เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำตัวค่ะ กำลังจะเปิดร้านเน็ตเล็ก ๆ (ไม่มีเกม)  (อ่าน 4795 ครั้ง)

ออฟไลน์ misscharin

• อิมจัง
  • สอบภาคทฤษฎี
  • *
พอดีว่าอยู่ว่างๆ  คุณแม่ก็เกิดปิ๊งไอเดียอยากทำร้านเน็ต
แต่ว่าที่ร้านจะไม่มีเกมนะคะ เพราะแม่แอนตี้เกมออนไลน์มาก
เนื่องด้วยแม่เป็นคุณครู  ให้เหตุผลว่า เกม มันมอมเมาเยาวชน (ตรงไหนเนี่ย)
ตัวเราก็อยากจะคัดค้านเรื่องเกมอยู่เหมือนกัน  แต่ก็เอาเถอะเราไม่อยากจะขัดใจแม่
เพราะตัวเราเชื่อว่าเกมมันไม่ทำร้ายใครหรอก แค่เล่นอย่างมีสติก็เท่านั้น
ก็เลยจะเซ้งจากร้านของน้า ที่เราเคยทำให้  เพราะตอนนี้เราไม่อยู่ร้านน้าไม่มีคนดู
แม่เลยจะเซ้งมาทำที่บ้านแทน  กะว่าจะลองดูก่อนว่าจะรุ่งรึเปล่า  ร้านอยู่ต่างจังหวัดค่ะ 
ในตัวอำเภอ  คู่แข่งก้มีอยู่ประมาณ 3 ร้านได้  แต่ส่วนมากจะเป็นเด็กเล่นเกมกันทั้งนั้น 
บ้านเราอยู่หน้า ร.ร. มัธยมประจำอำเภอ  แล้วเด็กเลิกไวประมาณบ่ายสามครึ่งค่ะ
แล้วเห็นบ่นๆกันว่าที่เลิกไวเพราะอาจารย์ให้เวลาไปสืบค้นข้อมูล แต่ส่วนมากไปที่ไหนก็เจอแต่เด็กเล่นเกม
ทำไมเราบ่นยืดยาวจังเนี่ย - -
เข้าเรื่องดีกว่าค่ะ  กะจะลงคอมประมาณ 8  ตัว  เทสดูก่อนว่าจะรอดรึเปล่า
กะว่าจะทำระบบร้านเอง  ช่วยแนะนำโปรแกรมดูแลระบบที่ดีและใช้ง่ายหน่อยค่ะ

อีกอย่างคือเราจะทำร้านที่อยู่ในบริเวณบ้านเราเลยค่ะ 
ติดกับตัวบ้านที่ตอนนี้เป็นโรงจอดรถอยู่  ก็คงต้องทำห้องน้ำเพิ่ม เพราะไม่อยากให้ลกค้าใช้ห้องเดียวกับที่บ้านใช้
ก็ห่วงเรื่องความปลอดภัยของเราด้วย  เพราะเราผู้หญิงคนเดียว  กลางวันไม่มีคนอยู่บ้านค่ะ
จะทำเรื่องระบบความปลอดภัยยังไงดีคะ  ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

:039: :039: :039:

ไม่มีค่าเช่า  คงรับผิดชอบแค่ค่าไฟ  ค่าเน็ต  แค่นั้นแหล่ะค่ะ
แล้วก็จะคิดชั่วโมงละ 15 บาทค่ะ แถวบ้านเค้าราคานี้กัน  แต่ให้เด็กไปทดสอบแล้ว
เน็ตช้ามากเลยค่ะ  เราเลยกะจะลงเน็ต 3 M    คิดว่าน่าจะไหวรึเปล่าคะ

Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ songkran1224

• นักเรียนประถม
รับทำระบบให้ได้ราคาไม่แพง ปรึกษาได้ครับ 0835467448

• อิมจัง
  • *
ขอบคุณนะคะ
พอดีระบบมีคนจะทำให้แล้วค่ะ

ออฟไลน์ lovelyoho

• นักเรียนมัธยม
ในฐานะที่ทำมาก่อน (ตอนนี้ก้อยังทำอยู่ แต่ไม่เน้นเท่าไหร่แล้วค่ะ ทำอย่างอื่นคุ้มกว่าค่ะ) ขอแนะนำนะคะ ถ้าจะเปิดร้านเนทต้องระวังหลายเรื่องนะคะ ถึงจะไม่มีเกมส์ก้อเถอะ

1. ลิขสิทธิ์วินโด้ ซึ่งตอนนี้กำลังออกตรวจจับเลยค่ะ ถ้าไม่ใช่วินโด้แท้ ไม่มีไลเซ่น  โดนแน่นอนค่ะ 100,000-800,000 บาทค่ะ
2. ลิขสิทธิ์ MP3 ที่พวกทำนาบนหลังคนจะมาโหลดไว้ในเครื่องเรา แล้วพาตำรวจ+พวกจับลิขสิทธิ์ปลอม มายึด และปรับเรา อย่างน้อย 20,000 ขึ้นไปค่ะ แต่เราป้องกันได้โดยใช้โปรแกรม ซึ่งหาได้ใน siamcafe นี้เลยค่ะ มีเยอะ
4. ต้องรู้เรื่องคอม บ้าง ไม่ใช่ไม่รู้อะไรเลย เปิด-ปิดเครื่องเป็นอย่างเดียว รับรองค่ะ ค่าซ่อมบานเลยค่ะ เพราะถ้าอะไรๆ ก้อเรียกช่าง ไม่คุ้มค่ะ
3.เรื่องจุกจิกเล็กๆ น้อยๆ  เช่น ปริ้นไม่ได้ เครื่องปริ้นเสีย เนทหลุด เนทเน่า

และอีกหลายๆ ข้อ

ลองคิดดูอีกสักครั้งดีกว่านะคะ ถ้าทำอย่างอื่นคุ้มกว่า ก้อทำไปเถอะค่ะ ดีกว่ามานั่งเก็บ ชม. ละ 20-30 บ. แล้วต้องระวังหน้า ระวังหลังอยู่ แต่ถ้าตั้งใจอย่างเต็มที่แล้ว ไม่ทำไม่ได้แล้ว ก้อลองดูนะคะ สู้ๆ

• อิมจัง
  • *
ขอบคุณนะคะกับคำแนะนำ
เรื่องคอมก็พอรู้บ้าง  เพราะเรียนมาทางนี้ ซ่อมเองตลอดไม่เคยเรียกช่าง - -
ทำใจไว้แล้วค่ะ เพราะนี่เป็นอาชีพเสริมค่ะ ไม่ใช่อาชีพหลัก
อาชีพหลักคือทำงานกับแม่อยู่แล้วค่ะ ไม่น่าจะมีปัญหา เพราะเคยทำมาแล้วครั้งนึงเป็นร้านของน้า
อันี้จะเซ้งร้านน้ามาทำต่อเฉยๆค่ะ
สู้ๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
Re: แนะนำตัวค่ะ กำลังจะเปิดร้านเน็ตเล็ก ๆ (ไม่มีเกม)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 01:18:51 pm »
แนะนำให้มาใช้ สุริยัน OS ครับ ระบบปฎิบัติการที่ เหมาะสำหรับ คนไทยทุกคน

เพราะคนไทยทำ เมนูเป็นไทยหมด

ใช้งานได้ฟรี โดยมีการพัฒนาอยู่เสมอ อัพเดจทุก 6 เดือน(มากว่่าวินโด เสียอีก)

มีงานสัมมนาให้ความรู้ฟรี
ยกตัวอย่าง
สัมมนา ฟรี ! สัมมนาเชิงปฎิบัติการ สร้างผู้เชียวชาญ สุริยัน จันทรา
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=27507.0
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/