บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับ Windows Server 2003 ในการจัดการสิทธิ์ของ user โดยใช้ AD...  (อ่าน 7146 ครั้ง)

sjungwat

• บุคคลทั่วไป
ผมทำงานวิจัยเกี่ยวกับ การจัดการห้องคอมฯ โดยนำ Windows server 2003 เข้ามาจัดการสิทธิ์ของ user โดย ให้ผู้ใช้ใช้รหัสประจำตัวทำการล็อกอินเข้าไป ถ้า user เป็นนักเรียนจะกำหนดสิทธิ์อย่างนึง ถ้าเป็นครูผู้สอนจะกำหนดสิทธิ์อีกอย่างนึง แต่บังเอิญผมไม่เคยทำเกี่ยวกับ server เลย อยากจะขอความรู้จากผู้รู้คับ  อธิบายคร่าวๆได้ดังนี้คับ

มี server 1 เครื่อง ลง Windws server 2003 กับเครื่องลูกอีก 10 เครื่อง ลง xp ไว้  มีคำถามคับ. . .

1.   server จะต้องมีการ์ด lan 2 ใบ ใช่มั๊ยคับ?  ตัวนึงรับมาจากข้างนอก อีกตัวนึงแจก ip ไปให้เครื่องลูก
2.   ผมต้องทำ DHCP ด้วยมั๊ย? เพื่อที่จะแจก ip แบบ optain ไปให้กับเครื่องลูก แต่ปัญหามีอยู่ว่า server ที่ผมเอามาทำนั้น เป็นเครื่องธรรมดาแต่สเป็กสูง บังเอิญว่า ip ที่รับมานั้นเป็น ip ที่แจกโดย DHCP เคยถามอ. ที่เค้าดูแลอยู่ เค้าว่า server ที่ผมทำนั้นจะต้องได้ ip แบบ static มาใช้ ไม่งั้นก้อต้องเพิ่มการ์ด lan อีกใบหนึ่ง เพื่อให้สามารถทำได้
3.   เครื่องลูกเมื่อล็อกอินแล้ว จะส่ง ชื่อ user และ pass ไปให้ server เพื่อเช็คว่า user นี้มีสิทธิ์ในระบบหรือไม่ ที่ผมเข้าใจแบบนี้ใช่มั๊ยคับ?
4.   ขอถามเกี่ยวกับการ set Active Directory คับ ว่าต้องทำยังไง

ต้องรบกวน ขอความช่วยเหลือจากผู้รู้นะคับ ผมทำงานวิจัยป. โท เกือบจะจบแล้ว เหลือตรงส่วนนี้คับ  ขอบคุนคับ. .   ถ้ายังไงผมจะเข้ามาดูเรื่อยๆคับ. . .

ออฟไลน์ kiksuk

• นักเรียนประถม
Linx+freeradius + chilli + mysql + prepaid   ผมว่าน่าจะ แจ่มกว่านะ
Signature cleanned by Admin

HKR

• บุคคลทั่วไป
Linx+freeradius + chilli + mysql + prepaid   ผมว่าน่าจะ แจ่มกว่านะ
เห็นด้วยคับ แต่ว่าอาจจะ set ยากหน่อยนะ ถ้าทำได้ก็ดีคับ