เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์การวางระบบคอมฯ 20 เครื่อง ในร้านผมทีครับ  (อ่าน 5672 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจ้าของร้านทีโอเน็ต

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
  • ลูกค้าคือผู้มีพระคุณ
เนื่องจากโครงสร้างภายในร้านจำกัดสืบเนื่องจากเจ้าของตึกสร้างห้องน้ำไว้ภายในร้าน ผมจึงได้ย้ายห้องน้ำออกและขยายให้ยาวขึ้นกว่าเดิม
จึงต้องใช้การแยกเน็ตออกเป็น 2 ฝั่งและแยก Switch ออกเป็น 2 ชุดด้วยกัน เพราะเป็นคำแนะนำของช่างเทคนิคฯแถวบ้านครับ
ไม่แน่ใจว่าความเร็วจะได้ความเร็วเฉลี่ยเท่ากันหรือปล่าวนะครับ รบกวนช่วยวิจารณ์หน่อยนะครับ
ที่ไม่แบ่งฟากไม่เท่ากันเพราะโครงสร้างด้านที่มี 8 เครื่อง มีห้องน้ำมาขวางเลยไปไม่ถึงฝั่งละ 10 เครื่อง
อีกฝั่งจึงต้องมี 11 เครื่อง เครื่องที่ 20 ต้องวางแบบนี้เพราะมีบันไดขึ้นชั้น 2 มา วางสนุ๊กซ์ไว้ครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ SayHi.Net กาญจนบุรี

• ร้อยทัพหมื่นอาชา มิอาจต้านเชิงยุทธ

คล้ายๆร้านของ นก หรือเปล่าคะ ฟั่งสีส้ม 7 เครื่อง ฟั่งสีฟ้า 12 เครื่อง น่าจะคล้ายๆกัน แต่ นก ว่ามีห้องน้ำดีนะคะ ลูกค้าเดินเข้าออกสะดวกด้วย    :-*

ออฟไลน์ samanaha

• นักเรียนประถม
 :dang: หมายถึงแยกเนตคนล่ะเส้นหรอครับ 1เส้นใช้ 10เครื่อง
หรอครับ เวลาเข้าเวปเกมส์มันก็แลคน่ะคัรบ ^^ ยิ้ง HI5 ด้วยแล้ว กินเอามากๆเลย ไม่ลองทำเซิพแยกเนตแยกเกมส์หมายถึงไมได้มาแยกฝั่งแบบนี้น่ะคัรบ คือเวลาเข้าเนตมันจะไปใช้อินเตอร์เนตเส้นของเนตเอง เวลาเล่นเกมส์ก็ใช้เส้นที่สำหรับเล่นเกมส์ครับ เวลาโหลดแพทก็ใช้เส้นเนต  จะทำให้เกมส์ไม่แลคครับ ผมถึงแม้ แบนวิธเส้นเนต จะถูกใช้ไปจนหมดก้อตามครับ :ohoh:

ออฟไลน์ lovelyoho

• นักเรียนมัธยม
1 เส้นใช้ 10 เครื่อง มากไปค่ะ เล่นเกมส์แล็คแน่นอน  ถ้าได้เน็ตอีกสักเส้นหรือ 2 เส้น  ก้อดีค่ะ

ออฟไลน์ NickyPrimp

• นักเรียนประถม
ตั้งserver clak ครับไม่ต้องแยกฝั่งเลยครับเอาอยู่หมดครับ

ออฟไลน์ Killer-G

• มหาลัยรัฐบาล
แสดงว่าไม่เข้าใจ diagram ที่เขาว่ามาใช่มั๊ยครับเนี่ย คห.ด้านบนหน่ะ

ดูจากรูปก็คือเขาใช้ server CC ต่อเข้า switch แถวแรกที่มี 11 เครื่อง
แล้วแถวที่2ก็ใช้ switch อีกตัวเชื่อมต่อเข้ากับ switch แถวแรก
ก็เหมือนกับการเอา switch มาต่อกัน 2 ชั้น ...ใช่มั๊ยครับ

ซึ่งผมสรุปให้ตามที่เข้าใจว่า... ไม่มีปัญหาอะไรครับ เน็ตวิ่งเท่าที่คุณเซ็ตไว้ชัวร์
แต่อาจจะเกิดคอขวดบ้าง กรณีที่มีการโอนถ่ายข้อมูลจำนวนมากๆระหว่าง2ฝั่ง

ออฟไลน์ เจ้าของร้านทีโอเน็ต

• ลูกค้าคือผู้มีพระคุณ
Re: ช่วยวิจารณ์การวางระบบคอมฯ 20 เครื่อง ในร&
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 11:43:06 am »

คล้ายๆร้านของ นก หรือเปล่าคะ ฟั่งสีส้ม 7 เครื่อง ฟั่งสีฟ้า 12 เครื่อง น่าจะคล้ายๆกัน แต่ นก ว่ามีห้องน้ำดีนะคะ ลูกค้าเดินเข้าออกสะดวกด้วย    :-*
คล้ายกันหรืออาจจะเหมือนเลยนะครับ แล้วคุณนกใช้ Router 24 Port ตัวเดียวหรือปล่าวครับ
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกท่านนะครับ
แบบว่าถ้ามันไม่เวิร์คผมจะได้เปลี่ยน Router เป็น 24 Port ตัวเดียวเลยหนะครับ
ที่แยกห้องน้ำเพราะกลัวกลิ่นอันไม่พึงประสงค์กับเสียงอันประหลาดหนะครับ หึหึ

ออฟไลน์ aoddy2

ไม่น่ามีปัญหานะครับ ร้านผมทำ2ชั้น ชั้นล่าง21เครื่อง ชั้นบน 15 เครื่อง เนท2เส้นเส้นละ4เมก ใช้CC4.2เป็น server ต่อเข้ากับ Switch ชั้นล่าง ก็ใช้งานได้ปกติ
ปล.รูปที่เอามาลงดูทีแรกตกใจนึกว่าร้านตัวเอง ผนังสีชมภูเหมือนกัน จอก็ เหมือนกัน เก้าอี้โต๊ะรุ่นเดียวกันแต่ร้านผมเน้นสีชมพูหมดเลย นึกว่าสาวๆจะชอบ สรุปที่ร้านมีแต่เกรียนเต็มร้าน

ออฟไลน์ SayHi.Net กาญจนบุรี

• ร้อยทัพหมื่นอาชา มิอาจต้านเชิงยุทธ
ร้าน นก ใช้ตัวเดียวคะสะบายมากๆ

ออฟไลน์ mr_papning

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
ผมว่า switch ตัวเดียวน่าจะเวอร์คกว่า เพราะไม่ต้องมีปัญหาคอขวดครับ

maabus007

• บุคคลทั่วไป
ตามรูปแล้ว ผมคิดว่าใช้ switching แบบ 24 ports แบบ กิกาบิตไปเลยก็ได้ครับ  ของ tp-link  ราคาประมาณ 5600 บ. (เครื่องมากกว่านี้ค่อยซื้ออีกตัวต่อเอา)
ออนบอร์ดก็หาแลนออนบอร์ด แบบ กิกาบิต หรือไม่ก็ซื้อแยกก้ได้ครับของ  TP-LINK  10/100/1000   ซื้อมากกว่า 10 ใบตกใบละ 170 บ.เอง

หากต้องการประหยัดสายแลนก็ทำชั้นวางไว้ตรงกลางร้านเลยแล้วก้เดินสายแยกออกทั้ง 2 ฝั่ง
แต่หากไม่มายด์เรื่องการเปลืองก็ตามใจชอบเลยครับ

ขอให้รวยๆเด้อ :vvv:

ออฟไลน์ arkeerat

คุณ นก ครับ ร้านผมแบบเดียวกับร้านคูณเลย แต่ผมกั้นกระจกแค่หน้าห้องน้ำ เพราะกลัวเรื่องกลิ่นรบกวนเลยได้แค่ 15 เครื่อง กะว่าจะขยายไปถึงข้างหลังเหมือนร้านคุณ นก จัดการกับเรื่อกลิ่นห้องน้ำยังงัยครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ :kiki: