บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความรู้หน่อยครับ เชิญท่านทั่งหลาย  (อ่าน 2612 ครั้ง)

toumtong

• บุคคลทั่วไป
ตั่งแต่ อาจารย์ จำหน่ายหนังสือ บอร์ดก็ดูเงียบๆ ไปเลยนะครับ
แต่ผมก็เข้าใจเพราะอาจจะไปโพสในห้อง VIP กันหมด ผมเป็น 1 คน
ที่อ่านและติดตามมาโดยตลอด และอยากจะซื้อหนังสือ ตั่งแต่เห็นประกาศครั้งแรก
แต่ด้วย ฐานะทางการเงินและภาระต่างๆจึงทำให้ไม่สามารถ ซื้อสุดยอดคู่มือนี้ไว้ครอบครองได้
จึงอยากให้ ท่านๆทั้งหลายที่พอจะเข้าใจและสามารถทำได้ มาเสนอะ และแบ่งปัญความรู้
เหมือนเมื่อก่อนเพื่อให้คนซึ่ง ถือได้ว่าไม่มีโอกาศได้ครอบครองหนังสือได้มีความรู้ความสามารถ
ที่พอจะนำและเอาไปปฎิบัติได้(มิได้หมายถึง สคริปในหนังสือนะเพราะเข้าใจ) ขอบคุณอาจารย์บอมที่มีเวปดีๆให้ความรู้เสมอมา

ขอถาม 1 ข้อนะครับ ผมสามารถลงและเซทได้บาง แบบงูๆปลาๆ แต่วันนี้ได้ไปประกอบเครื่องมาใหม่ ของ Asrock
ถามว่าทำไมถึงใช้ยี่ฮ้อนี้ ตอบเพราะไม่มีทางเลือกจากหลายๆสาเหตุ ไม่สามารถลง CC ได้ เนื่องจากไม่ ซับพอท Lan Onboard พอปิด Lan on
แล้วสามารถลงได้ปรกติ อาจจะสงใส่ลงได้แล้วจะถามอะไร
ปัญหามันมีอยู่ว่าผมใช้ Line-2 1เกมส์ 1Internet และมันมี Pci Slot แค่ 2 Slot จึงจำเป็นต้องใช้ Lan on ด้วยจังอยากถามว่าพอจะมีวิธีไหมที่จะลง
โดยสามารถใช้ Lan Onboard ได้ ขอบคุณมากๆครับสำหลับทุกคำตอบ

nongoshi

Re: ข้อความรู้หน่อยครับ เชิญท่านทั่งหลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 04:17:17 am »
อยากทราบว่าจะปิด lan onboard ได้ยังไงครับ
ไม่เป็นจริงๆครับ

toumtong

Re: ข้อความรู้หน่อยครับ เชิญท่านทั่งหลาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 06:01:33 am »
เข้าไปในBios มันจะอยู่ในส่วนของ Clipset มันจะมีOptionประมาณว่าLan on เราก็ทำการปิดการทำงานของมัน แค่นี้เองครับ

แต่ของผมมันมี Slot Pci แค่ 2 ช่อง เองจึงจำเป็นต้องเปิดใช้งาน แต่ถ้าเปิดใช้มันจะไม่สามารถ ใช้งาน CC ได้ จึงมาขอความรู้

แต่ก็ยังเงียบเหงาเช่นเคย *0*zZ

ลืมๆ Board ผม Asrock 945GCM-S ท่านใดพอที่จะมีวิธี หรือ Link ที่แนะนำได้ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยครับ