หมวดหมู่แรก > Adsl & BroadBand

เน็ตหลุดแต่ทำไมไฟ router ยังติดปรกติ เป็นไปได้มัยค่ะ

(1/2) > >>

icethekid:
ใช้เน็ต cafe ของ ture 2 m. เริ่มมีอาการวันเสาร์ที่ผ่านมาคะ ( 9 - 02 ) ช่วงเช้าปรกติดี  แต่พอประมาณ บ่าย 2 ถึง 3 ทุ่ม เน็ตจะหลุดบ่อยมากมาก ประมาณ 5 นาทีครั้งเลยคะ เน็ตจะหลุดอยู่ประมาณ 1 - 2 นาทีก็จะมีสัญญานมา เข้าเวปได้   แต่ที่แปลกคือ ตอนที่หลุดเข้าเวปไม่ได้  ไฟ ADSL ยังติดอยู่ปรกติคะ  โทรไปแจ้งที่ true เค้าก็บอกว่าสัญญานทางเค้าปรกติ  เป็นอย่างนี้ทุกวัน ตอนเช้าปรกติทุกอย่างจนถึงบ่าย มีอาการไปจนถึงประมาณ 2 - 3 ทุ่ม จนตอนนี้วันอังคาร 3 ทุ่ม ไม่หลุดแล้ว   งงมากคะ ไม่รู้ว่าเป็นที่ร้านเรา หรือ true ใครพอทราบรบกวนช่วยด้วยค่ะ  ขอบคุณมากคะ

ooijung:
เคยมีปัญหาทำนองนี้เหมือนกันค่ะ เราใช้เน็ตโฮม 4mb ปรกติมาเป็นปีมาเมื่อ 2 เดือนที่แล้วหลุดบ่อยมากทุกๆ 5 นาที นึกว่าเป็นที่เร้าเตอร์เอารุ่นเดียวกันมาเปลี่ยนก้อยังเหมือนเดิมค่ะ อัพเฟิมแวร์เร้าเตอร์ก้อเหมือนเดิมอีก (ทางทรูก้อบอกว่าปรกติทั้งปี) ตรวจเช็คสายภายนอก+ภายในก้อปรกติอีก เอาล่ะสิเครียดเลย ตอนตัดเราดึงสายไฟที่เข้าเครื่องเร้าเตอร์แปปนุงแล้วเสียบใหม่ก้อใช้ได้ปรกติค่ะ สักแปปก้อตัดอีก หมดปัญญาแล้วทำงัยดีเรากะว่าเด๋วขอเบอร์ใหม่เลย แต่คิดได้เรื่องนุงค่ะอาจเป็นที่สัญญาณทางทรู เราเลยไปทำเรื่องขอลดสปีดลงค่ะเป็น 1Mb เชื่อหรือป่าวคะหายเป็นปลิดทิ้งค่ะใช้ได้ประมาณเดือนนึงก้อลองไปขอเพิ่มเป็น 4Mb ใหม่ทุกวันนี้หายเป็นปรกติแล้วค่ะ (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ค่ะ) เราดูแล้วปัญหาจะคล้ายๆของเราเลยคือหลุดบ่อยมากจากที่ใช้งานดีมาตลอด (พี่ๆที่รุ้จักเขาบอกว่าอาจเป็นเพราะทางทรูได้อัพเดทฮาร์ดแวร์หรือซอฟแวร์บางตัวแล้วมันไม่ค่อยรองรับกับเร้าเตอร์ของเราอ่ะค่ะ) ทางซัพพอร์ดของ Micronet คือใช้เร้าเตอร์ของไมโครเน็ตอ่ะค่ะเขาก้อบอกในทำนองเดียวกันหลังจากทำทุกอย่างตามเขาแนะนำแล้ว คือเช็คสายภายนอก+ภายใน อัพเฟิมแวร์ ทางสุดท้ายเขาบอกน่าจะเป็นที่ทางทรูเราเลยลองเปลี่ยนสปีดดูก้อใช้งานมาทุกวันนี้ปรกติดีค่ะ สู้ๆๆค่ะ... :'(

notenim:
ลองFIX IPดูครับ อาจหายนะ ที่ร้านเคยเปง แต่ มันเข้าเวปไม่ได้ เข้าได้แต่เกมส์ ต้องต่อเน๊ตใหม่ตลอดเลยอ่ะ

icethekid:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ  แต่ทำไมตอนเช้าถึงบ่ายมันปรกติละคะ

yclubyai:
ลองให้ทูธมาเช็ดที่ชุมสายดูนะครับ คุนเป็นช่วงเวลาที่คนเล่นเยอะ ลองให้เค้าเปลี่ยนชุมสายใหม่ดูผมก็เคยเป็นครับให้เค้ามาเปลี่ยนก็หายครับ(คือตู้ที่อยู่หน้าบ้านเราอะครับ)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version