เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีซ่อนและป้องกันไดร์(ต่างๆ) ฉบับ Registry  (อ่าน 32387 ครั้ง)

Oishikawa

• บุคคลทั่วไป
วิธีซ่อนและป้องกันไดร์(ต่างๆ) ฉบับ Registry
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 06:26:17 pm »

โดยปกติแล้วผมมักจะสิงอยู่ในบอร์ดนี้ แต่ก็มีตอบกระทู้ไปอยู่บ้างเพื่อนๆบางคนก็คงเห็นผ่านตากับอยู่บ้าง ซึ่งบอกวิธีซ่อนไดร์โดยการใช้งานผ่าน GroupPolicy Editer แต่วิธีนี้ยังมีข้อจำกัดอยู่บ้างคือ มันมีรายละเอียดเยอะ กว่าจะหาเมนูซ่อนไดร์นี้เจอก็เล่นเอาตาลาย บวกกับมันยังไม่ยืดหยุ่นพอ คือ มันสามารถซ่อนได้เพียงแค่เพียงไม่กี่ไดร์สืบเนื่องจะกกระทู้นี้ครับ ที่ผมได้อ่าน http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=11448.0

ประกอบกับมีคนถามว่า

ถ้าเข้าผ่านMy computer จะมองไม่เห็น Drive
แต่เวลาเข้าผ่าน internet explore แล้วพิมพ์ C:\ ในช่องaddress
แล้วยังมองเห็น drive c: อยู่ มีวิธีทำให้เวลาเข้าผ่านinternet explore แล้วมองไม่เห็นไหมครับ 

ตำตอบคือวิธีที่ผมจะบอกอยู่นี้ ทำได้ทั้ง 2 อย่างเลยครับ แล้วก็แก้ไข Regedit เพียงไม่กี่บันทัด รวมทั้งเวลาใช้งานก็ง่าย คือแค่ คลิก และ ตลิก เท่านั้น

ตอนแรกคิดว่าจะเก็บทริกนี้ไว้เป็นความลับ แต่ผมเองก็ได้ความรู้จากบอร์ดนี้มามากมาย ผมจึงไม่เป็นประโยชน์อะไรที่จะเก็บไว้คนเดียว และผมก็ภูมิใจนำเสนอวิธีนี้ครับ  8)

เริ่มจากมาดู Code กันก่อนเลยครับ..
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\Explorer]
"NoDrives"=dword:00000000
"NoViewOnDrive"=dword:00000000
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จะเห็นว่า Code ที่ใช้แก้ไขง่ายๆมีอยู่แต่ 4 บันทัดเท่านั้นเองครับ แต่บันทัดที่ใช้ซ่อนไดร์ และ ไม่ให้เข้าผ่าน inter explore แล้วพิมพ์ C:\ ในช่องaddress มี 2 บันทัดครับคือ

"NoDrives"   <----------  นี่คือส่วนที่จะซ่อนไดร์ครับ
"NoViewOnDrive"= <---------- นี่คือส่วนป้องกันการเปิดดูข้อมูลในไดร์ที่ถูกซ่อนไม่ว่ากรณีใดๆ

และ เลข dword:00000000 ที่ตามท้ายมานั้นคือชุดเลขระหัสที่ใช้กำหนดว่าจะซ่อนไดร์อะไรบ้างนะครับ ยำนะครับว่าเป็นเลขฐาน 16 เท่านั้นครับ

ทีนี้เราจะรู้ได้อย่างไรล่ะครับว่า เราควรจะนำค่าตัวเลขเท่าไหร่มาใส่เพื่อให้มันซ่อนและป้องกันข้อมูลในไดร์ที่เราต้องการ  ตามมาดูต่อเลยครับผม

นี่คือเลขค่าประจำไดร์ต่างๆครับ..

A = 1
B = 2
C = 4
D = 8
E = 16
F = 32
G = 64
H = 128
I = 216
J = 512
K = 1024
L = 2048
M = 4096
N = 8192
O = 16384
P = 32768
Q = 65536
R = 131072
S = 242144
T = 524288
U = 1048576
V = 2097152
W = 4164304
X = 8388608
Y = 16777216
Z  = 33554432

All Drive = 67108863

OK นะครับมาถึงตรงนี้อย่างพึ่งงงกันซะก่อน ขั้นตอนต่อไปมีอยู่ว่า

ให้เพื่อนนำค่าตัวเลขที่ประจำในแต่ล๊ะไดร์นั้น แปลงเป็นเลขฐาน 16 แล้วนำไปใส่แทนที่ชุดตัวเลขหลังคำว่า dword:00000000 ครับ คือตัวเลขจะมี 8 หลักครับ

ตัวอย่างครับ

สมมุติว่าไดร์ที่เราต้องการซ่อน และ ป้องกันไม่ให้เข้าถึงข้อมูลก็คือ ได้ร์ C ให้นำค่าประจำไดร์ ซึ่งก็คือ 4 แปลงเป็นเลขฐาน 16 ก็ได้ 4 เหมือนเดิม มาแก้ไขใส่ในค่า dword: ครับ
Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\Explorer]
"NoDrives"=dword:00000004
"NoViewOnDrive"=dword:00000004

เพียงเท่านี้ก็จะสามารถซ่อน และป้องกันการเข้าถึงข้อมูลไดร์ C ได้แล้วครับ......   ยังครับทริกยังไม่จบแค่นี้

หากต้องการซ่อนหรือป้องกันหลายไดร์พร้อมกัน  ก็นำค่าของแต่ละไดรว์มาบวกกันครับ
เช่น ต้องการซ่อนไดรว์ A: D: และ F: ก็ให้นำค่าประจำไดร์ของไดร์ A D และ F มาบวกกัน... ตัวอย่างครับ
A:  1
D:  8
F:  32

ก็ให้เอามาบวกกันครับ จะได้ค่าเท่ากับ 41 ครับ แล้วแปลงเป็นเลขฐาน 16 จะได้ 29 ครับ แล้วทำการแก้ code โดยใส่ค่า 29 ครับ

"NoDrives"=dword:00000029
"NoViewOnDrive"=dword:00000029
เพียงเท่านี้ก็จะซ่อนไดร์ทั้ง 3 ดังตัวอย่างได้เลยครับ

ตัวอย่างต่อไปจะเป็นตัวอย่างร้านของผมเองนะครับ เอาให้เคลียร์กันไปเลย ร้านของผมนั้นจะแบ่ง HDD เป็น 3 ไดร์ด้วยกันครับ คือ
C:   <------ เก็บ OS และโปรแกรมต่างๆครับ
D:   <------ เก็บโปรแกรมเกมส์ต่างๆในร้านครับ
E:   <------ เป็นที่เก็บข้อมูลอิสระครับ โดยผมจะทำการแก้ไข พาร์ทของ C:\Documents and Settings และ desktop ต่างๆมาไว้ที่ไดร์นี้แทนครับ โดยใช้โปรแกรม Tweak ต่างๆ เนื่องจากถ้าเราป้องกันการเข้าถึงไดร์ C แล้วทุกอย่างในไดร์ C จะเข้าไม่ได้ครับ (แต่ยังสามารถเรียกโปรแกรมได้ปกติครับ อย่าตกใจไป )โดยไดร์นี้ผมจะตั้งให้เข้าถึงได้อิสระครับไม่ได้ป้องกันไว้ และจะแบ่งขนาดเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

เริ่มแรกเปิด text Editer ขึ้นมาครับ แล้วก๊อบ Code ลงไป แล้วก็ทำการแก้ไขรหัสตัวเลขครับ
อย่างร้านขอมผมก็คือ C + D + E (4 + 8 + 16 = 28) แปลงเป็นเลขฐาน 16 ได้ 1C ครับ แล้วผมจะนำค่าที่ได้นี้สำหรับซ่อนไดร์ทั้ง 3 ครับ

ต่อมาไดร์ที่ผมต้องการจะป้องกันไม่ให้เข้าถึงข้อมูลครับ คือมีแค่ C และ D เท่านั้น ก็นำเอา C + D (4 + 8 = 12) แปลงเป็นเลขฐาน 16 ได้ C ครับ

หลังจากนี้ก็แก้ไข Code ที่เราก๊อบมาไว้ใน Text Editer เลยครับ ดังตัวอย่างร้านของผมคือ

"NoDrives"=dword:0000001C
"NoViewOnDrive"=dword:0000000C

เมื่อได้ตามนี้แล้วกด Save เป็นไฟล์นามสกุล .reg เลยครับ วิธีใช้งานก็คือ ดับเบิลคลิก แล้ว Restart เครื่องไดร์ที่ถูกเลือกไหว้ก็จะถูกซ่อน และ ป้องกันการเข้าถึงข้อมูลครับ

"อ่าวแล้วทีนี้จะทำให้ไดร์กลับมาเป็นเหมือนเดิมได้อย่างไรล่ะ"  แหมง่ายๆครับก็ใส่รหัส เป็น 0 ให้หมด สิครับ ล๊ะก็ save ไฟล์ จากนั้นก็แค่ดับเบิลคลิก ได้ร์ที่ถูกซ่อนก็จะกลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ  :)

"NoDrives"=dword:00000000
"NoViewOnDrive"=dword:00000000

เป็นอย่างไรบ้างครับ เพื่อนๆ ง่ายไหมครับ ทริกที่ผมนำมาเสนอไว้นี้คงจะพอมีประโยชน์บ้างนะครับ (หวังว่าอย่างนั้น) เพื่อที่บทความของผมจะได้ไม่เป็นกระทู้รกบอร์ด ครับ

บทความนี้ข้อเครดิตให้กับร้าน HIBERNET Cafe' ครับผม  .... ได้ผลอย่างไรมาโพสบอกกันมั่งนะครับ :) :)

Ps: วิธีนี้แนะนำให้ใช้กับ Windows XP นะครับนอกนั้นยังไม่แน่ใจครับเพราะไม่เคยเลอง น่ะครับ

amazon

Re: วิธีซ่อนและป้องกันไดร์ (ต่างๆ) ฉบับ Registry ครับ .. !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:04:06 pm »
 :)

แจ๋วครับ  จะได้เอามาใช้ที่ร้านมั่ง

ออฟไลน์ ผักหวาน

• นักเรียนมัธยม
  • คุณทำให้เราได้รักกัน
Re: วิธีซ่อนและป้องกันไดร์ (ต่างๆ) ฉบับ Registry ครับ .. !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 01:27:13 am »
อืม เอาสะละเอียดยิบเลย :)
Signature cleanned by Admin

opastair

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 05:40:33 am »
สุดยอดครับ ขอบคุณที่เอามาเผยแพร่

Oishikawa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 07:31:22 am »
ขอบคุณคับ หวังว่าคงจะมีประโยชน์บ้างนะครับ..  ???

ออฟไลน์ silicon

• ปี 1 เทอม 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 10:50:58 am »
ขอบคุณครับ  ขอคาราวะ ::)

Naei

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 01:23:58 pm »
 ;D สุดยอดครับ ขอคาราวะ  ::)

crossbone3sp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 10:26:39 am »
แล้ว ถ้าต้องการ Lock C\ D เลขฐาน 16 คือเท่าไรหรอ
ครับ ;)

Oishikawa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 09:39:31 pm »
ถ้าต้องการป้องกันไม่ให้เข้าถึงข้อมูลแค่ไดร์ C และ D เท่านั้น ก็นำเอา C + D (4 + 8 = 12) แปลงเป็นเลขฐาน 16 ได้ C ครับ

"NoViewOnDrive"=dword:0000000C

ตามตัวอย่างที่ผมทำไว้ก็มีนะครับลองดู

surapong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 11:46:04 pm »
ดีจัง  ;) ผมชอบ  ::)

ออฟไลน์ arkeerat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2006, 11:54:16 pm »
ว่าแต่ว่ามันยังสามารถหาเจอโดยโปรแกรมอื่นๆอีกหรือเปล่าคับ อย่างเช่นผ่านการ search หรือโปรแกรมค้นหาข้อมูลในเครื่องอะไรประมาณนี้อ่ะคับ

Oishikawa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2006, 05:39:02 am »
ว่าแต่ว่ามันยังสามารถหาเจอโดยโปรแกรมอื่นๆอีกหรือเปล่าคับ อย่างเช่นผ่านการ search หรือโปรแกรมค้นหาข้อมูลในเครื่องอะไรประมาณนี้อ่ะคับ

เท่าที่ผมทดสอบแล้วไม่ได้ครับ ลองเข้า search แล้ว ระบุเป็น *.exe แล้ว Browse เพื่อเลือกว่าจะค้นหาที่ไหน มันก็ไม่ปรากฏไดร์ที่เราซ่อนไว้มาให้เลือกเลยครับ และ ถึงแม้ว่าผมจะจำการพิมพ์
C:\ และ D:\ ไปเลยแทนการกด Browse แต่พอกดค้นหามันก็ไม่เจอไฟล์ .exe เลยแม้แต่ไฟล์เดียวครับ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ก็ใช้ตัว tweak ซ่อน เมนู search ด้วยจะชัวร์กว่าครับ  8)

แหม แต่ถ้าเป็นโปรแกรมอื่นนอกเหนือจากที่ติดมากะวินโดวแล้วล่ะก็ ลูกค้าก็ต้องเอาโปรแกรมมาลงเองใช่ไหมครับ ป่านนั้นเราก็เห็นแล้วก็จับได้ครับว่าใครลองของเครื่องเราอยู่ดีนี่ครับ
แต่ยังไงก็คิดว่าถ้าเพื่อนๆช่วยลอง แล้วมาโพสบอกกันในกระทู้นี้จะดีกว่านะครับ จาได้เป็นความรู้เพิ่มเติมไงครับ  :-*

jasda2003

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 04:59:06 pm »
ลองเอาไปใช้บน Windows XP 2006 V.4 ไม่สามารถใช้ได้ครับ เออ แปลก   :-\

แต่ เวอร์ชั่นต่ำกว่า นั้น ใช้ได้ปกติครับ  ;D (ชะงักนักแล)  :D

Oishikawa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2006, 09:55:15 am »
ลองเอาไปใช้บน Windows XP 2006 V.4 ไม่สามารถใช้ได้ครับ เออ แปลก   :-\

แต่ เวอร์ชั่นต่ำกว่า นั้น ใช้ได้ปกติครับ  ;D (ชะงักนักแล)  :D

ของผมปัจจุบันใช้กับ Windows SP2 April 2006 ก็ใช้ได้นะครับ แต่ไอ้แผ่นวินโด้ว ที่มันเป็น 2006 แล้ว V.3 V.4 ล่าสุดน่าจะ V.5 ต่อท้ายเนี่ยะ ผมไม่ใช้เลยครับ รู้สึกว่ามันรวนๆยังไงไม่รู้...

ออฟไลน์ NewweN

• รุ่น The ปู่โรงเรียน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2006, 02:24:21 pm »
 :D :D :D  คนจะรู้ไหมนี่เลขฐาน16คิดยังไง  ;D ;D

แต่ขอบคุนมากคับ

surfereer

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2006, 05:26:19 am »
ขอขอบคุณสำหรับ trick ดีๆแบบนี้ครับ....  :)
แล้วก็เอาวิธีหาเลขฐาน16 แบบง่ายๆมาฝากครับ... ซึ่งในที่นี้อาจจะรู้กันหมดแล้ว... แต่ขอลงซะหน่อยเผื่อจะมีบางคนลืม  ::)

ด้วย Calculator ที่ติดมากับ windows นี่แหละครับ

1.เปลี่ยน mode ให้เป็นแบบ Scientific ครับ

2.เลือกmode เป็น dec คือเลขฐาน10
3.บวกลบคูณหารกันไป (ในที่นี้จะล๊อก C+D+E = 4+8+16)
4.ผลลัพท์จะแสดงออกมา (คือ28)

5.เปลี่ยน mode เป็น hex คือเลขฐาน16 นั่นเอง
6.จากเลขคำตอบของเราเมื่อกี้... ก็จะเปลี่ยนเป็นเลขฐาน 16 (ก็คือ 1C)

อ้างจาก: สุดท้าย
พอเราเอาไปใช้จะเป็น
"NoDrives"=dword:0000001C
"NoViewOnDrive"=dword:0000001C
 นั่นเอง

hellboy_zjee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2006, 01:56:34 pm »
 :) :)ผมตกเลข :) :)

tuk038

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2006, 10:06:02 pm »
หวัดดีครับ ผมได้ลองทำตามบทความที่คุณเนาะนำมาแล้วได้ผลดีครับ แต่ติดอย่างผมลองไปที่ Control Panel  / User Accounts / สร้าง Accounts ใหม่ แล้ว ไปที่ สวิท user ใช้ user ใหม่ที่สร้างขึ้นมาเข้าวินโดว์ ผล คืออะไรที่มองไม่เห็นใน user เก่า แต่คราวนี้เห็นเกลี้ยงเลยครับ ต่อนะครับสำหรับบทความดีๆแบบนี้ ทีนี้ผมอยากรู้ว่าเราจะปิด Control Panel  หรือ สวิท user  ยังไง ไม่เนาะนำให้ใช้โปรแกรมน่ะครับอย่าง WinGuard Pro 2006 เพราะ ถ้ามีโปรแกรมตัวนี้ แล้วซ่อนไดร์ ตามที่คุณเนาะนำ ผลคือคำสังซ่อนไดร์ ใช้ได้ แต่ มันไม่ล๊อคการเข้าถึงข้อมูล เพราะลองพิมพ์ ที่address bar อย่าง  พิมพ์ D: ผลคือมันไปโผล่ที่ไดร์ D เลย เลยมาโพสถามต่อว่าจะกันไอ้ Control Panel  กับ  สวิท user ยังไง

jasda2003

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2006, 03:04:35 am »
อ้างถึง
เลยมาโพสถามต่อว่าจะกันไอ้ Control Panel  กับ  สวิท user ยังไง

ก็ซ่อน ทั้ง 2 อันเลยสิครับ โดยการแก้ไข reg เหมือนกันรู้สึกกว่า เขียนบทความไว้แล้ว ลองหาอ่านดูครับ

jasda2003

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2006, 07:40:22 am »

เอามาให้ดูเพื่อ หัวมีหัวคิดสร้างสรรกันมั้ง  :(

visa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2006, 05:40:24 am »

เอามาให้ดูเพื่อ หัวมีหัวคิดสร้างสรรกันมั้ง  :(

อันนี้แจ่มมากครับคุณ jasda2003  อยากได้วิธีทำอย่างนี้จริงๆเลยครับ เคยเห็นมีคนโพสไว้ในเวป pantip น่ะครับ

ใครมีความรู้มาแบ่งปันก็ขอบคุณมากเน้อ เจริญๆ สาธุ  ::)

babee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2006, 01:30:20 pm »
อ่านแล้วดีครับ
สามารถหาอ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.winguides.com/registry/display.php/148/ ครับ
(แต่เป็นภาษาอังกฤษนะครับ)
Note: These drives will still appear in File Manager, to remove File Manager, delete or rename winfile.exe

BotCfe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2006, 05:45:38 pm »
 :) :) :)  ทำตามเหมือนในรูปได้ละคับ   

:) :) :)

tattoo

Re: วิธีซ่อนและป้องกันไดร์(ต่างๆ) ฉบับ Registry
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 02:30:42 pm »
ต้องเป็น IE5 อย่างเดียวหรือครับ ของผมมันหา NoDrives และ NoViewOnDrive  ใน registry ไม่เจออะครับ มันไม่มีครับ  แล้วถ้า IE6 ต้องทำไงครับ รบกวนหน่อยครับ

jeepio

Re: วิธีซ่อนและป้องกันไดร์(ต่างๆ) ฉบับ Registry
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 07:07:44 pm »
โทดทีนะครับขอถามไรหน่อย ไอ้วินโดวของผม คำสั่งfolder option ที่อยู่ในtoolมันหายไปอะครับ :-[ ไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงดี เพราะบางงานของผมต้องแก้นามสกุลของไฟล์ก็ทำไม่ได้อะ  ::)

prachuab032

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 12:47:35 am »
ขอบคุณครับ

popopopo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 07:54:31 pm »
หลังจากนี้ก็แก้ไข Code ที่เราก๊อบมาไว้ใน Text Editer เลยครับ

Text Editer ตัวนี้มันอยู่ตรงไหนอะคับ เจอแต่Notepad ไม่รู้จิงๆๆงับ ช่วยบอกทีคับ  :-[

อ่านแล้วดีครับ
สามารถหาอ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.winguides.com/registry/display.php/148/ ครับ
(แต่เป็นภาษาอังกฤษนะครับ)
Note: These drives will still appear in File Manager, to remove File Manager, delete or rename winfile.exe

ผมแก้ได้แล้วคับ ทำตามนี้เอานะงับ ไปแก้มานตรงๆเลยอะ ***ส่วน Text Editer  อยู่ตงไหนอะงับ ไม่รู้จิงๆๆ

candyboy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 01:21:45 am »
อิอิ แจ่มๆ ครับ

searchxz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 08:09:01 am »
งมโข่งอยู่นานคับ แต่สุดท้ายก็ทำได้ แต่มีปัญหาคือล๊อกไดฟ์ได้แต้เข้าMy Documents หรือที่เป็นโฟว์เดอร์ที่อยู่หน้าเดสทอปไม่ได้อะคับ มีใครเป็นมั้งอ่าคับ

Oishikawa

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 10:34:22 am »
งมโข่งอยู่นานคับ แต่สุดท้ายก็ทำได้ แต่มีปัญหาคือล๊อกไดฟ์ได้แต้เข้าMy Documents หรือที่เป็นโฟว์เดอร์ที่อยู่หน้าเดสทอปไม่ได้อะคับ มีใครเป็นมั้งอ่าคับ

วิธีการแก้ในกรณีของคุณและ การ Apply ไปใช้งานผมได้บอกตัวอย่างไว้ให้แล้วในบทความนะครับ ลองศึกษาดูครับ

Oishikawa

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 10:40:09 am »
หลังจากนี้ก็แก้ไข Code ที่เราก๊อบมาไว้ใน Text Editer เลยครับ

Text Editer ตัวนี้มันอยู่ตรงไหนอะคับ เจอแต่Notepad ไม่รู้จิงๆๆงับ ช่วยบอกทีคับ  :-[

ผมแก้ได้แล้วคับ ทำตามนี้เอานะงับ ไปแก้มานตรงๆเลยอะ ***ส่วน Text Editer  อยู่ตงไหนอะงับ ไม่รู้จิงๆๆ

Text Editer มันก็คือ Notepad ล่ะครับผม แต่Textediter มันเป็นชื่อเรียกรวมๆของโปรแกรมประเภทนี้ไงครับ เช่น EditPlus  UltraEdit ก็ถือว่าเป็นโปรแกรมจำพวก Textediter ครับ  ^^..

Oishikawa

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 10:46:26 am »
โทดทีนะครับขอถามไรหน่อย ไอ้วินโดวของผม คำสั่งfolder option ที่อยู่ในtoolมันหายไปอะครับ :-[ ไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงดี เพราะบางงานของผมต้องแก้นามสกุลของไฟล์ก็ทำไม่ได้อะ  ::)

ลองเข้าไปแก้ผ่านทาง Gpedit.msc ดูครับ โดยไปพิมพ์ที่ Run แล้วไปที่ User Configuration---> Windows Exploer---> แล้วไปแก้ Remove the folder Option menu item from the Tools menu แก้เป็น Disable

ลองดูครับว่าได้หรือเปล่า.....

iampeepo

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2006, 08:45:39 am »
ขอขุดหน่อยครับหามานานแล้ว คุ้นๆ ว่าเว็ปคุณบอมส์เคยมีคนมีฝีมือpost เป็นวิทยาทานไว้ แต่ลองแล้ว ทำไม่ได้ครับ เข้าไปในregidit ตามนั้นแตไม่เห็นมี  no drives=dword:00000000     noviwe on driver:00000000  เลยครับ มีแต่ ab[default] reg-sz[value no set]     nodrive type aut.....reg-dword 0x00000091[145] ท่านใดช่วยได้รบกวนสอนผมหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณครับ

iampeepo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2006, 01:03:57 pm »
ขอขุดหน่อยไม่มีใครตอบเลยครับ

jasda2003

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2006, 01:38:17 pm »
ขอขุดหน่อยไม่มีใครตอบเลยครับ

ไม่เตรียม จอบ + เสียม มาจะขุดไงหว่า  ;D

เอางี้ดีกว่าครับ จุดประสงค์ท่านจะซ่อนไดร์ไหนแล้ว h/d ท่านมีกี่ไดร์ ขอข้อมูลหน่อยครับ เดี๋ยวจัดให้

iampeepo

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2006, 02:44:27 pm »
 ;Dขอบคุณครับ คุณjasda 2003  ผมต้องการซ่อนไดร์d ครับ     hdd ของผม มี2ไดร์ครับ c+d  ใช้recovery g.5.0  ครับกะว่าจะprotece  ฉะเพราะไดร์ c    ครับ เพราะไดร์d เก็บเกมส์จะได้ไม่ต้องโหลดแพทเกมส์บ่อยๆ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม

iampeepo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2006, 03:39:19 pm »
 :-*รบกวนคุณjasda2003อีกนิดครับแล้วเวลาจะเอากลับทำไงครับ  ขอบคุณในความมีน้ำใจช่วยเหลือครับผม

iampeepo

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2006, 03:50:22 pm »
 ;Dขออภัยครับท่าน  อ่อนประสบการณ์จริง ก็คนมันเรียนมาน้อยอะครับขอบพระคุณครับ

Oishikawa

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 12:27:46 pm »
ขอขุดหน่อยครับหามานานแล้ว คุ้นๆ ว่าเว็ปคุณบอมส์เคยมีคนมีฝีมือpost เป็นวิทยาทานไว้ แต่ลองแล้ว ทำไม่ได้ครับ เข้าไปในregidit ตามนั้นแตไม่เห็นมี  no drives=dword:00000000     noviwe on driver:00000000  เลยครับ มีแต่ ab[default] reg-sz[value no set]     nodrive type aut.....reg-dword 0x00000091[145] ท่านใดช่วยได้รบกวนสอนผมหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณครับ

ถ้าอยู่ๆแล้วเข้าไปมันจะไม่เห็นหรอกนะครับ เพราะปกติแล้วค่าพวกนี้มันไม่ได้บรรจุอยู่ใน regedit หรือพูดง่ายๆ
มันไม่มีให้แก้นั่นเอง แต่ว่าเราสามารถทำโดยการเพิ่มเข้าไป อาจจะเพิ่มเข้าไปใน regedit โดยการพิมพ์สดๆ
หรือว่าทำตามที่ผมแนะนำคือ Save เป็น ไฟล์นามสกุล .reg   Codeต่างๆที่เราแก้ไว้ ก็จะเข้าไปอยู่ใน รีจิสตี้
เองครับ ลองดูนะ

ปล. ไม่ได้เข้ามาซะนานขอขุดหน่อยลีกัน ฮ่าฮ่า  ;D

GQ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 02:14:54 am »
สุดยอดเรยครับจะนำไปใช้ครับ

ออฟไลน์ songpal

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 07:10:13 am »
มีวิธีการซ่อน คำสั่ง run และ คำสั่ง search ไม่ให้เข้าที่ drive ไหมครับ ช่วยบอกวิธีด้วยครับ

ออฟไลน์ binaryxxx

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 07:29:29 am »
ขอบคุณครับ

cameraman

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 07:30:29 am »
เจ๋งจริงครับ