หมวดหมู่แรก > Tips & Technic Computer network

ถามผู้รู้เรื่องlanทุกท่านครับ

<< < (10/12) > >>

theauiband:
  ;) อยากถามว่า โน๊ตบุคที่ต่อเน็ตกับวายแลสแล้วสามาถรเล่นเน็ตได้ แล้วถ้าไป lan กับเครื่อง pc เพิ่มอีกเพื่อให้เครื่อง pc มีเน็ตติดด้วยจะทำได้รึป่าวคับ ถ้าทำได้ทำอย่างไร ขอรุปประกอบด้วยนะคับขอบคุณมากมายเรยคับ

bassmap0449:
การแชร์ ความเร็วเน็ต ผ่านระบบแลนจะปรับเป็น เปอร์เซนต์ในการแจกความเร็ว ให้กับเครื่องลูกยังไงคับ  ฃ่วยทีคับ..อย่างด่วนเลย... ;) ;) ;) ;) ;)

Tmaster:

--- อ้างจาก: theauiband ที่ สิงหาคม 30, 2007, 11:03:57 am ---  ;) อยากถามว่า โน๊ตบุคที่ต่อเน็ตกับวายแลสแล้วสามาถรเล่นเน็ตได้ แล้วถ้าไป lan กับเครื่อง pc เพิ่มอีกเพื่อให้เครื่อง pc มีเน็ตติดด้วยจะทำได้รึป่าวคับ ถ้าทำได้ทำอย่างไร ขอรุปประกอบด้วยนะคับขอบคุณมากมายเรยคับ

--- End quote ---

ซื้อ adapter wireless มาใช้กับ pc เท่านี้ pc ก็เล่นเน็ตได้เหมือนกัน

cyberrecon:
คือมีคอม ก และ ข ครับ
คอม ก ต่อไวเลสรับสัญญาณจากเร้าเตอร์ที่ออฟฟิตเล่นเน็ต ไฮสปีดของทรูครับ เล่นเน็ตได้ปกติ  รูป 1
ผมเอาคอม ข มาต่อกับคอม ก โดยใช้สายเลนแบบครอส ตั้งตามแบบคือ
คอม ก 192.168.0.1   255.255.255.0                                                           WORKGROUP
คอม ข 192.168.0.2   255.255.255.0    192.168.0.1  DNS 192.168.0.1 WORKGROUP
ผลที่ได้คือ สามารถแชร์ไฟล์ได้ปกติครับ เห็นกันทั้งสองเครื่อง
แต่ผมจะแชร์เน็ตให้เครื่อง ข ก็เปิดแชร์ไวเลส  รูป 2 แล้วก็ได้มีรูปมือแชร์ที่ไวเลสแล้ว รูป 1
มาที่เครื่อง ข  ก็มีสัญลักษณ์ wireless network connection on TL ขึ้นมาแล้วตามรูป 4 ครับ
แต่พอลองใช้ก็ใช้ไม่ได้ครับ รบกวนช่วยหน่อยครับ รบกวนด้วยครับ

apsch2:
 :mad: :mad:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version