เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ pfSenหe บ้างเข้ามาแชร์ความรู้หน่อย  (อ่าน 5923 ครั้ง)

sarawut.su

• บุคคลทั่วไป
แบบว่าเพิ่งใช้เป็นเร้าเตอร์ที่ร้าน ยังคอนฟิกได้ยังไม่เนียน เลยอยากทราบว่ามีใครพอจะปรึกษาได้บ้าง :dizzy:

ModernSys

Re: มีใครใช้ pfSenหe บ้างเข้ามาแชร์ความรู้หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 06:03:30 pm »
แล้วมีปัญหาตรงใหนเหรอคับ  :umm:

jojo888

Re: มีใครใช้ pfSenหe บ้างเข้ามาแชร์ความรู้หน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:26:22 am »
ผมก็กำลังจะลงเหมือนกันครับ แต่อยากรู้ว่า pfsense มี squid.conf เหมือนกับ ip-cop ไหมครับ แล้วถ้ามี เราใช้ ด้วยกันได้ไหมครับ

nepweb

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 08:26:19 am »
ผมก็กำลังจะลงเหมือนกันครับ แต่อยากรู้ว่า pfsense มี squid.conf เหมือนกับ ip-cop ไหมครับ แล้วถ้ามี เราใช้ ด้วยกันได้ไหมครับ

pfsense พอลงแล้วจะมีส่วนสำหรับ config ให้เลยครับ ไม่ต้องแก้ไฟล์ squid.conf เองครับ ส่วนถ้าต้องการจะแก้ไขเองก็สามารถดาวโหลดได้ในหน้าของ command line เมนูขวาสุดครับถ้าจำไม่ผิด ดาวโหลดมาแล้วแก้ไขเสร็จก็อัพขึ้นใหม่อีกครั้งได้

rootkit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 09:19:13 am »

ต้องทำการ install เพิ่มครับ ถ้าจำไม่ผิดไปที่ option มั้งครับ แต่สามารถใช้ squid ได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ JuniorX_ray

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ความรู้ไม่มีวันที่สิ้นสุด ....
    • -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 11:06:47 am »
ไปที่ system >> Package >> Squid
แล้วก็ทำการ update นะคับ

:vvv: :vvv: สอบถามเพิ่มเติมได้นะคับ
Signature cleanned by Admin

jojo888

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 04:30:05 pm »
เด๋วจะลอง
ดูน่ะครับ

rketsawas

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 07:19:33 am »
pfsense จะให้คุณ load package เข้าไปเพิ่มนะครับ ส่วนการ config เมื่อติดตั้งเสร็จ จะเข้าไป config ได้ที่เมนู service/proxy จะเป็น GUI นะครับใช้ง่ายแต่ ก็มีข้อจำกัดเหมือนกัน ไม่กินรีซอร์ทเท่า CC แต่ถ้ากรณีของ log ก็แค่ ติดตั้ง lightsquid เพิ่ม ก็จะใช้ได้เลย (มีคอนฟิกนิดหน่อย) ส่วนค่าคอนฟิกของ pfsense จะเก็บเป็นไฟล์ .xml จะแก้ไขต้องเข้าผ่าน putty แล้วเข้าเป็น root แก้ไข permission แล้วถึงจะแก้ไขไฟล์ได้ ด้วย VI (ไม่มี nano ให้ใช้)

3fc1b8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 10:49:39 am »
...
...................ขอบคุณนะ.....................................................................
............ขอบคุณนะ...ขอบคุณนะ............................................................
........ขอบคุณนะ.........ขอบคุณนะ..........................................................
.....ขอบคุณนะ...............ขอบคุณนะ...........................ขอบคุณนะ...............
...ขอบคุณนะ....................ขอบคุณนะ..............ขอบคุณนะ......ขอบคุณนะ......
..ขอบคุณนะ......................ขอบคุณนะ........ขอบคุณนะ............ขอบคุณนะ.....
.ขอบคุณนะ........................ขอบคุณนะ.....ขอบคุณนะ.............ขอบคุณนะ......
ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ...ขอบคุณนะ...........ขอบคุณนะ..........
.ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ....................ขอบคุณะ..................
..ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ..................ขอบคุณนะ.................
...ขอบคุณนะ...............................................ขอบคุณนะ.........................
…...ขอบคุณนะ.............................................ขอบคุณนะ.........................
.........ขอบคุณนะ...................................ขอบคุณนะ...............................
............ขอบคุณนะ...........................ขอบคุณนะ....................................
................ขอบคุณนะ....................ขอบคุณนะ.......................................
..................ขอบคุณนะ.............ขอบคุณนะ............................................
......................ขอบคุณนะ.........ขอบคุณนะ............................................
.......................ขอบคุณนะ…...ขอบคุณนะ...............................................
................................ขอบคุณนะ........................................................
...ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ที่มีให้แก่กัน