เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ อินเตอร์เน็ตผ่าน Proxy squid แล้วความเร็วลดลง  (อ่าน 3015 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsadaboon

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
ผมใช้อินเตอร์เน็ตของ 3BB จำนวน 2 สาย ขนาดความเร็ว 8Mb/512Kb และ 14Mb/1Mb ผมนำอินเตอร์เน็ต 2 สายนี้รวมกันด้วย PFSense ได้ความเร็วใช้งานจริงที่วัดได้จาก SpeedTest ประมาณ 20Mb/1Mb เมื่อนำความเร็วนี้ผ่าน Proxy Server โดยลง 2003Server และใช้ Proxy ของ Squid โดย SiamCafe รุ่น SquidNT 2.5 ปรากฏว่าวัดจาก SpeedTest ได้ประมาณ 10Mb/1Mb เมื่อนำเส้น 8Mb มาผ่าน Proxy จะได้เกือบ 8Mb แต่นำเส้น 14Mb ผ่าน Proxy ได้ประมาณ 10Mb รบกวนช่วยชี้แนะด้วยว่าปรับ SquidNT 2.5 ของ SiamCafe ที่จุดใดจึงจะได้ความเร็วเต็ม 20Mb เนื่องจากผมมี Client ที่ใช้อินเตอร์เน็ตพร้อมกันสองร้อยกว่าเครื่อง จึงจำเป็นต้องใช้ความเร็วสูงหน่อยครับ

ออฟไลน์ kritsadaboon

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
ทำได้แล้วครับ โดยใช้ PFSense อีกเครื่องหนึ่งมาช่วยแจก DHCP ให้ครับ  :003: