บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: อีเมล์ภาษาต่างดาว? แก้ง่ายๆ  (อ่าน 11861 ครั้ง)

ZealKung

• บุคคลทั่วไป
อีเมล์ภาษาต่างดาว? แก้ง่ายๆ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 01:53:29 pm »

ถาม ในการรับส่งอีเมล์ โดยกำหนดให้สามารถรับอีเมล์ที่เป็นภาษาไทยได้ แต่ช่วงหลังมานี้อีเมล์บางฉบับจะแสดงข้อความที่อ่านไม่รู้เรื่อง ซึ่งผมต้องแก้ปัญหาด้วยการคลิกที่เมนู View เพื่อเลือก encoding เป็นภาษาไทยทุกครั้ง ลักษณะนี้ต้องเข้าไปแก้ที่ไหนครับ?

ตอบ ใน OE ให้คลิกเมนู Tools เลือกคำสั่ง Options จากนั้นคลิกแท็บ Read สังเกตที่ด้านล่างคลิกปุ่ม International Settings… ในไดอะล็อกบ๊อกซ์ International Read Settings ให้คลิกเครื่องหมายถูกหน้าข้อความ Use default encoding for all incoming messages เพียงแค่นี้ อีเมล์ทุกฉบับที่เข้ามาจะถูกบังคับให้เอ็นโค้ดเป็นภาษาไทยด้วยฟอนต์ที่คุณกำหนดไว้แล้ว ลองแก้ไขดูนะครับ

โดย นิตยสารคอมพิวเตอร์.ทูเดย์

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ZealKung

Re: อีเมล์ภาษาต่างดาว? แก้ง่ายๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2005, 11:41:22 am »
ภาพ

ZealKung

Re: อีเมล์ภาษาต่างดาว? แก้ง่ายๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2005, 12:10:14 pm »
ภาพอีก

GQ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 03:21:52 am »
ขอบจัยครับ

pichai_wor

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 04:21:03 am »
ใน OE ที่ว่าคืออะไรครับผมหาไม่เจอนะ มันใช่interner option หรือเปล่าครับ ผมหาไม่เจอจริงๆ แทป Read นะ ตอบให้ทราบหน่อยครับ ขอบคุณมาก

ncothai746

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 04:47:45 am »
ใน OE ที่ว่าคืออะไรครับผมหาไม่เจอนะ มันใช่interner option หรือเปล่าครับ ผมหาไม่เจอจริงๆ แทป Read นะ ตอบให้ทราบหน่อยครับ ขอบคุณมาก
Outlook express ครับ

ZealKung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 05:16:26 am »
ช่ายแล้วคับ

joyz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:01:07 pm »
THKS>>>>>>>>>>>>>>>>>>> ๛emoticon236:

athaphol

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 03:23:11 am »
แล้วถ้าเป็นใน IE หล่ะครับ ทำงัยดี   ;)

amphibology

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 05:54:56 am »
ขอบคุณครับ กำลังติดพอดีเลย  :'(