เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความร่วมมือพิจารณาวันหยุดให้บริการ ในช่วงพระราชทานเพลิงพระศพ พระพี่นางฯ  (อ่าน 6423 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net

ตามที่ทราบกันโดยทั่วไปแล้วนั่น ว่าทางรัฐบาลจะจัดงานพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์  โดยกำหนดการจัดงานไว้ 6 วัน ระหว่างวันที่ 14-19 พ.ย. 2551 สำหรับการจัดงานพระราชพิธี 6 พิธี คือ

วันศุกร์ที่  14 พ.ย.  จัดงานพระราชกุศลออกพระเมรุมาศ
วันเสาร์ที่  15 พ.ย.  การเชิญพระโกศออกพระเมรุมาศ
วันอาทิตย์ที่  16 พ.ย.  การถวายพระเพลิงพระศพ
วันจันทร์ที่  17 พ.ย.  การเก็บพระอัฐิ
วันอังคารที่  18 พ.ย.  การพระราชกุศลพระอัฐิ
วันพุธที่  19 พ.ย.  การบรรจุพระราชสรีรางคาร

ในการนี้ทางสภาฯ จึงใคร่ประกาศขอความร่วมมือมายังผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ตและเกมทั่วประเทศ ได้โปรดพิจารณาวันหยุดให้บริการในช่วงงานพระราชพิธีฯ ดังกล่าว เพื่อแสดงความจงรักภักดี และแสดความอาลัยเป็นครั้งสุดท้ายต่อพระองค์ท่าน   อนึ่ง การกำหนดวันหยุดให้บริการ ไม่จำเป็นต้องหยุดให้บริการตลอดทั้ง 6 วันดังกล่าวข้างต้น เพราะอาจจะกระทบกับรายได้ของท่าน ซึ่งทางสภาฯ ตระหนักในข้อนี้เป็นอย่างมาก  แต่หากในช่วงดังกล่าว ผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ตและเกม ไม่พิจารณาหยุดให้บริการ อาจจะดูไม่เสุนัขะสม จากสังคมส่วนรวม ทีมงานสภาฯ ขอเสนอให้พิจารณาหยุดให้บริการ 1 วัน คือ วันอาทิตย์ที่ 16 พฤศจิกายน 2551 (หากผู้ประกอบการท่านใดประสงค์จะหยุดมากกว่านี้ ถือเป็นสิทธิส่วนบุคคล)

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณา  และขอขอบคุณในความร่วมมือ

ออฟไลน์ o2mini111

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
Signature cleanned by Admin

kasrv84685

• บุคคลทั่วไป
คือ ไอ้เป็นไปได้ มันก็เป็นไปได้นะครับ
แต่จะมีซักกี่ร้านที่รู้ข่าวนี้อะครับ  ไม่ทราบว่าเขามีการประกาศ หรือ ประช่สัมพันธ์กันรึปล่าว
ถ้าไม่มี ก็คงจะยาก มาก ๆ ที่จะมีคนทำ  เต็มที่ก็คง คนที่ให้ความเคารพองค์ท่านจริง ๆ ถึงจะหยุด
น่าเศร้าครับ เดวนี้คนไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเรื่องพวกนี้เท่าสมัยก่อนครับ

trazano

คือ ไอ้เป็นไปได้ มันก็เป็นไปได้นะครับ
แต่จะมีซักกี่ร้านที่รู้ข่าวนี้อะครับ  ไม่ทราบว่าเขามีการประกาศ หรือ ประช่สัมพันธ์กันรึปล่าว
ถ้าไม่มี ก็คงจะยาก มาก ๆ ที่จะมีคนทำ  เต็มที่ก็คง คนที่ให้ความเคารพองค์ท่านจริง ๆ ถึงจะหยุด
น่าเศร้าครับ เดวนี้คนไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเรื่องพวกนี้เท่าสมัยก่อนครับ

เข้าใจในความรู้สึกครับ  เรื่องนี้เป็นเรื่องของ จิตสำนึก ผิดชอบ ชั่วดี ของแต่ละคน  และเป็นสิทธิส่วนตัวมากๆ ทางทีมงานก็ได้แต่ขอความร่วมมือครับ ส่วนจะทำกันมากน้อย ก็แล้วแต่ดุลยพินิจครับ ไม่ว่ากัน  :nvm:

phol

ผมขอแสดงความไว้อาลัยใน ณ ที่นี้ด้วยครับ

ร้าน Internet จะปิดหรอครับ ไม่รู้ทราบกันหรือเปล่านะครับ

trazano

เพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ

ทางรัฐบาล โดยคณะกรรมการอำนวยการงานพระราชพิธี ขอความร่วมมือประชาชน สวมชุด ที่แสดงถึงการ ไว้อาลัย ในระหว่างวันที่ 14 - 16 พย. 51 นี้ด้วยครับ

รายละเอียด ติดตามได้จากสื่อ ทั่วไป ครับ..... ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bbbboon

• นักเรียนประถม

ออฟไลน์ wasan

• นักเรียนมัธยม
  • สวัสดีจ้า
ผมเห็นด้วยครับ หยุดวันที 16 หยุดกันทั้งประเทศ เพือเป็นการไว้อาลัย และเป็นการแสดงออกถึงจิตสำนึก

ขอให้ทีมงานสภาฯ เสนอให้ข่าวนี้ออกเป็นทางการ ได้ใหมครับ   :clap: :clap: :clap:

tattoo

:gbye: เห็นด้วยครับ

trazano

รับทราบ และกำลังดำเนินการ แจ้งให้ชมรมฯ ต่างๆ ในเครือข่าย พร้อมทั้งร้านในเครือ ในเรื่องดังกล่าวนี้ครับ

trazano

ขอแก้ไขข่าวเพิ่มเติมครับ  พอดีนั่งดู TPBS (วันศุกร์ที่ 7 พย. 51 เวลา 12.45 น.) ได้มีประกาศจาก คณะกรรมการอำนวยการจัดงานพระราชพิธี ดังนี้

วันเสาร์ที่ 15 พย. 51 เวลา 07.00 น. เชิญพระโกศออกพระเมรุ
                                 เวลา 16.00 น. ประชาชนทั่วไปร่วมถวายดอกไม้จันท์ ถวายเพลิงพระศพฯ
                                 เวลา 22.00 น. พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ถวายเพลิงพระศพฯ

จึงขอชี้แจงกำหนดการมาให้ทราบโดยทั่วกันครับ และขออภัยในข้อมูลด้านบนข้างต้นมา ณ ที่นี้ครับ  ข่าวด้านบน ผมเอาบางส่วนมาจากข้อมูลด้านล่างนี้ครับ

เมื่อวันที่ 6 พ.ค. ที่ทำเนียบรัฐบาล สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร เสด็จฯ พร้อมด้วยสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี ทรงเป็นประธานที่ปรึกษาการประชุมคณะกรรมการอำนวยการจัดงานพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์

นายสมัคร สุนทรเวช นายกรัฐมนตรี ให้สัมภาษณ์ภายหลังการประชุมว่า รัฐบาลได้ขอรับพระราชทานดำเนินการจัดงานพระราชพิธี รัฐพิธี และศาสนพิธี ในงานพระราชทานเพลิงพระศพสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ เพื่อถวายพระเกียรติ และสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ และเพื่อให้การจัดงานเป็นไปด้วยความเรียบร้อยถูกต้องตามราชประเพณี สมพระเกียรติ และให้ประชาชนร่วมกับรัฐบาลน้อมรำลึกในพระกรุณาธิคุณ และแสดงความจงรักภักดี
คณะกรรมการฝ่ายต่างๆ ได้เสนอเรื่องเพื่อทราบและพิจารณาด้วยกันหลายเรื่อง อาทิ รูปแบบการจัดงาน ซึ่งยึดแนวทางเช่นเดียวกันกับเมื่อคราวการจัดงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี โดยกำหนดการจัดงาน 6 วัน ระหว่างวันที่ 14-19 พ.ย.2551

การจัดงานพระราชพิธี 6 พิธี คือ

งานพระราชกุศลออกพระเมรุมาศในวันที่ 14 พ.ย.

การเชิญพระโกศออกพระเมรุมาศในวันที่ 15 พ.ย.

การถวายพระเพลิงพระศพในวันที่ 16 พ.ย.

การเก็บพระอัฐิในวันที่ 17 พ.ย.

การพระราชกุศลพระอัฐิในวันที่ 18 พ.ย.

การบรรจุพระสรีรางคารในวันที่ 19 พ.ย.

การกำหนดริ้วขบวนพระราชอิสริยยศ รวม 6 ริ้วขบวน ดังนี้

วันพระราชทานเพลิงพระศพฯ

ริ้วขบวนที่ 1 เชิญพระโกศโดยพระยานมาศสามลำคานจากพระที่นั่งดุสิต มหาปราสาทไปยังพระมหาพิชัยราชรถหน้าวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม

ริ้วขบวนที่ 2 เชิญพระโกศโดยพระมหาพิชัยราชรถจากหน้าวัดพระเชตุพน- วิมลมังคลารามไปยังพระเมรุมาศ ท้องสนามหลวง

ริ้วขบวนที่ 3 เชิญพระโกศโดยพระยานมาศสามลำคานเวียนพระเมรุมาศ โดยอุตราวัฏ (เวียนซ้าย) ครบ 3 รอบ แล้วเชิญพระโกศประดิษฐานบนพระเมรุมาศ
วันเก็บพระอัฐิ

ริ้วขบวนที่ 4 เชิญพระโกศพระอัฐิโดยพระที่นั่งราเชนทรยานและพระราช- สรีรางคารโดยพระวอสีวิกากาญจน์จากพระเมรุมาศ ท้องสนามหลวง เข้าสู่พระบรมมหาราชวัง วันเชิญขึ้นประดิษฐานบนพระวิมาน พระที่นั่งจักรีมหาปราสาทภายหลังบำเพ็ญพระราชกุศลพระอัฐิ

ริ้วขบวนที่ 5 เชิญพระโกศพระอัฐิโดยพระที่นั่งราเชนทรยานจากพระที่นั่งดุสิตมหาปราสาทขึ้นประดิษฐาน ณ พระวิมานบนพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท
วันบรรจุพระราชสรีรางคาร

ริ้วขบวนที่ 6 เชิญพระราชสรีรางคารจากพระศรีรัตนเจดีย์ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม โดยรถยนต์พระที่นั่งไปบรรจุ ณ วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม

การกำหนดริ้วขบวนพระราชอิสริยยศนี้ได้พิจารณาตามแนวทางเมื่อคราวการจัดงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี (ระหว่างวันที่ 9–14 มีนาคม 2538) ซึ่งจะได้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาขอพระราชทานพระบรมราชวินิจฉัยต่อไป

การจราจร

ที่ประชุมเห็นชอบให้คณะกรรมการฝ่ายรักษาความปลอดภัยและการจราจรดำเนินการประชาสัมพันธ์และจัดเส้นทางให้ประชาชนรับทราบเกี่ยวกับการหมุนเวียนเข้าและออกจากบริเวณมณฑลพิธีฯ ของวันพระราชพิธีฯ ประชาสัมพันธ์การจราจรการห้ามจอดรถตั้งแต่เวลา 18.00 น. ของวันก่อนพระราชพิธีฯ ปิดการจราจรตั้งแต่เวลา 00.01 น. ของวันพระราชพิธีฯ นอกเขตพระนคร ปิดการจราจรตั้งแต่เวลา 05.00 น.

การจัดทำหนังสือจดสุนัขยเหตุและหนังสือที่ระลึก เนื่องในงานพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพฯ

ที่ประชุมเห็นชอบในการจัดทำจำนวน 9 รายการ คือ

1) แผ่นพับพระประวัติและพระราชกรณียกิจสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ ฉบับภาษาไทยและฉบับภาษาอังกฤษ

2) หนังสือพระประวัติและพระกรณียกิจฯ

3) หนังสือจดสุนัขยเหตุพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพ

4) หนังสือเรื่อง เครื่องประกอบพระอิสริยยศ

5) หนังสือร้อยกรองเฉลิมพระเกียรติ

6) จดสุนัขยเหตุประชาชน

7) หนังสือศิลปกรรมพระประวัติและพระกรณียกิจ

8) พระประวัติและพระกรณียกิจฯ ฉบับอักษรเบรลล์

9) ดีวีดีสารคดีเฉลิมพระเกียรติเพื่อแจกจ่ายหนังสือให้กับผู้มาร่วมพิธี

โดยแจกบัตร รับหนังสือ และจัดส่งไปยังหน่วยงานภาครัฐ เอกชนสถาบันการศึกษา ห้องสมุด คณะกรรมการ ฯลฯ

โครงการจัดทำเข็มที่ระลึก งานพระศพ
คณะกรรมการอำนวยการฯ ได้รับทราบกรณีที่สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี ได้รับพระมหากรุณาธิคุณพระราชทานพระบรมราชานุญาตในการดำเนินโครงการจัดทำเข็มที่ระลึก งานพระศพเพื่อการประดับและเก็บรักษาไว้เป็นที่ระลึกแห่งความทรงจำ ตลอดจนเพื่อนำรายได้ภายหลังหักค่าใช้จ่ายสมทบทุน “สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาส ราชนครินทร์” การจัดทำและการจัดจำหน่าย ขอให้กลุ่มอุตสาหกรรมอัญมณีและเครื่องประดับ สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย เป็นผู้จัดทำเข็มที่ระลึกงานพระศพฯ พร้อมกล่องบรรจุ

สำหรับประชาชนที่ยังทยอยมาถวายสักการะพระศพ  นพ.ปริญญา พลังวชิรา หัวหน้ากองแพทย์หลวงพระบรมมหาราชวัง กล่าวว่า  ท่ามกลางแสงแดดจัดเป็นจำนวนมาก ทำให้หลายคนที่ทนต่อสภาพอากาศร้อนไม่ไหว และ บางรายมีโรคประจำตัว เจ็บป่วยเป็นลมแดด  แพทย์จึงมีขอแนะนำสำหรับผู้ที่ต้องการจะเดินทางเข้ามาถวายสักการะพระศพว่า

1.สำหรับผู้ที่ตั้งใจจะมาร่วมสักการะพระศพขอให้เตรียมตัวโดยขอให้พักผ่อนอย่างเพียงพอเต็มที่
   2.การแต่งกายขอให้แต่งกายถูกต้องตามระเบียบปฏิบัติของสำนักพระราชวัง แต่ขอให้เป็นเสื้อผ้าที่แต่งแล้วสบาย ไม่เป็นชุดที่ทำให้อึดอัด หรือคับแน่นเกินไป
   3. สำหรับผู้ที่มีโรคประจำตัว หากจะเดินทางมาร่วมสักการะพระศพ ขอให้มีญาติพี่น้องมาด้วย
   4.ในส่วนของผู้สูงอายุ อยากแนะนำให้เดินทางมาในช่วงบ่ายแก่ๆ เช่นตั้งแต่ 15.00 น.เป็นต้นไป เนื่องจากแสงแดดจะอ่อนลงแล้ว และช่วงเวลาดังกล่าวจำนวนคนที่เดินทางมาก็ลดน้อยลงมาก ซึ่งจะเป็นการช่วยให้ไม่เสี่ยงต่ออาการเจ็บป่วย

สำหรับผู้ที่เจ็บป่วยเป็นลม ในขณะที่แพทย์ยังไปไม่ถึง ขอให้นอนราบลงกับพื้น และให้ญาตินำน้ำให้จิบ รวมทั้งใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดหน้าเพื่อให้รู้สึกสดชื่นขึ้น

eagleman

ยินดีให้ความร่วมมือ โดยไม่มีข้อแม้ครับ

ออฟไลน์ kelmos

• นักเรียนมัธยม
เสื้อสีดำ มี 2 ตัว สีขาวมะมี ใช้เศษผ้าสีดำติดที่แขนเสื้อแทนได้ไหมครับ   :umm:

trazano

ผมทำตัวอย่าง wallpaper หรือ screen lock มาให้ใช้กันในช่วง 14-16 พย. 51 นี้ครับ ถ้าใครมีไอเดียเพิ่มเติมก็ตามสะดวกน่ะครับ

โหลด  >>> http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=1090F04734YWTHXQ5JMX3GS32UBY8X

ภาพตัวอย่าง

kasrv84685

กลับมาแจ้งข่าวอีกรอบครับ
ข่าว ณ.15.30 น.วันที่ 11 พฤศจิกายน 2551

ในที่สุดก็มีข่าวออกมาแล้วครับ
บริษัทค่ายเกมจับมือร่วมกับปิด Server เกมออนไลน์
ระหว่าง วันเสาร์ที่ 15 พฤศจิกายน เวลา 9.00น. ถึง วันอาทิตย์ที่ 16 พฤศจิกายน เวลา 9.00น.

ปล.เวลาดังกล่าวเป็นเวลาโดยเฉลี่ย นะครับ บางที่ ปิด-เปิด ก่อนหลัง แต่ไม่ห่างกันมาก

ปล.อีกที ยกเว้นบริษัท หน้าเงินซังกะบวยซอร์ฟ ที่ยังไม่มีออกมาบอกว่าจะปิดไหม ... แต่คาดว่าคงปิด (จะหน้าเงินไปถึงไหนฟะ)

ช่วยกันร่วมไว้อาลัย ปิดร้านในวันเสาร์ที่ 15 พฤศจิกายน กันด้วยนะครับ (อย่าเห็นแก่เงินเกินไป เหมือนไอ้บริษัทบ้าข้างบนนะครับ)

ออฟไลน์ SPG-INTERNET

โทรไปถาม บริษัท หน้าเงินซังกะบวยซอร์ฟ มาแล้ววว สดๆร้อนๆ

เขาบอกว่า ไม่มีการปิดเซิร์ฟแต่อย่างใด เปิดให้บริการเกมส์ในเครือตามปกติ

หุหุ

คนไทยรึป่าวววว??? :umm:

0866718705

??? หึหึ นับวันก็ยิ่งคิดถูกครับ...ที่ไม่ทำสมาชิกกับบ.ซังกะบ๊วยซอล์ฟต่อครับ...จากความหน้าเลือดของเค้าเองแหละครับ...

งานนี้ก็เช่นกัน...มีกั๊กจนนาทีสุดท้ายหรือไร...ส่วนตัวผมเล็ง ๆ ตั้งแต่ทรูออกข่าวเป็นรายแรกแล้วครับ...

ผมกำลังผลักดันช่วยทรู...อยุ่ครับ..ให้เอาเกมส์ดี ๆ เข้ามาอีก...รับรองว่าใหญ่แค่ไหน ...ยิ่งล้มดังเท่านั้นครับ...

KGsurin

:vvv:ผมขอปิดร้านครับ แค่วันที่15 วันเดียว คงไม่อดๆๆๆ ตายหลอก อิอิ :vvv:

:-*ขอบคุณ บริษัท หน้าเงินซังกะบวยซอร์ฟ  สำหรัยรูปภาพที่ผมนำมาแก้ไขครับ

trazano

แล่มมากมายครับท่าน ขอเอาไปใช้บ้างน่ะ  :aha:

ออฟไลน์ kirtza

Re: ขอความร่วมมือพิจารณาวันหยุดให้บริการ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 01:01:17 pm »
เห็นด้วยอย่างยิ่ง ในการปิดร้าน 1 วัน ในวันที่ 15 พฤศจิกายน 2551   ( บอกลูกค้าแล้วว่าปิด 1 วัน )

ร้าน ENJOY  นครปฐม   

mdiskgroup

ผมก็เห็นด้วยครับ ปิดร้านแค่1วันคงไม่อดตาย  :aha: 

ร้าน เอ็มดอทเน็ต หาดใหญ่

ออฟไลน์ 747

• นักเรียนประถม
 :clap: :clap: เยี่ยมมากพี่น้อง