บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Linux ตัวไหนดีครับ สำหรับองค์กร  (อ่าน 5911 ครั้ง)

chaideaw

• บุคคลทั่วไป
ใช้ Linux ตัวไหนดีครับ สำหรับองค์กร
« เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 04:43:00 am »
คือตอนนี้ใช้ระบบเมลล์เป็น Exchange ครับ
Lead Line Internet 2 เส้น
กทม ใช้ Pacnet Speed 512 Kbps
ต่างจังหวัด ใช้ CSLoxinfo Speed 512 Kbps
Media Link ระหว่าง กทม - ต่างจังหวัด ใช้ UIH speed 384 Kbps

Server Room + Database Erp วงที่ 1 อยู่ที่ ต่างจังหวัด รวมทั้ง Mail Server
ipจะเป็น 192. 168. 0. xxx

Server Room วงที่ 2 อยู่ที่ กทม
ipจะเป็น 192. 168. 1. xxx

ทั้ง 2 ที่จะ replicate หากันครับ

ปัญหาคือว่าตอนนี้ทางผู้บริหารต้องการให้ยกเลิก ISP ที่อยู่ต่างจังหวัด แล้วให้ทุกอย่าง วิ่งเข้า-ออก จากกรุงเทพ ที่เดียวครับ
มันติดอยู่อย่างเดียวตอนนี้คือระบบเมลล์ผมครับ ซึ่งตอนนี้วิ่งออกทาง ISP ที่อยู่ต่างจังหวัด

คำถามคือว่า ถ้าผมจะใช้ Linux มาตั้งที่ กทม เพื่อทำเป็นตัว รับ-ส่ง email แล้ว Forward ต่อไปหา Exchange ของผมอีกจะได้หรือเปล่าครับ
ผมยังมืด 8 ด้านครับตอนนี้

ถ้าเป็นได้ ผมควรจะใช้ Linux ตัวไหนดี ครับผม
ตอนนี้ users ทั้งหมดมี 40 คน ครับ :001: :001: :080:

ขอบคุณครับ
ชายเดี่ยว

Tubaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ใช้ Linux ตัวไหนดีครับ สำหรับองค์กร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:37:35 am »
 vvv ตัวเลือกตอนนี้ค่อยข้างเยอะ แนะนำให้เลือกตัวที่มีคนเล่นเยอะ เช่น ubuntu เป็นต้น เพราะว่าเวลาเราเกิดปัญหาอะไร สังคมคนที่ใช้จะกว้าง และปัญหาจะมีมากันเรื่อย ๆนะครับ มีคนช่วยเราเยอะ อีกหนึ่งคำแนะนำ

ออฟไลน์ navindavintage

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
Re: ใช้ Linux ตัวไหนดีครับ สำหรับองค์กร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 02:28:54 pm »
ขอแนะนำ ubuntu อีกคนครับ ใช้งานง่าย ดูดี และปลอดภัยสูงครับ

ออฟไลน์ nongpirch

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 04:33:31 pm »
 :044:
Signature cleanned by Admin