บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับร้านที่มีคู่แข่งอยู่ข้างแล้วยอ  (อ่าน 8272 ครั้ง)

horoblack

• บุคคลทั่วไป
ปัญหาส่วนใหญ่เกิดขึ้นจากไม่กี่ กรณีเองนะครับ ค่อยๆๆแก้ไขก็สบายแล้ว อันนี้เจอมากับการทำร้านทั้งของตัวผมเองและของท่านอื่นๆ

ปัญหาที่ทำให้ยอดตก เด็กน้อย ไฟตันน้ำมัน ช็อต มีดังนี้

1. ระบบการจัดการของร้าน อันนี้หมายถึง ระบบ Net & Lan ของร้านนั้นๆๆว่าทำไว้แบบไหน ดีไหมเล่นเกมกระตุกไหม คนเล่น Hi5 แล้วเครื่องอื่นเล่นอะไรไม่ได้หรือเปล่า ถ้าเป็นปัญหานี้โปรดอย่าตกใจนะครับวิธีแก้ง่ายๆๆ ก็จ้างคนมาทำระบบร้านใหม่ซะ หรือไม่ก็ลองศึกษาวิธีการทำระบบร้าน แต่ที่แนะทำก็พวก IPCOP CC อะนะ  แล้วเด็กจะกลับมา

2. สเป็กเครื่องที่แรมต่ำๆๆ พวก 256 นี้นะโล๊ะไปได้แล้วท่านๆๆ ตอนนี้สเป็กเกมขั้นต่ำก็ 512 แล้วนะครับ ตัวนึกก็ไม่ได้แพงอะไรนักหน่า กรุณาซื้อมาเพิ่มกันซะ เพราะว่ามันจะทำให้เล่นลื่นโหลดไวพอจะไปสู้กับร้านใหม่ๆๆได้

3. เกมที่ลงไว้ในเครื่อง ไม่ใช HDD มี 80G แล้วท่านลงเกมแค่ ของค่ายยักษ์ใหญ่แค่ค่ายเดียวนะครับ ควรใหมีความหลากหลายแต่ผมไม่แนะนำเกมกล่องนะครับเพราะว่ามันสิ้นเปลื่อง DotA ไม่ถือเป็นเกมกล่องนะครับ DotA สามารถ Create Games ได้ไหม นี้ก็สำคัญเพราะว่าถ้าเด็กแถวร้านคุณฮิตตืดลมบนกับเกมนี้แล้วที่ร้านคุณไม่มีหรือไม่สามารถ Create Games ได้ก็จบครับ เพราะว่าเด็กเหล่านั้นจะไปหาที่หใม่ที่สามารถคีได้อย่างแน่นอน

4.เรื่องการดาวโหลด คุณจะไปปิดกั้นไม่ให้ลูกค้าโหลดอะไรเลยก็ไม่ได้อะนะ แฟรตไดว์อีก ไม่ให้ใช้ซะงั้น นี้ผมถามจริงๆๆนะครับ คุณเปิดให้บริการเช่าเครื่องเพื่อเล่นInternet  หรือ เล่นแต่เกมละครับ เราเป็นผู้ให้เช่าเครื่องนะครับ ลูกค้าอยากจะทำอะไรก็ได้ที่มันไม่ผิดสินธรรมเราก็ต้องให้เค้าทำได้ครับ บ้างคนบอกจะมาพิมพ์งานแต่ไม่สามารถใช้แฟรตไดว์ได้ แล้วจะทำไงอะ หาร้านใหม่สิท่าน ถ้าคุณรู้วิธีที่จะป้องกันความเสียหายจากการโหลดและการใช้แฟรตไดว์นั้นๆค่อนข้างดี ร้านท่านมีลูกค้าแน่นอน

5.การเอาใจใส่ของเจ้าของร้านอันนี้มีอย่างมากเลยนะครับ เพราะว่าจะทำให้เราได้ลูกค้าประจำเป็นจำนวนมาก แบบว่าเกมอะไรมาต้องเล่นได้ซักนิดก็ยังดีไว้บอกเด็ก เท่านี้ ร้านของท่านก็จะกลายเป็นร้านในอุดมคติของเด็กแล้วละครับ

แต่ถ้าท่านไม่รู้ว่าจะไปหาหรือปรึษาใครก็ลองโทรมาได้นะครับที่ .........Not&Maek ผมไม่ได้คิดเงินหรืออยากให้ท่านต้องมาทำระบบกับผม เพราะว่าที่ผมรับอยู่ทุกวันนี้เพราะว่าไม่อยากให้บ้างท่านถูกหลอกอะครับ ร้านลูกค้าผมหลายร้านโดนหลอกมาเยอะครับก่อนจะมาเจอผม ประกอปเครื่องโดยเอาเมนบอดมือ 2 มาประกอปบ้างละแล้วบอกว่าของใหม่ แบบนี้ก็เจอมาแล้ว หรือพวกผมทำระบบได้ทุกอย่างครับพี่ แล้วถึงเวลาก็รับเงินแล้วหายไปเลย หรืออีกจำพวกก็พวกช่างทำระบบที่ทำเป็นแต่ระบบจริงๆๆแต่ไม่เคยมาทำระบบร้านเกม นั้นก็พอกัน เพราะว่าถ้าท่านเหล่านั้นไม่ได้ศึกษามาว่าร้านเกมต้องใช้ระบบแบบไหน เจ้าของร้านก็ต้องเสียเงิน 2 ต่อ เพราะว่าต้องจ้างคนทำระบบมา 1 ต่อละ แล้วต้องจ้างคนลงโปรแกรมทั้งหมดของร้านเกมมาอีก 1 ต่อละ ดีไม่ดี ทำให้แล้วระบบรวนโดนช่างนั้นๆด่าอีก กลายเป็นว่าช่างคนละคนกับที่ทำระบบแล้วจะมีปัญหาพอสมควรเลยละ ผมก็บ่นมาไม่น้อยละงั้นแค่นี้ละครับ

ออฟไลน์ SayHi.Net กาญจนบุรี

• ร้อยทัพหมื่นอาชา มิอาจต้านเชิงยุทธ
  • ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
Signature cleanned by Admin

horoblack

ใครมีอะไรและวิธีแก้อะไรดีๆๆมาเสนอแนะกันครับเพื่อพวกเรากันเองจะได้อยู่รอดปลอดภัยจากการลดกระหน่ำราคากันเอง ของท่านที่มีอันจะกินทั้งหลาย

ออฟไลน์ jikko

• นักเรียนประถม
เค้าเรียก content อ่ะ   

พิมพ์ content ร้านเน็ต  ใน google ดิ

horoblack

ประทานโทษนะครับ ที่ผมโง่ไปหน่อย แต่ผมใช้ภาษาชาวบ้านอะนะ ทำตามคนอื่นเค้าก็เหมือนไปลอกมาอะจิ

horoblack

อันนี้ลอกมาบางส่วนจากเวปที่มีคนบ้างกลุ่มไม่เข้ากันอะนะ แต่เนื่อหาดีเลยต้องยกมา ขอขอบคุณท่าน ton นะครับ

แต่ละร้านสมัยนี้ก็ลงเกมออนไลน์จากเกาหลี, อัดสเปคเครื่องดีๆ, เก้าอี้น่านั่ง, ตัดราคากัน ทำร้านเหมือนๆ กันแล้วก็ผุดขึ้นมาใหม่เหมือนๆ กันอีกยังกะโรคระบาด.... ไม่ค่อยมีใครพูดถึง content หรือเนื้อหาสาระ, แกนหลักๆ ที่เอามาเป็นจุดขายในการทำธุรกิจของเราสักเท่าไร ผมเองก็ไม่เคยได้ยินจนมารู้จักพี่ปรีดา ก็ได้ความรู้เรื่อง content ที่พี่ปรีดาได้กรุณาสอนให้ได้ทราบอยู่บ่อยๆ ถือว่าได้เปิดหูเปิดตาอย่างมากครับ

ทำไมร้าน warp ราคาสูงกว่าชาวบ้าน ระบบเซิร์ฟเวอร์ก็ไม่มี ถึงทำกำไรได้ดีกว่าร้านราคาต่ำกว่า?
ทำไมร้านเครื่องห่วยๆ หลายๆร้านที่แกดูแลอยู่ถึงมีรายได้มากกว่าร้านเครื่อ งดีๆ ที่ราคาต่ำกว่า?

คำตอบคือ content ในร้าน ซึ่งด้วยความที่ผมไม่จนมุมเพราะใช้เทคนิคเข้าช่วยประ คับประคองร้านเครื่องสเปคต่ำจนผ่านพ้นช่วงเวลาเปลี่ย นถ่ายฮาร์ดแวร์จนผ่านมาได้ ผมจึงไม่เคยคำนึงถึงมันเลย หลังๆ พอได้ซึมซับเอาแนวคิดสมัยใหม่มาบ้างก็เลยมาพัฒนาร้าน ตัวเองบ้าง

ร้านอื่นไม่มี printer ทำไมถึงไม่เอา printer มาใช้ในร้าน? มันคุมการเงินไม่ได้หรือไม่ยอมคิดนอกกรอบแล้วพยายาม?

ร้านเรามีเกมออนไลน์ มี DotA ร้านอื่นก็มีเหมือนกัน ทำไมไม่หาเกมที่ร้านอื่นไม่มีมาให้บริการ?

เกมออนไลน์มีหลายเกม HDD ความจุต่ำ ทำไมไม่เปลี่ยนเป็น HDD ความจุสูงแล้วลงมันแม่งทุกเกมเลย?

เกมออนไลน์ไทยแต่ละร้านก็มีกันทั้งนั้น ทำไมไม่เอาเกมออนไลน์เซิร์ฟเวอร์อินเตอร์มาให้ลูกค้าเล่นบ้าง?

ร้านอื่นกลัวเกมออฟไลน์ลิขสิทธิ์ แต่จริงๆ แล้วเกมออฟไลน์ที่เป็นฟรีแวร์มีเป็นแสนๆ เกม ที่ไม่มีตัวแทนนำจับในไทยก็มีเป็นล้านๆ เกม ทำไมไม่เอาเกมพวกนี้มาใส่ให้ลูกค้าเล่นล่ะ?

ร้านอื่นทั้งล็อคทั้งซ่อนไดรฟ์ ทั้งปิดโน่นห้ามนี่ ทำไมเราไม่เปิดมันให้อิสระเผื่อสำหรับลูกค้าที่ไม่ชอ บแบบนั้นล่ะ?

ร้านอื่นไม่มี webcam เพราะกลัวเกมออนไลน์ lag ทำไมไม่เอา webcam มาลงที่ร้านล่ะ?

ลูกค้าบางคนชอบหูฟัง บางคนชอบลำโพง ทำไมไม่มีมันทั้งสองอย่างในเครื่องเดียวล่ะ?

horoblack

ลองทำกานดูนะครับ ผมว่าน่าจะมีรายได้เพิ่มขึ้นนะครับ

Tumee

ร้านผมเป็นร้านเกมส์เป็นหลัก แต่ร้านอื่นขึ้นชื่อว่าอินเตอร์เนทแต่คนเล่นเนทไม่ไปร้านอินเตอร์เนทจะให้ทำอย่างไร ร้านผมเป็นประเภทล็อคหมดด้วย ที่ร้านไม่ใช้เซิฟเวอร์ และไม่อยากใช้เซิฟด้วย มีฮาร์ดแวร์ที่ควบคุมระบบเน็ทไหมครับ ที่ร้านใช้เนท 2เส้น ทำแค่bat ไฟล์แยกเล่นเนทเล่น
เกมครับ

ออฟไลน์ jikko

ประทานโทษนะครับ ที่ผมโง่ไปหน่อย แต่ผมใช้ภาษาชาวบ้านอะนะ ทำตามคนอื่นเค้าก็เหมือนไปลอกมาอะจิ

ผมก็อยากให้เข้าไปอ่านในเวบที่ท่านลอกมานั่นแหละแหละ แต่ไม่อยากทำลิงก์ไปตรงๆ

ลอกกันในสิ่งที่ดีมันไม่มีอะไรเสียหายหรอกครับ  อันไหนที่มันดีผมไปลอกเค้ามาหมดแหละครับ

ขี้เกียจคิด

horoblack

ร้านผมเป็นร้านเกมส์เป็นหลัก แต่ร้านอื่นขึ้นชื่อว่าอินเตอร์เนทแต่คนเล่นเนทไม่ไปร้านอินเตอร์เนทจะให้ทำอย่างไร ร้านผมเป็นประเภทล็อคหมดด้วย ที่ร้านไม่ใช้เซิฟเวอร์ และไม่อยากใช้เซิฟด้วย มีฮาร์ดแวร์ที่ควบคุมระบบเน็ทไหมครับ ที่ร้านใช้เนท 2เส้น ทำแค่bat ไฟล์แยกเล่นเนทเล่น
เกมครับ
เอางี้นะครับ ถ้าท่านจะขอปรึกษาเรื่องระบบร้านหรืออะไรที่มากกว่านั้นกรุณาโทรมาปรึกษานะครับ เพราะว่าท่านให้ข้อมุลผมมาแบบดิบมากๆๆจนผมไม่ทราบว่าท่านต้องการให้ผมเสนอแนะอะไร หรือว่ามาบอกกันเฉย

ออฟไลน์ arthure21

• นักเรียนมัธยม
บางทีการลงทุนมากเกินความจำเป็น มันถอนทุนไม่ขึ้นนะครับ  จะให้หาฮาร์ดดิสเพิ่มขึ้น (โอเคตอนนี้160กิ๊กมันถูกมากๆ) หาเกมส์มาลงให้หมดทุกเกมส์  จริงๆมันอยู่ที่ลูกค้าเราครับว่าเล่นเกมส์อะไรกัน  อย่างลูกค้าร้านผม ไม่เล่นเกมส์เก็บเลเวล ชอบเล่นกันแต่ เกมส์เต้น  จะไปขนเกมส์เก็บเลเวลมาลงทำไม เปลืองฮาร์ดดิสเปล่าๆ แล้วเวลาไม่มีคนเล่น คุณต้องมานั่งอัพเกมส์เสียเวลาเปล่าๆ บางทีอัพจนมันเปลี่ยนเวอร์ชั่นกันเลย ยังไม่มีคนเล่นเวลาเด็กมันเล่นเกมส์มันจะเล่นกันเป็นกลุ่มๆครับ เราอาจต้องคอยถามหรืออาจเล่นให้ดูแล้วดูความสนใจว่าอยากเล่นกันไหม
แล้วเรื่องเกมส์กล่องออฟไลน์เนี่ย ไม่อยากบอกว่า เมื่อก่อนตอนเปิดร้านใหม่ๆ ขนาดไม่มีเรื่องลิขสิทธ์  ผมซื้อเกมส์มาให้เด็กลองเล่นไม่รู้ตั้งกี่เกมส์หมดกันเป็นหมื่น  แต่สุดท้ายที่มันเล่นกัน ก็แค่เค้าเตอร์กับเรดสองเกมส์ เกมส์แข่งรถ ก็เอา nfs  กับ gta แค่นั้น
เราต้องดูลูกค้าเราด้วยครับว่าลูกค้าเราเล่นอะไรแบบไหน  ถ้าลูกค้าเริ่มเบื่อเกมส์ที่เล่น ก็ค่อยลงเกมส์ใหม่ให้เล่น

lovetan

ฟังหูไว้หู....นกน้อยทำรังแต่พอตัว....ขอโทรศัพย์2เบอร์..1เบอร์เล่นเกม..อีก1เบอร์ใช้อืนเตอร์เน็ต..ง่าย.สะดวก.ไม่ต้องจ้างใครทำเครื่องเซิฟเวอร์<สำหรับคนความรู้น้อยแบบผม>ไม่ยุ่งยาก..ให้ใช้FLASH DRIVE  ตรวจไวรัสก่อนก็ดี..จะได้ไม่ปวดหัวทีหลัง...

horoblack

ช่ายครับ ไม่ต้องทำอะไรให้เกินตัวอะครับ ทำแต่พอดี พ่อหลวงของเราว่าไว้ ใครมีความคิดอะไรดีๆๆ ลองมาคุยกันนะครับ เพื่อจะเจออะไรที่น่าสนใจ

kchantan

:c_laugh: ถ้ามันพออยู่ พอกินแล้ว ก็แบ่งให้ร้านอื่นมีรายได้ มั้งก็ได้ครับ

horoblack

ก็มันไม่ใช่อย่างนั้นอะสิท่าน บ้างร้าน พึ่งเปิดได้ทุนคืนไม่ถึง 70% เลยก็เจอร้านใหม่มาเปิดแล้ว 10 บาท ท่านจะทำไง ไม่คิดจะลองทำอะไรให้ลูกค้าอยู่ที่ร้านท่านมั้งหรือไงครับ ส่วนใหญ่คนทำร้านจะท้อ ช่วง 3 เดือน - 7 เดือนแรก เพราะว่าตอนแรกนะคนเยอะเพราะว่าเราร้านใหม่ พอซักพักสิท่าน ร้านใหม่มันจะมาเป็นพวนเหมือนรถพ่วง แล้วจะทำยังไงให้ที่ร้านคืนทุนแล้ว มีพอจ่ายค่านมลูกค่าเทอมน้องๆสาวๆๆอีกละพี่ ที่ให้คิดเพื่อบ้างคนย้ำนะครับ บางคน มี เมีย 4 ลูก 3 กิ๊กอีกเป็น 10 แล้วจะพอกินไหมละครับถ้าร้านยอดตกแบบครึ่งๆๆ

horoblack

ทดลองทำกันดูหรือยังครับ ได้ผลประการใดหรือมีอะไรเพิ่มเติมมาบอกกันนะครับ

horoblack

ร้านเน็ตคาเฟ่....อยากเริ่มแต่ไม่รู้ทิศทาง

พอดีต้องมาธุระที่ยะลาตอนเย็นก็เลยหาเครื่องคอมพ์ทำงานยากหน่อย เพราะพอตกค่ำก็ไม่ค่อยกล้าเสี่ยงออกนอกที่พักละครับ มันน่าอึดอัดใจจริง ๆ อยู่เมืองไทยตั้งแต่เด็กจนแก่ ก็เพิ่งรู้สึกว่ามันระแวงกลัวตายมาก ๆ ก็ช่วงนี้ ขอกราบเท้าท่านโจรใต้แสนเลวเลยว่า เลิกทีเถอะ คนอื่นเขาเดือดร้อนกันไปหมดแล้ว ไม่มีใครเขาเห็นด้วยกับการกระทำโหดร้ายหรอก มีแต่คนเกลียดและกลัวทั้งนั้น พูดแล้วก็ยิ่งน่าเห็นใจคนยะลา ต้องใช้ชีวิตแบบนี้ทุกวัน ไอ้ตอนกลางวันก็ปกติกันดี พอตอนเย็นตกค่ำละก็เงียบเป็นป่าช้า

กลับมาที่เรื่องของเรากันครับ เดือนนี้มีจดหมายเข้ามาถามเรื่องของการเปิดร้านเน็ตหลายฉบับ ผมขอตัดมาสักฉบับเพื่อเป็นแนวทางสำหรับหลาย ๆ ท่านที่ถามเข้ามานะครับ ลองมาดูกันว่าเปิดร้านเน็ตต้องคิดถึงอะไรกันบ้าง

อีเมลจากคุณทักษิณา อุบลการณ์

ถาม : สวัสดีค่ะคุณณัฐพงษ์ ดิฉันอยากทราบข้อมูลรายละเอียดต่าง ๆ ในการเปิดร้านเน็ตว่ามีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างตั้งแต่เริ่มต้นและสเปกคอมพ์ ที่ใช้ได้ดีและราคาไม่แพง ช่วยระบุให้ด้วยค่ะ  อยากได้จอแอลซีดี จะเปิดซัก 10 เครื่อง ค่ะรวม เซิร์ฟ เวอร์ 1 เครื่อง จะเสียค่าใช้จ่ายแพงกว่าตัวลูกซักเท่าไรคะ ขอบคุณมากค่ะ

ตอบ : สำหรับค่าใช้จ่ายสำหรับร้านเน็ตนะครับ เท่าที่ผมมีประสบการณ์มาบ้าง ก็มี

- ค่าฮาร์ดแวร์

สำหรับค่าใช้จ่ายอย่างแรกคือ ค่าฮาร์ดแวร์ ก็คือ ค่าเครื่องคอมพิวเตอร์ 10 เครื่อง เครื่องแม่สำหรับคุม 1 เครื่อง (อาจมีหรือไม่มีก็ได้) ค่าระบบเน็ตเวิร์ก ค่าโมเด็มไฮสปีด เราเตอร์ สวิตชิ่ง ผม   คร่าว ๆ ว่า ค่าฮาร์ดแวร์ถ้าคุณเลือกใช้จอแบบแอลซีดี จะอยู่ที่ประมาณ 260,000 บาท บวกลบที่ 1-1.5 หมื่นบาท นี่คำนวณจากเครื่องคอมพ์สเปกพอเล่นเกมออนไลน์ได้อยู่ที่เครื่องละ 15,000 บาท จอแอลซีดีอีก 7,000-8,000 บาท ตกเครื่องละ 23,000 บาท จำนวน 11 เครื่อง ที่เหลือเป็นค่าเน็ตเวิร์ก สำหรับสเปกเครื่อง ผมแนะนำให้ไปซื้อจากร้านที่เขามีสเปกอยู่แล้ว แล้วสั่งให้เขาประกอบให้เลย เพราะจะได้จบที่ร้านเดียว  หมดปัญหาเวลาที่ต้องเคลมอุปกรณ์ต่าง ๆ

- ค่าซอฟต์แวร์

ตอนนี้ที่จำเป็นต้องมีอย่างแรกก็คงต้องเป็นวินโดว์ส xp เวอร์ชัน Pro หรือ Home ก็จะถูกกระเป๋ามากกว่า  แนะนำให้ไปหาซื้อมือสองที่เว็บ Thaisecondhand  ก็จะมีคนที่เลิกทำร้านเอาลิขสิทธิ์มาขายราคาถูกอยู่ ซื้อไปเถอะครับเดี๋ยวนี้ไม่มีใครเขาใช้ซอฟต์แวร์เถื่อนกันเพราะโดนจับแล้วมันไม่คุ้ม ราคาจะอยู่ที่ชุดละ 2,000 กว่าบาทบวกลบ คุณต้องใช้ 11 เครื่องก็คงอยู่ที่  25,000 บาทโดยประมาณ (นี่ยังไม่รวมชุดโปรแกรมออฟฟิศ พวกเวิร์ด เอ็กเซล นะครับ อันนั้นแพงระดับชุดละ 5-7 พันบาทเลยล่ะ) นอกจากนี้ก็จะมีพวกเกมออนไลน์ ที่ผมไม่รู้ว่าตัวไหนต้องจ่ายอะไรเท่าไหร่ คงต้องไปหาเอาเอง อ้อ สำหรับซอฟต์แวร์ที่ใช้บริหารในร้าน มีหลายตัวมากครับ เช่น cafesuite หรือ Smartnet manager ฯลฯ ฟรีก็มีเสียตังค์ก็มี ให้ลองไปหาอ่านกระทู้ในเว็บบอร์ดอย่าง www.siamcafe.net ก็จะได้ข้อมูลเรื่องเหล่านี้เพิ่มขึ้นอีกมากเลยล่ะครับ

- ค่าตกแต่งร้าน ค่าเฟอร์นิเจอร์

อันนี้ก็ตามความชอบใจ แต่ผมว่าค่าทำร้าน ค่ากระจก ทาสี ทำป้าย ซื้อโต๊ะ เก้าอี้ ระบบไฟฟ้า ระบบแอร์ ห้องน้ำ อย่างงกที่สุดก็คงไม่ต่ำกว่าแสนบาทปลาย ๆ อย่างปกติที่คิดว่าทำแล้วดูดีหน่อยก็คงจะสองแสนกลาง ๆ เกือบสาม แต่ถ้าคุณไปเช่าร้านที่มีอะไรพร้อมอยู่แล้ว ก็น่าจะประหยัดไปได้อีกเยอะ

- ค่าใช้จ่ายรายเดือน

ค่ารายเดือน ค่าไฟฟ้า ค่าอินเตอร์เน็ต ค่าจ้างเด็กเฝ้าร้าน (ถ้ามี) ค่าลิขสิทธิ์เกม (ถ้ามี) ค่าน้ำ ค่าเช่าตึก ฯลฯ เฉลี่ยแต่ละที่ไม่เท่ากัน อันนี้คุณคงต้องคำนวณเอาเอง

สรุปแล้วเท่าที่ผมเห็นนี่ ค่าใช้จ่ายเริ่มต้นน่าจะไม่ต่ำกว่า 4-5 แสนบาท สำหรับร้านเน็ตที่มีเครื่องคอมพ์ แบบใช้ได้ ใช้ดี 11 เครื่อง พร้อมซอฟต์แวร์ ลิขสิทธิ์ถูกต้อง รวมค่าตกแต่งแบบเดา ๆ ของผม ก็ถือว่าหนักเอาเรื่องเลย ลองคิดคำนวณดูก่อนจะเปิดก็ได้ครับว่า เดือน ๆ นึงเก็บค่าชั่วโมงเท่าไหร่ถึงจะคุ้ม อย่าลืมค่าใช้จ่ายรายเดือนด้วย เพราะถ้าติดลบติดต่อกันไปทุกเดือน ก็คงอยู่ไม่ได้แน่นอน คำนวณดี ๆ นะครับ ด้วยความเป็นห่วง

แต่ถ้าท่านไม่รู้ว่าจะไปหาหรือปรึษาใครก็ลองโทรมาได้นะครับที่ 0851999754 Not&Maek ผมไม่ได้คิดเงินหรืออยากให้ท่านต้องมาทำระบบกับผม เพราะว่าที่ผมรับอยู่ทุกวันนี้เพราะว่าไม่อยากให้บ้างท่านถูกหลอกอะครับ ร้านลูกค้าผมหลายร้านโดนหลอกมาเยอะครับก่อนจะมาเจอผม ประกอปเครื่องโดยเอาเมนบอดมือ 2 มาประกอปบ้างละแล้วบอกว่าของใหม่ แบบนี้ก็เจอมาแล้ว หรือพวกผมทำระบบได้ทุกอย่างครับพี่ แล้วถึงเวลาก็รับเงินแล้วหายไปเลย หรืออีกจำพวกก็พวกช่างทำระบบที่ทำเป็นแต่ระบบจริงๆๆแต่ไม่เคยมาทำระบบร้านเกม นั้นก็พอกัน เพราะว่าถ้าท่านเหล่านั้นไม่ได้ศึกษามาว่าร้านเกมต้องใช้ระบบแบบไหน เจ้าของร้านก็ต้องเสียเงิน 2 ต่อ เพราะว่าต้องจ้างคนทำระบบมา 1 ต่อละ แล้วต้องจ้างคนลงโปรแกรมทั้งหมดของร้านเกมมาอีก 1 ต่อละ ดีไม่ดี ทำให้แล้วระบบรวนโดนช่างนั้นๆด่าอีก กลายเป็นว่าช่างคนละคนกับที่ทำระบบแล้วจะมีปัญหาพอสมควรเลยละ ผมก็บ่นมาไม่น้อยละงั้นแค่นี้ละครับ

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • *
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
กรุณาเคารพกติกาด้วยนะครับผมจะไม่บอกรอบ 2 แล้วนะ  ๛emoticon251:

keepout

ผมโดน ลูกค้าไม่มีเงินเล่นครับ จากเล่นวันนึง10ชมก็เหลือ5-6ชม

ออฟไลน์ hotgrizzly

ง่ายๆ ถ้าท่านไม่ศึกษาหรือหาคำปรึกษาจากผู้รู้ และลงมือทำด้วยตนเอง

ท่านก็จะต้องเสียเงินอยู่เรื่อยไปนั่นละครับ

ออฟไลน์ aoddy2

ผมลงไป7แสนร้านใหม่ถอดด้าม กะว่าสัก1ปีครึ่งคงคืนทุนแล้ว แต่ทุกอย่างผมทำเองหมดนะครับ ตั้งแต่ทาสีร้าน ทำฝ้า ซ่อมท่อประปา ซ่อมห้องน้ำ ฉาบปูน จนถึงระบบร้านก็ไปเลือกซื้อเครื่องเองทั้งหมด ประกอบเอง วางระบบเอง ทำเรื่องใบอนุญาติและลิขสิทธิ์เกมส์ต่างๆเอง แถมเฝ้าเอง+แฟน+น้อง(เพราะมีหลายร้าน) ซ่อมเอง เคลมของเอง
มันไม่ใช่งานนั่งเก็บเงินอย่างเดียวนะครับ

horoblack

ถูกต้องนะครับ ท่านต้องเหนื่อยด้วยไม่ใช่ลงแต่เงินอะนะ

kchantan

ผมลงไป7แสนร้านใหม่ถอดด้าม กะว่าสัก1ปีครึ่งคงคืนทุนแล้ว แต่ทุกอย่างผมทำเองหมดนะครับ ตั้งแต่ทาสีร้าน ทำฝ้า ซ่อมท่อประปา ซ่อมห้องน้ำ ฉาบปูน จนถึงระบบร้านก็ไปเลือกซื้อเครื่องเองทั้งหมด ประกอบเอง วางระบบเอง ทำเรื่องใบอนุญาติและลิขสิทธิ์เกมส์ต่างๆเอง แถมเฝ้าเอง+แฟน+น้อง(เพราะมีหลายร้าน) ซ่อมเอง เคลมของเอง
มันไม่ใช่งานนั่งเก็บเงินอย่างเดียวนะครับ
อาการเดียวกันเลยครับ แต่ผมลงไป  5 แสนกว่าๆๆ ตอนนี้ได 8 เดือนล่ะ  คิดว่าไม่น่าเกิน

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • มหาลัยรัฐบาล
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
Re: สำหรับร้านที่มีคู่แข่งอยู่ข้างแล้วยอ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 02:42:54 pm »
ถ้าจะไม่ล๊อคแล้วให้ลูกค้าเล่นตามอิสระ ผมคิดว่าไม่ควรนะ เพราะมันเป็นเครื่องสาธารณะ คนอื่นใครๆก้อต้องมาใช้เครื่องด้วยเหมือนกัน เจอลูกค้าที่เค้าไม่เป็นคอมจิงๆ และไปโหลดไรมาก้อไม่รู้ ติดไวรัส แล้วทำให้ติดเครื่องอื่นด้วยต้องโกสทิ้งใหม่ประจำ ถ้าเป็นแบบนั้น เจ้าของต้องมีความรู้เรื่องคอมมากพอควรและดูแลร้านเอง
แต่บางร้านจ้างคนคุม และไม่ค่อยรู้เรื่องคอม ต้องคิดเสมอว่า นี่มันร้านให้บริการด้านอินเตอร์เน็ตและเกมส์ไม่ใช่เครื่องคอมส่วนตัว  8)

ปล. อันนี้ความคิดส่วนตัวนะ ใครมีความเห็นแตกต่างก้อบอกได้นะครับ   :-X

yai007

Re: สำหรับร้านที่มีคู่แข่งอยู่ข้างแล้วยอ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:24:17 am »
ถ้าคุณคิดวา อาชีพร้านเน็ตมันเด็กๆๆ ล่ะก็คุณคิดผิดครับ อาชีพนี้เหมาะสำหรับมืออาชีพเท่านั้น เพราะเป็นอาชีพเดียวที่มีมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องถึง9หน่วยงาน  :wow:
1.สำนักงานตำรวจ
2.มหาดไทย
3.วัฒนธรรม
4.สาธารณสุข
5.กระทรวงศึกษา
6.เทศบาล
7.สรรพากร
8.กรมทรัพย์สินทางปัญญา
9.ศาล

คิดม่ะออกแระ  :ieie:  แต่ก็ประมาณนี้แหล่ะ ถ้าคุณคิดว่า มีเงินซื้อเครื่อง มานั่ง เก็บเงิน :$$:ค่าชั่วโมงล่ะก็ คุณคิดผิดครับ
คุณแม่ผมยังเคยบอกผมว่า อาชีพอารัยฟ่ะวุ่นวายจิงๆๆ ไปขาย หวยเถื่อนยังง่ายกว่าเลย ปรับก็ไม่แพง (อย่งน้อยกองสลากก็ไม่จับลิขสิทธิ์ :sleezy:) แต่ตำรวจจับนะเจ้านาย :erm:

ออฟไลน์ nongpirch

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:40:02 am »
 :vvv: ขอบคุณครับผม... :kiki:

sikukase

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 02:45:04 am »
การที่จะทําแบบนั้นต้องดูพื้นที่ด้วย
ไม่ใช้ทําตามแบบนั้นอย่างเดียว อย่างร้านผมพอมีพอกินไปเรื่อยๆๆไม่อยากหาเรื่องเดือดร้อนจากพวกลูกค้าที่เป็นวัยรุ่นนักเลง บางคนก็ไม่อยากให้เข้าเพราะเป็นลูกค้าจากร้านอื่นไม่อยากแย่ง เพราะลูกค้าที่จะเข้าร้านเราจะเลือกนิสัยด้วย มันส่งผลถึงคนภายนอกดูว่าเราไม่ได้ป่าเถือนมัวเมา หรือมั่วสุม วิธีที่บอกมาก็ทําได้มีวิธีอยู่แล้ว แต่ต้องดูด้วยว่ามีจริยธรรมด้านธุรกิจหรือ ไม่ ไม่ใช้แข่งกันอย่างเดียวจนลืมจริยธรรมทางธุรกิจ ร้านอื่นเขาก็มีดีอยู่เช่นเดียวกันอย่างยกตัวอย่างร้าน เกมส์เพล(ผมเรียกเขาแบบนั้น)มีเก้าอี้นั้งสบาย 15-20 เครื่อง ผมก็ไม่คิดเอาเก้าอี้มาเสริมเหมือนเขาหรอก เมื่อก่อนนี้ผมคิดว่าผมคงไม่รอดแน่เพราะว่าเขาซื้อเก้าอี้ใหม่ร้านก็จอแอลซีดี แต่ต่อมาลูกค้าไม่ไปเล่นร้านนั้น เพราะมันมีแต่พวกวัยรุ่งนิสัยไม่ดี ก็กลับมาเล่นร้านผม ถ้าผมทําอย่างคุรว่าลูกค้าเลวๆๆเหล่านั้นจากร้านนั้นมาร้านผมผมไม่เอาหรอก ไม่ชอบ
และอีกอย่างเรื่องเฟรสไดว์ ล๊อกดาวห์ดหลดนั้น มีลูกค้าถามผมว่าใช้ได้ไหมผมบอกว่าใช้ได้เมื่อก่อนน่ะ แต่เดี่ยวนี้มานั่งคิดว่าถ้าเกิดมีคนยัดจริงๆๆ เคยเจออ่านจากในกระทู้ว่า HDD การ์ดบอกว่าดี มันมีคนเก่งคอมมายัดทีเดียวเองโดนจับไปเลยเคยมีคนมาบอกแล้ว แล้วการดาวห์โหลดนั้นมันมีข้อจํากัดได้เพราะเราสามารถจํากัดจํานวนปริมาณหมายถึงสเปกความจุของการดาวห์โหลดว่าได้แค่ไหนกี่เอ็มบี ไม่ได้ปล่อยให้ดาวห์โหลดมั่วๆ โหลดได้แต่งาน แต่ที่นี้ลูกค้าแถวนี้เขาไม่ค่อยใช้เฟรสไดว์หรอก เละการพิมพ์งานส่งอาจาร์เขาใช้วิธีการเก็บไว้ที่เมล์กันง่ายดีไม่เห็นมีใครบ่น อีกอยากพวกคนมาเล่นเน็ตนั้นปริมาณการใช้งานนนั้น้อยกว่าคนเล่นเกมส์มาก ผม เล็งคนส่วนใหญ่มากกว่า และไม่อันตรายเราด้วย ส่วนการลงทุนซื้อ HDD ความจุเพิ่มนั้น ตอนนี้ยุคอย่างนี้เก็บเงินไว้ดีกว่าครับไม่ใช่ล้าหลัง เพราะถึงเอาเกมส์ใหม่ๆๆมาลงจากinter นั้นอีกหน่อยลูกค้าก็เบื่อเพราะว่าเบื่อ ก็หันไปเล่นเกมส์เก่าอย่างเอสเอฟกัน  ฉนั้นการลงทุนเพื่มไม่ควรแต่ถ้าใครอยากลงก็ตามสบายน่ะ เกมส์ที่ลูกค้าเล่นน่ะมันมีเกมส์ที่เล่นดูลูกค้าเราด้วยว่าเล่นอะไรแล้วทําให้ดี อย่างร้านผมก็ไม่ได้งกให้ไอเทมฟรีเอสเอฟ 30 ชุดทุกเดือนแค่นี้เขาก็ดีใจแล้วและมีเด็กบอกว่า ร้านนนี้ดีแจกของด้วยทั้งที่มันมีแจกกับสมาชิกอยู่แล้วแค่นั้นเองอย่าทําตามหมดทุกอย่างเลยครับเพราะว่ามันสิ้นเปลืองเก็บเงินไว้ดีกว่าครับ แก้ไขแบบไม่ต้องเสียเงินเยอะก็ได้ หากใครอยากซื้ออุปกรณ์ราคาถูกๆมือ1 แนะนําที่นี้ครับ www.advice.co.th ไปดูเอาน่ะครับ
สรุป...........
1.ต้องดูลูกค้าเราเล่นเกมส์อะไร
2.ดูคนกลุ่มใหญ่ว่าเกมส์ หรือ อินเตอร์เน็ต
3.ดูชุมชน
4.ดุพฤติกรรมของลูกค้า ว่า เลวไหม
5.อย่าสนิทกับลูกค้า
6.สนใจของแถมๆเหมส์ไอเทมใหม่ๆๆบ้างเขาชอบ
7.บางคนบอกว่าทําเครื่องยกใหม่อย่างดี ลูกค้าบอกว่าไม่แลคเลยว่ะสู้ร้านนั้นไม่ได้แลคดี โปรได้เคยได้ยินไหม
8.อย่าปรับปรุงอะไรเกินความจําเป็นดูตัวเราเองก่อนว่า ควรทําอะไรก่อน ที่จะเสียเงินซื้อของ