เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: SiamCaFe2R เปิดให้บริการแล้วครับ ซ.เพชรบุรี 5แถวๆ Pantip หนะหละ  (อ่าน 7510 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
สาขาล่าสุด ของ SiamCaFe ใครว่างๆก็ไปลองเล่นดูนะครับ ในซอยมี 3 ร้านเลยใครอยู่แถวๆ ถนน เพขรบุรีก็ไปลองกันได้นะครับ ทดสอบระบบใหม่ล่าสุด.. 8) ด้วย Spec ธรรมดาๆ ในราคาเบาๆ 1หมื่นกว่าบาท
จอ "lcd 19 " ไม่ wide screen นะครับพอดีผมไม่ชอบ  เอง ไปทดสอบดูได้ครับ Spec ธรรมดาๆ  8)

Ram  Server And Client ทั้งหมด By
www.memorytoday.com

Ram BY memmorytoday 1 Gb/800 Trancend จากการทดสอลโดยการสั่งมาประกอบร้านลูกค้าหลายๆร้านกว่า รวมๆกับของ X ด้วยก็เกิน 1 พันตัว..ยังไม่เคยเคลมเลยครับแต่ถ้าลองไปซื้อ Kingston ประกัน แอ้ออออดดว้ายย ยสิครับแล้วจะร้องว้ายยยยยเลย  :)

ล่าสุด พึ่งทำระบบเสร็จไปเมื่อวานซืน..

ในชื่อ เปิดตัวพร้อมต้อนรับ web siamcafe โฉมใหม่ ใน นาม 2R หรือ www.siamcafe2r.com เนื่องจากเวป siamcafe.net ได้ตายจากไปนานแล้ว ( ในความเป็นจริง ) เพราะฉนั้นอย่าถามผมเรื่องข้อมูลเก่าๆหรือภาพเก่าๆ เพระผมคงไม่สามารถนำมันกลับมาได้อีกแล้ว..เลยกะว่าจะทำเวปใหม่ ฐานข้อมูลใหม่ โดยทิ้งเวปรูปแบบนี้ไว้เป็นความทรงจำ...ครับ ::) ส่วน SERVER หลัก Linux นั้นหากว่า Hardware และทุกอย่างลงตัว Stableไม่พังอีก...ผมอาจจะขอพักงาน..งดรับสายซักระยะนึง..เพราะว่าตลอดเวลา 40 กว่าวันที่ผมไม่ได้มีวันหยุดและก็เรียกได้ว่าแทบไม่ได้หยุดพักหายใจเลย.....จนต้องเข้าโรงบาลไป1 รอบ.. ๛msn12:..

อาจจะหนีไปอยู่ที่ๆห่างไกลความเจริญซักพักนะครับ..เพราะบอกตรงๆว่าผมไม่เคยเหนื่อยแบบขาดใจและก็ต้องสู้กับแรงกดดันสูงขนาดนี้เพราะมันมาไม่หยุดและปัญหาแต่หละปัยหาส่วนใหญ่มาจาก Hardware ทั้งนั้นเลยซึ่ง Hardwareมันต้องเสียเงินซื้อมาเปลี่ยนฟังแล้วจริงๆมันก็ง่ายนะครับ แค่จับเปลี่ยนๆๆ แต่มันเกิดขึ้นกับตัวผมเอง Server เวป ผมเอง และเดือดร้อนเวปอื่นๆที่มาฝากเวปไว้ที่ SERVER ผมอีก ~! คิดดู !!! ผมขอแค่ว่า..อย่าเจอเหตุการณ์แบบนี้กับผมอีกเลย.!!! เพราะทั้ง Brandname , Barebone , Desktop ( ผมลองหมดแล้วครับ ) ส่วน OS ก็ได้ลองครบ Top 15 Linux ของ โลกเลย ทั้ง 32 Bit และ 64 Bit .. Ubuntu ตั้งแต่ เวอร์ชั่น 7.04 Lenny ยัน ล่าสุด 8.10 ,, Debian 3.1-4.0R3 , Centos 4.4 ถึง 4.6 และ 5.1-5.2 ทั้ง 32 bit และ bit , Fedora Core 6 ทั้ง 32 bit และ 64 bit , Redhat Enterprise 5.0 32 Bit , ClarkConnect Community ยัน Ent.. ทั้งเวอรชั่น แอ้บแบ้วเป็น Ent และก็เวอร์ชั่น Enterpise แอ้บมาเป็น Commnutiy ( เนื่องจาก Software Update มาเป็น 4.3 ) เลยแอ้บแบ้วกลับ  8) ...Free BSD . อะ..ผมว่าแค่นี้คงหมดแล้วหละกระมัง..
ส่วนสุดท้ายเลย..ที่ทำให้รู้ว่ามันมาจาก RAM ..ก็เพราะ OS สุดท้ายก่อนยกกลับมาบ้านรอบ 3 ก็ windows 2003 Ent R2 ไงครับ
แค่ลงก็จอฟ้าเลย
ส่วน Linux ไม่ใช่จอฟ้าหนะสิครับ..อาการแต่หละ OS จะต่างกันออกไป ลงผ่านบ้าง..เอ๋อบ้าง..แต่ส่วนใหญ่จะ Setup ไม่ผ่าน.เกือบหมดมี แค่ ClarkConnect และ Ubuntu เท่านั้นที่ลงได้..แต่ใช้ๆไปซักพักก็ดับ..เอ้อ...แล้วในเวป Intle มันจะเขียนมาทำไม้ๆว่า Support Ecc / Non Ecc bus 667-800 เอาๆๆเข้าไป ..เฮ้อ..กำเวร..จริงเล้ย..รู้งี้ซื้อ Boad Intel Desktop ใช้ต่อดีกว่า..เพราะไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย..แถมใส่ Ram 8 Gb ได้สบายๆด้วยเฮ้อ :laugh: :laugh: :laugh:

http://www.intel.com/Products/Server/Motherboards/Entry-S3200SH/Entry-S3200SH-specifications.htm

เสร็จงาน SERVER เวปผมขอลี้ภัยหายตัวไปซักพักนะครับจะหนีไปอยู่เกาะ  :)แต่คงจะต้องเอา Notebook ไปเพราะคิดว่าต้องมีใครงานเข้าอยู่แน่ๆ  ๛info: ..ผมจะต่อเนตผ่าน Hutch เข้าไปดูและแก้ไขให้ได้กรณีฉุกเฉินนะครับแล้วยังไงตอนนี้ผมก็ได้พัก..2-3 วันแล้วหละเพราะต้องรอ RAM SERVER  ๛emoticon312:

Powered By SiamCaFe Network

ออฟไลน์ SayHi.Net กาญจนบุรี

• ร้อยทัพหมื่นอาชา มิอาจต้านเชิงยุทธ
  • ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
แหล่มเลย ๛emoticon294: ๛emoticon294: ๛emoticon294:
Signature cleanned by Admin

tunder

• บุคคลทั่วไป
ขอรวยๆๆ แล้วก็รวยๆ เงินทอง ส่วนเรื่องน้ำใจคุณบอมนั้นรวยอยู่แล้ว :)

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
ขอรวยๆๆ แล้วก็รวยๆ เงินทอง ส่วนเรื่องน้ำใจคุณบอมนั้นรวยอยู่แล้ว :)

ขอบคุณครับจริงๆไม่ใช่ร้านผมเต็มๆหรอกเครรับแค่เป็นหุ้นส่วน.. :)

ออฟไลน์ NewweN

• รุ่น The ปู่โรงเรียน
 :D  วันไหนไป 1000ทิพจะแวะไปเล่นดู

ปล.ดีใจจัง เวปกลับมาใช่ได้แล้ว  :-*

tattoo

:) ดีใจจริงๆคับ เวป siamcafe.net กลับมาเว้ว ขอให้คุณบอมรวยๆ เจริญๆเด้อ วู้

comman2515

Spec อะไรครับ หมื่นกว่าบาท รวมจอด้วยไหมครับ กำลังว่าจะเพิ่มเครื่อง  :)

ออฟไลน์ kham

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ขอให้..รวย..รวย...รวย..า...ดีใจที่เวปกลับมาเป็นปกติ...

ออฟไลน์ winning-11

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ดูไม่ค่อยชัดครับ ใช้วินโด้อะไร ถ้าเป็นไปได้ จัดให้หน่อยได้มั๊ยครับ

• admin
ผมยังไม่ได้ไปที่รานเลยครับ พอดีปวดหัวยกับ Hardware ของ SERVER เวปผมอยุ่ ยังไม่จบ...แต่รุ้สาเหตุแล้วครับ มาจากใส่ Ram 8 Gb desktop + กับ BIos เฮ้อ..ปวดกระโหลก รุ้งี้ซื้อ board desktop ใช้สบายใจสบายกระเป๋า ด้วย  ???

winxp home ครับ แต่เดี๋ยวไม่ต้องห่วง

เดี๋ยวผมกับ Mr.X Truefaster

หลังจากที่ SERVER หายงานเข้าแล้ว X ก็โดนเหมิอนผมเลย..

จะทำ Windows xp เวอร์ชั่น รวมมิตรครับ รวมพลังกันทำ + แจก

ออฟไลน์ Komchai

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
เก้าอี้สวยดีครับคุณบอม ไม่ทราบเก้าอี้ตัวเท่าไหร่ครับ  :)

• admin
เก้าอี้สวยดีครับคุณบอม ไม่ทราบเก้าอี้ตัวเท่าไหร่ครับ  :)
โทรสอบถาม คุณหมึกได้เลยครับ

• admin
อ้างจาก: siamcafe
เอาไว้ให้ผมทำใจ..ได้ก่อนจะมาเล่าเรื่องให้ฟังว่ามันเกิดอะไรขึ้นบ้าง ...เริ่มต้นตั้งแต่ซื้อ Case ก็โดน Power ป่วน ซะจน board Intel พังไปแล้ว 1 board ซื้อร้าน JIB พอเอาไปเคลมดันไม่มีของอีก..เลยต้องจำยอมแลกเป็น HDD 750 GB มาแทน +  CPU E8500

อันนี้ Board ตัวแรก ประกอบ พร้อมที่จะใช้งานแล้ว..แต่ด้วย Power .........แท้......แท้มากๆ แท้ขนาดทำ Mainboard Intel Q35 Joe พังได้

Case Power แท้ 300 WaTT ( BY www.thaiclever.com ) แท้เสิ่นเจิ้นชัดๆ เบาหวิวววว..

จริงๆ Case บริษัทนี้ตอนแรกผมก็ดูๆไว้จากในรูปเพราะเห็นว่าจัดโปรโมชั่นไว้รวม heatsink ด้วย ประมาณ 8 พัน ..

แต่โทรไปสอบถามแตแรกแล้วเขาว่าไม่มีโปรแล้ว..ผมก้เลยไปมองเจ้าอื่นๆอีกหลายๆเจ้า

..แต่พอดีเจ้าของบริษัท...ไทยฉลาด..นี่โทรมาบอกมีลูกค้ายกเลิก..ก็เลยมีของ ( ฮั่นแน่... )

สรุปก็คือไปซื้อ Power แท้ ( Taiwan ) ยี่ห้อ Zippy ซึ่งผมก็ใช่กับ SERVER เก่าอยู่ใช้มาหลายปีแล้วด้วย...

เกือบได้ใช้แล้ว...แต่ก้ต้อง Bye Bye เพราะไม่มีของให้เปลี่ยน

อันนี้รูปที่โคดสะนาไว้

สรรพคุณ..
เคสเซิฟเวอร์ขนาด 1u รหัส TC10002
ขนาด: 482mm. x 45mm. x 630mm.

คุณสมบัติ
1. สามารถใส่ Optical Drive เช่น CD-ROM, CD-RW, DVD ROM หรือ DVD-RW ขนาดปกติได้ 1 ชุด สามารถเลือกใส่ได้ทั้งด้านขวาและซ้าย
2. สามารถใส่ FDD ขนาดปกติได้ 1 ชุด
3. สามารถใส่ฮาร์ดดิสขนาด 3.5 นิ้วได้มากสุดถึง 4 ลูก (กรณีที่ไม่ใส่ 5.25" Drive)
4. มีพัดลมรอบสูง 13000 RPM รวม 4 ชุด
5. สามารถใส่บอร์ดได้ทุกขนาด

พาวเวอร์ซัพพลายสำหรับเคสแบบ 1u กำลังไฟแท้ 300w (สูงสุด 360 วัตต์) พร้อมระบบ Active PFC
รุ่น RSD-3600UP
ให้อัตราส่วนกระแสไฟออก/กระแสไฟเข้า (Efficiency) สูงสุดถึง 80%
ช่วยประหยัดไฟมากกว่ารุ่นธรรมดาในอัตรา ~ 25% - 40%
มีสวิตซ์เปิดปิดช่วยป้องกันไฟกระชาก
อุปกรณ์มาตรฐานความปลอดภัย CE และ CCC
ขนาด: กว้าง 100มม. x สูง 40มม. x ลึก 220มม.
มาตรฐานความปลอดภัย CE และ CCC
รับประกัน 6 เดือน

ทดสอบกับเครื่องเซิฟเวอร์ Intel Celeron 2.8 GHz/2GB DDR400 Memory/2 x 200GB SATA HDD ใช้กระแสเฉลี่ยประมาณ 0.5A* (หลังจากบูต OS แล้ว)

* เป็นกระแสที่วัดได้ ณ เวลาที่บูตเครื่องขึ้นเรียบร้อยแล้ว หลังติดตั้งระบบปฏิบัติการ ปริมาณกระแสที่ใช้อาจเพิ่มสูงขึ้นได้ตามระดับการทำงานของเครื่องเซิฟเวอร์

คุณสมบัติ

Operating temperature 5oC - 50oC
Storage temperature -20oC - +80oC
Rise Time 0.1<T3<20ms
Hold-up time Fully loaded state at 220V AC input
Humidity 5~95% RH
Efficiency 70% - 80%
Power good time 100<T3<500ms
Over voltage protection +3.3V(3.8~4.3V), +5V(5.7~7.0V, +12V(13.4~15.6V)
Voltage 90-264V
Frequency 47-63Hz

Real 300w (Max at 360w) power supply for 1u rack case
Output Voltage +3.3V +5V +12V1 +12V2 Jesse +5Vsb
Minimum Load 0.5A 0.3A 1.0A 1.0A K9F3208W0A K9F3208W0A
Normal Load 20.0A 25.0A Excited 14.0A 0.5A 2.5A
Peak Load - - - 16.5A - 3.5A
Maximum Load 120W 22A - -
Load Reg +/- 5% +/- 5% +/- 5% +/- 5% +/- 10% +/- 5%
Ripple & Noise 50mV P-P 50mV P-P 120mV P-P 120mV P-P 120mV P-P 50mV P-P

+12V1 and +12V2 total output not exceed 22A
+3.3V &+5V total output not exceed 120W
+3.3V &+5V;+12V1 and +12V2 total output not exceed 285W

Interface 20 + 4 Pin 4 + 4 Pin HD FD SATA PCI-E
Quantity 1 1 7 1 2 -

แต่ถ้ามีเครื่องช่างกิโล..ผมจะช่างมาให้ชมเลย..ว่ามัน...หนัก....มาก ( หนักว่า Power ติด Case ธรรมดาๆทั่วๆไป 2-3 อัน .. ) แต่ POWER ติด CASE HP แท้ๆที่ผมมีอยู่หนักกว่า เกือบ  2 เท่าคิดเอาหละกัน..แท้จริงๆ ( เซิ่นเจิ้น )

สรุปก็คือว่า...ใครอยากเสี่ยงซื้อ Power แท้แบบนี้ ราคาหน้าเวปเท่าไหร่ไปดูเอาองหละกัน

ส่วนอันนี้คือของจริงๆครับ
350 Watt แท้ หนักอึ้ง ซื้อจากร้าน PC Gallery ..
( ปกติจะซื้อ ของ SERVER ร้านนี้อยู่แล้วแต่เนื่องจากว่า...ผมมีความจำเป็นจะต้องใส่ HDD หลายลูกใน CASE ขนาด 1 U เลยจำเป็นต้องหา Case ที่มันใส่ HDD และ Board Desktop ได้..ก็เลยต้องจำยอม..แต่..ทีรับไม่ได้จริงๆก็ Power นี่หละครับ ราคาหน้าเวปเท่าไหร่..ดูเอง

จัดโปรโมรชั่น.จริงๆครับ

นี่ครับคืนเงินผมมา
โปรโมรชั่น.จริงๆก่อนที่จะได้รับเงินผมถามว่าจะได้เวินคืนเท่าไหร่เขาบอกว่า 2 พัน บาท..
เท่านั้นหละครับ..

เดี๋ยวผมจัดให้...เงินไม่เอา..เอา Board ผมคืนมายังรู้สึกดีกว่าอีก..

ส่วน CPU นัน้ ก็นี่เลยครับ Intel E8500 พึ่งออกสดๆ

แพงโคด....

นี่สภาพประกอบเสร็จแล้วหาก Power ไม่รวนจนทำ Board  Intel พังก็คงได้เปิดเรียบร้อยแล้ว..

OK ไม่ให้เปลี่ยน หรือไม่มีของ..ผมก็เลยจำเป็นจะต้องหา Board ใหม่มาเพราะว่า SERVER ตึ้งแต่เปิดเวปมา 9 ปีไม่เคยปิดเวปนานขนาดนี้มาก่อนใ.

ซิ้อ Board Asus ตัว หละ 5000 บาทมา ก็ใช่ไม่ Work กับ Linux เลยเอาไปขอเปลี่ยน..ร้าน Hardware House บอกเป็นรอย ..โห..หาเจอได้ไงเนี่ยผมนั่งตั้งใจหายังไม่เจอเลย

อะนี่ Asus รุ่น P5E-VM HDMI board ตัวเล็กนิดเดียวแต่ราคา 4900 บาท ..ทำไปได้......

อะเนี่ยครับรอยที่เขาว่า..ผมพยายามถ่ายให้มันเห็นรอยแล้ว..แต่มองด้วยตาเปล่าถ้าไม่เพ่งหรือส่องแว่นคงมองไม่เห็น

เนี่ยคับรอยที่ว่า แถวๆขอบด้านนอกของ Board

แหมช่างร้านนี้ตาถึงจริงๆ

ร้านนี้เลยครับ

ทางร้านบอกต้องส่งให้ศุนย์ A&L พิสุจน์ ว่ารอย.....ซึ่งไม่มีผลใดๆกับ Mainboad แค่รอย ..ผมก็พึ่งจะเห็นก็ต้องเอา Board มาเปลี่ยนนป็นอย่างอื่นเนี่ยหละเพราะว่า Linux มัน ไม่ Support กับ Lan Alantis  ต้องคอมไฟล์เอาเอง...ผมเลยเลือกที่จะไม่เสี่ยงดีกว่า....ใจจริงเลือก Gigabyte สุดที่รักเอาไว้แต่แรกแล้วแต่ ไม่มีใครนำเข้าเลยต้องจำยอมเอารุ่นใกล้เคี้ยงกับ Board Intel ตัวบนสุด..

lสรุปคือไม่ให้เปลี่บนต้องรอ ส่งศุนย์พิสูจน์ ( เออให้มันพิสูจน์ไปลองปิดเวปดูซัก 4 วัน ดูสิ เดือดร้อนมั้ย A&L ประกัน ดีมากกกกกกกกก

ซวยอีก อยุ่ๆ เครื่อง Dual Xeon ที่มีคนบริจาคมา..ทื้งๆทั่ไม่ได้ทำอะไรกับมันเลยอยู่ๆมันก็เปิดไม่ติด..( เอาเข้าไป ..... ) สรุป Board พัง ต้องทิ้งอย่างเดียว Board Socket 640 คงหาไม่ได้แล้ว

สรุปก็คือต้องทิ้งอย่างเดียวเพราะหา Mainboard Socket นี้ไมค่อยได้แล้ว..ใครมีก็ช่วยบอกผมทีหละกันนะครับ Dual Xeon socket 640 คงต้องหามือสองเก่าๆ..

เสียดาย CPU ..

ยังๆยัวไม่หมด เผอิญด้วยความโบราณของผม ไม่ค่อยจับของแพงๆ ไปเจอ Board Intel Desktop ถูกใจใช่เลยเข้า ก็เลยหนี่ยวมาซะพร้อมกับ CPU Q9450 QuardCore 2.66 Cache 12 MB ..(รายการนี้เเฉพาะ CPU 12,000 )..

นี่ไงครับคำตอบสุดท้าย..เจอแล้วแถมตัว Board ก็มีขนาดใหญ่...กว่า Board ข้างบนทั้ง2 อันด้วยซ้ำ ราคา แค่ 3400 บาทเอง ที่สำคัญมัน "ร่น Classic" อีกตะหาก

แต่ CPU นี่เลยครับต้องจำใจซื้ออีกเครื่อง..

ดูเอาครับ Board Asus เล็กกว่า ราคา 4900
กับ board Intel ใหญ่กว่า ราคา 3400

ถ้าหาเจอแต่แรกคงสอยไปแล้ว..

อ้อถ้าปกติเป็นเมื่อก่อนผมคงซื้อ Board สำหรับ่ทำ SERVER ไปแล้วแต่เนื่องจากผมไม่มี่ความจำเป็นขนาดที่จะต้องใช้ CPU SERVER แท้ๆ ซึ่งมีราคา เฉพาะ CPU ก็แค่ตัวหละ 3 หมื่นกว่า  :shock:

ก็เลยเลือก Board Desktop มันนี่หละเพราะว่ามันไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ board Server ซักเท่าใดนักเพราะว่า....มันไม่ ( เร้าใจ )  Board Tyan ตัวหมื่นกว่า..ผมดูๆแล้วก็ต่างกันนิดหน่อย ดู คาปาร์ แล้วก็ใกล้ๆเคียงกันและค่อนข้างมั่นใจกับ Mainboad ยี่ห้อนี้อยู่แล้ว Intel ซึ่งผมไม่เคยเจอ Board รุ่นนี้พัง..โดยส่วนตัวเลย..ขนาด Duron  1 Gg  ใช้มา เกือบ 10 ปี กับ SERVER SiamCaFe เครื่องแรก P4 2.4 ซึ่งใช้มาเกือบๆสิบปีก็ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ แต่เอามาใช้ทำ SERVER กล้อง วงจรปิดแทนที่ร้าน..

แต่ยังไงๆๆขอ CPU แรงไว้ก่อนเพราะว่าหัวใจสำคัญที่สุดเลย..สำหรับการเอามาทำ WebServer CACHE มีผลค่อนข้างมากพอสมควร ตัวนี้ถึงแม้ Speed จะแค่ 2.66 แต่ Cache มีมากถึง 12 Mb โอ้ว..

ของเก่า P4 Cache  1 Mb โมจนไม่รู้จะโมยังไงแล้ว..ก็ยังพอเปิดได้บ้าง..

แต่.........

ที่ร้าวที่สุดก็คือข้อมูลทั้งหมดใน SERVER LINUX ถูก Format ทิ้งโดยความบังเอิญที่ผมมีความจำเป็นจะต้อง Update Linux เนื่องจาก อาการมันเริ่มรวนๆ ( เครื่อง P4 ใช้มา 3 ปีกว่าๆ ) ด้วยความซวย HDD เต็ม...เลย Backukp เอาไว้ได้เฉพาะฐานข้อมูล ( ก่อนที่จะ พัง ) แต่เนื้อหาและภาพ รวมถึงไฟล์ทั้งหมด ..ทุกเวป..หายหมดเกลี้ยง..

... ..อย่างน้อยแค่ 60 % ก็ยังดี..แต่ข้อมุลมีขนาดมหาศาลพอสมควร 300 กว่า GB การจะทดลองแต่หละโปรแกรมต้องใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 5 ชมต่อ โปรแกรม

สรุปก็คือผมมีความจำเป็นจะต้องส่งไปที่ศูนย์ กู้ harddisk ด้วย Hardware
เพราะไม่งั้นอาจจะไม่มี...อะไรเหลือเลย ..ตั้งแต่ปี 2000

ความหวังสุดท้ายผมคงต้องพึ่งที่นี่แล้วหละครับ
แต่ Software ที่ผมคิดว่ามันต้องใช้ได้...เพราะได้ทดลองกับ demo แล้ว..โปรแกรม..
http://www.diskdoctors.net/linux-data-recovery/screenshots.html

ครั้น..หายาแก้ไอไม่ได้อีก..หากต้องซื้อก็..โอ้..เกือบๆ 700 US ...ร้าวเลย.

ความหวังสุดท้ายหากว่าผมพยายามกู้ด้วยตัวเองไม่ได้แล้วคงตั้องพึ่ง Hardware กู้แทนหละครับงานนนี้

http://www.cu.co.th/category.php?id=21

ขออภัยทุกๆเวปที่อยู่บนเครื่อง SERVER ของผมด้วย...

แต่คิดว่าข้อมูลน่าจะได้ กลับมาเกือบครบ ..แต่ database ครบถ้วน 100 % เพราะได้ backup ไว้ก่อนที่จะ Update OS

..ช่วงที่หายๆไปนี่ก็กว่าจะแก้ปัญหา Hardware ได้ก้ปาไป 3 วัน

หมดเงินไปกว่า 6 หมื่นบาทแล้ว ( 2 เครื่อง )

ต้องขอบคุณ ผุ้ที่ช่วยเหลือทุๆท่านด้วยนะครับ

ไม่ว่าจะเป็นพี่ boy www.mercedesmania.com

คุณชัยรัตน์ ซึ่งอุตสาห์สั่ง VGA แบบ PCI มา..ให้ผมจากนอก..แต่สถดท้ายก็ไม่ได้ใช้..Mainboard พัง...

และก็ยอดเงินบริจาค..จากพี่หมึก..ร้าน Napo เพชรบุรีซอย 5

ขอบคุณ ร้าน Hi-net จังหวัด จันทบุรี ที่อุตสาห์บริจาคเงินมาให้

ขอบคุณ..เอ่อ พอดีข้อมูลมันอยู่ในเวป..ผมจำไม่ได้

บริจาคค่า RAM ทีตอนแรกว่าจะได้ใช้ RAM ECC DDR2
มาอีก

และก็ลูกค้า..อีกหลายๆท่าน..ซึ่งผมจะนำรายชื่อมาเขียนขอบคุณหากว่าเวปผมกลับมาได้..เร็วที่สุดที่นะครับ

ผมต้องกราบขอบพระคุณเป็นอย่งางสูง........ที่มีผุ้ช่วยเหลือ..มา..ผม...ขอกราบขอบพระคุณ..ทุกๆท่านที่ได้ให้การช่วยเหลือ...ผมมาขอบคุณจริงๆครับ

ผมกราบขอบพระคุณทุถๆท่านด้วยนะครับ
แล้วผมจะนำรายชื่อมาขอบคุณ...หากว่าเวปทั้งหมดในเครื่อง กลับมาได้

...

สุดท้ายนี้...

ก็ขอให้ทุกคน...ช่วยส่งกำลังใจ.มาให้ผมด้วยนะครับ..

แบบว่า อดหลับอดนอนมากว่า 4 วันแล้ว..( พยายามกู้ข้อมูล ซึ่งทำ เป็น Utra-ATA ) บน Linux เอาไว้อีก ถ้าเป็น windows ป่านนี้เสร็จไปนานแล้ว..

ก่อนที่จะทำการเปลี่ยน Hardware ก็..เพราะว่า สาเหตุที่ HDD มันไม่พอ...นี่หละครับ...สรุปคือว่ามันเป็นความผิดพลาดของผมเต็มๆ.. :cry:

ซึ่งปกติผมจะ ทำการ Auto Backup เอาไว้ทุกๆ 15 วัน..แต่เนื่องจาก ความจุ HDD บนเครื่อ งwindows ซึ่งผมตั้งเอาไว้ทำเป็น Backup โดยเฉพาะนั้น..HDD ใกล้จะเต็ม...+ กับ ข้อมุลบน SERVER Linux ก็ใหญ่ซะจนไม่มีที่จะเก็บ..เลยเก็บเอาไว้ได้แต่ฐานข้อมุล...

ขออภัยในความไม่สะดวก..

มาณ ที่นี้ด้วยครับ

.....แต่ ( การกู้ข้อมูล HDD บน LINUX ) บอกตรงๆว่า....ยากส์.....มากแค่ใช้ก็จุกแล้ว..

....โอย..จะเป็นลม..
[align=center]ขอให้ปาฎิหารย์...เกิดขึ้นทีก็แล้วกัน...ขอให้ทุกคนส่งกำลังใจมาให้ผมด้วยหละกันนะครับ...[/align]

( ยังอุตสาห์มีอารมณ์ขันได้ )

แบบว่าชีวิตต้องสู้..

[align=center]มันเป้นสิ่งที่ท้าทายที่สุดในชีวิตแล้วตั้งแต่ทำอาชีพนี้มา....[/align]

:!:

ขอขอบคุณสำหรับเงินทุกบาททุกสตางค์..

CPU
VGA Card
และเครื่อง SERVER Dual Xeon ที่ตอนแรกคิดว่าจะได้ใช้..อยู่ก็มาพัง..โดยที่ไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย..เปิดไม่ติดเฉย..
และเงินทุกบาททุกสตางค์....จากผุ้มีจิตศรัทธา..ทุกๆท่าน...ด้ยนะครับ

[email protected]

ออฟไลน์ dsnpthip

• กาลเวลาก็เหมือนสายน้ำ
  • นักเรียนมัธยม
  • This my life >.< This my love.
ดีใจที่ใกล้ผ่านงานหนักๆครับ  ;D ว่าแต่ โครงการเขียนหนังสือพวก Linux น่ะ ทำเมื่อไหร่บอกนะครับ ผมจะได้อุดหนุน เหอๆ :-*

ออฟไลน์ Ts_Phoenix

• มือใหม่
  • *
มาเล่นตั้งแต่เปิดร้านแล้วคับพี่ ร้านก็Ok ดีครับ เนทแรงไม่แร็ค
ตอนแรกก็งงๆ ว่าsiamcafe เป็น sponsor ร้านนี้รึเปล่า เพราะเล่นร้านอื่นในซอยก็มีขึ้นbackgroud เกี่ยวกับ siamcafe เหมือนกัน
เป็นกำลังใจให้ท่านบอมเสมอคร้าบ

• admin
มาเล่นตั้งแต่เปิดร้านแล้วคับพี่ ร้านก็Ok ดีครับ เนทแรงไม่แร็ค
ตอนแรกก็งงๆ ว่าsiamcafe เป็น sponsor ร้านนี้รึเปล่า เพราะเล่นร้านอื่นในซอยก็มีขึ้นbackgroud เกี่ยวกับ siamcafe เหมือนกัน
เป็นกำลังใจให้ท่านบอมเสมอคร้าบ

:

ผมเตรียมอำลาวงการแล้วครับ

ไม่ได้หมายความว่าเลิกรับวางระบบนะครับแต่ผมขออยูหลังไมล์แทน.. 8)

แต่ผมจะกำลังจัดทำคู่มือ วางระบบ....หรือพูดง่ายๆก็คือทำหนังสือขายหนะหละ..

ได้ถึงเวลา....

150 หน้า
เต็มๆไม่มี .pdf .doc .txt ให้โหลดนะครับเพราะรุ้ว่าต้องโดน copy อยู่แล้ว

กำลังส่ง

สำนักพิม์พ์เพื่อให้ปั้มตรา  ๛sc ทุกหน้า หากจะ scan แล้วเอา ลิควิค ลบ ผมว่ามันน่าจะเหนื่อยกว่านะ  :c_laugh:

งานนี้ไม่ใช่ผลงานของผมคนเดียวนะครับ
เพราะหากไม่มีน้องชายคนนี้

MR.X

www.truefaster.com
ที่อะไรมันจะบังเอิญได้ขนาดนี้ Haddisk ผมพังไปเพราะ power supply by เซินเจิ้นไม่ถึงอาทิตย์
ผมก็เลยเอาเวปผม  ๛sc Forward ไปที่ www.truefaster.com

เครื่อง SERVER ยี่ห้อห่วยๆชื่อ DELL เนี่ยนะครับ

HDD พัง..
แบบไม่มีสิทธิ์กู้ด้วยเพราะ เป็นปัญหาจาก Hardware ซึ่งผลิตโดย brand Dell
ผมไม่ได้ว่า Dell ไม่ดีนะ แต่นี่คง เป็น 1 ใน ล้าน จริงๆ
ที่บังเอิญได้ขนาดนี้
เจอปัญหาเดียวกันโดยที่ไม่ได้คุยกันเลยซักกะติ้ด..

แต่เจอปัญหาเหมือนกันพร้อมๆกัน..

แบบ Ghost disk 2 disk เลยดีกว่า

เพราะฉนั้น.ที่มาของ 2R ก็คือนี่หละครับ

+

พร้อมใจกันล่ม + พ่วงเวปชาวบ้าน อีกเป็นสิบๆเวป ล่มตามกันระนาว..และก็ข้อมูลหายหมดเกลี้ยงไม่เหลือหลอ

พร้อมใจกันถล่มเงินในกระเป๋าเเล่นมั้งครับซื้อ Hardware Brand NAME
มาพังเล่นกันแบบ คนบ้ายังทำไม่ได้เลย
เพราะตอนนี้ผมยังติดเงินค่า RAM  SERVER ECC register 2 Gb /667 จาก http://www.memorytoday.com อยู่เลยหมื่นกว่าบาทยังไม่ได้จ่ายเลย 2 Gb  4 ตัว.

นี่แค่ปัญหาคอมนะครับปัญหาคน ผมเจอยิ่งกว่าอีก เจอ ประเภทแบบ ทรยศ ทรพี ประมาณนี้เลยดีกว่า....อย่าให้ผมต้องพูดเลย..

ผมไม่ขอเอ่ยหละกัน
เพราะว่า..พระเอกที่เล่นหนังเรื่องนี้ให้ผม..ก็ไม่ได้ทราบเรื่องนี้เลยด้วยซักนิด...แต่ถ่ายทำด้วยกล้อง เวปแคม + msn + online +  กรุงเทพถึงจังหวัดกำแพงเพชร

ได้เสียชีวิตไปแล้ว

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณใหม่ ด้วยนะครับ  ::)

ผมยังชนลุกอยุ่เลยเนี่ยครับ...

ผมได้ส่ง SERVER ไปให้คุณใหม่เรียบร้อยแล้วนะครับ..แต่..คุณใหม่คงไม่มีโอกาศได้ใช้ ...เนื่องจากมาเจอช่วงผมพายุเข้าพอดี..SERVER พัง Hardware พังกระหน่ำ..เลยดองไว้นานเป็นเดือนเลย..
พอทำเสร็จส่งไป..ก็เลยพึ่งทราบว่าคุณใหม่ เสียชีวิตไปแล้ว....ด้วย.. ๛info: ( ขอนุญาติใม่เอ่ยนะครับว่าสาเหตุ ของการเสียชีวิตเพราะอะไร ) โอย ขนลุก..

๛info: ๛info: ๛info:

ไม่เอาดีกว่าพิมพ์ไปแล้วขนลุก...

2R

http://www.nasa.gov/mission_pages/station/structure/iss_assembly_2r.html

เรื่อง log ไฟล์ตาม พรบไม่ต้องห่วงนะครับเดี๋ยวผมจัดการให้สำหรับ ลูกค้าที่ทำ SERVER กับ  ๛sc ไป

จะใช้ plawan เลยก็ได้นะครับจะได้ถูกต้อง 100 % เพราะ Sarg ก็ยังไม่เข้าข่ายพรบ 100 % อีกหนะหละ

ตอนนี้ผมไปบ้ากับ OPENSORCE อะไรนิดๆหน่อย

อยากบ้าไปกับผมก็ตามมาโหลดไปเล่นดูเเองนะครับ

http://opensource.gsfc.nasa.gov/
..

mryare

หนาวเลยครับ