บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ VXPDISK แล้วติดปัญหาครับ ช่วยที  (อ่าน 8049 ครั้ง)

ออฟไลน์ newanfielddaddy

• ปี 1 เทอม 2
ทำ VXPDISK แล้วติดปัญหาครับ ช่วยที
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 02:09:14 pm »
ผมเพิ่งลองหัดทำครับ กำลังจะเปิดร้าน ซัก 10 เครื่อง ก็เลยอยากลองทำเอง ลองแล้ว ไปติดอยู่ที่ ตอนอัพ Image จากเครื่อง Master กลับไปยัง Sever ครับ แถบวิ่งไปได้ซักพักค้างแล้ว LAN ก็ หลุดไป สถานะที่เครื่อง server จากสีแดงกลายเป็นสีชมพู อาการแบบนี้น่าจะเป็นเพราะอะไรครับ ผมลองทำมา 7-8 รอบแล้วครับ ค้างที่เดิมตลอด

ใช้ VXPDISK ในการทำครับ ความรู้หรือวิธีทำก็ศึกษาจากเว็บนี้ครับ

สเปค Server
 CPU E7500
 M/B Gigabyte G41MT-D3
 RAM DDR3 4 GB
 Harddisk WERSTERN 500 GB (เขียว)
 LAN ใช้ ON Board ตัวเดียวครับ

สเปค Cleint
 CPU E6500
 M/B Gigabyte G41MT-D3
 RAM DDR3 2 GB
 VGA PCIe GT9500GT 1 GB
 LAN ON Board

** LAN ONBORAD รุ่นนี้เป็น REALTEK GbE RTL8111D/E CHIP

HUB 10/100/100 TP-LINK Tl-SG1016
สายแลน CAT6

หรือที่เครื่อง SERVER ต้องเพิ่มการ์ดแลน อีกครับ แนะนำทีครับใช้เป็นรุ่นไหนดี
รบกวนผู้รู้หรือผู้ที่เคยเจอปัญหานี้ช่วยตอบที กะว่าจะทำเองเผื่อมีปัญหาจะได้แก้ได้ครับ ขอบคุณครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ rittee

Re: ทำ VXPDISK แล้วติดปัญหาครับ ช่วยที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 03:03:33 am »
เป็นที่ไดเวอร์แลนเครื่องที่ใช้ทำมาสเตอร์คับ

1.ฟิตไอพีเครื่องมาสเตอร์ก่อน ใส่ dns ด้วย

2.copy pnpxp 22 chip ทับของเดิม แล้วใช้ pnpman แอดไดเวอร์แลนของเราเพิ่มไปอีกตัว

3.ข้อนี้สำคัญ ช่องบนสุดจะต้องขึ้นคำว่า local network ถัดลงมาคือ ไอพี เครื่องเซิฟเวอร์ ลงมาอีกเป็นช่อง สี่เหลียม ไม่ต้อง ติก คับ

ไดเวอร์ที่เราแอดเข้าไปก็ไม่ต้อง บางท่านบอกให้ก็อปไดเวอร์จากแผ่นใส่ใปด้วยแต่ผมไมได้ทำคับ เพราะตอนทำก็เป็นแบบท่านนั้นแหละ ปวดหัวอยู่พักเลย

4.ปิดไฟวอลที่ เซิฟก่อน แล้วรีสตาสเครื่องมาสเตอร์ พอจอแดงขึ้นก็อัพเลย รุ่นนี้เหมือนของผม ผ่านแล้ว เรียบดีครับ 15 เครื่องไม่สะดุดเลย

แต่ เซิฟผมใช้ cpu i5 p7p55 lx เสถียร ดี ครับ เผื่อเพิ่มเป็น 20 เครื่อง

5.ผม งม มา กว่าอาทิตย์ เพิงทำได้คับ สู้ๆ

ออฟไลน์ sittirat

Re: ทำ VXPDISK แล้วติดปัญหาครับ ช่วยที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 06:31:52 am »
ผมว่าใช้ Richtech ไม่ดีกว่าเหรอ ผม ว่านิ่งกว่านะ เวลาอัพโหลดข้อมูลค่อนข้างเร็วกว่าด้วยนะ แต่อยากบอกอีกนิดนึงว่า ให้หา HDD มาอีกสักลูกนึงนะ เพื่อจะได้เอาไว้ทำ Swap File นะ จะได้ลื่นๆ หน่อย