บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Windows'XP เอาแรมคืนมาน่ะ !!!  (อ่าน 5654 ครั้ง)

trazano

• บุคคลทั่วไป
!!! Windows'XP เอาแรมคืนมาน่ะ !!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 04:58:36 pm »

อ้างอิงจากคำพูดของเซียนคอมพ์หลายๆ ท่านที่รู้จักมักจะเปรยตรงกันว่า การใช้หน่วยความจำ (RAM) ร่วมกันในการทำงานของระบบปฏิบัติการ Windows และแอพพลิเคชันหลายตัวๆ ในคอมพิวเตอร์ไม่ค่อยมีประสิทธิภาพ
ยกอย่างเช่น บางโปรแกรมก็ใช้หน่วยความจำมากเกินไป ในขณะที่บางโปรแกรมทำงานเสร็จแล้ว แต่ยังหวงแหนหน่วยความจำไว้กับตัวเอง ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลล้วนเป็นสาเหตุให้คอมพิวเตอร์ของคุณทำงานช้าลง คอลัมน์ดาวน์โหลดวันนี้มีฟรีแวร์ที่ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการใช้งานหน่วยความจำ และในบางสภาพแวดล้อมของผู้ใช้บางท่านก็อาจจะพบว่า คอมพิวเตอร์ที่ใช้อยู่เร็วขึ้น และมีเสถียรภาพการทำงานที่ดีขึ้นจนรู้สึกได้
FreeRAM XP Pro เป็นโปรแกรมแจกฟรีที่ช่วยจัดการหน่วยความจำ เพื่อให้มีการใช้อย่างเหมาะสม ภารกิจของโปรแกรมก็คือ กำจัดขยะที่ตกค้างในหน่วยความจำ พวกโมดูลของโปรแกรมต่างๆ ที่ไม่ได้ถูกเรียกใช้งาน แถมยังบังคับให้โปรแกรมต่างๆ ที่ไม่จำเป็นต้องใช้ RAM เข้าไปอยู่ในรูปของ swapfile บนฮาร์ดดิสก์ เพื่อคืนหน่วยความจำให้กับระบบ

FreeRam XP Pro จะให้ผลของการทำงานที่น่าพอใจ หรือไม่? คุณคงต้องลองติดตั้งดูด้วยตนเอง ซึ่งไม่ใช่เรื่องยาก อีกทั้งมันยังแจกฟรีอีกด้วย สนใจก็ลองดาวน์โหลดไปใช้กันดูนะครับ

แหล่งข้อมูล

GODgi

Re: !!! Windows'XP เอาแรมคืนมาน่ะ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:44:38 am »
แล้วต้องจ่ายตังไหมครับ ฟรีไหมครับ มี ยาแก้ไอไหมครับ พอดี สนใจมากๆเลย

ออฟไลน์ นัทที

• นักเรียนมัธยม
Re: !!! Windows'XP เอาแรมคืนมาน่ะ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 03:33:29 am »
ใช้ RamCleaner ดีกว่าแยะ  ไม่ได้โชว์แค่ตัวเลขสวย ๆ แต่มันเบาเนื้อเบาตัวจริง ๆ ขอบอก  :c_laugh:
Signature cleanned by Admin

wenoaction

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 08:51:24 am »
คุณนัททีพอจะมียาแก้ไอของRamCleaner หรือเปล่าคะ พอดีใช้อยู่แต่ไม่มียาแก้ไอ เลยได้แค่15วัน

Elixir

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 10:52:55 am »
น่าสนใจนะครับ
RamCleaner เดี๋ยวไปหาดูกับเพื่อนก่อน  :D

ออฟไลน์ นัทที

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:22:17 pm »
เห็นป๋าเทพ เชิญยิ้มเพิ่งจะเอามาให้โหลดไม่นานนี่ครับ  ลองหาดูสิ

ออฟไลน์ aumsza

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 02:57:55 pm »
ผมอยากให้ application มันใช้ ram เยอะๆ น่ะมี 2g ไม่เห็นมันจะใช้หมดทำไงให้มันใช้ ram เยอะๆในแต่ละ app ครับ บอกที

ออฟไลน์ NoNgNoK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 10:43:19 am »
---- ขอบคุณครับ ---

ออฟไลน์ Beer

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 07:47:05 am »

GODgi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 07:56:17 am »
จะได้แย้ว อิอิ ว่าจะเพิ่มเป็น 2G แล้ว นะเนี้ยอิอิ ขอบคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ JuniorX_ray

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ความรู้ไม่มีวันที่สิ้นสุด ....
    • -
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:36:40 pm »
 :-* ขอบคุณคับ

athaphol

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 12:27:58 pm »
ลองใช้ Speed It Up Free 4.0 ดูซิครับ ในบอร์ดก็มีผมโหลดมาใช้แล้ว work ดีครับ

Tmaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 02:02:06 pm »
ขอบคุณครับ

stam

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:10:29 am »
ขอโทษครับ ลงยาแก้ไอลงยังไง ผมทำไม่เป็นแนะนำหน่อยครับ :c_laugh:

stam

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:52:25 am »
ลงแล้วได้ 15 วันเหมือนเดิม ครับ ทำไง แง้ๆๆ ขอบคุณมากๆๆ