©ÃÔÂÐ....
  • สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • Í´Õµ¤×ͤÇÒÁ ½Ñ¹ »Ñ¨¨ØºÑ¹ ¤×Í µÑǵ¹ ͹Ҥµµéͧ ·¹ !!
Re: FAT32->NTFS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 01:53:17 am »
เสร็จแล้วครับง่ายมากๆเลย(จ๊าก!! ไอ้บร้า~ ข้อมูลตูก็หายหมดดิฟร้า~ :? )
...จะตลก(ฝืด;)ไปถึงไหน~

เหอะๆ ขอบคุณมากๆงัป
Signature cleanned by Admin

Tmaster

• บุคคลทั่วไป
Re: FAT32->NTFS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 03:39:57 am »
 :c_laugh: :c_laugh: ขอบคุณครับ