บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Windows XP Pro/s2 เข้ามาดูหน่อยครับมีประโยชน์  (อ่าน 15385 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
ใครใช้ Windows XP Pro/s2อยู่ควรอ่าน
Microsoft ตามล้างตามเช็ด Windows XP Pro ละเมิด

รายละเอียด

ขณะนี้คอมพิวเตอร์ Windows XP Pro ทั่วโลกกว่าครึ่งกำลังถูก Microsoft ตามล้างตามเช็ดทำให้มีอันต้อง
Format Harddisk ใหม่ทั้งหมด ผ่านทาง Windows Update พวกเถื่อนระวัง
ปัญหานี้เกิดจากตัวอัพเดตที่มีรหัส KB890859 ครับ ประมาณว่ามันไปทำให้ user mode ของวินโดว์เกิดปัญหา
ความหายนะจะเริ่มจาก
บอลลูนมรณะจาก Microsoft จะเข้ามาเตือนว่า Update พร้อมสำหรับ โหลดแล้ว
(สำหรับคนที่ตั้งเป็น Notify me but don't download)
เมื่อการอัพเดตเสร็จสมบูรณ์ Product Key จะถูกส่งไปยัง Microsoft Server เพื่อดูว่าผิดลิขสิทธิ์ละปล่าว
หากผิด
เมื่อเครื่องคุณ Restart แล้วก็จะไม่สามารถล้อกออนได้ เครื่องจะมีหน้าจอฟ้าๆ
เกิดจากการแก้ไขไฟล์ในระดับ kernel
ทำให้เกิด c000021a fatal error
ส่วนบางเครื่องก็จะเป็นเช่นนี้ เพื่อให้การเก็บกวาดเป็นไปอย่างราบรื่น

สำหรับวิธีแก้

วิธีที่ 1 เข้า recovery console ของวินโดว์

1.โดยการเซ็ตไบออสให้เครื่องเราบูตจากซีดีรอม โดยให้เราใส่แผ่น setup ของวินโดว์ xp เอาไว้
(เท่าที่ผมลอง แผ่น setup xp service pack 2 จะใช้ไม่ได้นะครับ เพราะมันจะไม่มีออปชั่น recovery console
ให้เลือก)

2.เมื่อเครื่องบูตเข้าตัวเซ็ตอัพวินโดว์ (รอสักพักใหญ่ ๆ ครับ มันจะโหลดอะไรต่อมิอะไรเยอะมาก)
จนถึงหน้าที่มันให้เราเลือกเซ็ตอัพ ให้เรากด r เพื่อเข้าสู่ recovery console

3.เมื่อเข้าสู่ recovery console มันจะเป็นจอดำ ๆ เหมือนหน้าตา DOS
แล้วมันจะถามเราว่าเราจะทำงานกับไดรฟ์ไหน โดยจะมีรายการขึ้นมาให้เรากดตัวเลขเลือก เช่น [1]C:WINDOWS
ถ้าเราจะทำงานกับไดรฟ์นี้ก็กด 1 แล้วกด enter

4.จากนั้นมันก็จะถามพาสเวิร์ด ก็ให้เราใส่ลงไป ถ้าไม่มีก็กด enter ผ่านไปเลย แล้วมันก็จะขึ้น
C:WINDOWS>

5.ต่อจากนั้นให้เราเข้าไปในโฟลเดอร์ชื่อ $NtUninstallKB890859$ โดยพิมพ์ cd $NtUninstallKB890859$
แล้วกด enter
ที่หน้าจอจะขึ้น C:WINDOWS$NtUninstallKB890859$>

6.จากนั้นให้เราพิมพ์ dir แล้วกด enter มันจะมีรายชื่อไฟล์ขึ้นมาให้เราดู
ให้เรา copy ไฟล์ authz.dll, user32.dll, winsrv.dll, ntkrnlpa.exe, ntoskrnl.exe และ win32k.sys
ไปไว้ที่ C:WINDOWSSYSTEM32 โดยทำดังนี้

7.พิมพ์ copy authz.dll c:windowssystem32 แล้วกด enter มันจะถามว่าจะให้ overwrite
ทับไฟล์ที่มีอยู่แล้วหรือไม่ ให้ตอบ yes โดยกด y ทำแบบนี้จนครบทุกไฟล์ คือ พิมพ์ copy ชื่อไฟล์
c:windowssystem32
เมื่อทำครบหมดทุกไฟล์แล้ว ให้พิมพ์ exit แล้วกด enter เครื่องจะรีสตาร์ตเอง

คราวนี้ก็รอลุ้นกันล่ะ ว่าจะบูตเข้าวินโดว์ได้เหมือนเดิมหรือไม่
โดยคราวนี้เราไม่ต้องบูตด้วยแผ่นซีดีแล้วนะครับ

ส่วนวิธีที่ 2
วิธีที่ 2 อันนี้สำหรับคนที่สามารถถอดฮาร์ดดิสก์ไปต่อกับเครื่องอื่นได้

ก็ให้เราทำการถอดฮาร์ดดิสก์ของเราไปต่อกับเครื่องอื่น โดยให้ฮาร์ดดิสก์ของเราเป็น slave

จากนั้นก็เข้าไป copy ไฟล์ต่าง ๆ ที่บอกไว้ในวิธีที่ 1 แล้วก็นำฮาร์ดดิสก์กลับมาต่อเครื่องเดิม
แล้วก็ลองบูตเข้าวินโดว์ดู จากนั้นก็อาจจะทำ system restore ก็ได้ครับ

รายละเอียด error
-------------
The Windows Logon Process system process terminated unexpectedly with a status of 0XC0000018
(0X00000000 0X00000000J).
The system has been shut down.

ตัว Update ที่มีปัญหาคือ KB850859 โดย Update ทั้งคู่นี้จะไปจัดการไฟล์ระดับ Kernel (ntoskrnl.exe และ
authz.dll)

ส่วน KB885835 ก็ทำการ Update เหมือนกันและแทบจะเป็นจุดเดียวกัน
ซึ่งก็ควรหลีกเลี่ยงถึงแม้จะไม่เป็นปัญหา

ส่วน KB893066 เมื่อลงแล้วอาจมีปัญหากับ Software บางตัวจากค่าย Symantec โดยเฉพาะตัวที่ทำงานเป็น Proxy
หรือเกี่ยวข้องกับ Internet และ Internet Buffer ต่างๆ

ตัว Update ที่กล่าวมาข้างต้นจะมีปัญหากับ third-party softwares รวมทั้งการ crack ของตัว windows ด้วย
มีรายงานว่าพบปัญหามากที่สุดกับ Backup Software โดยเฉพาะ Norton Go Back (w/authz.dll), Pc Anywhere
(w/user32.dll) รวมทั้ง Software ที่ทำงานระดับ kernel/user mode ที่ต้องการใช้ authz.dll (เกิด STOP
0xC000021a เพราะไม่สามารถ auth เพื่อ ใช้ Winlogon) เมื่อใช้ Winlogon ไม่ได้ Windows ก็รันไม่ได้
safe-mode ก็ไม่ได้

เพื่อนบางท่านไม่พบปัญหาหลังจากลง Update ดังกล่าว อาจเพราะว่าไม่ได้ลง Software
บางตัวที่ไม่เหมือนของคนอื่น

ปัญหานี้ (STOP 0xC000021a) เท่าที่มีรายงานมาพบได้เฉพาะ Windows XP "Pro" เท่านั้น โดย
Status code อาจไม่ใช่ 18

การแก้ไขปัญหาที่ดีที่สุดนะครับ ให้ท่านปิด Update Windows ไว้เป็นดี
ปล.สังเกตที่ตัวอัพเดตที่มีรหัส KB890859 ถ้าใครเลยไปแล้วก็โชคดีไปครับ แต่มันมาอีกระรอกชัวร์ๆ ฉะนั้น
การแก้ไขปัญหาที่ดีที่สุดนะครับ ให้ท่านปิด Update Windows ไว้เป็นดีครับ

(ข้อสังเกตใครที่ update จาก service pack1 เป็น pack2 จาก web ของ ms ช่วงนั้น จะมักไม่มีปัญหาครับ)

ขอแนะนำว่า ถ้าต้องการอัพเดตเครื่องจริงๆ มีวิธีที่ไม่ต้องเข้าไปในเว็บวินโดวส์อัพเดต โดยการที่โหลดโปรแกรม autopatcher แทนอ่ะครับ จากลิงค์นี้
http://www.neowin.net/forum/index.php?showtopic=334257 เราสามารถเลือกได้เองอ่ะครับ น่าจะโอเคกว่าครับ

แถมมีฟังค์ชั่น สำหรับปรับแต่ง Registry ให้อีกเรียกได้ว่าเยี่ยมยอดจริงๆ ;) :)

ได้อ่านบทความนี่จากกระทู้หนึ่งจาก www.racingweb.net ( ขออภัยที่ไม่ทราบคนเขียนที่แท้จริงนะครับ ว่ามาจากที่ใด) เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์แก่ส่วนรวม ขออนุญาติ ท่านผู้เขียนมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

Powered BY

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
Re: ใครใช้ Windows XP Pro/s2 เข้ามาดูหน่อยครับมีประโยชน์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 06:46:04 pm »
เห็นว่าโหลดยากส์
มานก็พอจะมีวิธีอื่นอีก คิคิ

อะ สยามคาเฟ่ mirror site โลด

http://www.siamcafe.net/board/index.php?action=downloads&d=Software%2FXP_UTILITY

150 กว่า MB โหลดสะใจ

ZealKung

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครใช้ Windows XP Pro/s2 เข้ามาดูหน่อยครับมีประโยชน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 06:59:20 pm »
ซึ้งจังทั้งบอกทั้งให้หมดเลย :-[

checKmate

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 08:07:56 pm »
มีวิธีแก้ให้ windows xp ตามห้าง เป็น ms ของแท้ แล้ว สามารถ load patch ได้อย่างสมบูรณ์ มีทั้งวิธี By pass หรือ แบบ สมบูรณ์เลย สามารถรับข้อเสนอ ทาง ms ได้หมด

ปล. จะโดนซิวป่าวเนี่ยตู

Google.co.th

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 12:40:33 am »
อาการที่พี่ว่า ผมเคยเป็นมาหลายเดือนแล้วอะพี่ ตอนแรกไม่คิดว่าจะเปงจากแพท เหอๆ เลยไปหาแผ่นใหม่มาลอง ลงไป 3 แผ่น อัพเดทแล้วเข้ามะได้(โหลดแพทมาอัพเอง มะได้ต่อเนตด้วย) จนผมไปโหลด windows มาจากBearShare อะพี่ แล้วมันก็อัพเดทผ่านได้ ทั้งแบบโหลดมาลงเองหรืออัพผ่านเวป ไม่เปงเปมือน 3 แผ่นก่อนหน้า แต่ครั้งหลังสุดนี่มีอพทใหม่มาตัวนึง แล้วพอเข้าเวปอัพเดทมันจะบอกว่ามะใช่ของแท้อัพเดทมะได้ แต่ตัว windows มันก็โหลดแพทใหม่ที่เตือนไว้หน้าเวปอะครับ อัพเดทเปงปกติ ตอนนี้ผมก็ยังอัพเดทที่หน้าเวปมะได้เลย แต่ตัวwindows ผมมันก็โหลดแพทมาแล้วอัพเดทได้เปงปกติ - -"  (ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้มั้ง)
ปล. ทำให้มันเปงของแท้ได้ก็ดีอะครับ รั่วเยอะจัด เฮ้อ...

ToT_Online

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 11:09:34 am »
ผมไม่ค่อยได้อัพเดทเท่าไหร่คับ เด่วระบบมันจะรวนจัด งิ....งิ ค่อยไปเลือกแฮกเอาทีละอันละกัน ที่มีประโยชณ์

ออฟไลน์ hs8kby

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 02:54:47 am »
สวัสดีคัรบ อืมซึ่งในที่ที่คุณบอมเขียนข้อความนี้มากเลยครับ เพราะผมพึ่งจะโดน 2 วันติดต่อกันครับ ต้องformat ใหม่หมดเลยครับ ตอนแรกคิดว่าเครื่องเสียหรือว่าระบบไฟล์ของ windows เสีย แต่วันนี้มาอ่านข้อความนี้ดู อ้อครับพอเข้าใจแล้วครับว่ามันเป็นอะไร คุณบอมครับ ผมโดนมาอย่างนี้นะ ข้อความแจ้งเตื่อนเหมือนที่คุณบอมบอกเลยคัรบจอฟ้า แต่ว่าผมยังสงสัยว่าผมยังไม่ทันอัปเดทเลยและผมปิดอัปเดทแล้วด้วยก็ยังโดนครับ ยัง งงอยุ่เลยว่ามันมาได้ไงครับ ขอบคุณข้อความดีๆๆแบบนี้ครับ ขอบคุณครับ
Signature cleanned by Admin

pencom

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 03:12:15 am »
ส่วนผมนั้นปิด windows Update ไปตั้งแต่ลง windows เสร็จแล้วอะครับ5555 ขี้เกียจมีปัญหาทีหลัง ก็เลยไม่เจออาการนี้ อิอิ

ออฟไลน์ hs8kby

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 08:12:03 am »
สวัสดีอีกครั้งครับ ผมเองก็ติด windows XP2 ใหม่เลยนะ ไม่ได้  Update  เลยครับ ยังโดนอีก ทำเอา งงเลยมันมาจากไหนอ่ะครับ

กุ๊กกรู

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 02:36:52 pm »
อย่างของผมเองผมใช้แผ่นที่เป็น pack1 ลง พอลงเสร็จมันจะ update ผมจะอัพเดตไปเรื่อยจนถึง pack2 พอลง pack 2 เส็ดมันจะมีให้อัพเดตอีกนิดแต่ต้องลองสังเกตุดูว่า ถ้าตัวที่จะอัพเดพมีชื่อประมาณว่า validation check อะไรประมาณนี้ไม่ต้องไปอัพนะครับเพราะใครที่ใช้ของปลอม โดนแน่ๆๆ คริๆๆ

• admin
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2005, 06:12:44 am »
สวัสดีคัรบ อืมซึ่งในที่ที่คุณบอมเขียนข้อความนี้มากเลยครับ เพราะผมพึ่งจะโดน 2 วันติดต่อกันครับ ต้องformat ใหม่หมดเลยครับ ตอนแรกคิดว่าเครื่องเสียหรือว่าระบบไฟล์ของ windows เสีย แต่วันนี้มาอ่านข้อความนี้ดู อ้อครับพอเข้าใจแล้วครับว่ามันเป็นอะไร คุณบอมครับ ผมโดนมาอย่างนี้นะ ข้อความแจ้งเตื่อนเหมือนที่คุณบอมบอกเลยคัรบจอฟ้า แต่ว่าผมยังสงสัยว่าผมยังไม่ทันอัปเดทเลยและผมปิดอัปเดทแล้วด้วยก็ยังโดนครับ ยัง งงอยุ่เลยว่ามันมาได้ไงครับ ขอบคุณข้อความดีๆๆแบบนี้ครับ ขอบคุณครับ

ผมไม่ได้เขียนครับยังไม่ทราบว่าใครเป็นคนเขียนแต่อ่านเจอในเวป racingweb เลยเอามาให้อ่านกัน
ส่วน autopatcher ผมหามาให้ :D

kanui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2005, 04:35:23 pm »
ของผมไม่รู้เกี่ยวด้วยรึเปล่า เราะผมเป็น XP HOME ก็คืออาการ มันแฮงคมีหน้าจอฟ้าๆขึ้นเหมือนกัน ผมก็ไม่ได้อ่านด้วยเสร็จแล้วพอผม ฟอรแมทอะไรต่างๆเรียบร้อยแล้ว ลงใหม่มันจะcopy ไฟล์ในแผ่นได้ไม่ครบสักที ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นที่แผ่น เปลี่ยนทั้ง HOME ทั้ง PRO ทั้งหมดประมาณ 6 แผ่น แล้วยังไม่ได้ สรุปน่าจะเป็นที่ CD ผมก็เลยเปลี่ย CD ตอนนี้เปลี่ยนลองมา 4 อันแล้ว คับก็ยังไม่หาย ลืมบอกไปว่าผมเปิดเป็นร้านเน็ท อยู่ดีๆ อีก2วัน แม่ งเป็นอีก2เครื่องเลยคับท่าน คือเช้ามาเปิดร้านเปิดเครื่อง จอฟ้ามาแบบไม่รู้สาเหตุเลยคับ แล้วลงใหม่ก็เป็นอีหรอบเดิมเลยคับ ปัญหานี้มันจะเป็นที่อะไรกันแน่ หรือจะเป็น ฮารดดิกสคับ (เครื่องให้ร้านประกอบให้) เพราะเวลาผมลงเสร็จผมว่าผมก็ปิดอัพเดทตลอดนะคับ รบกวนช่วยด้วยนะคับ .......ขอบคุณหลายๆคับ

ZealKung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2005, 05:40:15 pm »
จอฟ้าอย่างไรอะครับ

ฟ้องว่าอันไดหรือ

kanui

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2005, 05:43:40 am »
เรียนคุณD€sper@do   
 //The Windows Logon Process system process terminated unexpectedly with a status of 0XC0000018
(0X00000000 0X00000000J)The system has been shut down.
ก็ประมาณคล้ายๆอย่างนี้แหล่ะคับมีตัวเลขอะไรอย่างเนี่ยขึ้นด้วย ผมจำไม่ได้อะ จอมันก็ไม่ฟ้าเท่าไหร่นะประมาณน้ำเงินเข้มๆด้วยซ้ำคับ

ZealKung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2005, 10:28:19 am »
อ่านแล้วก็ยังงงนะฮะไม่เคยเจอเพราะว่าเห็นเปลื่ยนแผ่นมาหลายแผ่นแต่นี้มันก็ฟ้องประมาณว่าไม่ซับกับอะไรบางอย่าง

วินโดวส์ ประมวลผลไม่ได้มันก็เลยค้างอย่างนั้นแล้วก็สั่งให้ปิดอย่างเดียวเลย แล้วก่อนหน้านี้เคยเป็นบางหรือเปล่าฮะ

ดูสเปกเครื่องหน่อยซิฮะ

kanui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2005, 04:54:16 pm »
อย่าว่าแต่คุณเลยผมนี่เป็นไก่ตาแตกเลยคับไม่เคยเจอเหมือนกันขอบคุณนะคับที่ยังอุตสาห์ตอบอยู่ ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นคับ เพราะพึ่งเปิดร้านนี้เอง สเปคเครื่องไม่มากเท่าไหร่เพราะผมเปิดแต่เน็ทอย่างเดียวไม่มีเกมออนไลน์ CPU Cerelon 1.8 G. /DDR Ram 128 M. / HardDisk30 G.(จำชื่อไม่ได้วันนี้ไม่ได้อยู่ร้าน) / Sound - Display [8Mb] - Lan OnBord AvRock แต่เป็นเครื่องที่ทางร้านที่พันธ์ทิพย์เค้าประกอบให้คับ ส่วนแผ่นXP HOME/PRO ผมใช้ของก็อปลงเอานะคับวันนี้ลองเอามาลงที่ทำงานมันก็ใช้ได้ทั้งคู่เลยอะคับ นี่ว่าถ้ากลับไปร้านจะลองใช้ของจิงลงดูคับ ดูซิว่ามันจะก็อบไฟล์ทั้งหมดได้ไหม แต่เท่าที่สังเกต มันจะมีปัญหาในการก็อปไฟล์ที่ชื่อ Winlogon.dll (หรือ.ddlนี่แหล่ะจำไม่ค่อยได้แล้ว) กับไอ้ไฟล์ที่ชื่อqouss.dll สะกดอย่างนี้รึเปล่าไม่แน่ใจอ่านออกเสียงประมาณ ควอสๆอะไรนี่แหละคับ (ขอโทษด้วยที่มีปัญหาแต่ดันจำอะไรไม่ค่อยได้สักอย่างคับ แฮะๆ) ยังไงก็รบกวนด้วยคับขอบคุณคับ

มหาเวทดูดสาว

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2005, 01:44:51 pm »
สเป๊คแค่นั้นแค่xpทำมะดาก็อืดแล้วคับ  อย่างน้องถ้าจะใช้ลองฮอนก็ควรจะcpu2.0Ram256vga64-128 อ่ะ
ถึงจะเหมาะแต่อาการที่คุนบอกผมพอเคยเห็นนะแต่จะถุกตามที่ผมเคยเห็นป่าวก็มะรู้อ่ะ  ก็มานเปงที่cp อ่ะ  แต่ถ้ารีสตาทบ่อยก็เปงที่Ram คับ  อิอิ  ลองดูคับ
          ผมมะมันใจนะแต่เคยแก้แล้วมานหายอ่ะ 

kanui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2005, 04:08:42 pm »
 ???ไม่ได้จะใช้ ลองฮอนคับ รบกวนดูคำ๔มของผมย้อนไปอีกนะคับ ขอบคุณมากคับ :)

rakyim

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 12:49:06 am »
ขอขอบคุณเหมือนกันครับ ผมก็แย่เลยโดนซะอ่วมอรทัย ได้ข้อมูลนี้ดีขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณอีกทีครับ

jiro

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2006, 02:33:21 am »
เหอะๆ update ก็โดน microsoft กวาดล้าง
ไม่ update ก็โดน hack

หันมาใช้ linux กันเต๊อะ  ;D

nun28

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 06:58:10 am »
ในที่สุดคนอย่างผมก้องงจนได้ ฮ้อ...เบื่อตัวเอง :o :o :oสุดเศร้า :'( :'( :'(

bestonline

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 07:26:38 am »
 มีอีกวิธีครับผมใช้แล้ว ถ้าใครโดนแล้วลองใช้ดู  เข้า save mode

> run ==> regedit แล้วไปที่ \HKEY_LOCAL_MACHINES\ SOFTWARE\ Microsoft\ WindowsNT\ CurrentVersion\ Winlogon\ Notify ลบ folder Wgalogon ให้หมด

> My Computer > Tools -> Folder Options -> View -> Show hidden files and folders

> \Windows\system32 ลบ wgatray.exe, Wgalogon.dll, LegitCheckControl.dll

> \Windows\system32\DllCache ลบ wgatray.exe, Wgalogon.dll, LegitCheckControl.dll

> restart

> เรียบร้อย
ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ JuniorX_ray

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ความรู้ไม่มีวันที่สิ้นสุด ....
    • -
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 01:17:06 pm »
 :D ไม่เคยคิด update windosw เลยกับ กัน Hack ก็ใช้ router ต่อ internet แทนละกัน เจาะเข้า Router ก่อนละกัน
แล้วก็ ปิด port ที่ไม่ใช้ให้หมด ^^ ก็ปลอดภัยในระดับ 1 แล้ว

candyboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2006, 10:33:02 am »
สุดๆ  ;D

safe936

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 03:34:11 am »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ;)

jep379

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 02:39:29 pm »
www.aocdza.com    สุดยอดเกมส์คอม โปรแกรมคอม

ออฟไลน์ Lamborghini``

• อดีตมีไว้ให้เราคิดถึง แต่..ไม่ได้มีไว้ให้เราเดินย้อนกลับไป
  • สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 02:28:25 pm »
โอ้ว....ไอ้เรามันก็ใช้ Windows Vista อยู่ด้วยสิ อิอิ

ออฟไลน์ NewweN

• รุ่น The ปู่โรงเรียน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 02:42:30 pm »
 ๛emoticon251: ขุดขึ้นมาทามมายยยยย  กระทู้ปี 2005  ๛msn12:

snayservice

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 03:24:41 am »
เวงกำ ๛emoticon251:ตั้งแต่ปีมะโว้ ๛emoticon252:

ออฟไลน์ siam

• Hi !!! ... ??? %~~//--๓$$#2 มีก็จะแจก ไม่มีก็จะพยายามหามาแจก...
  • มหาลัยรัฐบาล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 03:58:26 am »
ใครใช้ Windows XP Pro/s2อยู่ควรอ่าน
Microsoft ตามล้างตามเช็ด Windows XP Pro ละเมิด

รายละเอียด

ขณะนี้คอมพิวเตอร์ Windows XP Pro ทั่วโลกกว่าครึ่งกำลังถูก Microsoft ตามล้างตามเช็ดทำให้มีอันต้อง
Format Harddisk ใหม่ทั้งหมด ผ่านทาง Windows Update พวกเถื่อนระวัง
ปัญหานี้เกิดจากตัวอัพเดตที่มีรหัส KB890859 ครับ ประมาณว่ามันไปทำให้ user mode ของวินโดว์เกิดปัญหา
ความหายนะจะเริ่มจาก
บอลลูนมรณะจาก Microsoft จะเข้ามาเตือนว่า Update พร้อมสำหรับ โหลดแล้ว
(สำหรับคนที่ตั้งเป็น Notify me but don't download)
เมื่อการอัพเดตเสร็จสมบูรณ์ Product Key จะถูกส่งไปยัง Microsoft Server เพื่อดูว่าผิดลิขสิทธิ์ละปล่าว
หากผิด
เมื่อเครื่องคุณ Restart แล้วก็จะไม่สามารถล้อกออนได้ เครื่องจะมีหน้าจอฟ้าๆ
เกิดจากการแก้ไขไฟล์ในระดับ kernel
ทำให้เกิด c000021a fatal error
ส่วนบางเครื่องก็จะเป็นเช่นนี้ เพื่อให้การเก็บกวาดเป็นไปอย่างราบรื่น

สำหรับวิธีแก้

วิธีที่ 1 เข้า recovery console ของวินโดว์

1.โดยการเซ็ตไบออสให้เครื่องเราบูตจากซีดีรอม โดยให้เราใส่แผ่น setup ของวินโดว์ xp เอาไว้
(เท่าที่ผมลอง แผ่น setup xp service pack 2 จะใช้ไม่ได้นะครับ เพราะมันจะไม่มีออปชั่น recovery console
ให้เลือก)

2.เมื่อเครื่องบูตเข้าตัวเซ็ตอัพวินโดว์ (รอสักพักใหญ่ ๆ ครับ มันจะโหลดอะไรต่อมิอะไรเยอะมาก)
จนถึงหน้าที่มันให้เราเลือกเซ็ตอัพ ให้เรากด r เพื่อเข้าสู่ recovery console

3.เมื่อเข้าสู่ recovery console มันจะเป็นจอดำ ๆ เหมือนหน้าตา DOS
แล้วมันจะถามเราว่าเราจะทำงานกับไดรฟ์ไหน โดยจะมีรายการขึ้นมาให้เรากดตัวเลขเลือก เช่น [1]C:WINDOWS
ถ้าเราจะทำงานกับไดรฟ์นี้ก็กด 1 แล้วกด enter

4.จากนั้นมันก็จะถามพาสเวิร์ด ก็ให้เราใส่ลงไป ถ้าไม่มีก็กด enter ผ่านไปเลย แล้วมันก็จะขึ้น
C:WINDOWS>

5.ต่อจากนั้นให้เราเข้าไปในโฟลเดอร์ชื่อ $NtUninstallKB890859$ โดยพิมพ์ cd $NtUninstallKB890859$
แล้วกด enter
ที่หน้าจอจะขึ้น C:WINDOWS$NtUninstallKB890859$>

6.จากนั้นให้เราพิมพ์ dir แล้วกด enter มันจะมีรายชื่อไฟล์ขึ้นมาให้เราดู
ให้เรา copy ไฟล์ authz.dll, user32.dll, winsrv.dll, ntkrnlpa.exe, ntoskrnl.exe และ win32k.sys
ไปไว้ที่ C:WINDOWSSYSTEM32 โดยทำดังนี้

7.พิมพ์ copy authz.dll c:windowssystem32 แล้วกด enter มันจะถามว่าจะให้ overwrite
ทับไฟล์ที่มีอยู่แล้วหรือไม่ ให้ตอบ yes โดยกด y ทำแบบนี้จนครบทุกไฟล์ คือ พิมพ์ copy ชื่อไฟล์
c:windowssystem32
เมื่อทำครบหมดทุกไฟล์แล้ว ให้พิมพ์ exit แล้วกด enter เครื่องจะรีสตาร์ตเอง

คราวนี้ก็รอลุ้นกันล่ะ ว่าจะบูตเข้าวินโดว์ได้เหมือนเดิมหรือไม่
โดยคราวนี้เราไม่ต้องบูตด้วยแผ่นซีดีแล้วนะครับ

ส่วนวิธีที่ 2
วิธีที่ 2 อันนี้สำหรับคนที่สามารถถอดฮาร์ดดิสก์ไปต่อกับเครื่องอื่นได้

ก็ให้เราทำการถอดฮาร์ดดิสก์ของเราไปต่อกับเครื่องอื่น โดยให้ฮาร์ดดิสก์ของเราเป็น slave

จากนั้นก็เข้าไป copy ไฟล์ต่าง ๆ ที่บอกไว้ในวิธีที่ 1 แล้วก็นำฮาร์ดดิสก์กลับมาต่อเครื่องเดิม
แล้วก็ลองบูตเข้าวินโดว์ดู จากนั้นก็อาจจะทำ system restore ก็ได้ครับ

รายละเอียด error
The Windows Logon Process system process terminated unexpectedly with a status of 0XC0000018
(0X00000000 0X00000000J).
The system has been shut down.

ตัว Update ที่มีปัญหาคือ KB850859 โดย Update ทั้งคู่นี้จะไปจัดการไฟล์ระดับ Kernel (ntoskrnl.exe และ
authz.dll)

ส่วน KB885835 ก็ทำการ Update เหมือนกันและแทบจะเป็นจุดเดียวกัน
ซึ่งก็ควรหลีกเลี่ยงถึงแม้จะไม่เป็นปัญหา

ส่วน KB893066 เมื่อลงแล้วอาจมีปัญหากับ Software บางตัวจากค่าย Symantec โดยเฉพาะตัวที่ทำงานเป็น Proxy
หรือเกี่ยวข้องกับ Internet และ Internet Buffer ต่างๆ

ตัว Update ที่กล่าวมาข้างต้นจะมีปัญหากับ third-party softwares รวมทั้งการ crack ของตัว windows ด้วย
มีรายงานว่าพบปัญหามากที่สุดกับ Backup Software โดยเฉพาะ Norton Go Back (w/authz.dll), Pc Anywhere
(w/user32.dll) รวมทั้ง Software ที่ทำงานระดับ kernel/user mode ที่ต้องการใช้ authz.dll (เกิด STOP
0xC000021a เพราะไม่สามารถ auth เพื่อ ใช้ Winlogon) เมื่อใช้ Winlogon ไม่ได้ Windows ก็รันไม่ได้
safe-mode ก็ไม่ได้

เพื่อนบางท่านไม่พบปัญหาหลังจากลง Update ดังกล่าว อาจเพราะว่าไม่ได้ลง Software
บางตัวที่ไม่เหมือนของคนอื่น

ปัญหานี้ (STOP 0xC000021a) เท่าที่มีรายงานมาพบได้เฉพาะ Windows XP "Pro" เท่านั้น โดย
Status code อาจไม่ใช่ 18

การแก้ไขปัญหาที่ดีที่สุดนะครับ ให้ท่านปิด Update Windows ไว้เป็นดี
ปล.สังเกตที่ตัวอัพเดตที่มีรหัส KB890859 ถ้าใครเลยไปแล้วก็โชคดีไปครับ แต่มันมาอีกระรอกชัวร์ๆ ฉะนั้น
การแก้ไขปัญหาที่ดีที่สุดนะครับ ให้ท่านปิด Update Windows ไว้เป็นดีครับ

(ข้อสังเกตใครที่ update จาก service pack1 เป็น pack2 จาก web ของ ms ช่วงนั้น จะมักไม่มีปัญหาครับ)

ขอแนะนำว่า ถ้าต้องการอัพเดตเครื่องจริงๆ มีวิธีที่ไม่ต้องเข้าไปในเว็บวินโดวส์อัพเดต โดยการที่โหลดโปรแกรม autopatcher แทนอ่ะครับ จากลิงค์นี้
http://www.neowin.net/forum/index.php?showtopic=334257 เราสามารถเลือกได้เองอ่ะครับ น่าจะโอเคกว่าครับ

แถมมีฟังค์ชั่น สำหรับปรับแต่ง Registry ให้อีกเรียกได้ว่าเยี่ยมยอดจริงๆ ;) :)

ได้อ่านบทความนี่จากกระทู้หนึ่งจาก www.racingweb.net ( ขออภัยที่ไม่ทราบคนเขียนที่แท้จริงนะครับ ว่ามาจากที่ใด) เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์แก่ส่วนรวม ขออนุญาติ ท่านผู้เขียนมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ