บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: IPcop การต่อเน็ต จากRouter ที่ Connect net แล้ว  (อ่าน 3713 ครั้ง)

ออฟไลน์ huaknarak

• ปี 1 เทอม 2
IPcop การต่อเน็ต จากRouter ที่ Connect net แล้ว
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 04:45:12 pm »
คือเราเตอร์มันคอนเน็ตอยู่แล้วครับ IP = 192.168.1.1  (ต่อแบบ PPPOE อะไรนี่แระ เน็ต TOT)
เราต้องตั้งค่า IPcop ให้มันรับเน็ตจาก เราเตอร์อย่างไรครับ แล้วให้ Ipcop แจกจ่ายเน็ตไปยังเครื่องลูกอื่น

ในส่วนของ IPcop
                   1. Red interface
                               ขา Red = ต่อแบบ static
                               IP adress = 192.168.1.2
                               Network Mask = 255.255.255.0
                    ถูกต้องไหมครับ

2. Dns and Gateway Setting   
                              Primary DNS = 192.168.1.1 (ชี้ไปเราเตอร์)
                              Default Gateway = 192.168.1.1 (ชี้ไปเราเตอร์)
ถูกไหมครับ
                  3. DHCP Server config
                              เลือกที่ DHCP

ผมทำประมาณนี้แระครับ  เครื่องลูกเล่นเน็ตไม่ได้ครับ  แต่ โปรแกรม Skype เล่นได้ครับ  ผมก็เลย งง ๆ   

ต้องแก้ไขที่ไหนเิ่พิ่มครับ  แนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Signature cleanned by Admin