เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2558 ครั้ง)

oldin

• บุคคลทั่วไป
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 10:39:47 am »
คือว่าตอนนี้ย้ายออฟฟิศใหม่ครับ...หัวหน้าเขาต้องการให้ Set ระบบ Network โดยใช้อุปกรณ์ไร้สาย(เพื่อความ ไฮโซ :o)
แล้วกระผมก็ไม่เคยเลยในการใช้งานอุปกรณ์ไร้สาย....เป็นแต่แบบมีสาย...ก็เลยคิดไม่ออกว่าจะเริ่มไงจบไงดี

1. ตึก 3 ชั้น ต้องการให้มีเน็ตหมด
2. เน็ต 2 สายครับ
3. มีโปรแกรมที่ต้องใช้งานในระบบ lan นั่นคือต้องมี Server

ที่ผมไม่รู้ก็คือว่า อุปกรณ์ ไร้สายเนี่ยมันต้องใช้ตัวรับตัวส่งยังไงมากแค่ไหน เท่าที่รู้ๆก็มีแค่ตัวปล่อยสัญญาณ กับ ตัวรับสัญญาณที่เครื่องแต่ละเครื่อง แล้วจะกระจายเน็ตไปแต่ละชั้นยังไงดี
อีกทั้ง...โปรแกรมที่ต้องใช้ในระบบ Lan อ่ะครับ...มันจะเหมือนการต่อผ่าน Hub ไหม ยังจะต้องใช้ Hub หรือสายอะไรไหมครับ

กรุณาหน่อยครับ...ไม่อยากโดนลดเงินเดือนอ่า..... ;) ;)

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • มหาลัยรัฐบาล
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 02:48:59 am »
นอกจากเล่น Internet แล้วมีการใช้งานโปรแกรมอื่นอีกหรือป่าว เช่น โปรแกรมบัญชี ซึ่งต้องมี Server ถ้าเป็นแบบนั้น Wireless คงไม่ไหวนะ
Signature cleanned by Admin

oldin

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 03:06:14 am »
นอกจากเล่น Internet แล้วมีการใช้งานโปรแกรมอื่นอีกหรือป่าว เช่น โปรแกรมบัญชี ซึ่งต้องมี Server ถ้าเป็นแบบนั้น Wireless คงไม่ไหวนะ

มีครับ...โปรแกรมบัญชี...
ที่ว่าไม่ไหวนี้เพราะอะไรเหรอครับ....ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • มหาลัยรัฐบาล
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 02:43:00 am »
โปรแกรมบัญชีของอะไรอะครับ
เป็นแบบ Web interface หรือ GUI เลย
ถ้าแบบ web น่าจะพอได้ แต่ถ้าแบบ gui คงไม่ไหว
เพราะมันรับส่งข้อมูลเยอะครับ ขนาดใช้ LAN ยังช้าเลย (บางโปรแกรมนะ)
ไม่เชื่อลองดูได้นะ
Signature cleanned by Admin

oldin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 05:30:12 am »
แบบนี้คงต้องเอาเข้าที่ประชุมแล้วหล่ะมั้งครับ....ขอบคุณครับที่แนะนำ

ถ้ามีวิธีไรเจ๊งๆ...แนะนำได้เลยครับ จะเป็นพระคุณมาเลยครับ

horoblack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:49:34 am »
ตอดต่อสอบถามและให้คำปรึกษา 0851999754