หมวดหมู่แรก > Tips & Technic Computer network

ถามผู้รู้เรื่องlanทุกท่านครับ

<< < (9/12) > >>

tattoo:
 :) ของผมนะครับคือ    router > pc ( wireless ) > notebook ( lan )
คือว่า pc รับสัญญานได้เยอะ
        notebook รับได้น้อยติดๆดับ
  เลยเอา pc แชร์เน็ตครับ ด้วยสาย lan ( cross ) ครับ ตอนแรกทำมะได้เพราะไอคอน local มันไม่มีงับ
  จนปํญญาเลยถามคุณ นางฟ้า นาเดีย ให้คำแนะนำ 2 อย่าง
 1. วินโดมีปัญหาเพราะมองไม่เห็น Lan ออนบอร์ด คับต้องลบทิ้ง ลง ใหม่
 2. ดูใน Bios ว่ามัน Disable หรือไม่
โชคดีเลือกวิธีที่ 2 >>>ไปเซ็ทค่าใน Bios ครับ ตรวจเจอจริงๆครับมันปิดอยู่ เลยเปิดการทำงานซะ

หลังจากนั้นเซ็ทค่าตามที่ ทุกท่านบอกมาจากด้านบน
เท่านั้นละครับได้เลยครับพี่น้อง
ของผมก็เป็นอีกหนึ่งปัญหานะครับ เอาไว้เป็นประสบการณ์นะครับ
ต้องขอขอบคุณ นางฟ้า นาเดียที่ให้คำปรึกษาตลอดงับ ::) ::) ::)
และเจ้าของกระทู้ และทุกท่านที่ช่วยกันตอบนะครับ ::)

NewweN:
ตามนี้เลยัง ซี๊ด!!!!  ;D ;D

nut_nalintasnai:
ไมไหวเลย การจาให้เครื่องทั้ง 2 เครื่องเหนกัน ต้องตัง workgroup ให้เหมือนกันด้วย และก็อยู่ที่ IP address ของทั้ง 2 เครื่องด้วยนะครับ 3 คู่แรกต้องตงกัน คู่สุดทเยจะอะไรก็ได้คับ subness mark จาเป็นแรก็ได้ (เครื่องจะตั้งให้อยู่แล้วเป็น 225.225.225.0) ก็ไม่ต้องทำอะไรเลย ต่อไปก็ลอ
เสียบสาย lan (crossover) เข้าด้วยกัน โดยไม่ผ่าน HUB จบคับ เสดแล้ว ไงคับคงเสดกันแล้วนะคับ แล้วถ้าต้องการ share drive หละก็คลิกที่ my computer>คลิกขวาที่ C:\>tool sharing glf8y[

jeab14:
แล้วถ้าต่อ PC กับ Switch ละค่ะใช้
ต่อแบบ
ขาว/ส้ม                    ขาว/เขียว
ส้ม                            เขียว
ขาว/เขียว                 ขาว/ส้ม
ฟ้า                            ฟ้า
ขาว/ฟ้า                     ขาว/ฟ้า
เขียว                         ส้ม
ขาว/น้ำตาล               ขาว/น้ำตาล
น้ำตาล                      น้ำตาล

ใช่ไหมค่ะ แล้วถ้าต่อผิดเป็นแบบอีกแบบแล้วมันก็ยังใช้งานได้อยู่ ละค่ะ
คือมีเครื่องที่ต่อกับ switch แล้วต่อเป็นแบบ 4 เครื่องแต่มันยังใช้งานได้อยู่นะค่ะ เลยอยากจะถามว่าควรจะเป็นเป็นแบบ ที่ถูกต้องไหมค่ะ

ขาว/ส้ม                    ขาว/เขียว
ส้ม                            เขียว
ขาว/เขียว                 ขาว/ส้ม
ฟ้า                            ฟ้า
ขาว/ฟ้า                     ขาว/ฟ้า
เขียว                         ส้ม
ขาว/น้ำตาล               ขาว/น้ำตาล
น้ำตาล                      น้ำตาล

mnamsai:
อืม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version