เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: มาเขียนโปรแกรมบริหารร้านเน็ตไว้ใช้เองดีกว่าไหม ?  (อ่าน 5802 ครั้ง)

database

• บุคคลทั่วไป
รายละเอียดการสอนเขียนโปรแกรม(หากสนใจ(ไม่ฟรี แต่ไม่แพง))

http://www.thaiwake.com

ก่อนอื่นเลย ผมทราบดีว่าหลายๆท่านคงจะมีคำถามว่า ทำไม ถึงต้องมาโพสที่นี่ บอร์ดอื่นก็มีเหตุผลของผมนั้น ไม่ได้ซับซ้อนอะไรครับ
ผมรู้จักกับเจ้าของร้านคอมแห่งหนึ่งแถวบ้าน เรียกว่าสนิทกันเลยก็ได้ มีอะไรก็ปรึกษากัน วันนึงผมมีความต้องการใช้เงิน แต่ไม่อยากยืมพี่เขา(เจ้าของร้าน)
เพราะยืมไปสองรอบแล้วยังไม่ได้เอามาคืนเลยไม่อยากยืมอีก เลยถามพี่เค้าว่า "ถ้าพี่เขียนโปรแกรมใช้เองได้ พี่อยากเขียนโปรแกรมอะไร"
เขาตอบมาหลายอย่างเลย ทั้งโปรแกรมโกงเกม บอท และ โปรแกรมควบคุมเครื่อง บริหารร้าน ทำเว็บร้าน สารพัดอย่างเลยทีเดียว

ซึ่งผมทำมมาแล้วคือ โปรแกรมโกงเกม ผลคือโดนเจ้าของเกมแจ้งเตือนมา ว่าเป็นการดัดแปลงตัวเกม ผิดกฎหมาย เลยเลิกทำ

เลยหันมาหาธุรกิจ Hosting ทำเงินได้ดี ก็ได้เงินไปใช้หนี้ พี่เจ้าของร้านเค้าจนครบ แต่ก็ยังไม่พอ

จึงมาหา กลุ่มเว็บไซต์ สมาคมร้านเน็ต กลุ่มผู้ประกอบธุรกิจในลักษณะนี้ เพื่อเสนอเว็บสอนเขียนโปรแกรม ด้วยผมเห็นว่า
ทุกวันนี้โปรแกรมร้านเน็ตที่มีอยู่ทั่วไป มักจะไม่ค่อยตรงต่อความต้องการของผู้ประกอบการ สักเท่าไหร่ เกินบ้างขาดบ้าง บางที่ก็ทำให้เครื่อง แฮงก์
บางที่ก็ทำให้เครื่องช้า บางที่เครื่องคอมเยอะเกิน License ต่อเครื่องเครื่องละ 300 บาท มี30 เครื่องก็ปาเข้าไป 9,000 บาทแล้ว ผมเห็นว่าสิ้นเปลือง
โดยใช่เหตุ ถ้าผู้ประกอบการสามารถเขียนโปรแกรมใช้เองได้ เขียนโปรแกรมป้องกันเว็บโป๊ [Block เว็บโป๊ไม่ให้เข้าได้แม้ใช้ Proxy]
โปรแกรมต่างๆ มาเขียนขาย ดีไม่ดี อาจได้เกิน 9,000 ที่เป็นค่า License อีก นับว่าเปลี่ยนจาก เสียเป็นได้อย่างเดียว เลยทีเดียวครับ

ภาษาที่จะใช้สอนเขียนโปรแกรมในกรณีนี้คือ PerlApp  เหตุผลคือ
1. Windows XP ใช้มาไม่เคยแฮงก์
2. รูปแบบการสื่อสารง่าย การสอนง่าย
3. ตัวภาษา เขียนง่าย เหมาะกับการเขียนโปรแกรมด้าน Network
4. การทำงานของตัวภาษา ทำได้รวดเร็ว
5. ควบคุมในระดับลึกได้โดยไม่ต้องกังวลการเข้าถึงข้อมูลที่ผิดพลาดอันก่อให้เกิดความเสียหายต่อคอมพิวเตอร์
6. สามารถทดลองโปรแกรมได้โดยไม่ต้องคอมไพล์เป็น EXE ก่อน เนื่องจากตัวภาษาเป็นรูปแบบของ Interpreter
7. ออกแบบโมดูง่าย ไม่ต้องมี so ไม่ต้องมี dll ให้เกะกะ
8. ขนาดไฟล์เล็ก เนื่องจาก Encode ขั้นกลาง แต่ปลอดภัยสูง
9. เข้ารหัสโดย Random Key ของการ Encode จึงไร้ผู้ถอดออก นอกจากโปรแกรมจะถอดตัวมันเอง
10. ควบคุมง่าย Interface สวยงาม

สิ่งที่คุณจะสามารถทำได้หลังเรียนจบนั้น แล้วแต่ไอเดียของแต่ละคน
เนื่องจากการเขียนโปรแกรมนั้นไม่ได้ขึ้นอยู่กับความรู้อย่างเดียว แต่ขึ้นอยู่กับความคิดด้วย ต่อให้เรียนจนจบแต่ ไม่มีความคิดสร้างสรรค์ก็ไม่รู้จะเขียนอะไรอยู่ดี
คุณเรียนไปแล้วจะเขียนโปรแกรมอะไรได้บ้างนั้น ขึ้นอยู่กับคุณครับไม่ได้ขึ้นอยู่กับผมแต่อย่างไร เพราะผมสอนให้คุณเขียนโปรแกรมเป็นไม่ได้สอนให้คุณเขียนโปรแกรม
นั้นนะโปรแกรมนี้นะ ที่ผมสอนคือวิธีการเขียนโปรแกรมครับ คุณจะเอาความรู้ที่ผมสอนไปเขียนโปรแกรม จับเวลา มันก็เป็นโปรแกรมจับเวลา คุณเอาความรู้ไปเขียนโปรแกรม
เจาะธนาคาร มันก็เป็นโปรแกรมเจาะธนาคาร(ไม่แนะนำให้เจาะระบบแต่ยกมาเป็นตัวอย่างเท่านั้น)

ป.ล. รับเขียนโปรแกรมราคาถูกครับสนใจสั่งาได้ครับ ติดต่อได้ที่ เว็บด้านบนเลยครับ

sharpy

• บุคคลทั่วไป
โปรแกรมต่างๆ มาเขียนขาย ดีไม่ดี อาจได้เกิน 9,000 ที่เป็นค่า License อีก นับว่าเปลี่ยนจาก เสียเป็นได้อย่างเดียว เลยทีเดียวครับ  :o

02' GGP 70-649 exam E-Shift
[NLC MA#001] [Club Lexus - 642-901 exam NELOC]
[Find me @ ISfanatics.com]
Nikon 642-812 exam D60

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
เขียนบน linux สิครับ
มีรัฐจะสนับสนุนโครงการอยู่
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/