เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Squid 2.5 Stable 12 SiamcafeEdtion ( โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า 3 ) คลอดแว้วววววว  (อ่าน 362128 ครั้ง)

dekmor

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้เน็ตมหาลัยหน่ะครับ

จะไป set ค่า Server ที่เครื่องหนึ่งซึ่งใช้ proxy อยู่หน่ะครับ

และจะมาใช้งานทั่วไปที่เครื่องอีกเครื่อง

ผมต้องเซ็ตค่าตรงไหนอย่างไรบ้างครับ

แนะนำการ config และ setting ให้ทีครับ

อยากเชยชมผลงานของ squid บ้างหน่ะครับ

jasda2003

ผมใช้เน็ตมหาลัยหน่ะครับ

จะไป set ค่า Server ที่เครื่องหนึ่งซึ่งใช้ proxy อยู่หน่ะครับ

และจะมาใช้งานทั่วไปที่เครื่องอีกเครื่อง

ผมต้องเซ็ตค่าตรงไหนอย่างไรบ้างครับ

แนะนำการ config และ setting ให้ทีครับ

อยากเชยชมผลงานของ squid บ้างหน่ะครับ

ลองเองดูก่อนนะครับติดตรงไหนค่อยว่ากันอีกที

นายแมน

โคตรแรงเลยครับ ต้องยกนิ้วให้เลยครับ ใช้ proxy cache มาเยอะแล้ว มาเจอ ตัวนี้สุดยอดจิงๆครับ

ขอบอกเลยครับว่า linux ถ้า config เดิมๆ สู้ squidnt ตัวนี้ไม่ได้แน่นอนครับ แรงสะใจมากๆ

ก็มีเพื่อนเค้าเคยชวนให้ d/l มาลองก็ไม่ได้ลองสักทีเพราะปกติก็ใช้ linux อะพอดีวันนี้ว่างเลย ขอลองสักหน่อย สรุป คุ้มค่ากับการ d/l จริงๆครับ

ขอยืมไปเผยแพร่หน่อยนะครับ .............. แล้วขอยืม config เอาไปใส่ linux หน่อยนะครับท่าน แรงจริง  ;D แนะนำให้ใช้กันเลยนะครับ

ขอขอบคุณ ผู้พัฒนา และ ทีมงานทุกคนครับ  ;)

jasda2003

Tip : ถ้าอยากให้เก็บ file + cache ให้มีขนาดที่ใหญ่กว่าที่กำหนดได้ให้ไปแก้ไขบรรทัด

maximum_object_size 4096 KB   <<< ให้เก็บไฟล์ขนาด 4 mb  ++++++++++++  ของเดิม

maximum_object_size 10240 KB  <<< ให้เก็บไฟล์ขนาด 10 mb   ++++++++++ (แก้ไขแล้ว) ถ้าเกินกว่านี้ไม่ให้เก็บ

พอดีมีคนถามเรื่อง แพท ปังยา ไม่เก็บให้อะครับ 

สรุปแก้ไขตามนี้ได้แน่นอน  จะกำหนดขนาด 20mb - 30mb ก็ได้ครับตามใจชอบ

brnslsex

แล้ว ถ้าบ้านผม มันปิดไว้อ่ะคับ

cache_mem 384 MB
#cache_swap_low 90
#cache_swap_high 95
#maximum_object_size 4096 KB
#minimum_object_size 0 KB
#maximum_object_size_in_memory 8 KB

ที่นี้มันคงไม่จำกัดขนาดแล้วใช่ไหมคับ  หรือว่า มัน ดีฟอลไว้แล้ว  ว่าขนาดเท่าไร

ทำไปได้

แล้ว ถ้าบ้านผม มันปิดไว้อ่ะคับ

cache_mem 384 MB
#maximum_object_size_in_memory 8 KB

ที่นี้มันคงไม่จำกัดขนาดแล้วใช่ไหมคับ  หรือว่า มัน ดีฟอลไว้แล้ว  ว่าขนาดเท่าไร

เหอๆทำไปได้ ........  ท่าทำหยังคุณ อนาคต cache เต็ม + ไม่เก็บไฟล์ที่เราโหลดมาเป็น cache ให้เราด้วยอะสิ แล้วยังไปปิด memory ที่มันให้จำขนาดเริ่มต้นไว้อีก - -"

เน่าครับๆ ตอนนี้ยังไม่เห็นผลครับ ต้องใช้เวลาในการแสดงผล  ;D

brnslsex

เหอๆทำไปได้ ........  ท่าทำหยังคุณ อนาคต cache เต็ม + ไม่เก็บไฟล์ที่เราโหลดมาเป็น cache ให้เราด้วยอะสิ แล้วยังไปปิด memory ที่มันให้จำขนาดเริ่มต้นไว้อีก - -"

เน่าครับๆ ตอนนี้ยังไม่เห็นผลครับ ต้องใช้เวลาในการแสดงผล  ;D

นายช่วย  อทิบาย  ให้ละเอียดได้ปะคับ

พอดีผมใช้เล่นที่บ้านอ่ะ 56 k ก้อมะเข้าไรมาก เข้าแค่เวบไทๆ ก้อเปิดเนดบ้าง cache คงมะเตมง่ายๆๆหรอกคับ(ความคิดผม น่ะ )

ผมว่าน่ะ เพราะตั้งไว้ สูงสุด 512 ตั้งสองอัน ก้อเปง 1024  m 

บ้านผม ตอนนี้ดู cache แล้ว cache1     60 m กับ cache2      60 m  รวมกัน ประมาน 120 m
ใช่ปะคับ

แล้ว ถ้า มันเต็มไปปรับที่
cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache1 512 24 256  (ให้512 เปงขนาดที่เราต้องการได้ไหม)

แล้ว ไอ้นี่คือไรอ่ะ
maximum_object_size_in_memory 8 KB
เอาแบบเข้าจัยง่ายๆๆละเอียดหน่อยน่ะคับ  ผมไม่ค่อยฉลาดอ่ะ

คนจริง

ลองหาจากหน้าก่อนๆสิครับ พี่ทีมงานเขา โพสและอธิบายไว้ดีแว้ว ..และคำถามที่ถามก็มี ด้วย ในบอร์ดนี้นะ  อยากรู้เรื่องไหน ตับ ไต ใส้ พุง มีครบ
 :-X

brnslsex

หมายความว่า ให้มันเกบไฟล์สูงสุดเท่าไรก้อได้ใช่ไหม..............

จาได้ cache ไฟล์เกมไว้ดว้ย

jasda2003

หมายความว่า ให้มันเกบไฟล์สูงสุดเท่าไรก้อได้ใช่ไหม..............

จาได้ cache ไฟล์เกมไว้ดว้ย

ใช้ครับ ขนาดไฟล์ ที่ใหญ่ที่สุด ที่สามารถ รับได้ เกินกว่าที่ตั้งไว้มันจะไม่เก็บให้ (1:1)  พูดง่ายๆ ของเดิม 4096 ท่าไฟล์ที่มีขนาดไม่เกิน 4mb มันเก็บให้ ท่าเกินไม่เก็บให้ เราเลยต้องเพิ่มขนาดเอาไงหละครับ

brnslsex

โทดทีน่ะคับ ผมมันเข้าจัยยากนิดนึงอ่ะ 

ถ้าเราไม่เพิ่มขนาดตัวนี้อ่ะ

maximum_object_size 4096 KB  <<< ให้เปง 20 MB หรือมากกว่านี้

แต่เราปิดมันไว้เลย  โดย #

แล้วอย่างงี้   ถ้ามันเจอไฟล์มากๆ เช่น 20 MB

มันก้อจะเกบให้เองเลยใช่ไหมคับ

--------------------------------------------------

จาให้มันเกบแพตเกมไว้ไงอ่ะ ต้องเพิ่มพวกพอตเกมอ่ะไรหรือป่าวคับ  (เกี่ยวกันไหมอ่ะ)

หรือว่ามันกำหนดมาให้แล้ว

--------------------------------------------------------------------------------------------------

แล้วอย่างเช่น    เราไปโหลดไฟล์ .zip มาอ่ะ  ขนาดมัน 4 mb โหลดโดยผ่าน IE (ไม่ใช้โปรแกรมช่วยโหลด)

ถ้าเราโหลดไฟล์ตัวเดิม   ครั้งต่อไปมันจาเร็วขึ้นหรือคับหรีอว่าอย่างไง   

หึหึ

โทดทีน่ะคับ ผมมันเข้าจัยยากนิดนึงอ่ะ 

maximum_object_size 4096 KB  <<< ให้เปง 20 MB หรือมากกว่านี้

แล้วอย่างงี้   ถ้ามันเจอไฟล์มากๆ เช่น 20 MB

มันก้อจะเกบให้เองเลยใช่ไหมคับ

--------------------------------------------------

จาให้มันเกบแพตเกมไว้ไงอ่ะ ต้องเพิ่มพวกพอตเกมอ่ะไรหรือป่าวคับ  (เกี่ยวกันไหมอ่ะ)

หรือว่ามันกำหนดมาให้แล้ว

--------------------------------------------------------------------------------------------------

แล้วอย่างเช่น    เราไปโหลดไฟล์ .zip มาอ่ะ  ขนาดมัน 4 mb โหลดโดยผ่าน IE (ไม่ใช้โปรแกรมช่วยโหลด)

ถ้าเราโหลดไฟล์ตัวเดิม   ครั้งต่อไปมันจาเร็วขึ้นหรือคับหรีอว่าอย่างไง   

นายก็เข้าไปอ่านที่ default etc ที่อยู่ในโฟรเดอร์ squid อธิบายไว้ครบหมดทุกอย่างที่อยากรู้  :D

brnslsex

โทดทีคับ  อานมะออกอานออกผมไม่ถามหรอก

......การสึกสาของผมมันต่ำอ่ะ ช่วยมะได้

jasda2003

อ้างถึง

ไม่เก็บครับ

brnslsex

ไม่เก็บครับ

แปลว่า มันดีฟอล์ตไว้แล้วใช่ไหมคับ 

mainicia

มีปัญหาครับ
เพิ่งลง squidNT แท้ๆ เลย

ใช้ไปไม่ถึงนาทีมันก็ดับแล้ว ต้องกด start ใหม่เรื่อยๆ แก้ไขไงดีครับ

jasda2003

มีปัญหาครับ
เพิ่งลง squidNT แท้ๆ เลย

ใช้ไปไม่ถึงนาทีมันก็ดับแล้ว ต้องกด start ใหม่เรื่อยๆ แก้ไขไงดีครับ

ท่าเครื่องที่ไม่เคยลงมาเลยไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ตอนลงเสร็จท่านได้ restart เครื่องรึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ทำให้ลบลงใหม่ครับ

jasda2003

แปลว่า มันดีฟอล์ตไว้แล้วใช่ไหมคับ 

default ของมันนี้คือไม่เก็บนะครับ

brnslsex

ช่วยบอกวิทีการทำงานของ

maximum_object_size_in_memory 8 KB  หน่อยคับ

ผมอ่านคู่มือมันมในเกี่ยวเชื่อมโยงอ่ะไรกับตัวนี้หรอคับ (อ่านไม่ออกอ่ะมีแต่อังกิด)

มันเชื่อมโยงอ่ะไรกับไอ้นี่   cache_mem

มันต่างกันอย่างไร

ตอบไปแล้ว

ช่วยบอกวิทีการทำงานของ

maximum_object_size_in_memory 8 KB  หน่อยคับ

ผมอ่านคู่มือมันมในเกี่ยวเชื่อมโยงอ่ะไรกับตัวนี้หรอคับ (อ่านไม่ออกอ่ะมีแต่อังกิด)

มันเชื่อมโยงอ่ะไรกับไอ้นี่   cache_mem

มันต่างกันอย่างไร

อ้างจาก: brnslsex ที่ มกราคม 28, 2006, 08:42:30 pm

ผมอยากเข้าใจไอ้ 5 ตัวนี้ ไว้ทำไรอ่ะ อ่านคู่มือของมันแล้ว ไม่เข้าใจอ่ะ แปลไม่ออก

ขอบคุนมกคับ ขอความหมายทีละตัวเยยน่ะ

#cache_swap_low 90  <<<  % ต่ำสุดที่ให้เขียนทับ
#cache_swap_high 95  <<< % สูงสุดที่ให้เก็บ cache  (สรุป ทำให้ cache ไม่มีวันเต็ม) 
#maximum_object_size 4096 KB   <<< จำนวน & ขนาดไฟล์ใหญ่สุดที่ให้เก็บ เกิน จากที่ตั้งไว้ไม่ให้เก็บ
#minimum_object_size 0 KB  <<< จำนวนต่ำสุดที่จะให้ squid memory ไว้
#maximum_object_size_in_memory 8 KB  <<<< จำนวนสูงที่สุดที่จะให้ memory ไว้

ตามที่ดูคุณก็เป็นคนถามเองเค้าก็ได้ตอบไปแล้ว แล้วจะยังมาถามอีกทำไม งง  :-\

brnslsex

อิอิขอโทด คับ แต่ผมอยากรู้ว่ามันเชื่องโยงกับไอ้  cache_mem อย่างไรอ่ะ

jasda2003

อิอิขอโทด คับ แต่ผมอยากรู้ว่ามันเชื่องโยงกับไอ้  cache_mem อย่างไรอ่ะ

ไม่เกี่ยวค้องกันเลยครับ

sine939

พี่ jasda2003 คับ คือ ว่าตอนอัพแพตปังย่าอ่ะ มันอัพไม่นะครับเราต้องไปแก้ตรงจุดไหนอ่ะครับ ต้องไปไล่แก่ทีละเครื่องลยเหอๆ

jasda2003

พี่ jasda2003 คับ คือ ว่าตอนอัพแพตปังย่าอ่ะ มันอัพไม่นะครับเราต้องไปแก้ตรงจุดไหนอ่ะครับ ต้องไปไล่แก่ทีละเครื่องลยเหอๆ

งง คำถามครับ เอาใหม่ชัดๆ

คุณพูดแบบนี้เหมือนหยังก่าเอา squid ไปลงทุกเครื่องแนะ ! ต้องท้าวความก่อน คือมีคนทำร้านเน็ตคนนึงเค้าจำกัด b/w ในการ d/l ไม่ได้ผมก็ งม อยู่ตั้งนานว่ามันเพราะอะไร ทำไม่ผมถึงได้ กว่าจะถึงบางอ้อ พี่แก้เล่นเอา squid ไปลงทุกเครื่องมรร้านเลย - -" (ทำไปได้) ก็เลยบอกให้เค้าเอาลงที่เครื่องจับเวลาพอ สรุป หลังจากนั้นที่เอา squid มาทำเป็น server (ลงเครื่องเดียว) แล้วให้ client วิ่งไปหาเครื่องที่ลง squid ก็ใช้ได้ดีไม้มีปัญหา

ใครที่เอาไปใช้อย่าสับสนหละครับท่าน

อย่าเอาไปลงที่ client ครับ  ;D  ทำไปได้  :D  ให้ทำเครื่องไดเครือ่งนึงใน สำนักงาน องค์กร ร้านเน็ต เป็น server squid cache พอครับแล้วให้ทุกเครื่องยิงมาที่ ip เครื่องที่ลง squid

sine939

เปล่าครับ คือ ผมใช้squid มานานแล้วครับ แต่ที่งง คือ เหมือนมันบล็อค ไม่ .exe .zip นี้แหละ แต่ผมไปดูก็ไม่ได้บล็อค  .exe .zip  นะครับแล้วที่บอกว่าไปแก้ทีละเครื่องคือแก้ตรง Tools  Internetoption นะครับ คือไม่ให้มันวิ่งผ่านนะครับถึงอัพผ่านได้  ???

jasda2003

อืมม  นึกออกแล้วครับ ปัญหา เกิดจาก server Pacth ของปังยาเอง ซึ่งตอนเปิดโหลด Pacth ใหม่ๆจะมีปัญหาทุกที่ (ท่า Pacth ) ใหญ่ๆ ทางแก้ก็คือทำหยังที่คุณว่าอะครับ รู้สึกว่ามันจะไปค้างตรง .zip หรือ .exe นี้แหละ

อาการที่ว่านี้ (โหลดผ่านsquid) จะหาย + ใช้ได้ดีก็ต่อเมื่อ วันถัดไป หรือ 2-3 วัน แต่ก็ไม่ทัน การครับ ท่าไงก็ไปโหลด Pacth ที่ server ของปังยาเองหรือไม่ก็ปลด proxy ไปก่อนครับท่าน ................ เท่าที่สังเกตมั้งจะโหลดผ่าน http กับ ftp ซึ่งท่าอันได้อันนึ่งเสียหรือหน้าแน่นมันจา สวิตช์ มาที่ ftp เลย ซึ่งจุดต่อตรงนี้เองที่ทำให้เกิดปัญหา ทางแก้ก็หยังที่บอกครับ

sine939

ครับ  ;D  ขอบคุณมากๆครับลุง

ไก่

เครื่องผม CPU ขึ้น 100% ตลอด ครับ
ไม่นานเกิน 5 นาที squid จะดับ ครับ
ต้องทำไงดีครับผม

jasda2003

เครื่อง สเป็ก ไรครับ

ไก่

P4
ram 1024
HD 80 G
mainbord Intel

ใช้ ADSL 1024/512

ท่าน jasda2003 ว่าเกิดจากอะไรครับ

jasda2003

P4
ram 1024
HD 80 G
mainbord Intel

ใช้ ADSL 1024/512

ท่าน jasda2003 ว่าเกิดจากอะไรครับ

สเป็ค แจ่มเลย นะท่าน  ปกติไม่เคยเจอปัญหานี้เลยนะครับ ตอนที่มันทำงาน 100% ลองเปิด task manager ไปดูที่แถบ processes ดูว่าอะไรมันเป้นตัวที่ฉุดให้ cpu ทำงาน 100%

ถ้าหาสาเหตุยังไม่เจอ ลองโหลดมาใหม่นะครับ ไฟล์อาจมีปัญหามั้ง หรือตอนติดตั้งอาจมีปัญหา หว่า ..................... แต่แปลก install ยังได้ไฟล์ไม่น่าจะมีปัญหานะ  แต่เพื่อความชัวร์โหลดใหม่ลงใหม่ให้หมดดีกว่า copy config เดิมไว้ก่อนก็ได้ครับจะได้ไม่ต้องมาเสียเวลาแก้ใหม่ทั้งหมด

ไก่

ขอขอบคุณท่านjasda2003 มาครับ ตอบได้ทันใจ ดีมากครับ
ท่าน jasda2003
ผมค้นพบได้ว่า
http://toolbar.msn.com/static9x/msnapps/globalmanifest.cab
พยายามวิ่งออกผ่าน Squid  เยอะมาครับ ท่าน 1 นาที พยายามวิ่งออกเน็ตตั้ง 9000 ครั้ง ครับ
มีวิธี Drop  หรือ block มันไหมครับท่าน

03/10/2006 23:21:04 192.168.20.35 - HTTP "HEAD http://toolbar.msn.com/static9x/msnapps/globalmanifest.cab HTTP/1.0" 403 0 0 0 15 MISS - DA
03/10/2006 23:21:04 192.168.20.36 - HTTP "HEAD http://toolbar.msn.com/static9x/msnapps/globalmanifest.cab HTTP/1.0" 403 0 0 0 15 MISS - DA
03/10/2006 23:21:04 192.168.20.36 - HTTP "HEAD http://toolbar.msn.com/static9x/msnapps/globalmanifest.cab HTTP/1.0" 403 0 0 0 15 MISS - DA
03/10/2006 23:21:04 192.168.20.99 - HTTP "HEAD http://toolbar.msn.com/static/msnapps/globalmanifest.cab HTTP/1.0" 403 0 0 0 0 MISS - DA
03/10/2006 23:21:04 192.168.20.38 - HTTP "HEAD http://toolbar.msn.com/static/msnapps/globalmanifest.cab HTTP/1.0" 403 0 0 0 328 MISS - DA
03/10/2006 23:21:04 192.168.20.99 - HTTP "HEAD http://toolbar.msn.com/static/msnapps/globalmanifest.cab HTTP/1.0" 403 0 0 0 15 MISS - DA
03/10/2006 23:21:04 192.168.20.99 - HTTP "HEAD http://toolbar.msn.com/static/msnapps/globalmanifest.cab HTTP/1.0" 403 0 0 0 15 MISS - DA
03/10/2006 23:21:04 192.168.20.38 - HTTP "HEAD http://toolbar.msn.com/static/msnapps/globalmanifest.cab HTTP/1.0" 403 0 0 0 62 MISS - DA
03/10/2006 23:21:04 192.168.20.99 - HTTP "HEAD http://toolbar.msn.com/static/msnapps/globalmanifest.cab HTTP/1.0" 403 0 0 0 0 MISS - DA

jasda2003

นี้ก็อีกสาเหตุนึ่งนะที่ทำให้เครื่อง แจ่มๆ เน่าทันตาเห็น  :D 1 นาที 9000 ครั้งหนักไม่ใช้เล่น สงสัยติดหลายเครื่องแน่เลยครับ

เมื่อ 4-5 วันก่อน network ของกองทัพเรือ ก็โดนเจ้าตัวนี้แหละท่าน จน server down แล้วก็ network เค้าใหญ่ด้วยสิ 1000 กว่าเครื่อง แต่เค้าดูที่ log มีติดประมาณ 6 เครื่อง (ลองคิดดูแค่6เครื่อง server ยัง downแปลว่ามันยิงออกไปไม่เลี้ยง) สรุปใช้ firewall ก็ไม่ได้เพราะมันออก port 80

วิธีแก้  ท่าเครื่องไม่มากก้ดูใน log เอาครับ ว่า ip ไหนติดมั้งแล้วไปจัดการมัน จาฆ่าจาแกงไงก็ตามสบายครับ  ตัวนี้ผมยังไม่เคยเจอ ลองใช้พวก โปรแกรม anti ทั้งหลายแหล่ดูเอาครับ

:D :D

ไก่

ขอบคุณมากครับผม

siravich

ครับ ผมได้ลง ตัว squid ตอนแรกก็แรงอยู่เรอะ พอเริ่มใช้ไปนาน เริ่มเปิดเว็บช้าลง จากที่เคยคลิกปุ๊ดมาปั๊บ อันนี้เริ่มคลิกปุ๊ด เริ่มมีโหลดนานนิดนึง ดูจากแทบโหลดของ ie ข้างล่าง ขึ้นมาขีดเดียว จากที่เคยคลิกปุ๊ดโหลดแป๊ปเดียว ก็ออกมาแหละ แต่อันนี้มานค่อยๆออกมา แล้วมีโหลดดูช้าๆนิด ครับ ครายพอจะทราบวิธีแก้ให้มานเร็วขึ้นแบบเหมือนเดิม จะต้องทามไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

jasda2003

ครับ ผมได้ลง ตัว squid ตอนแรกก็แรงอยู่เรอะ พอเริ่มใช้ไปนาน เริ่มเปิดเว็บช้าลง จากที่เคยคลิกปุ๊ดมาปั๊บ อันนี้เริ่มคลิกปุ๊ด เริ่มมีโหลดนานนิดนึง ดูจากแทบโหลดของ ie ข้างล่าง ขึ้นมาขีดเดียว จากที่เคยคลิกปุ๊ดโหลดแป๊ปเดียว ก็ออกมาแหละ แต่อันนี้มานค่อยๆออกมา แล้วมีโหลดดูช้าๆนิด ครับ ครายพอจะทราบวิธีแก้ให้มานเร็วขึ้นแบบเหมือนเดิม จะต้องทามไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

เครื่องท่านเคย restart แบบผิดปกติไม๊ครับ เช่นไฟดับ เครื่อง hang ประมาณนี้อะครับ ท่าใช่ ให้ติดตั้งลงใหม่เลยนะครับ แต่ตอนลบ ไม่ต้องไปลบ โฟรเดอร์ squid เพียงแค่ uninstall เสร็จก็ลบ cache ลบ log พอ แล้วให้ทำการติดตั้งแบบ manual เป็นอันว่าเสร็จ

แต่

ท่าไม่มีปัญหาหยังที่ผมว่าในตอนแรก ลอง ลดขนาดที่เก็บ cache ดูครับ เช่น ตัวอย่าง

cache_dir ufs D:/cache/cache1 256 16 128
cache_dir ufs D:/cache/cache2 256 16 128

คือนานๆไปเมื่อ cache มันใหญ่ขึ้น จะทำให้การค้นหาใช้เวลามากขึ้นเป็นสาเหตุทำให้ช้า เราเลยต้องทำการลดขนาดมันลงครับ

หมายเหตุ : ท่าเป็นหยังตอนแรกที่ผมได้กล่าวไป แล้วทำให้อืด ก็ใช้ทำการติดตั้งใหม่ แต่ท่าไม่เคยเป็นแล้วมันอืด ก็ให้ทำการลดขนาดลงครับตามตัวอย่าง

การลดขนาดที่เก็บ cache ลงก็ไม่มีผลทำให้ cache ตัวเร็วหรอครับ เพราะผมได้ทำการให้มันเขียนทับ cache เดิมที่มีอยู่แล้ว เมื่อ cache เริ่มเต็ม

pakdee809

delay_parameters 1 -1/-1 10000/10000
delay_parameters 2 51200/51200 51200/51200
ความเข้าใจผมถูกต้องไหมครับ ว่า  ดาวน์โหลด 100 k   ออก internet  512 k

jasda2003

delay_parameters 1 -1/-1 10000/10000
delay_parameters 2 51200/51200 51200/51200
ความเข้าใจผมถูกต้องไหมครับ ว่า  ดาวน์โหลด 100 k   ออก internet  512 k

ถูกต้องนะครับ

brnslsex

พี่คับ

cache_swap_low 90
cache_swap_high 95

ถ้าสมมุติว่ามันเคยเกบไฟล์รูปไว้    แล้วมันเขียนทับไฟล์รูปที่เราเคยเกบไว้

ถ้าเราเปิดไปเจอไฟล์รูปเก่าอีก

เราต้องโหลดไฟล์รูปมาเกบใหม่ไหมคับ

jasda2003

พี่คับ

ถ้าสมมุติว่ามันเคยเกบไฟล์รูปไว้    แล้วมันเขียนทับไฟล์รูปที่เราเคยเกบไว้

ถ้าเราเปิดไปเจอไฟล์รูปเก่าอีก

เราต้องโหลดไฟล์รูปมาเกบใหม่ไหมคับ

น่าจะเป็นเช่นนั้นครับ

brnslsex

:D :D

คุนช่วยด^ให้แปปนึงได้ไหมคับ

ลองเข้าเวบนี้ดู

http://groups.msn.com/OnePieceMangav-3/402hq.msnw?action=ShowPhoto&PhotoID=8891

สังเกดภาพการ์ตูนน่ะคับ   กด properties  ของภาพการ์ตูนดู ที่อยู่ของมัน ชื่อนี้คับ

http://groups.msn.com/_Secure/0RwAAAJsUaNfHLa3wh1kmhZk1OT5z12AWZTL0fxH0NkdjUTB0oQSIWppW!VwCfqIlQwEjvoUzLD1rRpHEWqAYbyCllWl3DezhjeumK0tarO8/02.jpg?dc=4675562718117916641

ถ้าเปงอย่างงี้ squid มันจาไม่เกบ cache ให้ 

แต่ถ้าใส่ ไอ้นี่อ่ะ   

#@ image - min 1 day, 50% of age and max 14 days
refresh_pattern ^http://.*\.gif$ 1440 50% 20160 reload-into-ims
refresh_pattern ^http://.*\.jpg$ 1440 50% 20160 reload-into-ims
refresh_pattern ^http://.*\.asis$ 1440 50% 20160
refresh_pattern -i \.tif 2880 80% 28800 reload-into-ims

พอดีผมเห้งไอ้ตงที่ผมขีดเส้นใต้อ่ะคับ   มันเหมือนกานกับ config เก่าอ่ะ

อย่างงี้มันจาเกบให้ปะ     

พอดีตอนนี้ลองแล้ว บางครั้งเรวบางครั้งช้า  แปลก ปวดตามาก จะพักสักหน่อยอ่ะ

เลยอยากให้คุนถ้าว่างก้อลองให้หน่อยอ่ะคับ

ขอบคุนมากคับ

jasda2003

ผมเคยลองแล้วครับ ท่าเอาคำสั่งบรรทัดพวกนั้นมาใช้นะครับ  ท่าเป็น squidnt มันจะไม่ updat ข้อมูลใหม่เข้ามาเลยนะครับ  แต่ท่าเป็น linux ก็ไม่ปัญหาครับ

นี้ก็คือข้อเสียของ squidnt อะครับ สังเกตง่ายๆตรง http:// คือทั้งหมดทุกอย่างที่นำหน้าด้วย http:// จะเก็บเรียบ เลยทำให้ส่วนใหญ่เป็นข้อมูลที่ไม่ updat อะครับเหอๆๆ เข้าใจเปล่าหว่า 

สรุป  มีผลเสียมากกว่าดีครับ

brnslsex

มันไม่เกบแค่เพาะ ไฟล์ .jpg ข้างหลังหรอ

ตอบไวมาก ขบอคนุมากคับ

jasda2003

มันไม่เกบแค่เพาะ ไฟล์ .jpg ข้างหลังหรอ

ตอบไวมาก ขบอคนุมากคับ

ไม่ครับ มั้นเล่น รวบหัว รวบหาง ตีท้ายครัวอีกตั้งหากครับ  ;D

brnslsex

override-lastmod
 override-expire
reload-into-ims
ignore-reload

4 ตัวนี้หมายถึงไรหรอคับ  พอดีอ่านอังกิดมะออกอ่ะคับ

jasda2003

override-lastmod
 override-expire
reload-into-ims
ignore-reload

4 ตัวนี้หมายถึงไรหรอคับ  พอดีอ่านอังกิดมะออกอ่ะคับ

มันหมายความว่า ...........  เอ้ยๆเจ้า jpg เจ้า gif เจ้า ie มันเรียกแกไปออกงานแล้วเร็วๆ  แล้วฉันจะไปด้วยความเร็วเท่าไหร่ดีหละเจ้า squidnt เจ้า squidnt เลยหันไปถามเจ้าsquidconfig ก็ไอ้คน config กรูก็เจ้า brnslsex นะมันสั่งกรูให้ไปด้วยความเร็ว 25000% งั้นฉันจะไปด้วยความเร็ว 25000% แล้วกันนะ  ;D

สรุป ท่าอยากแก้เล่น ก็แก้ตรง ที่ผมได้กล่าวไป นั้นแหละ ...................  การแก้กลับไปกลับมามีผลเสีย คือสังเกตดีๆมันจะอืดเล็กน้อย ท่าเพิ่มขึ้นไม่มีปัญหา แต่เพิ่มมากไปจนโอเวอร์ จามีปัญหากับพวก .swf ไม่ก็เวปพวก flash ท่าสนใจลองศึกษาดูเล่นครับ  ผมว่าหนุกดีนะครับ  ;D

สรุป 4 คำสั่ง นั้น คือการเรียกกลับมาใช้อะครับ

brnslsex

อืม ขอบคุนมากคับ....แต่

ขนาดบ้านทรายทองยังมีความต่างเลย ^-^ 

ไอ้ 4 ตัวนี้ก้อน่าจะมีความต่างน่ะคับ ขนาดชื่ออมันยังต่างกันเลย แสดงว่าคุนสมบัติแต่ละอย่างต้องต่างกัน...ตงไหน

อืมมมม   

config  2 ตัวนี้ คือไรหรอคับ

refresh_pattern -i \.txt 2880 60% 28800 reload-into-ims override-lastmod
refresh_pattern -i \.ram 2880 80% 28800 reload-into-ims

และไอ้ .asis$  มันของอ่ะไรอ่ะ

siravich

ผมใช้ไปใช้มา มานซักเริ่มโหลดช้า บางครั้งภาพก็มาไม่ครบต้องมารีเฟซใหม่ จากแต่ก่อนนั้นคลิกปุ๊ดออกมาปั๊บ แต่อันนี้เริ่มมีโหลดช้านิดนึ่ง แล้วมานก็ค่อยๆออกมา มานไม่ออกมาเลยทีเดียวคับ ปัญหาอย่างนี้พอมีวิธีแก้ให้กลับมาเร็วแบบเดิมไหมคับ แล้วจะทำยังไงให้มานเร็วตลอดคับ พอมีสูตรหรือตัวปรับแต่งตรงไหนคับ เพราะกลัวใช้ๆไปซะพักเริ่มจาช้าอีกแหละ ขอบคุณคับพ่อแม่พี่น้อง

Pattachai

คือผมติดตั้งและใช้งาน squidNT ของ Siamcafe มาประมาณ 1 สัปดาห์แล้วคับ แต่เมื่อวานก่อนมันกลับดึงไม่ขึ้นเลย จน Time out ไปเฉย ๆเลยคับ ปกติจะใช้ P+ ดึงจาก squid อีกที พอมีปัญหา ก็เลยใช้ p+ เก็บ cache ไปพลาง ๆ คับ ไม่ผ่าน squid แล้ว เลยงงว่ามันเกิดไรขึ้น เช็ค hdd ก็ไม่ได้เต็มแต่อย่างใด  ช่วยดูหน่อยสิคับ ผมก็ไม่ได้เปลี่ยนอะไรมากนะคับ

# -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- #
#               SquidNT 2.5 STABLE12-NT Delay Pools                                                                                               #
#                          Powerd By MR.Siam@CaFe                                                                                                           #
#                             SquidNT Config By MR.Jasda2003 @ siamcafe                                                                                        #
# -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- #
# NETWORK OPTIONS

http_port 8080

# OPTIONS WHICH AFFECT THE NEIGHBOR SELECTION ALGORITHM

#cache_peer xxx.xxx.xxx.xxx parent 8080 0 no-query
hierarchy_stoplist cgi-bin ? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
acl QUERY urlpath_regex cgi-bin \? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
no_cache deny QUERY

# OPTIONS WHICH AFFECT THE CACHE SIZE

#cache_mem xxx MB
cache_mem 256 MB
maximum_object_size 10240 KB <---------------------ตรงนี้เปลี่ยนคับ
minimum_object_size 0 KB
maximum_object_size_in_memory 8 KB

# LOGFILE PATHNAMES AND CACHE DIRECTORIES

cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache1 512 24 256
cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache2 512 24 256
cache_access_log none
cache_log none
cache_store_log none
mime_table c:/squid/etc/mime.conf
referer_log C:/squid/var/logs/http.log none    <----------ผมใส่ none ตรงนี้เพิ่มคับ
pid_filename none

# OPTIONS FOR EXTERNAL SUPPORT PROGRAMS

#auth_param basic program C:/squid/libexec/ncsa_auth.exe C:/squid/etc/passwd
#auth_param basic children 3
#auth_param basic realm SquidNT Proxy Server
#auth_param basic credentialsttl 2 hours
#auth_param basic casesensitive off
#authenticate_ttl 1 hour

# OPTIONS FOR TUNING THE CACHE

refresh_pattern -i .(class|pdf|rtf|doc|wp|wp5|ps|prn)$ 1440 90% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(mov|avi|mpg|wav|au|mid|mp3)$ 1440 100% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(zip|gz|arj|lha|lzh|rar|tgz|tar|Z)$ 1440 80% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(jpg|gif|jpeg|png|css|js)$ 1440 19000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(bmp|tif|tiff|xbm)$ 1440 17000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(png|swf)$ 1440 18000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 0 20% 4320

# ACCESS CONTROLS

#######################################################################################################################
#acl password proxy_auth REQUIRED
#######################################################################################################################
acl all src 0.0.0.0/0.0.0.0
acl manager proto cache_object
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255
acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0
acl SSL_ports port 443 563
acl Safe_ports port 21 70 80 210 280 443 563 488 591 777 1025-65535
acl CONNECT method CONNECT
http_access allow manager localhost
http_access deny manager
http_access deny !Safe_ports
http_access deny CONNECT !SSL_ports
####################################    acl daytime time     [day-abbrevs]  [h1:m1-h2:m2]    ########################################
####################################                                           S-Sunday         08:00-17:00      ########################################   
####################################                         M-Monday                       ########################################      
####################################                         T-Tuesday                   ########################################   
####################################                       W-Wednesday                ########################################      
####################################                        H-Thursday                   ########################################   
####################################          F-Friday                   ########################################      
####################################                          A-Saturday                   ########################################   
#acl daytime time M-Monday 08:00-17:00
#acl download urlpath_regex -i "C:/squid/block/block_file_download.conf"
#acl bandwidfile urlpath_regex -i "C:/squid/etc/file_bandwid.conf"
acl domains dstdomain "C:/squid/block/block_domains.conf"
#acl full_download src "C:/squid/etc/ip_full_download.conf"
acl words url_regex "C:/squid/block/block_words.conf"
#acl blocktime src 'C:/squid/block/block_ip_time.conf'
acl sites url_regex "C:/squid/block/block_sites.conf"
#acl blockclient src "C:/squid/block/block_ip.conf"
#acl urlip dst "C:/squid/block/block_url_ip.conf"
#http_access deny download all !full_download
#http_access deny daytime blocktime
#http_access deny blockclient
http_access deny domains       <-------------------ตรงนี้เอา # ออก
http_access deny words           <-------------------ตรงนี้เอา # ออก
#http_access deny urlip
http_access deny sites              <-------------------ตรงนี้เอา # ออก
http_access allow localhost
#http_access allow password
http_access allow localnet
http_access allow all <--------------------------ผมเปลี่ยนตรงนี้จาก deny เป็น allow อ่ะคับเพราะเห็นว่าเปลี่ยนแล้วเครื่องลูกถึงดึงได้ ถ้าไม่เปลี่ยนมันดึงไม่ได้อ่ะคับ

# ADMINISTRATIVE PARAMETERS

cache_mgr Administrator
cache_effective_user squid
cache_effective_group squid
visible_hostname [email protected]

# MISCELLANEOUS

reload_into_ims on

# DELAY POOL PARAMETERS

#delay_pools 2
#delay_class 1 2
#delay_class 2 2
#delay_access 1 allow bandwidfile localnet
#delay_access 1 deny all
#delay_access 2 allow localnet
#delay_access 2 deny all
#delay_parameters 1 -1/-1 20000/20000
#delay_parameters 2 51200/51200 25000/25000
ie_refresh on

หมดแล้วคับ
 spec คอม ที่ลงคือ P 2.4 แรม 768 mb คับ พื้นที่ hdd เหลืออยู่ 16 G คับ  บอกตรง ๆ ว่าก่อนหน้านั้นเลยติดตั้งเวอร์ชั่นนี้มาก่อนแล้วคับก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรมากเท่าไหร่ แต่ปรากฏว่า hdd (ที่เหลืออยู่ 16 G ) เต็มเฉยเลยคับ งง ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ไปแตะต้องเกี่ยวกับ cache เลยคับ  เลยลบออกแล้วกลับไปใช้โปรแกรมเดิมที่เคยใช้คับ แต่อยากลองลงใช้ใหม่คับเผื่อว่าตอนนั้นอาจทำอะไรผิดพลาดไป ยังไงก็ช่วยรบกวนดู config ให้หน่อยคับ เผื่อผมทำอะไรผิดไป ขอบคุณมากคับ

mAI?

มีวิธี clear cache ง่ายๆมั้ยครับ แบบ click เดียวอยู่อ่ะ เพราะรู้สึกเวลา cache เต็มทีนี่ยุ่งยากจังเลย

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

jasda2003

ผมใช้ไปใช้มา มานซักเริ่มโหลดช้า บางครั้งภาพก็มาไม่ครบต้องมารีเฟซใหม่ จากแต่ก่อนนั้นคลิกปุ๊ดออกมาปั๊บ แต่อันนี้เริ่มมีโหลดช้านิดนึ่ง แล้วมานก็ค่อยๆออกมา มานไม่ออกมาเลยทีเดียวคับ ปัญหาอย่างนี้พอมีวิธีแก้ให้กลับมาเร็วแบบเดิมไหมคับ แล้วจะทำยังไงให้มานเร็วตลอดคับ พอมีสูตรหรือตัวปรับแต่งตรงไหนคับ เพราะกลัวใช้ๆไปซะพักเริ่มจาช้าอีกแหละ ขอบคุณคับพ่อแม่พี่น้อง

ผมตอบไปแล้วนิ

เครื่องท่านเคย restart แบบผิดปกติไม๊ครับ เช่นไฟดับ เครื่อง hang ประมาณนี้อะครับ ท่าใช่ ให้ติดตั้งลงใหม่เลยนะครับ แต่ตอนลบ ไม่ต้องไปลบ โฟรเดอร์ squid เพียงแค่ uninstall เสร็จก็ลบ cache ลบ log พอ แล้วให้ทำการติดตั้งแบบ manual เป็นอันว่าเสร็จ

แต่

ท่าไม่มีปัญหาหยังที่ผมว่าในตอนแรก ลอง ลดขนาดที่เก็บ cache ดูครับ เช่น ตัวอย่าง

cache_dir ufs D:/cache/cache1 256 16 128
cache_dir ufs D:/cache/cache2 256 16 128

คือนานๆไปเมื่อ cache มันใหญ่ขึ้น จะทำให้การค้นหาใช้เวลามากขึ้นเป็นสาเหตุทำให้ช้า เราเลยต้องทำการลดขนาดมันลงครับ

หมายเหตุ : ท่าเป็นหยังตอนแรกที่ผมได้กล่าวไป แล้วทำให้อืด ก็ใช้ทำการติดตั้งใหม่ แต่ท่าไม่เคยเป็นแล้วมันอืด ก็ให้ทำการลดขนาดลงครับตามตัวอย่าง

การลดขนาดที่เก็บ cache ลงก็ไม่มีผลทำให้ cache ตัวเร็วหรอครับ เพราะผมได้ทำการให้มันเขียนทับ cache เดิมที่มีอยู่แล้ว เมื่อ cache เริ่มเต็ม

แถมอีกนิด ลบคุกกี้ เคลียแครช ie ด้วยครับ

jasda2003

อ้างถึง
คือผมติดตั้งและใช้งาน squidNT ของ Siamcafe มาประมาณ 1 สัปดาห์แล้วคับ แต่เมื่อวานก่อนมันกลับดึงไม่ขึ้นเลย จน Time out ไปเฉย ๆเลยคับ ปกติจะใช้ P+ ดึงจาก squid อีกที พอมีปัญหา ก็เลยใช้ p+ เก็บ cache ไปพลาง ๆ คับ ไม่ผ่าน squid แล้ว เลยงงว่ามันเกิดไรขึ้น เช็ค hdd ก็ไม่ได้เต็มแต่อย่างใด  ช่วยดูหน่อยสิคับ ผมก็ไม่ได้เปลี่ยนอะไรมากนะคับ

ให้แก้

cache_mem 768 MB

maximum_object_size_in_memory 1024 KB

referer_log C:/squid/var/logs/http.log none <<< แบบนี้ผิด    referer_log none  <<< แบบนี้ถูก

http_access deny all

การแก้ไข config ไม่ถูกต้องทำให้ squid start ไม่ผ่าน นะครับ ยังไงก็พยามรักษาโครงสร้างเดิมไว้ แล้วค่อยไล่แก้ไขบรรทัดที่ต้องการเอาครับ

ส่วนเรื่องไดร์เหลือ 16 gb ไม่น่าเป็นไปได้นะครับว่า squid จะขะเมือบได้ถึงขนาดนั้น ยังไงก็เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะตั้งไว้แค่ 512 24 256 แค่ 2 ชุดไงมันก็ไม่ใหญ้ไปกว่านี้แล้วครับ

jasda2003

มีวิธี clear cache ง่ายๆมั้ยครับ แบบ click เดียวอยู่อ่ะ เพราะรู้สึกเวลา cache เต็มทีนี่ยุ่งยากจังเลย

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

มันไม่เต็มหรอกครับ

ส่วนที่เค้าว่า cache มันเต็มนี้สงสัยเวอร์ชั่นเก่าครับ   เวอร์ชั่นนี้ไม่มีเต็มครับ  มีแต่ log จะโตขึ้นเรื่อยๆ ท่าไม่ใส่ referer_log none  <<< ท่าไม่อยากดู log ก็ใส่ none ต่อท้ายไปครับ

หรือท่าชอบเคลีย เดี๋ยวจัดให้ วิธีใช้อยู่ข้างในครับ อ่านเอา

siravich

แล้วถ้าเราต้องการตั้งcacheเยอะเพื่อเก็บข้อมูลเว็บเยอะๆ แล้วเนี่ยเราสามารถตั้งสูงสุดได้เท่าไรคับ แล้วมานจะช่วยให้เว็บแต่ละเว็บเปิดเร็วขึ้นมากน้อยคับ หรือว่ามานต้องใช้เวลาในการค้นหาหรือป่าวคับ เพราะผมต้องกานให้เปิดเว็บเร็วๆแล้วก็ข้อมูลมาครบคับ

jasda2003

แล้วถ้าเราต้องการตั้งcacheเยอะเพื่อเก็บข้อมูลเว็บเยอะๆ แล้วเนี่ยเราสามารถตั้งสูงสุดได้เท่าไรคับ แล้วมานจะช่วยให้เว็บแต่ละเว็บเปิดเร็วขึ้นมากน้อยคับ หรือว่ามานต้องใช้เวลาในการค้นหาหรือป่าวคับ เพราะผมต้องกานให้เปิดเว็บเร็วๆแล้วก็ข้อมูลมาครบคับ

ท่าว่าไปก็เพิ่มได้ครับ แต่เครื่องคุณ ต้องมีการเข้าถึงข้อมูลที่เร็วด้วย (ฮารด์แวร์) เช่น แรมเยอะ h/d รอบสูงๆ (เรียกชื่อไม่ถูกเป็น h/d สำหรับ server) การด์แรน แบบ 10/1000 ยี่ห้อ intel รุ่นจำไม่ได้ แต่แพงน่าดูมีหลายราคาครับ ตั้งแต่ 700 ยันหลัก 1000 บาท

ว่าไปท่าองค์ประกอบเราดีก็สามารถทำได้ครับ แต่มันก็มีข้อจำกัดในตัวมันเองเหมือนกัน  พูดง่ายๆ การจัดการยิ่งมาก ยิ่งช้าครับ

ตัวอย่างการกำหนดขนาด ความหมาย

512 คือพื้นที่ทั้งหมดของไดร์นั้น คือ 512 mb (ที่ใส่ 512 เพราะผมไม่รู้ขนาดพื้นที่จริงของเครื่องแต่ละคนก็เลยใส่ให้ 512)
24 คือขนาดไดเร็คโทรี่ หลัก
256 คือขนาดไดเร็คโทรี่ย่อย ที่อยู่ใน ไดเร็คโทรี่ หลักอีกทีครับ

ลองทดลองเล่นได้ครับ เพื่อเป็นประสบการณ์ว่าท่าเราทำหยังงี้มันจะเป็นยังไง (สำหรับคนที่ชำนาญแล้วเท่านั้น)

siravich

server ผมมานเก่าแล้วแหละ รุ่น p ll 500ได้มั่ง ram ก็ประมาณ 260 mb น่าจะน่ะhd 10 gb กว่าๆคับ ใช้ os windows 2000 ad server  เครือข่ายเล็กแต่ก็ใช้หลายเครื่องอยู่ เปงอพาทร์เม้นด้วยคับ ช่วยกำหนดขนาดของ cache หน่อยคับว่าน่าจะเท่าไรดี  ผมกำหนดไม่ถูกอ่าคับ เพราะต้องกานเร็วๆเหมือนกานคับ ขอบคุณมากคับ

magicia

ต้องsetไงกะโปรแกรมBitComet กะmsnอ่ะค่ะช่วยบอกหน่อยจิ

jasda2003

server ผมมานเก่าแล้วแหละ รุ่น p ll 500ได้มั่ง ram ก็ประมาณ 260 mb น่าจะน่ะhd 10 gb กว่าๆคับ ใช้ os windows 2000 ad server  เครือข่ายเล็กแต่ก็ใช้หลายเครื่องอยู่ เปงอพาทร์เม้นด้วยคับ ช่วยกำหนดขนาดของ cache หน่อยคับว่าน่าจะเท่าไรดี  ผมกำหนดไม่ถูกอ่าคับ เพราะต้องกานเร็วๆเหมือนกานคับ ขอบคุณมากคับ

ลองเอานี้ไปลองดูครับเน้อเฉพาะ www  หมายเหตุ

1. เครื่องท่านต้องมีไดร์เดียวนะ คือ ไดร์ C
2. ต้องลบแระติดตั้งใหม่แบบ Manual
3. เอา config ผมนี้ไปแปะทับ ตามบรรทัดของมัน
4. พวก mode block # ปิดให้หมด
5. เคลีย cache ie
6. แล้วลอง

cache_mem 256 MB

#mime_table C:/squid/etc/mime.conf

referer_log none

cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache1 4500 16 128
cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache2 4500 16 128   < 4500 2 ชุด คือ 9 gb คือต้องกำหนดขนาดโดยให้เหลือพื้นที่ว่าง 10% สำหรับ os สำหรับ win 2000 เหลือให้มันสัก 1 gb ครับ ท่าเป็น xp ต้อง 1.5 gb

refresh_pattern -i .(class|pdf|rtf|doc|wp|wp5|ps|prn)$ 1440 110% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(mov|avi|mpg|wav|au|mid|mp3)$ 1440 120% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(zip|gz|arj|lha|lzh|rar|tgz|tar|Z)$ 1440 100% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(jpg|gif|jpeg|png|css|js)$ 1440 30000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(bmp|tif|tiff|xbm)$ 1440 28000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(swf)$ 1440 29000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 0 20% 4320

ไม่แน่ใจว่าเครื่องท่านไหวเปล่า ลองดูก่อนได้ครับ ท่าไม่ไหวก็ ลบ ลงใหม่เอาค่าตามเดิม

รู้สึกว่าพักหลังๆนี้จะมีหลายคนเริ่ม คันไม้คันมือ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆแระ  ;D  เน่าห้ามโทษผมนะ เพราะเครื่องคุณไม่ใช้เครื่องผม มันไม่เหมือนกันอะ :D

jasda2003

ต้องsetไงกะโปรแกรมBitComet กะmsnอ่ะค่ะช่วยบอกหน่อยจิ

เพื่ออะไรหรอครับ

brnslsex

การลบ คุ๊กกี้ และเคลีย แคช ie ทำยังไงอ่า

jasda2003

pakdee809

maximum_object_size 4 MB  ตรงนี้ใส่แบบนี้ถูกใหมครับ หรือต้องใส่ 40000 kb
 ???

jasda2003

maximum_object_size 4 MB  ตรงนี้ใส่แบบนี้ถูกใหมครับ หรือต้องใส่ 40000 kb
 ???

ใส่แบบท่านก็ได้ครับ

pakdee809

ขอบคุณมากครับกับคำแนะนำดีๆ  วันที่ 5  เมษายน  ผมก์จะครบ 1ปี กับการใช้งาน squid   หน่วยงานผมเป็นโรงพยาบาลขนาดเล็ก 30 เตียง
มี com ในระบบ 33 เครื่องทุกเครื่องใช้เน็ตผ่านsquid หมด  แต่ก่อนใช้ modem 56 k 2 ตัว ปัจจุบันใช้  ipstar  512/128  ขอบคุณอีกครั้งครับ :-*

jasda2003

ขอบคุณมากครับกับคำแนะนำดีๆ  วันที่ 5  เมษายน  ผมก์จะครบ 1ปี กับการใช้งาน squid   หน่วยงานผมเป็นโรงพยาบาลขนาดเล็ก 30 เตียง
มี com ในระบบ 33 เครื่องทุกเครื่องใช้เน็ตผ่านsquid หมด  แต่ก่อนใช้ modem 56 k 2 ตัว ปัจจุบันใช้  ipstar  512/128  ขอบคุณอีกครั้งครับ :-*

หยังงี้ต้องฉลอง  ;D

ไปตลาดซื้อ ปลาหมึกสด มาย่างฉลองกันทั้งโรงบาล เลยครับ ครบรอบ 1 ขวบ squid  :D

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net

jasda2003

ERROR
The requested URL could not be retrieved

--------------------------------------------------------------------------------

While trying to retrieve the URL: http://www.siamcafe.net/

The following error was encountered:

Access Denied.
Access control configuration prevents your request from being allowed at this time. Please contact your service provider if you feel this is incorrect.

Your cache administrator is Administrator.

--------------------------------------------------------------------------------

Generated Mon, 13 Mar 2006 16:28:00 GMT by Siamcafe@net (squid/2.5.STABLE12-NT)

เครื่องแม่(เครื่องจับเวลา) เข้าได้แล้วเร็วมากครับ แต่เครื่องลูกขี้นมาแบบนี้น่ะครับ เข้าไปหาคำตอบก็ไม่เห็นสักที อยากรู้ว่าผมต้องเซ็ทค่าทึ่ตรงไหน ส่วน ip เครื่องหลักผมก็ฟิกไว้ถูกแล้ว ช่วยหน่อยนะครับ

ใช้ router หรือ modem ครับ

แล้ว ip เครื่องในร้าน ให้ ip กลุ่มอะไรครับขอรายละเอียดหน่อย  เช่น 192.168.0.x  หรือ 192.168.1.x หรือ 100.0.0.x

ก้อง

จะลบ Squid เวอร์ชั่นเก่าๆยังไงอ่ะครับ

siravich

ท่าว่าไปก็เพิ่มได้ครับ แต่เครื่องคุณ ต้องมีการเข้าถึงข้อมูลที่เร็วด้วย (ฮารด์แวร์) เช่น แรมเยอะ h/d รอบสูงๆ (เรียกชื่อไม่ถูกเป็น h/d สำหรับ server) การด์แรน แบบ 10/1000 ยี่ห้อ intel รุ่นจำไม่ได้ แต่แพงน่าดูมีหลายราคาครับ ตั้งแต่ 700 ยันหลัก 1000 บาท

ว่าไปท่าองค์ประกอบเราดีก็สามารถทำได้ครับ แต่มันก็มีข้อจำกัดในตัวมันเองเหมือนกัน  พูดง่ายๆ การจัดการยิ่งมาก ยิ่งช้าครับ

ตัวอย่างการกำหนดขนาด ความหมาย

512 คือพื้นที่ทั้งหมดของไดร์นั้น คือ 512 mb (ที่ใส่ 512 เพราะผมไม่รู้ขนาดพื้นที่จริงของเครื่องแต่ละคนก็เลยใส่ให้ 512)
256 คือขนาดไดเร็คโทรี่ย่อย ที่อยู่ใน ไดเร็คโทรี่ หลักอีกทีครับ

ลองทดลองเล่นได้ครับ เพื่อเป็นประสบการณ์ว่าท่าเราทำหยังงี้มันจะเป็นยังไง (สำหรับคนที่ชำนาญแล้วเท่านั้น)

อยากจะสอบถามเกี่ยวกะขนาดของพื้นที่อ่าคับ ถ้าเรากำหนดขนาดพื้นที่เก็บข้อมูลเยอะๆ แล้วกำหนดไดเร็คทอรี่หลักกะย่อย น้อยๆ มานจะเร็วขึ้นไหมคับ มีผมยังไงบ้างคับ อยากทราบจิงๆคับ ขอบคุณมากคับ

jasda2003

เมื่อคืนหลังจากที่โพสคำถามแล้วเพิ่งมาเจอคำตอบที่หัวข้อในหน้านี้ล่ะครับ ที่เอา
http_access allow all <--------------------------ผมเปลี่ยนตรงนี้จาก deny เป็น allow อ่ะคับเพราะเห็นว่าเปลี่ยนแล้วเครื่องลูกถึงดึงได้ ถ้าไม่เปลี่ยนมันดึงไม่ได้อ่ะคับ

ทำแบบนี้ล่ะครับ ใช้ได้แล้ว แต่ก็กังวลว่า ถ้าใช้พร้อมกันหลาย ๆ เครื่องมันจะไหวรึป่าว เครื่องที่ลงโปรแกรม
PIII 800  SDRAM 445 เครื่องเก่าแล้ว ไว้จับเวลาเฉย ๆ
เน็ตเป็นของ Hinet BY CAT ความเร็ว 2M
มีเครื่องลูก 15 เครื่อง จะไหวรึป่าว อาทิตย์หน้าจะเพิ่มอีก 5 เครื่อง ต้องไปจำกัด b/w ใน config รึป่าวครับ

อีกอย่างต้องขอขอบคุณมากที่ให้คำตอบมาตลอด สู้ ๆ ครับ ร้านผมใช้ router ครับ

Your current bandwidth reading is: 1.12 Mbps

which means you can download at 143.06 KB/sec. from our servers.

Test Time: March 14, 2006, 4:32 pm

56 kbps ISDN 
128 kbps ISDN 
384 kbps DSL 
768 kbps DSL 
1000 kbps DSL 
1144.5 kbps YOU 
1500 kbps DSL/T1/Cable Modem 

นี่เป็นความเร็วเครื่องแม่นะครับ ขณะนี้ใช้ทั้งหมด 10 เครื่องครับ

cpu 800 สบายมากครับ

ส่วนเรื่องจำกัดความเร็วนี้ต้องดูเอาเองครับว่า สำควรจะจำกัดไม๊ (ถ้ามีอาการแลค)

การจำกัดความเร็วก็หาเอาง่ายๆครับ มีสูตรดังนี้   : เอาความเร็วที่วัดได้จริงๆ หาร 2 หรือ 3 เมื่อได้ค่ามาให้เอามาใส่ในส่วนกำจัดความเร็วในการออกเน็ต

ยกตัวอย่าง 
delay_parameters 2 200000/200000 60000/60000 (ในที่นี้คือออกเน็ตความเร็ว 600 kbps) จากที่วัดได้จริง 1.2 Mbps คือเอา 120000 หาร 2 แต่ถ้ายัง เกมส์ แลค อยู่ ก็ให้หาร 3 ครับ

jasda2003

จะลบ Squid เวอร์ชั่นเก่าๆยังไงอ่ะครับ

stop squid เข้า cmd เข้า dos mode
C:\squid\sbin>squid -r   แล้ว Enter แล้วลบทิ้งได้เลยครับ

jasda2003

อยากจะสอบถามเกี่ยวกะขนาดของพื้นที่อ่าคับ ถ้าเรากำหนดขนาดพื้นที่เก็บข้อมูลเยอะๆ แล้วกำหนดไดเร็คทอรี่หลักกะย่อย น้อยๆ มานจะเร็วขึ้นไหมคับ มีผมยังไงบ้างคับ อยากทราบจิงๆคับ ขอบคุณมากคับ
กรณีศึกษา  :) เพื่อศึกษาต่อ ปริญาโท  ;D มาดูกัน

512 คือพื้นที่ทั้งหมดของไดร์นั้น คือ 512 mb (ที่ใส่ 512 เพราะผมไม่รู้ขนาดพื้นที่จริงของเครื่องแต่ละคนก็เลยใส่ให้ 512)  ตรงส่วนนี้ความหมายคือ พื้นที่ว่างทั้งหมดของไดร์นั้น แต่ต้องไม่เกิน 80-90% ของไดร์นั้น

ยกตัวอย่าง

สมมุติไดร์ c มีขนาด 10 gb ลง win + โปรแกรมแล้วล่อไป 2 gb สรุปเหลือพื้นที่ 8 gb เราก็เอา 8000 หาร 100 คูณด้วย 80 ได้พื้นที่มาก็ใส่ไป

ส่วน
สรุป ยิ่งเล็กยิ่งดี เพราะทำให้การค้นหาเร็ว ............  เล็กมากไปก็ไม่ดีเอาสัก 16 128 กำหลังเหมาะ หรือ 8 100 เอาท่านว่าเหอ)

ก้อง

แล้วจะใช้กับเน็ต TOT ยังไงอ่ะครับ แบบว่าไม่รู้จะไปใส่ ip ตรงไหนอะ

jasda2003

แล้วจะใช้กับเน็ต TOT ยังไงอ่ะครับ แบบว่าไม่รู้จะไปใส่ ip ตรงไหนอะ

ที่เค้าพูดถึงคือ คนที่ใช้ router ครับ (คือ router จะมี ip ของตัวมันเองเพื่อใช้แจกให้กับ client ครับแต่ท่าใช้คนเดียวไม่มีปัญหาครับ) เน็ตไรก็ใช้ได้หมดแหละครับ

ก้อง

แล้วถ้าผมใช้ Router จะต้องทำยังไงครับ

งุงิ

แล้วถ้าผมใช้ Router จะต้องทำยังไงครับ

ก็ไปอ่านน่าแรกเลยไง เค้าอธิบายไว้หมดแล้ว :D

ก้อง

หลังจากพยายามอยู่นาน มันก็ไม่ประสพความสำเร็จซักที...............

คือผม
install squid อะไรถูกวิธีหมดแล้ว
เซ็ตเป็น manual ก็แล้ว
ลบ squid อันเก่าก็แล้ว
ลบ Temp Internet files ก็แล้ว
พอกด start squid แล้วพอกดเข้าเว็บเท่านั้นแหละ squid มันหยุดไปเฉยๆเลย

ผมจนปัญญาแล้วครับ ช่วยทีนะครับ ::)

jasda2003

ลองพยามดูก่อนนะครับ คือ ได้อธิบายไปเยอะแล้วอะครับ ลองหาข้อมูลเก่าๆ ดูก่อนนะครับ

http://www.siamcafe.net/squid1.html
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=2347.0
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=4536.0
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=9285.msg32316;topicseen#msg32316

ก้อง

ลองพยามดูก่อนนะครับ คือ ได้อธิบายไปเยอะแล้วอะครับ ลองหาข้อมูลเก่าๆ ดูก่อนนะครับ

http://www.siamcafe.net/squid1.html
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=2347.0
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=4536.0
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=9285.msg32316;topicseen#msg32316

ผมลองทำตามหมดทุกวิธีแล้วครับ พอดีเน็ตของผมเป็น TOT router ด้วยอ่ะครับ ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่า แต่เข้าเว็บปุ๊บ squid ก็ stop เลยครับ

siravich

ลองเช็ต serveices เปงแบบ manual ยังคับถ้ายังลองดูคับ แล้ว star services ดู ถ้าไม่ได้ให้ท่านอื่น ตอบอีกทีแล้วกานงับ