บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: (โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า!! 2) Setup หลังติดเบาะ Edtion หรือ Squid NT.2.  (อ่าน 147506 ครั้ง)

jasda2003

• บุคคลทั่วไป
รับประกันครับ MIX เองกะมือ ได้ คุณ Jasda2003 มาช่วยอีก รับประกัน ว่าแรง double แน่นอน คิคิ

กลัวพังคามือครับ ไม่เอาดีกว่า  :-[

underground1

หลังจากลองใช้ไปแล้วเปนวันที่ 2 มาหลายงานผลให้ฟังอีกรอบครับ

ผลปรากฏว่าผมลองทดสอบดู ทำเปนชมเลยครับ

ระหว่างเซต proxy ก็คือใช้โปรแกรม กับไม่เซต ผลปรากฏว่าบางครั้งมันก็เร็วกว่าครับ บางครั้งมันก็ช้ากว่า คือมันไม่แน่นอนครับ

อันนี้คิดว่ามันคงจะแตกต่างกันละระหว่างแต่ละเครือง สำหรับผมตอนนี้พอดีว่าผมเซต ในส่วนนี้เปน [เครื่องผมสเปคถึงตามที่กล่าวไว้ครับ]

refresh_pattern -i \.art$ 525960 95% 525960 reload-into-ims

พรุ้งนี้จะลองปรับเปน 80 ค่าเดิมดูครับ ไม่รู้จะมีผลป่าว ถ้าดีขึ้นก็จะได้ใช้ไปตลอด หรือถ้าใช้แล้วเหนผลเลกน้อยก็ค่อยคิดดูอีกทีครับ

jasda2003

หลังจากลองใช้ไปแล้วเปนวันที่ 2 มาหลายงานผลให้ฟังอีกรอบครับ

ผลปรากฏว่าผมลองทดสอบดู ทำเปนชมเลยครับ

ระหว่างเซต proxy ก็คือใช้โปรแกรม กับไม่เซต ผลปรากฏว่าบางครั้งมันก็เร็วกว่าครับ บางครั้งมันก็ช้ากว่า คือมันไม่แน่นอนครับ

อันนี้คิดว่ามันคงจะแตกต่างกันละระหว่างแต่ละเครือง สำหรับผมตอนนี้พอดีว่าผมเซต ในส่วนนี้เปน [เครื่องผมสเปคถึงตามที่กล่าวไว้ครับ]

refresh_pattern -i \.art$ 525960 95% 525960 reload-into-ims

พรุ้งนี้จะลองปรับเปน 80 ค่าเดิมดูครับ ไม่รู้จะมีผลป่าว ถ้าดีขึ้นก็จะได้ใช้ไปตลอด หรือถ้าใช้แล้วเหนผลเลกน้อยก็ค่อยคิดดูอีกทีครับ

ระหว่างเซต proxy ก็คือใช้โปรแกรม กับไม่เซต ผลปรากฏว่าบางครั้งมันก็เร็วกว่าครับ บางครั้งมันก็ช้ากว่า คือมันไม่แน่นอนครับ +++ เพราะว่ามันเริ่มรวนแล้ว เดี๋ยวจาบอกสาเหตุให้อ่านดูท้ายๆแล้วกัน 1. มันมีหลายสาเหตุหลายปัจจัย เช่น ช่วงการจราจลทาง internet ตอนนั้นอาจจะไม่ดี วูบวาบ คนใช้เยอะยิ่งเราไป เกาะ proxy ของ isp ยิ่งไม่แน่นอน proxy มันอาจจะมีปัญหาก็ได้  วิธีทดสอบให้ปิด cache_peer ไปก่อนตอนลองไม่ต้องไปเกาะ proxy ของ isp (ไม่แนะนำให้ทดสอบความเร็ว+แรง พวกหน้าเวป บอรด์ ที่เป็น php ครับเพราะผมไม่ให้มันเก็บ cache เพราะหน้าเวป บอรด์ มีการเปลี่ยนแปลงบ่อย เพราะท่าให้เก็บมันจะไม่ refresh ข้อมูลใหม่เข้ามา อันนี้แหละคือ บักค์ ของ squid)

ท่าใช้เครื่องเดียวคงไม่มีปัญหาอะไร

แต่ท่าใช้เป็นเครื่อง server คงต้องไปลองเปิดเวปที่เครื่อง client ดูด้วยนะครับว่าพวก pic txt swf มาครบไม๊บางที่มันแรงจัดเกินไปเครื่อง client ในวง lan รับไม่ได้ (น้ำมันลงเยอะอากาศเข้าแยะเหอๆ) ก็ให้ปรับลดลงมา

การแก้ไขเพิ่มหรือลดค่า กลับไปกลับมาบ่อยๆ อาจจะมีผลเสีย squid รวนวิธีแก้คือให้ลงใหม่ (รีตาดเครื่องด้วยนะจ๊ะเพราะท่าไม่รีแล้วลงใหม่ มันยังจดจำค่าเดิมอยู่นะครับ) ท่ารู้ค่าที่คิดว่าดี + เหมาสมแน่นอนแล้ว ให้เอาค่านั้นใส่แทน (ท่าเพิ่มให้เพิ่มที่เดียวไปเลย ลดกลับไปกลับมา squid มาน งง เพราะมันก็มีหัวจายนะจาบอไห๋ เหอๆๆ เพราะมันคือ ปลาหมึกรมควัน ชื่อมานก็บอกอยู่แล้วหุหุ )

แล้วมารายงานผลด้วยนะครับ ว่ามันจริงหยังที่ผมว่าไปรึเปล่า

solomonji

ผมเพิ่งลองใช้อะคับ confix ที่ให้ไปแก้มันอยู่ตรงไหนคับ ผมหาไม่เจอ เข้ายังไงบอกที

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
ผมเพิ่งลองใช้อะคับ confix ที่ให้ไปแก้มันอยู่ตรงไหนคับ ผมหาไม่เจอ เข้ายังไงบอกที

ถ้าพึ่งเคยลองอย่าพึ่งไปยุ่งกับ config จะดีกว่าครับ เดี๋ยวมันพัง

แต่ถ้าจะยุ่ง ก็อยุ่ใน

c:\squid\etc\squid.conf

candyboy

คืออย่างนี้ครับ  ตอนนี้ผมใช้ adsl ของ tot 1 mb.  ใช้ wireless+modem+router มันรวมอยู่ในตัวเดียวกันน่ะครับ   จากนั้นผมต้องการติดตั้งโปรแกรม Squid NT.2  ที่ท่านได้เขียนบทความเอาไว้เนี่ยครับ  ผมต้องทำยังไงอ่ะเพื่อที่จะให้เครื่องลูกข่ายใช้ได้ครับ งงว่าเครื่องมันจะแชร์ยังไง  ขอบคุณมากครับ

----  ผมรบกวนอีกทีนะครับท่าน  ผมยังงงครับ  ตอนนี้ผมติดตั้งที่เครื่องผมเครื่องเดียวครับ โดยมีอุปกรณ์อย่างที่ได้บอกไว้ครับ  (อุปกรณ์มันแจก ip ให้ครับ )   ตอนนี้ ip เครื่องผมเป็น 192.168.0.2  ส่วนตัวอุปกรณ์ wireless+modem+router  เป็น ip 192.168.0.1 ผมลองทดลองใช้ก็ใช้ได้ครับ  แต่จะไปใช้ที่เครื่องลูกข่าย ผมก็ทำตามที่บอกครับ คือไปที่ tools > internet options  แล้วก็เลือก Lan setting  แล้วผมก็ใส่ ip 127.0.0.1 : 8080   ปรากฏว่ามันใช้ไม่ได้ครับ  งงเลย  หรือผมผิดขั้นตอนครับ    ขอคำแนะนำด้วครับ...ท่าน

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
คืออย่างนี้ครับ  ตอนนี้ผมใช้ adsl ของ tot 1 mb.  ใช้ wireless+modem+router มันรวมอยู่ในตัวเดียวกันน่ะครับ   จากนั้นผมต้องการติดตั้งโปรแกรม Squid NT.2  ที่ท่านได้เขียนบทความเอาไว้เนี่ยครับ  ผมต้องทำยังไงอ่ะเพื่อที่จะให้เครื่องลูกข่ายใช้ได้ครับ งงว่าเครื่องมันจะแชร์ยังไง  ขอบคุณมากครับ

----  ผมรบกวนอีกทีนะครับท่าน  ผมยังงงครับ  ตอนนี้ผมติดตั้งที่เครื่องผมเครื่องเดียวครับ โดยมีอุปกรณ์อย่างที่ได้บอกไว้ครับ  (อุปกรณ์มันแจก ip ให้ครับ )   ตอนนี้ ip เครื่องผมเป็น 192.168.0.2  ส่วนตัวอุปกรณ์ wireless+modem+router  เป็น ip 192.168.0.1 ผมลองทดลองใช้ก็ใช้ได้ครับ  แต่จะไปใช้ที่เครื่องลูกข่าย ผมก็ทำตามที่บอกครับ คือไปที่ tools > internet options  แล้วก็เลือก Lan setting  แล้วผมก็ใส่ ip 127.0.0.1 : 8080   ปรากฏว่ามันใช้ไม่ได้ครับ  งงเลย  หรือผมผิดขั้นตอนครับ    ขอคำแนะนำด้วครับ...ท่าน

ถ้างั้นคุณจำเป็นจะต้องมี pc เครื่องหนึ่งเอาไว้สำหรับทำ proxy server ครับแล้วให้เครื่องลูกข่าย ชี้ ip หรือใส่ ip มายังเครื่อง proxy SERVER 127.0.0.1 มันเป็น ip localhost ครับ ทำแบบนั้นไม่ได้

jasda2003

ขอต่อจากคุณ บอม หน่อยนะครับ

วิธีทำ
1. royter ให้ปิด dhcp ไปครับไม่ให้มันแจก ip เอง (ให้เรากำหนดเอง)
2. เมื่อเครื่อง server ที่ลง squid สามารถใช้ได้แล้ว client คงจะไม่มีปัญหาอะไรยุ่งยากอะไร
3. ไปที่ เครื่อง client เปิด ie ไปที่ tools > internet options  แล้วก็เลือก Lan setting  แล้วก็ใส่ ip 192.168.0.2 port 8080 (คือ ip เครื่องที่ลง squid ) สงสัยอ่านไม่ละเอียดนะครับ อ่านหลายๆรอบลองหลายๆครั้งแล้วจะชำนาญเองครับ ท่าติดตรงไหนถามมาได้นะครับ

ออฟไลน์ hs8kby

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
cache_dir ufs C:/squid/cache 512 24 256    <<< ไม่ทราบว่า ค่าไหนคือแรมของเครื่องครับ คือว่า สับสนไม่รุ้ว่า 512 หรือ 256 ครับ ขอบคุณครับ
Signature cleanned by Admin

Mr.xman

cache_dir ufs C:/squid/cache 512 24 256    <<< ไม่ทราบว่า ค่าไหนคือแรมของเครื่องครับ คือว่า สับสนไม่รุ้ว่า 512 หรือ 256 ครับ ขอบคุณครับ

ที่คุณบอกนั้นมันพื้นที่เก็บ cache คับ เรื่อง ram ไม่ต้องใส่ก็ได้คับ

eiw05

cache_dir ufs C:/squid/cache 512 24 256

คืออยากทราบว่า ในแต่ล่ะค่ามีความหมายว่าอย่างไรบ้างครับ อันแรก 512 ถ้าผมจำไม่ผิด ก็คือขนาดพื้นที่ในการเก็บ cach แต่ สองตัวหลังนี้ ผม อ่านมาหลายรอบแล้วยังไม่กระจ่างครับ ใครรู้ตอบให้หายข้อข้องใจหน่อยครับ

jasda2003

cache_dir ufs C:/squid/cache 512 24 256

คืออยากทราบว่า ในแต่ล่ะค่ามีความหมายว่าอย่างไรบ้างครับ อันแรก 512 ถ้าผมจำไม่ผิด ก็คือขนาดพื้นที่ในการเก็บ cach แต่ สองตัวหลังนี้ ผม อ่านมาหลายรอบแล้วยังไม่กระจ่างครับ ใครรู้ตอบให้หายข้อข้องใจหน่อยครับ

512 ขนาดพื้นที่ของ h/d ที่ใช้ทำ cache
24  จำนวน directory ในระดับที่ 1
256 จำนวน directory ในระดับที่ 2

sardius

ผมใช้เนทที่หอครับ ของ TOT 1024/512  เป็นเครื่องลูกนะครับ ถ้าผมลงไปแล้วจะมีผลมั้ยครับ ( ที่หอมีเฉพาะ Router ในการเชื่อมต่อไม่ได้ใช้คอมครับ ) และผมจะโหลด Bittorent ได้เร็วขึ้นมั้ย ครับ

mac

ถ้าตอนนี้ใช้ ใช้ ISA 2000 อยู่ แล้วจะเอาไปลงที่ ISA ด้วยจะเกิดปัญหา ฟรือไม่และจะช่วยให้การทำงานดีขึ้นหรือไม่ครับ

MSN : [email protected]

เพราะ cacsh ของ ISA ก็ตั้ง 2000 M อยู่แล้ว

jasda2003

ผมใช้เนทที่หอครับ ของ TOT 1024/512  เป็นเครื่องลูกนะครับ ถ้าผมลงไปแล้วจะมีผลมั้ยครับ ( ที่หอมีเฉพาะ Router ในการเชื่อมต่อไม่ได้ใช้คอมครับ ) และผมจะโหลด Bittorent ได้เร็วขึ้นมั้ย ครับ

ได้ครับ แต่โหลด bit ไม่เร็วหรอกมันจะเห็นผลเฉพาะ www

jasda2003

ถ้าตอนนี้ใช้ ใช้ ISA 2000 อยู่ แล้วจะเอาไปลงที่ ISA ด้วยจะเกิดปัญหา ฟรือไม่และจะช่วยให้การทำงานดีขึ้นหรือไม่ครับ

MSN : [email protected]

เพราะ cacsh ของ ISA ก็ตั้ง 2000 M อยู่แล้ว

เห็นในเวปของ ลีนุก เค้าเอาไปใช้คู่กันนะครับแต่ผมไม่เคยลองว่าเค้าเอาไปทำแบบไหน แยกการใช้งานยังไง ต้องลองครับไม่ลองไม่รู้

pong05

ผมมีคำถามตามที่แนบไฟล์รูปมาครับ

ตอนนี้ผมใช้ ADSL กับ Modem 56 K( บางครั้งที่ ADSL มีปัญหา ) อยู่ครับ คอมเครื่อง1 ผมใช้ โปรแกรม ICS คอนเน็คพร้อมกัน 2 โมเด็ม ครับ ได้ประมาณ 90 K และผมใช้โปรแกรม สวิชต์ เก็ตเวย์ เอาครับ ถ้าเมื่อไหร่ ADSL มีปัญหา ผมก็ใช้ Modem เป็นตัว Connect แทน คั๊บและให้เครื่องลูกวิ่งมาหา คอม 1
1. ผมจะถามว่า ผมจะทำ proxy กับคอมเครื่อง 1 เลยจะดีไหม
       - แล้วผมต้องไปเซ็ทค่า Proxy server ทั้ง ใน seting ของ Dial-up และใน Lan Seting ทั้ง 2 เลยใช่ไหมครับ
       - แล้วผม ต้อง เซ็ทค่าเป็น Manual เอาเองใช่ไหมคับ ถ้าจะให้ Squid ทำงาน( เพราะทุกวันนี้ คอม 1 ที่ผมต่อโมเด็มไว้ ก่อนเข้าเน็ตผมต้อง ใช้ โปรแกรมสวิต Getway ก่อนทุกครั้ง ถึงจะเข้าเน็ตได้ครับ )
2. ถ้าผมเซ็ท คอม 2 โดย Spec  Cpu 3 G แรม  2 G , HDD STA 80 G แล้วทำเป็น Proxy ไปเลย 1 เครื่อง
     - กรณี ADSl มีปัญหา ผมใช้คอม 1 เป็นตัว Connect internet  โดยใช้ ICS ผมต้องไปเซ็ทค่า ที่ Dial up หรือ ที่ Lan Seting ครับ ถ้าผมจะใช้ Proxy server จากคอม 2
     - ถ้าคอม 2 เป็น Proxy server เวลา ADSL มีปัญหา ผมจะยิงเกตเวย์ ไปที่ คอม 1 เพื่อใช้ internet  มันจะมีปัญหาอะไรไหม เพราะ คอม 1 มาใช้ Proxy ของ คอม 2
******คิดว่า คงไม่งง กันนะครับ *****
ท่านใดมี ไอเดีย ดีๆ กว่าผมบอกมาด้วยนะครับ และ Confirm นะคับ ว่าตัวใหม่ที่ผมโหลดมาลองนี้ มันเร็วจริงครับ และ update ให้ตลอด พวกเวบบอร์ดต่างๆครับ

jasda2003

ผมมีคำถามตามที่แนบไฟล์รูปมาครับ

ตอนนี้ผมใช้ ADSL กับ Modem 56 K( บางครั้งที่ ADSL มีปัญหา ) อยู่ครับ คอมเครื่อง1 ผมใช้ โปรแกรม ICS คอนเน็คพร้อมกัน 2 โมเด็ม ครับ ได้ประมาณ 90 K และผมใช้โปรแกรม สวิชต์ เก็ตเวย์ เอาครับ ถ้าเมื่อไหร่ ADSL มีปัญหา ผมก็ใช้ Modem เป็นตัว Connect แทน คั๊บและให้เครื่องลูกวิ่งมาหา คอม 1
1. ผมจะถามว่า ผมจะทำ proxy กับคอมเครื่อง 1 เลยจะดีไหม
       - แล้วผมต้องไปเซ็ทค่า Proxy server ทั้ง ใน seting ของ Dial-up และใน Lan Seting ทั้ง 2 เลยใช่ไหมครับ
       - แล้วผม ต้อง เซ็ทค่าเป็น Manual เอาเองใช่ไหมคับ ถ้าจะให้ Squid ทำงาน( เพราะทุกวันนี้ คอม 1 ที่ผมต่อโมเด็มไว้ ก่อนเข้าเน็ตผมต้อง ใช้ โปรแกรมสวิต Getway ก่อนทุกครั้ง ถึงจะเข้าเน็ตได้ครับ )
2. ถ้าผมเซ็ท คอม 2 โดย Spec  Cpu 3 G แรม  2 G , HDD STA 80 G แล้วทำเป็น Proxy ไปเลย 1 เครื่อง
     - กรณี ADSl มีปัญหา ผมใช้คอม 1 เป็นตัว Connect internet  โดยใช้ ICS ผมต้องไปเซ็ทค่า ที่ Dial up หรือ ที่ Lan Seting ครับ ถ้าผมจะใช้ Proxy server จากคอม 2
     - ถ้าคอม 2 เป็น Proxy server เวลา ADSL มีปัญหา ผมจะยิงเกตเวย์ ไปที่ คอม 1 เพื่อใช้ internet  มันจะมีปัญหาอะไรไหม เพราะ คอม 1 มาใช้ Proxy ของ คอม 2
******คิดว่า คงไม่งง กันนะครับ *****
ท่านใดมี ไอเดีย ดีๆ กว่าผมบอกมาด้วยนะครับ และ Confirm นะคับ ว่าตัวใหม่ที่ผมโหลดมาลองนี้ มันเร็วจริงครับ และ update ให้ตลอด พวกเวบบอร์ดต่างๆครับ

เอาง่ายๆครับ คุณจะให้ ics หรือ ไม่ ics ก็แล้วแต่ครับใช้ได้หมด (ให้ client เครื่องในร้านใน lansetting ยิง ip ไปที่เครื่องที่ลง squid ) เอาลงเครื่องไหนก็ได้ในร้าน (แนะนำห้ามลงเครื่องที่เด็กเล่น) ควนแยกตางหาก เอาลงที่เครื่องจับเวลาเราก็ได้ครับ ท่าทำแยกไปเลยตางหากก็ดี (แต่เสียดายเครื่องใฃ้ประโยชน์ไม่คุ้ม แน่นำให้คุณลงเครื่องที่คุณใช้ทำงานหรือคุมร้านดีกว่า)

- แล้วผมต้องไปเซ็ทค่า Proxy server ทั้ง ใน seting ของ Dial-up และใน Lan Seting ทั้ง 2 เลยใช่ไหมครับ +++++ ท่าใช้ modem ต่อให้ set ที่ seting ของ Dial-up พอ (สำหรับเครื่องต่อเน็ต)
- แล้วผม ต้อง เซ็ทค่าเป็น Manual เอาเองใช่ไหมคับ ถ้าจะให้ Squid ทำงาน +++++ ว่าไปแล้วก็ดีนะครับให้มัน auto เดี๋ยวมันทำงานมั้งไม่ทำงานมั้ง start เองดีกว่าครับ

เอางี้ ทำก่อนท่าติดตรงไหนค่อยถามมานะครับ อิอิ มันยาวอ่านจนตายลาย (ส่วนมากผมได้ตอบไปแล้วนะครับให้ลองดูก่อนท่าสงสัยตรงไหนมาถามครับ)

jasda2003

สำหรับคนที่โหลดไปแล้วเงียบ อันนี้ก็ไม่รู้ว่าใช้ดีหรือไม่ดี (ไม่ยอมมาโพรสบอก ใช้หยังเดียวว่างั้นเหอ) + ผมก็ดูเอาว่าท่ามีปัญหาจริงๆ คงได้ยินเสียงตอบรับในทางที่ไม่ดีนะครับแต่นี้เงียบ เอาเป็นว่าใช้ได้ทุกคนแล้วกัน (ท่าคนที่เคยใช้มาก่อนคงไม่มีปัญหารู้ๆกันอยู่)

มาคราวนี้ผมก็จะ เอาใจขาโจ๋ พวกที่รักการโมดิฟาย เป็นจิตใจ (ของเค้าอยู่ดีๆแล้วไม่ชอบๆปรับเสริมเติมแต่งว่างั้นเหอ) เพื่อรีดพลังที่มีทั้งหมดออกมา (บ้าพลัง)

1. เครื่องยิ่งแรงยิ่งดี
2. h/d 7200
3. เน็ตที่ใช้ 512 ขึ้นไป ต่ำกว่านี้ไม่รู้ต้องลองเอา
4. แรม 512 ขึ้นไปสำหรับ home user ท่าเป็น network ต้อง 1 จิก up

แค่เนี้ยแหละเตรียมให้พร้อมสำหรับขาโจ๋ ท่าคิดว่าพร้อมแล้วผมจะนำมาเสนอในรอบต่อไป ( squid เน่ารวนผมไม่รู้นะอิอิ ท่าใจรัก ลงใหม่สัก 100 รอบคงไม่มีปัญหาท่าใจมันรัก เพราะผมลงมาเป็น 1000 ครั้งได้แล้วมั้ง  :'(

ผมได้แนบ file refresh_pattern มาให้ด้วย ก๊อปไปแปะแทนที่ refresh_pattern เก่าทั้งหมดนะครับ

1. แนะนำ refresh_pattern อันนี้แรงมากห้ามจำกัด b/w delay_pools ที่เครื่อง client นะครับเพราะไม่งั้น pic txt มาไม่ครบ
2. ท่าคิดว่าแรงไปให้ปรับลดลงมา ตัวอย่าง refresh_pattern .art$ 525960 300% 525960 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload   ตรง300% ให้ลดเอาที่ละ 20%
3. การปรับลดอาจจะมีปัญหา กับ squid แนะนำ ท่าได้ค่าที่แน่นอนแล้วสำหรับการปรับลด ให้ลง squid ใหม่แล้วเอาค่าที่ได้แล้วใส่แทน ส่วนการปรับเพิ่มขึ้นจะไม่มีปัญหาอะไร

แล้วไปลองใช้กันดูว่าจะสะใจขนาดไหน (อ้าปากค้างน้ำลายไหล 10 หยดเลยหละครับ) ว่าไปเหมาะเอาไปทำเป็นเครื่อง server มากกว่า แต่ว่าไปลงทุนน่าดูเหมือนกันนะครับ ไม่คุ้มหรอกมั้งแค่นี้ก็แรงแล้ว

***หมายเหตุ : แล้วทำไมผมไม่แก้ให้ใช้    ขอตอบเลยว่าที่ให้ไปนี้สุดๆแล้วครับสำหรับผู้ใช้ทั้วไปเพราะว่าแค่นี้ h/d ยังอ่านแทบไม่ทัน แก้ไปก็ไม่เห็นผลขึ้น + จะทำให้เกิดปัญหาตามมา                     

ปล. ท่าใครคิดว่าเครื่องตัวเองแรงส่งถ่ายข้อมูลดีเอาไปลองก็ได้ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

jasda...

ว่าจะไป d/l ตัวที่ทำเป็น exe มาเก็บไว้เป็นที่ระลึกสะหน่อย   กำขึ้นไป thaiware เมื่อไหร่เนี้ยหุหุค่า Downloads : 118,371  นี้หลอกตาเปล่าหว่า ไม๊มานเยอะขนาดนั้น (ต้องมีการล้างตาไม๊หละนั้น)

ว่าจบนี้จาไปหาเรื่องใหม่มาให้เล่นต่อ แต่คงสักระยะ ช่วงนี้งานเยอะ

By : jasda2003

• admin
ว่าจะไป d/l ตัวที่ทำเป็น exe มาเก็บไว้เป็นที่ระลึกสะหน่อย   กำขึ้นไป thaiware เมื่อไหร่เนี้ยหุหุค่า Downloads : 118,371  นี้หลอกตาเปล่าหว่า ไม๊มานเยอะขนาดนั้น (ต้องมีการล้างตาไม๊หละนั้น)

ว่าจบนี้จาไปหาเรื่องใหม่มาให้เล่นต่อ แต่คงสักระยะ ช่วงนี้งานเยอะ

By : jasda2003

เขาเอาไป update กับตัวเก่าหนะ ของเวอร์ชั่นแรกหนะมันเลยเยอะ แต่ใจผมอยากทำให้เป็นตัว no.2 มากกว่า

eiw05

ผมได้ลองใช้แล้วนะครับ ตอนเปิดเวบหน้าแรกของเวบไทย เร็วและแรงดีครับ แต่อยากถามว่า ทำไมผมลองแบบ เครื่องหนึ่งไม่ใช้ proxy อีกเครื่องหนึ่งใช้ Proxy และลองเข้าเวบพร้อมกัน  yahoo.com , hotmail.com ทำไม เครื่องที่ไม่ได้ใช้ proxy เปิดหน้าเวบได้เร็วกว่า และเข้าเมลล์ได้เร็วกว่าล่ะครับ มีวิธีแก้ไขตรงไหนหรือเปล่าครับ แต่ย้ำนะครับเวบไทย พวก mthai.com , hunsa.com, sanook.com เร็วจริงครับ แต่ทำไมเวบนอกมันช้าาจังหว่า ??? ผู้รู้ให้ความกระจ่างหน่อยนะคร๊าบ

eiw05

ผมลืมบอกไปครับ ผมใช้ จานดาวเทียม IPSTAR 256/128 คร๊าบบ เกี่ยวกันไหมหนอ ;)

• admin
ผมลืมบอกไปครับ ผมใช้ จานดาวเทียม IPSTAR 256/128 คร๊าบบ เกี่ยวกันไหมหนอ ;)

yahoo , hotmail ล้วนใช้ระบบป้องกัน ssl แบบ 128 bit ซึ่งทำให้ proxy แทบไม่มีผลใดๆครับจะมีผลกับไฟล์จำพวก .jpg , bmp ,gif ซึ่งเป็น ไฟล์ที่ต้องใช้เวลาโหลดนาน  ;)

ประทานโทษ ขอมาแทรกหน่อยนะครับ ตามที่คุณ บอม ว่าอะจริงครับ แต่เราสามารถคำสั่งให้มันเก็บได้เหมือนกันครับ ลองเอาคำสั่งนี้ไปแปะทับดูครับ

acl Safe_ports port 21 70 80 210 280 488 591 777 1025-65535
acl SSL_ports port 443 563
acl SSL method CONNECT
never_direct allow SSL
acl CONNECT method CONNECT 
http_access allow localnet
http_access allow localhost
http_access deny !Safe_ports
http_access deny CONNECT !SSL_ports
http_access deny all

ดูเอาว่าอยู่ บรรทัด ไหนนะครับ

แมน

Spec ที่ใช้ P4 3.0 G  ram 1 G Hdd 160 7200  ใช้ ที่ refresh 300 % เร็วทะลุจอครับ

nasz

มีวิธีดูไอพีคราส  ยังไงอ่ะครับ

อย่างตอนนี้ ip ของผมคือ 61.7.130.86

ไอพีคราส  ของผมจะคืออะไรอ่ะครับ

ช่วยตอบหน่อยน่ะครับผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย กราบขอโท+ชอบพระคุณ ครับ

jasda2003

Spec ที่ใช้ P4 3.0 G  ram 1 G Hdd 160 7200  ใช้ ที่ refresh 300 % เร็วทะลุจอครับ

ระวัง จอ แตกนะ  8)

jasda2003

มีวิธีดูไอพีคราส  ยังไงอ่ะครับ

อย่างตอนนี้ ip ของผมคือ 61.7.130.86

ไอพีคราส  ของผมจะคืออะไรอ่ะครับ

ช่วยตอบหน่อยน่ะครับผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย กราบขอโท+ชอบพระคุณ ครับ

ท่าเครื่องคุณไม่ได้ใช้ในวง lan ไม่ต้องไปสนใจครับ (ใช้คนเดียว)
ท่าใช้ในวง lan ให้ไปที่ network connetions แล้วไปดูที่การด์ lan ว่า ip ไรท่ายังไม่เข้าใจหาดูในเวปนี้เอาก็ได้มีเยอะแยะ ที่เค้าตอบไปแล้วนะครับ

แนน

เอา refresh_pattern ใหม่ไปลองยิ่งสุดยอดเลยครับ ไม่คิดเลยว่ามันจาแรงขนาดนี้ อุอุ

กลัว ฮารด์ดิส พังเหมือนกันนะนั้น เหอๆๆ ตอนมั้นอ่านข้อมูล ดัง แกร๊กๆ เลย ไม่ทราบว่าจะเป็นไรรึเปล่าครับ มีผลกระทบไม๊

แต่ถูกใจมากคับ อุอุ สุดยอด เรายกนิ้วให้เลย  ;D

candyboy

ขอต่อจากคุณ บอม หน่อยนะครับ

วิธีทำ
1. royter ให้ปิด dhcp ไปครับไม่ให้มันแจก ip เอง (ให้เรากำหนดเอง)
2. เมื่อเครื่อง server ที่ลง squid สามารถใช้ได้แล้ว client คงจะไม่มีปัญหาอะไรยุ่งยากอะไร
3. ไปที่ เครื่อง client เปิด ie ไปที่ tools > internet options  แล้วก็เลือก Lan setting  แล้วก็ใส่ ip 192.168.0.2 port 8080 (คือ ip เครื่องที่ลง squid ) สงสัยอ่านไม่ละเอียดนะครับ อ่านหลายๆรอบลองหลายๆครั้งแล้วจะชำนาญเองครับ ท่าติดตรงไหนถามมาได้นะครับ

ครับขอบคุณมากคับ  แต่ผมก็ปิด DHCP ที่เร้าท์เตอร์แล้วครับมันก็ไม่ได้ครับ  หรือว่าผมใส่ ip ให้เครื่องไม่ถูกครับ  ช่วยชี้แนะหน่อยน่ะครับท่าน ..ผมยังอ่อน   รบกวนดูในรูปหน่อยครับ ผมต้องทำอย่างไรบ้างอ่ะ ต้องใส่ค่าอะไรบ้างครับ   ขอบคุณมากคับ

ponpond

มัยไม่มีแบบ 98 ใช้ได้มั้งเลย
T-T ???

ben

สามารถทำให้แรงกว่านี้ได้ไหม เอาแบบโฆษนา นะครับ อิอิ

Impy

ขอแบบฟันธงอีกทีนะคัฟว่า win98se ใช้ได้มั้ยฮะหรือท่าไม่ได้ ท่าเครื่องที่ผมลง squid เป็น xp sp2 แค่เครื่องเดียวเครื่องลูกเป็น win98 se จะสามารถใช้งานได้ปรกติไหมครับ
                                                                                                                                                                                                    ขอขอบคุณล่วงหน้าค๊าฟฟ

jasda2003

ครับขอบคุณมากคับ  แต่ผมก็ปิด DHCP ที่เร้าท์เตอร์แล้วครับมันก็ไม่ได้ครับ  หรือว่าผมใส่ ip ให้เครื่องไม่ถูกครับ  ช่วยชี้แนะหน่อยน่ะครับท่าน ..ผมยังอ่อน   รบกวนดูในรูปหน่อยครับ ผมต้องทำอย่างไรบ้างอ่ะ ต้องใส่ค่าอะไรบ้างครับ   ขอบคุณมากคับ

1. ปิด dhcp ไป ก็กำหนดกลุ่ม ip สิครับ สมมุติ router 192.168.1.1 subnetmask 255.255.255.0
2. เครื่องที่ลง squid สมมุติเป็น 192.168.1.2 subnetmask 255.255.255.0 gateway 192.168.1.1 dns 192.168.1.1
3. ไปที่  ie ไปที่ tools > internet options  แล้วก็เลือก Lan setting  แล้วก็ใส่ ip 127.0.0.1 port 8080 (เครื่องที่ลง squid )

ส่วน client
1. สมมุติว่า เครื่องที่ 1 ip 192.168.1.3 subnetmask 255.255.255.0 gateway 192.168.1.1 dns 192.168.1.1
2.  ไปที่  ie ไปที่ tools > internet options  แล้วก็เลือก Lan setting  แล้วก็ใส่ ip 192.168.1.2 port 8080 (ชี้ไปที่เครื่องที่ลง squid )

ก็ไรไปอะครับ

jasda2003

สามารถทำให้แรงกว่านี้ได้ไหม เอาแบบโฆษนา นะครับ อิอิ

คุณได้โหลด refresh_pattern 300% ใหม่ ไปลองยังครับท่ายังหาโหลดเอาในหน้านี้แหละครับ แต่ท่าโหลดเอาไปใช้แล้วก็หมดปัญญาแล้วครับ (แค่นี้ยังไม่แรงพออีกรึ หุหุ) หรือว่าคุณ set ผิด หว่า

jasda2003

ขอแบบฟันธงอีกทีนะคัฟว่า win98se ใช้ได้มั้ยฮะหรือท่าไม่ได้ ท่าเครื่องที่ผมลง squid เป็น xp sp2 แค่เครื่องเดียวเครื่องลูกเป็น win98 se จะสามารถใช้งานได้ปรกติไหมครับ
                                                                                                                                                                                                    ขอขอบคุณล่วงหน้าค๊าฟฟ

98 me ลง squid ไม่ได้ครับ แต่เอามาเป็นเครื่อง client ได้ครับ

xp sp ไหนก็ได้ครับลง squid ได้หมด

morphene

ผมลองลงแล้วแก้ไป แก้มา แล้วก็ลงใหม่อยู่หลายที แล้วผมก็ดันไปลบ services ไปด้วยอะครับ แล้วครั้งหลังสุดตอนลง services มันก็ไม่โผล่กลับมาอีกอะครับ . . . จะถามว่า จะเรียกมันกลับคืนมาอย่างไรดี?

ขอบคุณครับ

jasda2003

ผมลองลงแล้วแก้ไป แก้มา แล้วก็ลงใหม่อยู่หลายที แล้วผมก็ดันไปลบ services ไปด้วยอะครับ แล้วครั้งหลังสุดตอนลง services มันก็ไม่โผล่กลับมาอีกอะครับ . . . จะถามว่า จะเรียกมันกลับคืนมาอย่างไรดี?

ขอบคุณครับ

ไปที่ controlpanel แล้วไปที่ administrative tools

แหะๆขยันลงจังนะ

jasda2003

มัยไม่มีแบบ 98 ใช้ได้มั้งเลย
T-T ???

แนะนำ proxy plus ครับ ท่า set ดีๆก็เร็วพอได้แต่ยังสู้ squid ไม่ได้ครับ

morphene

เอ่อ ขอโทษครับ คือตอนแรกมันงง เพิ่งใช้บอร์ดนี้ครั้งแรก ปุ่ม post มันเป็นปุ่มบอก "ตั้งกระทู้" ก็เลย stop ไป แต่ไม่ทัน แล้วเหมือนจะรวน ก็เลยพยายามโพสท์ให้ได้ แล้วดันโผล่มา 3 อัน -_-" ขอโทษจริงๆ ครับ

รวดถามนะครับ squid มันมีผลช่วยให้ dl/ul เร็วขึ้นไหมครับ

แล้วใครก็ได้ช่วยอธิบายรูปหน่อยครับ . . . ผมใช้ ADSL ของ TT&T (เหมือนจะเป็น 2M) แต่ปกติได้ความเร็วประมาณ 56k อะ แต่จู่ๆ ไอ่นี่โผล่มาได้ไงไม่รู้ . . . .

jasda2003

เอ่อ ขอโทษครับ คือตอนแรกมันงง เพิ่งใช้บอร์ดนี้ครั้งแรก ปุ่ม post มันเป็นปุ่มบอก "ตั้งกระทู้" ก็เลย stop ไป แต่ไม่ทัน แล้วเหมือนจะรวน ก็เลยพยายามโพสท์ให้ได้ แล้วดันโผล่มา 3 อัน -_-" ขอโทษจริงๆ ครับ

รวดถามนะครับ squid มันมีผลช่วยให้ dl/ul เร็วขึ้นไหมครับ

แล้วใครก็ได้ช่วยอธิบายรูปหน่อยครับ . . . ผมใช้ ADSL ของ TT&T (เหมือนจะเป็น 2M) แต่ปกติได้ความเร็วประมาณ 56k อะ แต่จู่ๆ ไอ่นี่โผล่มาได้ไงไม่รู้ . . . .

d/l  u/l ไม่ช่วยให้เร็วขึ้นนะครับเร็วแต่ www

แล้วใครก็ได้ช่วยอธิบายรูปหน่อยครับ . . . ผมใช้ ADSL ของ TT&T (เหมือนจะเป็น 2M) แต่ปกติได้ความเร็วประมาณ 56k อะ แต่จู่ๆ ไอ่นี่โผล่มาได้ไงไม่รู้ . . . . (ติดต่อ *997 นะครับ)

morphene

ตอนแรกลองใช้ตอนเน็ตเน่า ก็เลยไม่เห็นผลอะไร แต่ตอนนี้ลองแล้ว มันยอดมากครับ ขอบคุณจริงๆ ครับ

morphene

รบกวนอีกทีครับ

jasda2003

morphene

ถึงได้ถามเนี่ยครับ . . . .

มันเกิดขึ้นได้อย่างไร ปกติได้แค่ 200-400 Kbps

• admin
cache ไงครับ นี่หละขอดีของ cache หรือ proxy server , cache server

ไม่ใช่ แบงค์วง แคช นะ 55 ;D

Modeo123

ขอขอบคุณสำหรับโปรแกรมดี ๆ แบบนี้  ผมได้มีโอกาสโหลดมา แล้วได้ลองใช้ดูแล้ว ประทับใจมากครับ และมีเรื่องอยากจะปรึกษาด้วยครับ  ตอนนี้ ผมใช้ adsl ของ tt&t (ต่างจังหวัด)และผมใช้ภายในร้านอินเตอร์เน็ทด้วย  ผมมี 10 เครื่อง  ที่นี่ผมไม่ทราบ Proxy ช่วยแนะนำผมด้วยครับ  ได้ผมอย่างไรเดี่ยวผมจะส่งข่าวมาครับ  ขอบคุณมาก

• admin
ขอบคุณนะครับสำหรับทุกๆคำติชม
ผมสร้างเวปนี้ขึ้นมา ไม่ได้คาดหวังอะไรกับมันมากนัก

นอกจากคำพูดเหล่านี้... "ขอบคุณครับ,ค่ะ "

ขอขอบคุณจากใจครับ ;) ;)

เพื่อเป็นกำลังใจในการทำงานต่อไป... 8)

[email protected]  และทีมงาน

BotCfe

:-\  มีใครจะทราบว่า TT&T By CAT มี proxy ไหมคับ จะลองเอาไปใช้ ใน cache peer ดูว่าจะแรงขึ้นอีกไหมคับ  ::)

jasda2003

ขอขอบคุณสำหรับโปรแกรมดี ๆ แบบนี้  ผมได้มีโอกาสโหลดมา แล้วได้ลองใช้ดูแล้ว ประทับใจมากครับ และมีเรื่องอยากจะปรึกษาด้วยครับ  ตอนนี้ ผมใช้ adsl ของ tt&t (ต่างจังหวัด)และผมใช้ภายในร้านอินเตอร์เน็ทด้วย  ผมมี 10 เครื่อง  ที่นี่ผมไม่ทราบ Proxy ช่วยแนะนำผมด้วยครับ  ได้ผมอย่างไรเดี่ยวผมจะส่งข่าวมาครับ  ขอบคุณมาก

ท่าเป็นของ maxnet ลองเอาตัวนี้ไปลองครับ cache_peer 203.147.0.42 parent 8080 0 no-query (ความจริงมันเป็นของ jinet ครับแต่ ttt ไปเช่าวงจรอยู่เลยเอามาใชช้ได้แต่บางที่ก็ดับมั้งนานๆครั้ง)

jasda2003

:-\  มีใครจะทราบว่า TT&T By CAT มี proxy ไหมคับ จะลองเอาไปใช้ ใน cache peer ดูว่าจะแรงขึ้นอีกไหมคับ  ::)

ลองไปหาโหลดโปรแกรม Proxy Switcher Pro v3.3.3506  มานะครับ (มันสอนวิธีใช้ให้พร้อม) ง่ายๆแค่ คลิกๆๆ มีเป็น 1,000 พร้อมใช้ได้เลยมันจัดการหาให้เสร็จสับ + คัดตัวที่สามารถใช้ได้ให้เราพร้อมเสร็จสรรพ

นุ

แล้วถ้าเป็น adsl 256 ของ true ต้องปรับอะไรบ้างครับ

บอย

แล้วถ้าเป็น adsl 256 ของ true ต้องปรับอะไรบ้างครับ

ไม่ต้องครับ ผมก็ใช้อยู่

นุ

ขอถามอีกอย่างครับ ถ้าต่อ lan แบบครอสกัน ต้องไป set ค่าที่ lan setting ของเครื่องลูกหรือเปล่าครับเพราะเห็นบอกว่า
ให้เซทตาม ip ของเครื่องแม่ ลองเซทแล้วมันไม่ได้อะครับ

candyboy

ขอขอบคุณ..ท่านพี่ทั้ง2ท่าน ที่ให้คำแนะนำ..คำปรึกษาที่ดี   ตอนนี้ผมทำได้แล้วครับ  เร็วมั่กๆ ขอบอก
ขอบคุณจริงๆ... :'(

บอย

ขอถามอีกอย่างครับ ถ้าต่อ lan แบบครอสกัน ต้องไป set ค่าที่ lan setting ของเครื่องลูกหรือเปล่าครับเพราะเห็นบอกว่า
ให้เซทตาม ip ของเครื่องแม่ ลองเซทแล้วมันไม่ได้อะครับ

set คับ

zakamura

คือว่าผมอ่านหน้าแรกแล้วยังงงอยู่ อยากรู้ว่ากดinstallเสร็จแล้วไปที่Servicesกดstartแล้ว ไม่ต้องแก้ไขในconfigก็ใช้ได้เลยใช่มั้ยคับ (คอมใช้ที่บ้านเครื่องเดียวไม่มีlan) ::)

jasda2003

คือว่าผมอ่านหน้าแรกแล้วยังงงอยู่ อยากรู้ว่ากดinstallเสร็จแล้วไปที่Servicesกดstartแล้ว ไม่ต้องแก้ไขในconfigก็ใช้ได้เลยใช่มั้ยคับ (คอมใช้ที่บ้านเครื่องเดียวไม่มีlan) ::)

ถูกต้องครับ แต่.... ให้ไปที่  ie ไปที่ tools > internet options  แล้วก็เลือก setting  แล้วก็ใส่ ip 127.0.0.1 port 8080

zakamura

ใน internet options มี setting คับ แต่ใส่ ip  address ตงไหน

คนหลังเขา

ใน internet options มี setting คับ แต่ใส่ ip  address ตงไหน

มาช่วยตอบนะครับ

proxy server จ้าๆๆ

laonped

แล้วถ้าที่ร้านมีอยู่ 9 เครื่องแล้วอยากให้ไว้เล่นเกมซัก 5 เครื่องเนท 3 เครื่อง อีก 1 เครื่องเปิด Squid  ให้เฉพาะเครื่องที่เล่นเนท 3 เครื่องวิ่งมาที่เครื่องลง Squid ได้ไหมครับ แล้วคราวนี้ ที่ร้านเป็นเนท 1mb จะแชร์ให้ยังไงดีเหรอครับ เห็นที่อยู่ในคอนฟิกมัน 200kb ใช่ป่ะครับ คือไม่อยากให้คนเนทเค้ามาทำให้คนเล่นเกมกระตุกน่ะครับ สอนทีนะครับ ขอบคุณครับ

zakamura

ผมทำตามข้างบนอล้วแต่ทำไมความเร็วไม่ต่างจากเดิมเลยคับ (ลืมบอกไปผมใช้net adsl ของ true คับ)

jasda2003

แล้วถ้าที่ร้านมีอยู่ 9 เครื่องแล้วอยากให้ไว้เล่นเกมซัก 5 เครื่องเนท 3 เครื่อง อีก 1 เครื่องเปิด Squid  ให้เฉพาะเครื่องที่เล่นเนท 3 เครื่องวิ่งมาที่เครื่องลง Squid ได้ไหมครับ แล้วคราวนี้ ที่ร้านเป็นเนท 1mb จะแชร์ให้ยังไงดีเหรอครับ เห็นที่อยู่ในคอนฟิกมัน 200kb ใช่ป่ะครับ คือไม่อยากให้คนเนทเค้ามาทำให้คนเล่นเกมกระตุกน่ะครับ สอนทีนะครับ ขอบคุณครับ

ให้เฉพาะเครื่องที่เล่นเนท 3 เครื่องวิ่งมาที่เครื่องลง Squid ได้ไหมครับ ++++++++ ได้ครับลง squid เครื่องเดียว ท่า งง อ่านหลายๆรอบครับ หน้า1-3  เดี๋ยวชำนาญเองครับ

1 mb ยิ่งดีครับให้เปิดใช้ delay_pools

delay_pools 1
delay_class 1 1
delay_access 1 allow localnet
delay_parameters 1 40000/40000   400 ไปเลยครับเข้า เวปได้ทั้งร้านแหละ ไม่มีกระตุกครับ แต่ท่ามากไปลดลงสัก 200-300 ก็ตามใจครับ (ไม่ต้องว่าเอาเครื่องโน้นเครื่องนี้ให้เข้า www ไม่ให้เข้า ทำหยังผมว่านะครับ เปิด www ได้ทั้งร้านแหละครับ)

jasda2003

ผมทำตามข้างบนอล้วแต่ทำไมความเร็วไม่ต่างจากเดิมเลยคับ (ลืมบอกไปผมใช้net adsl ของ true คับ)

คุณใช้ไรต่อเน็ตหละครับ router หรือ modem

ตอบไปแล้วนะนี้ คุณอ่านไม่ดีเอง

การ Setup เครื่อง Server + Client : เครื่องที่ลง Squid ให้ไปที่ Tool ของโปรแกรม Internet Explorer (IE) ไปที่ Internet Options ไปคลิกที่ Connections ท่าให้โมเดมต่อก็คลิกที่ settings ใน proxy server ใส่ 127.0.0.1 Port 8080 ท่าเป็น Routerไปคลิกที่ LAN Settings แล้วใส่ 127.0.0.1 Port 8080 ...   

นี้ผม copy มาจาก thaiware เลยนะนั้น thaiware copy จาก siamcafe ไปอีกที แหะๆ งง แทน)  แนะนำอ่านหลายๆรอบครับค่อยๆจับ จุดเอาครับ

laonped

อ้อลืมบอกไปครับ คือคนที่เปิดเนทเค้าเล่น webcam แล้วก็บางคนก็เปิดทีวีผ่านเนทบ้าง ฟังเพลงบ้างอ่ะครับ โปรแกรมนี้มันจะช่วยได้ไหมอ่ะครับ

laonped

เอ๋เด๊ยวนะครับ ให้เครื่องลูกปรับที่ IE มันหมายถึงใช้เปิดเวปอย่างเดียวเหรอครับ ที่มันแรงขึ้นน่ะครับ  :-\

jasda2003

อ้อลืมบอกไปครับ คือคนที่เปิดเนทเค้าเล่น webcam แล้วก็บางคนก็เปิดทีวีผ่านเนทบ้าง ฟังเพลงบ้างอ่ะครับ โปรแกรมนี้มันจะช่วยได้ไหมอ่ะครับ

set ให้ผ่าน proxy ครับ  ยกตัวอย่าง : หยัง msn ก็กำหนดให้ผ่าน proxy เข้าไปที่ option ของ msn กำหนดเอาครับ  (ว่าไปท่ามี cam ด้วยหยังงี้น่าทำ 2 สายจะดีกว่านะ) com ล่อ b/w พอดูเหมือนกัน ยิ่ง cam ก่าสาวๆนี้ ยิ่งกิน b/w หนัก เหอๆๆๆ

jasda2003

เอ๋เด๊ยวนะครับ ให้เครื่องลูกปรับที่ IE มันหมายถึงใช้เปิดเวปอย่างเดียวเหรอครับ ที่มันแรงขึ้นน่ะครับ  :-\

ครับ www เร็วขึ้นครับ + ท่าคุณจำกัด b/w ก็สามารถทำได้ตามที่ผมบอกไปแล้วครับ เปิด www ได้ทั้งร้าน

candyboy

1 mb ยิ่งดีครับให้เปิดใช้ delay_pools

delay_pools 1
delay_class 1 1
delay_access 1 allow localnet
delay_parameters 1 40000/40000   400 ไปเลยครับเข้า เวปได้ทั้งร้านแหละ ไม่มีกระตุกครับ แต่ท่ามากไปลดลงสัก 200-300 ก็ตามใจครับ (ไม่ต้องว่าเอาเครื่องโน้นเครื่องนี้ให้เข้า www ไม่ให้เข้า ทำหยังผมว่านะครับ เปิด www ได้ทั้งร้านแหละครับ)

ขออนุญาตถามครับ  ข้อความที่ผมระบายสีแดงไว้  หมายถึงอะไรครับ  พอดีอ่านเจอ  และผมก็ใช้เน็ต 1mb. เหมือนกันด้วยอ่ะครับ  ขอถามครับ
1. มันช่วยเปลี่ยนแปลงอะไรครับ
2.ผมได้ดาวน์โหลด refresh_pattern ตัวใหม่มาอ่ะครับและลงทับของเดิมแล้ว...ถามว่ามันมีอะไรเปลี่ยนบ้างครับ
3. ขอบคุณท่านมากคับ

laonped

คือผมทำแล้วเครื่องลูกมันเข้าเนทไม่ได้เลยน่ะครับ IP เครื่องที่ลงก็ 192.168.1.2 ผมก็ไปปรับใน Config แล้วเป็น
acl localnet src 192.168.1.0/255.255.255.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255
แต่ทำไมถึงยังไม่ได้เหรอครับ คือเครื่องที่ลงผมให้มัน Obtain an IP address automatically ส่วนเครื่องลูกอีก 8 เครื่อง ผมกดที่
Use the fillowing IP address ก็เป็น 192.168.1.3-10 มันจะเกี่ยวกันไหมครับ ขอบคุณครับ

brnslsex

ขอโทดคับ อันนั้นผิด
---------------------------------------------
อยากทราบว่า config ของสยามคาเฟ่กับ config ของตัวนี้ไอ้ไหนมันแรงกว่ากานอ่ะ คับ สำหรับคนที่ใช้ modemน่ะคับ

อยากทราบว่าจะรู้ได้ไงว่า config ของสยามคาเฟ่ กับของที่ผมได้มาจาก http://www.scaiamfe.net/board/index.php?topic=7981.0  คายก้อมะรู้

อันไหนมันแรงกว่ากานช่วยทบสอบด้วยน่ะคับ  ตงไอ้คอนฟิก refresh_pattern -i  อ่ะไรเนี่ยอันไหนมันแรงกว่ากานอ่ะ

อยากรู้ฟามหมายมันด้วยอ่ะ คือไรคับ ขอบคุนคับ

brnslsex

เวบที่โหลด squid อ่ะคับ มันมีตั้งหลายเวอชั่น http://www.acmeconsulting.it/pagine/opensource/download/squid.htm
1 เวอชั่นจะมี สัก 4 อย่าง เช่น 
2.5.STABLE11-NT-Standard  อยากทราบความหมายอ่ะคัยรู้บ้าง
2.5.STABLE11-NT-.Delay Pools  รู้แต่ว่าเอาไวจำกัดแบนวิทได้
2.5.STABLE11-NT-SSL support   อยากทราบความหมายอ่ะ คัยรู้บ้าง
2.5.STABLE11-NT-CVS อยากทราบความหมายอ่ะ คัยรู้บ้าง
อยากทราบว่าสำหรับโมเดม 56k ควรใช้อ่ะไรคับ

• admin
เวบที่โหลด squid อ่ะคับ มันมีตั้งหลายเวอชั่น http://www.acmeconsulting.it/pagine/opensource/download/squid.htm
1 เวอชั่นจะมี สัก 4 อย่าง เช่น 
2.5.STABLE11-NT-Standard  อยากทราบความหมายอ่ะคัยรู้บ้าง
2.5.STABLE11-NT-.Delay Pools  รู้แต่ว่าเอาไวจำกัดแบนวิทได้
2.5.STABLE11-NT-SSL support   อยากทราบความหมายอ่ะ คัยรู้บ้าง
2.5.STABLE11-NT-CVS อยากทราบความหมายอ่ะ คัยรู้บ้าง
อยากทราบว่าสำหรับโมเดม 56k ควรใช้อ่ะไรคับ

คำถามลองวิชา  8) 
ผมตอบให้ง่ายๆเลยนะครับ แทนคนที่เขา config ให้...

ว่าอยากรู้ความหมาย ให้ลองเองครับ เพราะผมไม่ใช่ผุ้ผลิตโปรแกรมนี้ เพียงแต่นำมา "อะแอ้ปให้มันใช้งานได้ง่ายขึ้นเท่านั้นเอง" ซึ่งตั้งแต่แรกผมก็อิงเวปผู้ผลิตให้แล้วไงครับ  ;D

แม็คนั่ม

***              ผมไม่เข้าจัยครับว่าผมลงไม่ได้หรืออย่างไร ผมก็กด next ไปเรื่อย พอกดไปปะมาน 2- 3อันแล้วมันก็ให้กด exit ช่ายป่ะครับ พอผมกดมันก็มีหน้าต่างดำๆขึ้นมา มันเขียนว่า  preaa any  key  to continue . . . . . .  อย่างเนียอ่ะครับ มันเป็นอาไรอ่ะ  :'(

ผมควรทำอย่างไรต่อไปดี............

• admin
***              ผมไม่เข้าจัยครับว่าผมลงไม่ได้หรืออย่างไร ผมก็กด next ไปเรื่อย พอกดไปปะมาน 2- 3อันแล้วมันก็ให้กด exit ช่ายป่ะครับ พอผมกดมันก็มีหน้าต่างดำๆขึ้นมา มันเขียนว่า  preaa any  key  to continue . . . . . .  อย่างเนียอ่ะครับ มันเป็นอาไรอ่ะ  :'(

ผมควรทำอย่างไรต่อไปดี............

นั่นไงครับ คือเสร็จแล้ว ก็ไปทำตามวิธี หน้าแรก คือใส่ ip address ของเครื่อง ตัวเอง หรือ localhost คือ 127.0.0.1 port 8080 แค่นี้หละครับ และลองทดสอบดูได้ใหม่ :)

แม็คนั่ม

ตอบเร็วได้ไว้ทันใจมากครับ หุหุ ขอบขุนมากมายเลยน่ะคับ .....  เด๋วจะลองทำดูแล้วจะดูยังไงหรอครับว่าโปแกรมมันเดินน่ะครับ ครับ...  แล้วจะดูยังไงอีกว่ามันเร็วขึ้นครับ    ขอถามอีกรอบ

;)      

แม็คนั่ม

127.0.0.1 port 8080  <<<   ผมใส่อันนี่ไปน่ะครับ ก็ได้ใช่ป่ครับ คือ ผมจะถามว่าผมใช้ เนต 2 ยี่ห้อน่ะะครับแบบสลับกันเล่น เวลาผมไปเปลี่ยนเนตอีกอันผมต้องไปแก้ ip อะไรหรือป่าวคับ

S123467

refresh_pattern .art$ 525960 300% 525960 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
ถ้า ปรับให้เป็น 360%  จะเร็วขึ้นไหม ครับ

แม็คนั่ม

**

ขอถามอีกน่ะครับ คือ พวก refresh_pattern -i \.bmp$ 525960 80% 525960 reload-into-ims  มันใส่กันตงไหนหรอครับ จะว่าผมโง่ก็ได้อ่ะ ไม่รู้เรื่องพวกนี้จิงๆน่ะครับ ผมใช้  56 k  แรม 512  ควรปรับแต่งอาไรตรงไหนใส่อาไรบ้างครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ใครพอมีเวลาก็บอกผมหน่อยน่ะครับใส่อาไรบ้าง.............. [ไม่ใช้ผมไม่ได้ไปอ่านหน้าแรกน่ะครับ ผมไปอ่านมาหมดแล้วก็ยังงง น่ะครับไม่ค่อยรู้เรื่องเลย]
 ***************  จะขอบขุณมากกกกกกเลยครับ     :'( 

• admin
คุณไปอ่านรายละเอียดดีๆนะครับจะเห็นได้ว่าแทบไม่ได้ต้องไปแก้ไขอะไรเลยทั้งสิ้น ที่เขียนเอาไว้ยาวตะพึ้ด นั่นเขาเรียกว่า ชำแหละ ออกมาให้ดูไงครับว่า ใส้ใน ทำไม เหตผล มันจึงได้เร็วนัก  :)