บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 2682 ครั้ง)

ออฟไลน์ intelligent

• ปี 1 เทอม 2
ขอถามหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 06:10:20 am »
คือ ผมทำ ระบบ No hdd ได้แล้ว แต่มัน ค่อนค้าง บูตช้าอ่้ะครับ
ที่ร้านมี 14 เครื่อง อยากรู้ว่า ความเร็วของมันขึ้นอยู่กะอะไรครับ

swap กับ Img ต้ิองแยกกันอยู่ใช่ป่ะครับ มันถึงจะไว

แล้วลงเกมส์ ใน ไดว์ ไหน เพราะที่อ่านเจอในบอร์ด Os แค่ไม่กี่ Gb เอง หรือว่าไปลงเกมใว้ใน Drive อื่นหรอครับ

ตอนนี้เครื่อง Sever ผมมี ฮาดดิส 1 TB 1ตัว ล่ะ ก้อ 500 Gb 2 ตัว

ควรจะแบ่งยังไงหรอครับ ขอความกรุณา ด้วยครับ  :003:
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ tstcvhss

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
Re: ขอถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 02:51:22 am »
Image กับ Swap สมควรที่จะอยู่คนละลูกกันนะครับ ไม่งั้น HDD ที่ใช้ มันจะพังเร็วขึ้น เพราะมันทำงานหนักเกินไป ... ส่วนเรื่องที่ว่าบูทช้า ขึ้นอยู่กับ Cash ของ HDD นะครับ ที่มันมีบอกว่า 16 MB 32 MB 64 MB ตรงนั้นครับ ยิ้่งสูงยิ่งบูธเร็ว แต่มันก็ขึ้นอยู่กับ LAN ที่ใช้ด้วยครับ ว่าเป็น Gigabit ด้วยรึเปล่า .. คือ มันก็รวมๆกันหลายๆอย่างครับ..
ส่วนเรื่อง HDD ที่จะแบ่ง ก็น่าจะเป็น
500 GB ลูกแรก เอาไปแบ่งทำ OS 30 GB ที่เหลือเอาไว้ Backup พวก Image หรือตัว Ghost ครับ
ลูก 1 TB ก็เอาไปทำ Image OS กับ เก็บ Image Games ครับ
ส่วน 500 GB อีกลูก เอาไปทำ Swap ครับ ถ้าจะให้ดี Swap น่าจะมีสัก 2 ลูก เอามาทำ Raid แล้วแบ่งใช้แค่ 100 GB ก็เหลือๆแล้วครับ.
ถ้าไม่เข้าใจยังไง ยินดีให้คำปรึกษาครับ.. ศูนย์แปดเก้า-หนึ่งหกสองเจ็ดเจ็ดศูนย์สาม ครับ..
Signature cleanned by Admin