หมวดหมู่แรก > บทความเก่าที่น่าสนใจ

เทคนิคการโม ADSL Modem MT800 แปลงร่างเป็น Router Adsl มาแว้ววววววววววว

(1/6) > >>

Admin!:

เนื่องจาก อยู่ว่างๆจัดไม่มีอะไรทำ ใช้เวลา 2-3 เดือนนั่งพังโมเด็มเล่นจะปัจจุบัน โมเด็ม Router เก่าๆ หลายยี่ห้อโดยเฉพาะที่ใช้ Chipset Connexant นี่จะ Flash มันส์ เอ้ยดีเป็นพิเศษซึ่งเป็นความชอบส่วนตัวมาตั้งแต่เล่น สมัย โมเด็ม 14.4 k หลายปีก่อนที่เคยนำ Acer 56 K Flash rom แรงทะลุนรก 6-8 kb/s มาแล้วนั้น

เท้า เอ้ยท้าวความทำความเข้าใจกันก่อน

หลายๆท่านคงจะยังไม่ทราบ คงจะไม่คิดว่า Modem Router ที่คุณๆท่านๆทั้งหลายใช้กันอยุ่ในท้องตลาดนั้น ที่ว่ายี่ห้อนุ่นดีกว่ายี่ห้อนี้ hang หวะ , ยี่ห้อนุ้น set ง่าย ไม่ค่อยหลุด

หารุ้ไม่หละครับว่า ทุกๆยี่ห้อจำเป็นจะต้องมี chipset ที่เป็นเทคโนโลยี่ของ Adsl อาทิ chip ดังๆในตลาด ก็เช่น chiphai  :P
( มุขๆ ) ยังงงเหรอครับ แล้วถ้าเปรียบกับคอมพิวเตอร์ต้องมี CPU หละ ( หายงงยัง อาทิ Intel , amd เป็นต้น )

Chip : Connecxant , Viking , Acatel , Eagle เป็นต้น
ซึ่งคุณสมบัติของแค่หละ chip นั้น ก็แล้วแต่บุคคลหรือความพอใจรวมถึงเทคโนโลยี่ที่จะนำมาใช้ร่วมกับ ISP นั้นๆด้วย
บทความนี้ที่ผมอยากจะเล่าให้ฟังก็ประมาณว่า อย่าไปยึดติกับยี่ห้อ เลยครับเพราะว่า แต่หละยี่ห้อนั้น ก็ต้องอาศัย chipset เหล่านี้เข้าใช้ด้วยกันทุกยี่ห้อ ซึ่งทุกๆโมเด็มก็จะต้องมีเจ้า ROM นรก ซึ่งมีขนาดความจุ ตั้งแต่ 512 kb ,2 MB , 4 MB , 8 MB เป็นต้น ซึ่งความจุของ rom พวกนี้ก็จะเอาไว้ซึ่งการบรรจุ "กึ๋น" หรือว่า Firmware ซึ่งเป็น Software ที่จำเป็นต้องใช้ควบคู่กับโมเด็มเหล่านั้น หากว่า Firmware ของโมเด็มยี่ห้อนี้ดี ใช้แล้วไม่ค่อย hang เพราะดื่ม "hangs" แล้วหละก็
ถือว่าดีไป
แต่หากว่าโมเด็มตัวใหนทางบริษัทผู้ผลิต จะออก Firmware มาให้เราคอย upgrade กันอยู่ตลอดๆ
ซึ่งเจ้า rom ตัวนี้หละที่ผมจะจับมาโม กัน
ซึ่งก็ไม่เกี่ยงเลยว่าโมเด็มจะยี่ห้อใหน สายพันธ์ อะไร จะดูจาก chipset เป็นหลัก แต่ส่วนใหญ่โมเด็มรุ่นใหม่ในท้องตลาดก็ถือว่าใช้ได้แทบทุกยี่ห้อแล้วหละครับไม่จำเป็นจะต้อง Flash อะไรให้วุ่นวาย

แต่..........ไม่วาย คันยิกๆ เพราะ เจ้า MT800 ที่คุณๆท่านๆจับอยู่เนี่ย หารู้ไม่ว่ามันก็คือ Router Modem หนิ มิใช่ Bridge Modem แต่อย่างใด ฉไน จึงต้องมีlancard + คู่มือ หนาเตอะ กับวิธีลง Driver สารพัด ทั้งๆที่แค่เสียบสายแลน ยัดหม้อแปลง set usrname กะ password ก็เล่นได้แล้น แทบยังไม่ต้องวุ่ยวายกะ windows สารพัดปัญหา spy wine เอ้ย spyware ก็ตึมไปหมด

คุณเราก็คันยิกๆๆ แม่มจะให้มาทำอีหยังหวะ แถมยัง Flash Firmware lock ค่า เอาไว้มิให้แตะอีกเพราะถ้า Reset ไปก็จะกลับค่าเดิมประกอบกับทดลองมานานแล้ว วันนี้เลยจะมาบ่นๆ ให้ฟังอย่าถือว่าเป็นบทความนะครับ เพราะว่าผมจะไม่สอน วิธีให้แต่หละให้ดูกันเอาเองว่าหลักการแท้จริงแล้ว การเลือกโมเด็มมาคู่ ใจ ซักตัว จะต้องดูจากอะไรเป็นสำคัญ อย่ายึดติกับยี่ห้อ แต่จงยึดติกับผลลัพย์ที่จะได้จักดีกว่านะครับเพราะนอกจากคุณจะประหยัดเงิน ในกระเป๋าไปได้บางทีอาจจะ หลักหลายพันเลยเชียวหละ !!!!!!!!!!!

สำหรับท่านใดที่ใช้ Modem Router รุ่นนี้อยู่ อย่าพึ่งไปซื้อ Router มาใช้หละ ผมมีวิธีการ แปลงร่าง ให้เป็น สุดยอด Router ใช้งานง่ายสุดๆดังตัวอย่างภาพ และวิธี พร้อม Firmware ( ที่แก้ไขแล้ว ) มาให้ใช้กัน แต่อยุ่ระหว่างลังเลใจว่าจะมีปัญหากับ ..... หรือ เปล่า เพราะ บริษัท ขาย Adsl Router ยอดคงตกน่าดู  :D

ที่นี่เร็วๆนี้แน่นอนครับ

ส่วนคำถามที่ว่า "ยำ" ไปแล้วจะมีประโยชน์อะไรคำตอบก็คือ Modem MT800 ซึ่งได้ถูก ล็อค Firmware มาโดยใช้ได้แต่ Bride Mode  ได้อย่างเดียวซึ่งจริงๆ Modem ตัวนี้มีคุณสมบัติเป็น Router Adsl  ได้ ซึ่งก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าจะให้ Lan Card มาเปลืองช่อง PCI ในเครื่องเล่นทำให้ให้ เปลือง IRQ ทั้งๆที่มัน เป็น Router Modem แท้ๆ

แต่,และ,ซึ่ง  แน่นอน "หมดประกัน" แน่นอนครับเพราะใช้งานนอกเหนือประเภท ที่เขากำหนดมาให้
ยังไงก็แล้วแต่ หลังจากที่เอา Modem ผมไปเคลมเสร็จก่อนแล้วจะเอามาให้ชม นะครับ แหะๆๆ  :) ชมภาพไปพลางๆก่อน
ตัวอย่างส่วนหนึ่งจาก หนึ่งใน หลายๆโมเด็มที่ผม ทำพัง เอ้ย Flash firmware ไปแล้ว

ขอความเห็นกันหน่อยครับ เนื่องจากบทความนี้ค่อนข้างล่อแหลม และอาจจะกระทบกับธุรกิจ บางบริษัท แต่มีประโยชน์กับสังคม เพราะผลที่ได้รับคือคุณจะได้ Router Modem

ที่มีคุณสมบัติดังนี้

The BT Voyager 205 Router is a state of the art ADSL Router that lets you connect up to 2 computers or a games console to your ADSL line.

The BT Voyager 205 Router was developed for 'Self Install' ADSL. It offers a complete package of ADSL modem and in-line Microfilters to ensure that fast Internet and your voice telephony are optimised.

Key customer benefits are...

Easy to use and install
Helpdesk support
Simple management software
All in one package of Router, leads and software
Comprehensive user guide and technical guide
BT quality and reliability
Full CE approval

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Admin!:
แต่น่าตาจริงๆแล้วโมเด็มคือตัวนี้ ( ก่อนงัด )

สังเกตดีๆ ว่าข้างในแทบไม่ต่างกันเลยซักนิด หากไม่มี USB ก็จะเหมือนกันเด้ะๆ

Admin!:
นี่งัดแล้ว

ดังภาพคือวิธีการต่อ ช่อง USB เผื่อ ทำพัง  ;D ;D ;D แต่ไม่จำเป็นต้องใช้ก้ได้ครับ

Admin!:
และนี่ ใครดูออกมั่งว่าเป็น SMC 7401 BRA คิคิ อีกหนึ่งตัวที่หมดประกันไปแล้วแต่เอากลับมาทำให้เป็น Router ส่วนตั้วส่วนตัว

หนึ่งในคอเลคชั่น สะสมของผม ลองดูภาพ จากกระทู้เก่าๆ http://board.siamcafe.net/index.php?topic=7335.0

:D

Admin!:
ผ่าซะ พร้อมระบบ Inter Cooler ระบายความร้อนให้กับเจ้า HKS T88 เวสเกต ฝาจีบ HKS Blow Off Valve หัวเบ้นส์ จะเรียกอะไรก็ช่างเหอะ ( จะไปรถอย่างเดียวเลย ) แต่ที่แน่ๆ "บ้านหม้อ Edtion"  หรือ เรียก go Inter ก็ TAITUM งาย

ปล .
ขอขอบคุณ คุณ ชัยรัตน์ เจ้าของร้าน อินเตอร์เนต Aussy ข้าง ม.ธรุกิจ.. ด้วยนะครับผมที่เอื้อเฟื้อโมเด็ม SMC7401 BRA ตัวนี้มาให้ผมชำแหละ ;D

คุณโก๋ เจ้าพ่อ RO BOT 230 ตัว  ;D
 ที่บริจาก D-Links 500 DSL มา ณที่นี้ด้วยนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version