บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ความผิดทางอาญาตาม พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ ที่ทุกคนควรทราบ (ด้วย ภาษาชาวบ้าน)  (อ่าน 27358 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
ความผิดทางอาญาตาม พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ ที่ทุกคนควรทราบ (ด้วย ภาษาชาวบ้าน)
มีผลบังคับใช้ไปแล้วตั้งแต่วันที่ 18 ก.ค. 50
เฉพาะในส่วนการให้เก็บlog fileสำหรับร้านเน็ตมีผล 22 สิงหาคม 2551

เรามาทำความเข้าใจแบบภาษาชาวบ้านๆ กันซะหน่อยไหม ว่าทำอย่างไรถึงจะไม่เสี่ยงเข้าไปนอนในมุ้งสายบัวกัน
ความผิดทางอาญาตาม พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ ที่ทุกคนควรทราบ

1.เจ้าของไม่ให้เข้าระบบคอมพิวเตอร์ของเขา แล้วเราแอบเข้าไปซะงั้น …
      เจอคุก 6 เดือน หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
   2.แอบไปรู้วิธีการเข้าระบบคอมพิวเตอร์ของชาวบ้าน แล้วเที่ยวไปประกาศให้คนอื่นรู้ …
      เจอคุกไม่เกิน 1 ปี หรือปรับไม่เกิน 20,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
   3.ข้อมูลของเขา เขาเก็บไว้ในระบบคอมพิวเตอร์ดีๆ แล้วแอบไปล้วงข้อมูลของเขาออกมา …
      เจอคุกไม่เกิน 2 ปี หรือปรับไม่เกิน 40,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
   4.เขาส่งข้อมูลหากันผ่านเครือข่ายคอมพิวเตอร์แบบส่วนตั๊วส่วนตัว แล้วเราทะลึ่งไปดักจับข้อมูลของเขา …
      เจอคุกไม่เกิน 3 ปี หรือปรับไม่เกิน 60,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
   5.ข้อมูลของเขาอยู่ในระบบคอมพิวเตอร์ของเขา เราดันมือบอนไปโม (modify หรือปรับแก้) มันซะงั้น …
      เจอคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน100,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
   6.ระบบคอมพิวเตอร์ของชาวบ้านทำงานอยู่ดีๆ เราดันยิง packet หรือ message หรือ virus หรือ trojan หรือ worm หรืออะไรก็ตามเข้าไปก่อกวนจนระบบเขาเดี้ยง …
      เจอคุกไม่เกิน 5 ปีหรือปรับไม่เกิน
      100,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
   7.เขาไม่ได้อยากได้ข้อมูลหรืออีเมลล์จากเราเล้ย เราก็ทำตัวเซ้าซี้ส่งให้เขาซ้ำๆ อยู่นั่นแหล่ะ จนทำให้เขาเบื่อหน่ายรำคาญ …
      เจอปรับไม่เกิน100,000บาท
   8.ถ้าเราทำผิดข้อ 5. กับ ข้อ 6. แล้ว...
       - ทำให้เราๆ ท่านๆ บุคคลทั่วไปเกิดความเสียหาย ...
      จำคุกไม่เกิน 10 ปี และปรับไม่เกิน 200,000บาท
       - ก่อความเสียหายต่อความั่นคงของประเทศ เศษรฐกิจ และสังคม  ....
      จำคุกตั้งแต่ 3 - 5 ปี และปรับตั้งแต่ 60,000บาท ถึง 300,000บาท และถ้าทำให้ใครตายก็จะปรับโทษเป็น ... จำคุกตั้งแต่ 10ปีถึง 20ปี
   9.ถ้าเราสร้างซอฟต์แวร์เพื่อช่วยให้ใครๆทำเรื่องแย่ๆในข้อข้างบนได้ …
      เจอคุกไม่เกินปีนึง หรือปรับไม่เกิน 20,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
  10.โป๊,โกหก, ปลอมแปลง,กระทบความมั่นคง,ก่อการร้าย, และส่งต่อข้อมูลทั้งๆที่รู้ว่าผิดตามที่กล่าวมาข้างต้น  …
      เจอคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 100,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
  11.ใครเป็นเจ้าของเว็บ แล้วสนับสนุน/ยอมให้เกิดข้อ 10. โดนเหมือนกัน …
      เจอคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 100,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ เท่ากับคนที่ทำเลย
  12.ใครอยากเป็นศิลปินข้างถนน ที่ชอบเอารูปชาวบ้านมาตัดต่อแล้วเอาไปโชว์ผลงานบนระบบคอมพิวเตอร์ให้ใครต่อ ใครดู เตรียมใจไว้เลยมีสิทธิ์โดน…
      เจอคุกไม่เกิน 3 ปี หรือปรับไม่เกิน 60,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
  13.เราทำผิดที่เว็บไซต์ซึ่งอยู่เมืองนอก แต่ถ้าเราเป็นคนไทย อย่าคิดว่ารอด โดนแหงๆ
  14.ฝรั่งทำผิดกับเรา แล้วอยู่เมืองนอกอีกต่างหาก เราเป็นคนไทย ก็เรียกร้องเอาผิดได้เหมือนกัน

ดาวน์โหลด ฉบับจริงได้ที่
http://u3.upload.sanook.com/A0/cc074c5d854871f0c2addb9d5c6f47d5

ที่มา
http://webboard.game.sanook.com/forum/?topic=2394792
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
จะคัดลอกนำไปส่งให้เพื่อน ๆทราบทาง email ก็ได้นะครับ
 :mad:
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

aob888

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ sittanong

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
Signature cleanned by Admin

popopopo

madmin

??? โห รับทราบครับ

ออฟไลน์ wantnaja

• **
ใจมากครับแต่มันยังอ่านแล้วขัด ๆ ยังไงไม่รู้ครับ ขอบคุณมากครับ

0866718705

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ สำหรับข้อมูลดี ๆ เช่นนี้...

ไม่เห็นเวปอื่นเค้าทำให้อ่านกันบ้างเลยเนอะ

ออฟไลน์ JuniorX_ray

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ความรู้ไม่มีวันที่สิ้นสุด ....
    • -
 :nvm: :nvm: :nvm:
ผู้เสียหายทาง internet ก็ผ้องได้ด้วยนะคับ @_@ หมิ่นประมาทพวกนี้นะคับ
การไปคอมเม้มก็อยู่จะแล้วแต่ แต่ถ้าไปด่าใครไม่เข้าหูใครละก็เป็นเรื่อง
ร่วมถึงข่าวด้วยนะคับ ^^
 :smoke:
อีกหน่อยคงจะไม่ได้ยินคำด่า เอิ๊กๆ

skynet

ขอบคุณนะคับ  :pray: :clap:

Hotmilk

ขอบคุณมากครับเยี่ยมไปเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย :punch: :punch:

BoyHareluya

:mad: แจ่มชัด เข้าใจง่ายดี

kozovo

ข้อความดีเข้าใจง่าย :mad:
ขอบคุณครับ  แจ่มมาก :-*

palmpear

สุดยอดมากครับ :pray:

KonGanG

:aha: ขอบยืมไปประชาสัมพันธ์ ที่ทำงานหน่อยหนะครับ ขอบคุณมากๆๆๆครับ

singseesuk

:vvv:แหล่มเลยครับ

Chipset

ภาษาชาวบ้านจริงๆครับ ไม่ต้องเอาไปตีความเองเลย :aha:

ออฟไลน์ nirunsit

• นักเรียนประถม
ขอบคุณครับ :shout:

night_man108

:mad:  ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ ♥Monkey Pimp♥

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
    • HI5 ÊèǹµÑÇ

tam.

รับทราบเจ้าค่ะ :mad:

ออฟไลน์ McMoore4110

• นักเรียนมัธยม
จะกลับบ้านไปปลูกเผือกปลูกมันกินแหละ......ว่าจะขุดรูอยู่ด้วย  :bah:

zazer004

ทำไรก็ไม่ได้ผิดไปหมดเลย   :giveup:

ออฟไลน์ tunmilk

:aha: เยี่ยมเลยครับท่าน

ออฟไลน์ manuel

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
ขอบคุณครับ ได้จัดส่งไปไห้เพื่อนๆเรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ amarin075

• **

keatkeaw

:hehe: :laugh: คงจะโดนกันเยอะหล่ะอีแบบนี้

ออฟไลน์ ligerzero

• **
 :mad: เยี่ยมครับอ่านเข้าใจง่ายสุดๆ  พูดตามตรงตั้งแต่อ่านมาอันนี้แหละผมเข้าใจสุด  >:(

ubonchaila

ขอขอบคุณครับ :vvv:

gun66

ขอบคุณนะครับที่แจ้งข่าว :mad:

lower25

Canpuy

Virgin

:umm:เจ๋งไปเลยครับ  :mad:
แจ่มมากมาย :erm:

icl

:mad: ต้องอย่างนี้ซิ

maktakob

สุดยอดมากครับ

tchen

ออฟไลน์ nomnam

• **
เจ้าของร้านต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ zero25

• นักเรียนมัธยม
 :mad: ขอบคนหลายเด้อคับ  :bbye:

ENJIZEN

นึกว่าจะจับง่ายๆเหรอ

thi

ขอบคุณครับที่แจ้งเตือน

tagekk

tidlom2007

:-*ขอบคุณมากนะจ๊ะ... :kiki:

samaz

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะ printe ไปแปะไว้ที่ทำงาน  แต่ยังสงสัยในข้อ 7  ถ้าเกิดเราๆท่านๆที่ใช้เน็ตกันรวมตัวกันไปแจ้งความ ทางกระทรวงหรือคนที่รับผิดชอบด้านนี้ จะมีปัญญาจัดการเรื่องนี้ จริงหรือ  เพราะวันๆ สแปมเมล์รวมๆกันทั้งวัน+ของแต่ละคนอีก ไม่รู้จำนวนเท่าไร ถามจริงมีปัญญาแก้ไขได้จริงเหรอ  แค่เรื่องหน้าเวบไอซีทีโดนแฮกยังทำอะไรไม่ได้เลย  หน้าบ้านตัวเองแท้ๆยังดูแลไม่ได้  แล้วจะมาดูแลคนอื่น  :ieie: :ieie: :ieie: :punch: :punch:

dizuke

อย่างนี้ต้องบอกต่อๆ :shout:

ออฟไลน์ tatinthi

:-*-ขอบคุณหลายเด้อ
 :clap:

viboonsak

ผมว่าประเทศไทย กลับไปอยู่ในถ้ำกันดีไหมครับ  :smoke:

Hangman181

โหดจริงๆๆคับพี่น้อง :punch: :punch:

mitnaja

9pon

รับทราบ

ขอบคุณครับผม

:clap:

hotaru

ออฟไลน์ 46070580

• **
เข้าใจง่ายอ่านรู้เรื่อง ขอบคุณครับผม :vvv: :kiki:

lex

sun2549

:laugh:เยี่ยมมาก

kkthai236

Screet123456

ดีจังเลยคราบ เยี่ยม ๆ

• รุ่นTHE
    • mrkai999

ออฟไลน์ pridtenpe

• มือใหม่
  • *
    • sbobet
Thanks very much for your great knowledge.

ออฟไลน์ pridbaby

• มือใหม่
  • *
    • sbobet
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ มากเลยครับ

ออฟไลน์ pridkhem

• มือใหม่
  • *
    • sbobet
ขอบคุณมากครับ  จัดเต็มกันไปเลยทีเดียว

ออฟไลน์ iamfacebookmanyo

• มือใหม่
  • *
    • SEO