เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย! มาอีกแล้วไวรัสบน Facebook!! คราวนี้ส่งมาใน Inbox เลยจ้า  (อ่าน 817 ครั้ง)

ออฟไลน์ generacity

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
เมื่อสักครู่นี้สมิตได้รับข้อความแปลกๆส่งเข้ามาใน Inbox ของแฟนเพจ ซึ่งแค่เห็นชื่อคนส่งก็พอจะเดาได้ว่ามันต้องเป็นอะไรน่าสงสัยแน่นอน  แต่ด้วยความอยากรู้อยากเห็นเราก็ต้องกดไปอ่านต่อกันซะหน่อย  ผลปรากฎว่า…

พอกดเข้าไปอ่านก็เป็นไปตามที่เห็นในรูปค่ะ  ข้อความเป็นการแจ้งเตือนว่าบัญชี Facebook ขอวเราจะถูกปิดเพราะมีคนอื่นไปแจ้งว่าบัญชีเรามีสิ่งไม่เหมาะสม  พร้อมแถม Link มาให้เรากดกู้คืนบัญชีด้วยนะ … แหม เห็นแค่นี้ก็ชัดเจนมากมายว่าต้องเป็นการหลอกลวงอะไรบางอย่างแน่นอน  กดเข้าไปยังไงซะก็ไม่พ้นโดนไวรัสไม่ก็หลอกให้เรากรอกข้อมูลส่วนตัวเพื่อทำการแฮคแน่นอน  …เพราะฉะนั้นหากใครเจอข้อความลักษณะแบบนี้ขอเตือนว่า “ห้ามกด Link เด็ดขาด” นะจ๊ะ  …สมิตไปแอบดูหน้า Profile ของคนที่่ส่งเมสเสจเข้ามาแล้ว  มั่นใจ 100% ว่านี่เป็นการหลอกลวงอย่างแน่นอนค่ะ

ช่วงนี้อาจจะมีแฟนเพจหลายๆแห่งปิดตัวไปเพราะมีเนื้อหาเกี่ยวข้องกับการเมือง  แต่อย่างไรก็ตามอย่าเพิ่งตื่นตระหนกตกใจแต่อย่างใดนะคะหากเจอพวกแอบอ้างว่าบัญชีเราจะถูกปิด  ตรวจสอบให้ดีทุกครั้งก่อนจะกด Link อะไรใดๆก็ตาม  ต่อให้เพื่อนเราส่งมาก็อย่าเพิ่งไว้ใจค่ะถ้าข้อความมันแปลกๆ  ยิ่งสถานการณ์ไม่ค่อยสงบแบบนี้พวกมิจฉาชีพมักจะหาวิธีมาหลอกลวงโหนกระแสไปเรื่อยค่ะ

Cr: http://www.like4share.com