บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: NTLDR is missing  (อ่าน 3364 ครั้ง)

may122

• บุคคลทั่วไป
NTLDR is missing
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 12:29:02 pm »
 รอง Ghost  ดู  แล้ว  ออกมา ว่า   NTLDR  is  missing 

Boot ไม่ได้

แนะวิธีหน่อยครับ pray

ออฟไลน์ manuel

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
Re: NTLDR is missing
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 01:54:22 pm »
copy จากเครื่องที่มีลองดูครับ
Signature cleanned by Admin

tinakorn

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 06:14:17 am »
wo   เคยเจอเหมือนกัน อาการเป็นของฮาร์ดิสไม่ค่อยดีนะครับ หมายถึงบูทพาร์ทิชั่นนะครับ
หรืออาจเป็นที่สายฮาร์คดิสก็เป็นได้ครับ  คงต้องลงโปรแกรมใหม่นะครับถ้าลองขยับตามนี้แล้วใช้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ yoyoflash

• นักเรียนมัธยม
  • ~•○ฝันพอควร○• ~
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 04:05:27 pm »
เคยเจอครับ วิธีแก้ปัญหาคือ แบ่งพาทิชั่นโดยการใช้แผ่นwindow พอแบ่งเสร็จ จะมีขั้นตอน Copy พอครบ100% เครื่องก็จะรีสตารเอง แค่นี้ครับ ก็กลับไปโกสใหม่ได้เลย แล้วเครื่องจะเจอ NTLDR ครับ hehe

ออฟไลน์ manuel

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 03:37:05 am »
ครับใช่ส่วนมากเกิดจากเครื่องที่โกส เรียกว่าบูทมันหลุดมีหลานสาเหตุครับ
1.hdd
2.การแบ่งพาติชั่น
3.อุปกรณ์รอบข้าง
4.ไฟล์มันเสียเอง
มันก็ต้องดูว่ากรณีไหนอย่างเช่นพาติชั่นเจอบ่อยๆคือบางท่านใช้เมจิกพาติชั่นผมเองก็ใช้แบ่งเสร็จลงเครื่องต้นฉบับลืมแอคทีฟ
พาติชั่นบูทพอเอา cdrom ออกบูทไม่ได้เลยแต่บูทผ่าน cdromได้นะสังเกตุอาการกันแบบนี้ ในกรณีนี้คือลืมแอคทีฟพาติชั่น
แหะๆผมเป็นบ่อยๆลงวิน2รอบง่ะ

oliver076

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 07:18:10 am »
 aha   เคยเจอครับ  เอา Hdd ที่ไฟล์ ตัวนี้ หาย ไปเสียบ จั้มกับเครื่อง ที่ลง xp เหมือนกันครับ

ไปปรับเป็น show hidden ให้หมด แล้วไปที่ Drive C:  copy  ตัว Ntldr , boot. ini ,Ntdetect. com

ไปเผื่อก้ดีครับ ได้ผล 100000% ครับ

ออฟไลน์ นัทที

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 09:52:26 am »
อะ ค้นมาจากข้อมูลที่เก็บไว้ในเครื่อง

อ้างถึง
ไฟล์ ntldr.exe เป็นไฟล์ที่สำคัญตัวนึงในการเริ่มการทำงานของระบบ Windows XP เมื่อมันสูญหายไป ก็จะทำให้พบข้อความ NTLDR is Missing.

วิธีการแก้ไข

1. Boot เข้าแผ่น Windows XP แล้วเข้าสู่ Recovery Console นะครับ โดยกดปุ่ม R ( To repair a Windows XP installation using Recovery Console, press R )
2. หลังจากเข้าไปแล้วจะให้เลือก Partition ที่ลง Windows XP อยู่ โดยการกดตัวเลข ถ้าโดยปกติจะอยู่ที่ C:\WINDOWS ให้กดเลข 1 แล้วตามด้วย Enter ( คอยสังเกตปุ่ม Num Lock ด้วยนะครับ )
3. ให้เรากรอก Administrator Password : โดยส่วนมาก Home User จะเป็นค่าว่าง ให้ Enter ผ่านไปได้เลย
4. พิมพ์ copy d:\i386\ntldr c:\ ( d คือ Drive CD-ROM ที่ใส่แผ่น Windows XP อยู่ )
5. หลังจาก Copy ไฟล์ไปทับไฟล์ที่เสียหายแล้ว พิมพ์ exit เพื่อออก และ Boot เข้า Windows ใหม่ครับ

ป.ล. กันเผื่อเสียหายอีกสองไฟล์ครับ คือตัว ntdetect.com และ boot.int เป็นไฟล์สำคัญในการเริ่มระบบ Windows XP ทั้งสิ้น

copy d:\i386\ntdetect.com c:\
copy d:\i386\boot.ini c:\