เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Squid 2.5 Stable 12 SiamcafeEdtion ( โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า 3 ) คลอดแว้วววววว  (อ่าน 362552 ครั้ง)

brnslsex

• บุคคลทั่วไป
#cache_peer proxy.ksc.co.th parent 8080 0 no-query

no-query  มันหมายถึงใส่ไว้ทำไมหรอคับ

jasda2003

#cache_peer proxy.ksc.co.th parent 8080 0 no-query

no-query  มันหมายถึงใส่ไว้ทำไมหรอคับ

use 'no-query' to NOT send ICP queries to this neighbor.

brnslsex

squid NT STABLE13-NEGOTIATE  มาใหม่ มีดีกว่าตง daley pool ตรงไหฟนอ่ะ

jasda2003

มาใหม่อีกแว้วหรอ หุหุ

เดย์

เน็ต 56k ใช้ได้ป่ะคับ ;)
เหอๆ

0051byte

ใช้ได้คับ แต่ไม่แรงเท่าadsl

หนึ่ง

::) พี่ๆช่วยบอกวิธี ออกใช้ MSN ,ragnarok,pangya,L2. ให้ทีครับผมใช้ SquidNT 2.5 แล้วเครื่องลูกออกใช้งานไม่ได้นะครับแต่ใช้ WWW ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

8odyogv'

::) พี่ๆช่วยบอกวิธี ออกใช้ MSN ,ragnarok,pangya,L2. ให้ทีครับผมใช้ SquidNT 2.5 แล้วเครื่องลูกออกใช้งานไม่ได้นะครับแต่ใช้ WWW ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

ตรง default gateway กับ dns ให้ใส่ ip router & modem ไปก็ใช้ได้แล้วครับ

log

8) อยากได้ตัวเสริมไปทำแบบ sarg ด้วย พอจะมีหวังบ้างไหมครับ  ::)

jasda2003

8) อยากได้ตัวเสริมไปทำแบบ sarg ด้วย พอจะมีหวังบ้างไหมครับ  ::)

เท่าที่หาข้อมูลรู้สึกว่าจาไม่ได้ครับ

pbng79

ลง squid NT2.5  แล้วเครื่องลูกเล่นไฟล์วิดีโอไม่ได้ (เช่น www.mcot.net) ต้องแก้ไขตรงไหนครับ

kittichaiss3

เท่าที่อ่านมาผมมึน+ตาลาย+งง สุดๆๆครับแต่จะลองลุยดู น่าจะไหวครับท่าน
 ;)

jasda2003

ลง squid NT2.5  แล้วเครื่องลูกเล่นไฟล์วิดีโอไม่ได้ (เช่น www.mcot.net) ต้องแก้ไขตรงไหนครับ

มันเป็นยังไงครับ

jasda2003

เท่าที่อ่านมาผมมึน+ตาลาย+งง สุดๆๆครับแต่จะลองลุยดู น่าจะไหวครับท่าน
 ;)

ครับลองอ่านทำความเข้าใจหลายๆรอบครับแล้วจะรู้ว่ามันง่ายนิดเดียว

kajade

ไม่ทราบว่า เราสามารถทำหมึกตัวนี้ ให้ เป็นเหมือน proxy ในตัวได้มะคับ โดยบัง ip ไม่ให้คนอื่นเห็น ได้มะคับ โดยไม่ไปยุ่งกะ peer proxy เพราะเน็ตบางที่ใช้ proxy ของมันมันจะไม่วิ่งออก

jasda2003

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกเหมือนคุณรึเปล่านะครับ

ก็ไม่ต้องใส่ cache_peer ก็ได้นิครับ มันก็เป็น cache ให้อยู่แล้วอะ

sine939

Sqiud ตัวนี้เราทำให้เก็บแพทเกมส์ได้ไหม๊ครับ

ออฟไลน์ lastwizard

• นักเรียนประถม
ถ้าใช้กับ undo card ต้องย้ายโปรแกรมไปไว้อีกไดรฟที่ไม่ใช่ ไดร์ฟ c รึเปล่าครับ สั่งให้รีสตาร์ททุกครั้งไดร์ฟ c กลับมาเหมือนเดิมน่ะครับ
Signature cleanned by Admin

jasda2003

ถ้าใช้กับ undo card ต้องย้ายโปรแกรมไปไว้อีกไดรฟที่ไม่ใช่ ไดร์ฟ c รึเปล่าครับ สั่งให้รีสตาร์ททุกครั้งไดร์ฟ c กลับมาเหมือนเดิมน่ะครับ

ย้าย cache เอาดีกว่าครับเอามาไว้ไดร์ D จะง่ายกว่า ส่วนตัว squid จะได้สดอยู่เสมอ ตัวอย่าง

cache_dir ufs D:/cache/cache1 512 16 256
cache_dir ufs D:/cache/cache2 512 16 256

jasda2003

Sqiud ตัวนี้เราทำให้เก็บแพทเกมส์ได้ไหม๊ครับ

ได้บางเกมส์ครับ

boboa

คือว่า เน็ตมันก็แรงอ่านะ แต่บางครั้งก็อืดๆไงม่ะยู้อ่า เลยขอถามหน่อยว่า (แบบว่าม่ะรู้เรื่องคอม แต่อยากศึกษาอ่า) ถ้าโหลดมาแล้วเน็ตจาแรงขึ้นป่ะ แล้วมันจาม่ะมีปัญหาไรกะคอมช่ายป่ะ(แบบว่าม่ะยู้อ่า  :'( :-[ ขอถามแบบซื่อๆๆน่ะงับ) ::)ขอบคุณที่ตอบคนซื่องับ

jasda2003

คือว่า เน็ตมันก็แรงอ่านะ แต่บางครั้งก็อืดๆไงม่ะยู้อ่า เลยขอถามหน่อยว่า (แบบว่าม่ะรู้เรื่องคอม แต่อยากศึกษาอ่า) ถ้าโหลดมาแล้วเน็ตจาแรงขึ้นป่ะ แล้วมันจาม่ะมีปัญหาไรกะคอมช่ายป่ะ(แบบว่าม่ะยู้อ่า  :'( :-[ ขอถามแบบซื่อๆๆน่ะงับ) ::)ขอบคุณที่ตอบคนซื่องับ

www เร็วครับ เน็ตไม่แรงขึ้นหรอก            ไม่ลองไม่รู้ครับ  ;D  จะถามผมก็ตอบลำบากครับ ต้องลองเองถึงจะรู้ ไม่มีผลไรก่าเครื่องครับ (นอกจากคุณจะทำเครื่องคุณเน่าเอง)  ;D

ถ้าพูดถึงเน็ต 4 เม็ก ในการเปิดเวป ก็จะแรงเหมือนเน็ต 8 เม็กในการเปิดเวป  :D

เวอร์ไปเปล่าหว่า    ???

julehot

เก้าอี้แบบนี่ ร้านไหนมีขายบ้างคับพี่   มีลิ้งแบบ เก้าอี้ แบบนี่ไหมพี่  หรือว่าติดต่อใครได้บ้างคับถ้าจะสั่งเก้าอี้แบบนี่อะคับ

ย้าย cache เอาดีกว่าครับเอามาไว้ไดร์ D จะง่ายกว่า ส่วนตัว squid จะได้สดอยู่เสมอ ตัวอย่าง

cache_dir ufs D:/cache/cache1 512 16 256
cache_dir ufs D:/cache/cache2 512 16 256

ลองแล้วเปิดไม่ได้ครับ ตามไปสร้างโฟลเดอร์ไดร์ฟ D ก็ไม่ได้ครับ

jasda2003

ลองแล้วเปิดไม่ได้ครับ ตามไปสร้างโฟลเดอร์ไดร์ฟ D ก็ไม่ได้ครับ

ได้จิครับ ต้องไปสร้างโฟรเดอร์ ตามนี้นะครับ D:/cache/cache1  กับ cache2 ให้อยู่ใน cache แล้วแก้ไข config ตามที่บอกไปนะครับ

ปล. ต้องลบแล้วติดตั้งใหม้แบบ Manual เท่านั้นนะครับ

ได้แล้วครับแต่ไม่ต้องไปลบที่อยู่ในไดร์ฟ C ใช่ไหมครับ ขอบคุณพี่ jasda2003 มากครับ

nuhphu

เท่าที่หาข้อมูลรู้สึกว่าจาไม่ได้ครับ
  SquidNT ส่วนตัวผมชอบมากครับ :D ขาดก็แต่เรื่อง log ผมลองหาข้อมูล ก็ได้แต่งง ๆ http://www.mrunix.net/webalizer/sample/index.html เพราะว่า squidnt ง่าย ๆ มาก ๆ ครับ ใช้มาตลอด และไม่เคยสน linux เลย  คุณ jasda2003 ช่วย guide line หน่อยจิคับ จาได้สะท้านสะเทือนกันอีกสักรอบ ( ??? ว่าแต่ว่าอันนี้มันจะได้ไหมเนี่ย งง ๆ ๆ)

candyboy

Please..Please..
    ช่วยด้วยครับ....ลงปลาหมึกแล้ว  เล่น MSN  ไม่ได้ครับ   ทำไงดี     แก้ตรงไหนครับ......
เน็ตผม ADSL   1mb.   

jasda2003

SquidNT ส่วนตัวผมชอบมากครับ :D ขาดก็แต่เรื่อง log ผมลองหาข้อมูล ก็ได้แต่งง ๆ http://www.mrunix.net/webalizer/sample/index.html เพราะว่า squidnt ง่าย ๆ มาก ๆ ครับ ใช้มาตลอด และไม่เคยสน linux เลย  คุณ jasda2003 ช่วย guide line หน่อยจิคับ จาได้สะท้านสะเทือนกันอีกสักรอบ ( ??? ว่าแต่ว่าอันนี้มันจะได้ไหมเนี่ย งง ๆ ๆ)

ลองศึกษาตัวนี้ดูไม๊ครับถ้าทำได้เดี๋ยวเอาโปรที่ผม http://www.thaiware.com/main/info.php?id=4495

Internet Access Monitor for MS ISA Server
Internet Access Monitor for MS Proxy
Internet Access Monitor for Squid 
Internet Access Monitor for WinGate 
Internet Access Monitor for WinProxy 
Internet Access Monitor for WinRoute 

jasda2003

Please..Please..
    ช่วยด้วยครับ....ลงปลาหมึกแล้ว  เล่น MSN  ไม่ได้ครับ   ทำไงดี     แก้ตรงไหนครับ......
เน็ตผม ADSL   1mb.  

ตรง gateway + dns ใส่ ip router ไปด้วยครับ

candyboy

ตรง gateway + dns ใส่ ip router ไปด้วยครับ

งง ครับ  ขอคำตอบอีกรอบ  ให้ผมไปเซ็ทที่เครื่องลูกข่าย  หรือเข้าไปแก้ที่ไฟล์ไหนครับ

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
จะ set ที่ลูกข่ายก็ได้ครับให้ใส่ ค่าDNS ชี้มาที่ IP ของ Router กรณีที่ใช้ router เป็นตัว Share หรือจะใส่ของ ISP ที่คุณใช้อยู่เลยก็ได้เหมือนกันครับไม่มีปัญหา :)

candyboy

จะ set ที่ลูกข่ายก็ได้ครับให้ใส่ ค่าDNS ชี้มาที่ IP ของ Router กรณีที่ใช้ router เป็นตัว Share หรือจะใส่ของ ISP ที่คุณใช้อยู่เลยก็ได้เหมือนกันครับไม่มีปัญหา :)
เอิ๊กๆ งงอยู่ดี คือผมใช้ Router แจกไอพีอัตโนมัติครับ(DHCP)   ถ้าแก้ไข  ต้องไปแก้ไขที่ไฟล์ไหนครับ    โปรดชี้แนะ

jasda2003

ตัวอย่าง router ผม ip 192.168.0.1

candyboy

ขอบคุณมากครับ  เดี๋ยวจะลองดูครับ...... :-*

nuhphu

ลองศึกษาตัวนี้ดูไม๊ครับถ้าทำได้เดี๋ยวเอาโปรที่ผม http://www.thaiware.com/main/info.php?id=4495

Internet Access Monitor for MS ISA Server
Internet Access Monitor for MS Proxy
Internet Access Monitor for Squid 
Internet Access Monitor for WinGate 
Internet Access Monitor for WinProxy 
Internet Access Monitor for WinRoute 
;) ทำได้แล้วครับ แต่หา ver. ที่จัดไม่ได้สักที ผมขอรบกวนโปร..เลยละกันครับ her her  :D  อ้อ..จะรับ b..t..-..L.o.g.A..n..a.l..y..z.e..r ไว้พิจารณาด้วยอีกซักชุดมั๊ยครับ (แบบว่าเริ่ม ละโมบ 55  :-*) ขอขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ ครับ. [email protected]

jasda2003

;) ทำได้แล้วครับ แต่หา ver. ที่จัดไม่ได้สักที ผมขอรบกวนโปร..เลยละกันครับ her her  :D  อ้อ..จะรับ b..t..-..L.o.g.A..n..a.l..y..z.e..r ไว้พิจารณาด้วยอีกซักชุดมั๊ยครับ (แบบว่าเริ่ม ละโมบ 55  :-*) ขอขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ ครับ. [email protected]

คงไม่รับแล้วครับ ผมคงหยุดแล้วอะนะ (ถ้าไม่หยุดคงไม่ได้ลองอะไรใหม่ๆสักที) ตอนนี้ก็กำลังศึกษา linux อยู่ครับ แล้วท่านจะเอา Internet Access Monitor for Squid รุ่นนี้ใช้ไม๊ เดี๋ยวผมจัดให้ใน บอรด์นี้แล้วกัน  ไงทำได้แล้วก็ช่วยทำบทความให้ผมด้วยก็ดีครับมีรูปภาพประกอบด้วยยิ่งดี จะได้ช่วยสอนให้คนที่กำลังจะหัดใช้หรือใช้ไม่เป็นได้ใช้กันครับ (ให้เริ่มหัวข้อใหม่ในบอรด์ Proxy Cache , Security Board เลยนะครับ) ขอบคุณมานะนี้นี้ด้วยเดี๋ยวผม add Link d/l ให้ ครับ

http://www.internetaccessmonitor.com/pub/files/iamsquid.exe   <<< free v.3
ftp://listsoft.ru/pub/13258/iamsquid.exe                <<< free v.2

ออฟไลน์ qqqqq

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ทำไมลงsquid nt แล้ว msn ใช้ไม่ได้อ่ะ

jasda2003

ทำไมลงsquid nt แล้ว msn ใช้ไม่ได้อ่ะ

คุณนิไม่อ่านเลยนะ หน้านี้ก็มีคนถามแล้วก็ตอบไ ปแล้วหน้านี้ด้วยอะ  :(

ออฟไลน์ qqqqq

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ไม่ได้อ่ะ

Dynax505

โปรแกรม Internet Access Monitor for Squid มันต้องใช้ไฟล์ access.log น่ะครับ แต่ใน Squid นี้มันใช้ http.log เก็บอ่ะครับ ทำไงถึงจะให้ใช้กันได้อ่ะครับ เข้าไปเปลี่ยนชื่อไฟล์ใน Config ได้ป่าว ทีนี้จะได้ดูว่าเครื่องไหนเข้าเวพไหนอะไรมากได้ ตัวก่อนๆ เคยใช้แล้วติดใจครับ  ;D

ในโปรแกรมมันบอกอย่างเนี้ย
Internet Access Monitor for Squid searches for log files of the access.log* type.

Specify the path to your proxy server log files as the path to log files. 

jasda2003

โปรแกรม Internet Access Monitor for Squid มันต้องใช้ไฟล์ access.log น่ะครับ แต่ใน Squid นี้มันใช้ http.log เก็บอ่ะครับ ทำไงถึงจะให้ใช้กันได้อ่ะครับ เข้าไปเปลี่ยนชื่อไฟล์ใน Config ได้ป่าว ทีนี้จะได้ดูว่าเครื่องไหนเข้าเวพไหนอะไรมากได้ ตัวก่อนๆ เคยใช้แล้วติดใจครับ  ;D

ในโปรแกรมมันบอกอย่างเนี้ย
Internet Access Monitor for Squid searches for log files of the access.log* type.

Specify the path to your proxy server log files as the path to log files. 

ใครอยากเปิดใช้ log อันไหนก็ตามนี้เลยครับ หมายเหตุ : (ทำให้ช้าขึ้นอีกนิดนึง)

cache_access_log C:/squid/var/logs/access.log
cache_store_log C:/squid/var/logs/store.log
cache_log C:/squid/var/logs/cache.log

Dynax505

ใช้ได้แล้วครับ แต่...........  Internet Access Monitor for Squid  มันเป็นตัวฟรี เลยแสดง Report ไม่ได้  ก็ไม่รู้จะดูอาราย อยากได้ตัวโปรแบบไม่หมดอายุจังเลย  ::)

jasda2003

ผมมี crack เวอร์ชั่นไรหว่าลืมดูเอาเองครับ ส่วนโปรต้องหากันหน่อย

nuhphu

:-* her her ไม่ได้แว๊บปมาเลยอ่ะ เด๋วจะเอา webalizer มาบอกด้วยรอสักกะแป๋บหน่อยน๊า ตอนนี้กำลังเที่ยวอยู่อะคับ คิ ๆ ... สวัดดีปีใหม่ไทยนะคับ  อ้าเอา.เอาไป 1 ขัน   เย็น ๆ ฉ่ำ ๆ นะครับ.. ;D

sakdacafe

ผมเข้าเวป www.newsexy.com ไม่ได้อะครับ  มันบอกว่า  Assess denied (policy_denied)
        Your system was configured to deny access to this  URL. Because this url was  and  improper/obscene website or your package is localnet
   เเต่พอผม ปิด Proxy Squid  มันเข้าได้นะครับ   ตอนผมลง Squid ก็ เดิมๆ ไม่ได้ Block อะไรเลย
   พี่ jasda ช่วยบอกที่คับ

sakdacafe

ถ้า Block สกุล .rar  .zip จะมีปัญหา กับการโหลด Patch เกมส์ออนไลน์ด้วย หรอครับ

jasda2003

ผมเข้าเวป www.newsexy.com ไม่ได้อะครับ  มันบอกว่า  Assess denied (policy_denied)
        Your system was configured to deny access to this  URL. Because this url was  and  improper/obscene website or your package is localnet
   เเต่พอผม ปิด Proxy Squid  มันเข้าได้นะครับ   ตอนผมลง Squid ก็ เดิมๆ ไม่ได้ Block อะไรเลย
   พี่ jasda ช่วยบอกที่คับ

ลองเข้าอันนี้สิ http://www.vjsexy.com/webboard/ มันลิงค์เดียวกันอะ  :-X

jasda2003

ถ้า Block สกุล .rar  .zip จะมีปัญหา กับการโหลด Patch เกมส์ออนไลน์ด้วย หรอครับ

ครับ บางเกมส์ที่บีบอัด เป็น zip rar มาอะครับ

sakdacafe

ผมเปิด Proxy Squid  มันก็เข้า www.jsexy.com/webboard.com ก็ไม่ได้อะครับ    ต้อง Access.log  มันบอกว่างี้อะรับ
1145289486.375  10329 127.0.0.1 TCP_MISS/000 0 GET http://www.jsexy.com/ - FIRST_UP_PARENT/proxy.asianet.co.th -
1145289490.765    109 127.0.0.1 TCP_MISS/403 915 GET http://www.newsexy.com/ - FIRST_UP_PARENT/proxy.asianet.co.th text/html
1145289493.015    469 127.0.0.1 TCP_MISS/403 915 GET http://www.newsexy.com/ - FIRST_UP_PARENT/proxy.asianet.co.th text/html

เเสดงว่า Proxy ขอasianet.co.th มัน Block เวปพวกนี้หรือป่าวครับอะครับ      พี่

sakdacafe

ตอนนี่ ผมเปลี่ยน เน็ต มาใช่ เน็ต ของ TOT  และก็ใช่ cache_peer Proxy.tot.co.th parent 8080 0 no-query     เข้าเวปได้  เเต่มีปัญหา  เข้าเวป siamcafe.net เข้า  หน้า Home ไม่ค่อยได้  เเบบว่า รูปภาพมาไม่ครบ  ขาดๆ อะ  เปงไรมะรู้ เเต่ ข้าม link เข้า Webbord ได้นะ

jasda2003

ตอนนี่ ผมเปลี่ยน เน็ต มาใช่ เน็ต ของ TOT  และก็ใช่ cache_peer Proxy.tot.co.th parent 8080 0 no-query     เข้าเวปได้  เเต่มีปัญหา  เข้าเวป siamcafe.net เข้า  หน้า Home ไม่ค่อยได้  เเบบว่า รูปภาพมาไม่ครบ  ขาดๆ อะ  เปงไรมะรู้ เเต่ ข้าม link เข้า Webbord ได้นะ

สรุปอากาม ที่ทั้นบอกมาทั้งหมดผมสรุปให้เลยครับเกิดจาก cache_peer proxy ต่างๆที่ท่านหามาใส่มันเลยทำให้การทำงานโดยรวม low วามาเหตุมาจาก proxy ที่ท่านนำมาใช้นั้นมัน ยังไม่ใช้ของแท้ หรือถ้าของแท้แล้วมันอาจจะมีปัญหา ทางที่ดี ไม่ต้องให้ cache_peer ดีกว่าครับ

เมื่อก่อนผมหา proxy มาใช้เองก็เป็นปัญหาแบบคุณนั้นแหละ เสียง ภาพ มาไม่ครบ ดีไม่ดีอาจเข้าไม่ได้เลย แถมยังต้องเปลี่ยน proxy อยู่บ่อยๆเลย รำคาญ ไม่ใช้มันสะเลย  :)

sakdacafe

อิอิ มาอีกเเล้วงับ  ไม่มีปัญหาเเล้ว งับปิด Cache_peer ไปเลย ก็ยัง เร็วอยู่ เเบบลื่น เลยครับ   สงสัย tot.co.th ไม่ใช่ Proxy ของมันจิง เลยปิดมันไปเลย

sakdacafe

Webcam  ของ Msn เล่นกล้องอะครับ  มานกิน Bandwidlt มาก มั้ยครับ    เเล้ว Squid มานจำกัด  B/w  พวก เล่น Webcam ได้หรือป่าว   
ครับพี่ Jasdaพอล   อิอิ   ดาราป่าวนะ

jasda2003

อันนี้คงต้องใช้ software เข้าช่วยครับในการจำกัจความเร็วที่ prot   ถ้าระบบร้านของคุณทุกอย่างผ่านตัว server หมดน่าจะทำได้โดยใช้โปรแกรม bandwidth controller เข้ามาช่วยนะครับ

Viperx06

;) ผมเพิ่งติด เน็ต ADSL ของ TOT จะต้องกำหนด cache_peer ตัวใดครับ
วิธีเซ็ตค่าอย่างไรครับ รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ
CPU PIII 1.0 GHz  RAM 320 MB
 ::) ถ้าได้วิธี Forword Port ของ X8124r ด้วยก็ดีนะครับ

Presto

มันไม่เหงต่างกันเลยนี่นา ช่วยบอกวิธีที่ให้เหงความต่างแบบเร็วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆสุดๆๆๆๆๆๆๆๆทีสิ  :(

jasda2003

;) ผมเพิ่งติด เน็ต ADSL ของ TOT จะต้องกำหนด cache_peer ตัวใดครับ
วิธีเซ็ตค่าอย่างไรครับ รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ
CPU PIII 1.0 GHz  RAM 320 MB
 ::) ถ้าได้วิธี Forword Port ของ X8124r ด้วยก็ดีนะครับ

ถ้าไม่มีไม่ต้องใส่ครับ เพราะถ้าไม่ตรงจริงทำให้อืด + มีปัญหาตามมาเยอะครับ

jasda2003

มันไม่เหงต่างกันเลยนี่นา ช่วยบอกวิธีที่ให้เหงความต่างแบบเร็วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆสุดๆๆๆๆๆๆๆๆทีสิ  :(

ถ้าติดตั้งได้แล้วลองไปดูวิธีกำหนด ip ที่ internetoption ใน lansetting นะครับ

พี่ jasda ช่วยบอกวิธีทำให้ Squid มันเก็บ patch เกมส์ได้ทุกเกมหน่อยเถอะครับ

sine939

พี่ jasda ช่วยบอกวิธีทำให้ Squid มันเก็บ patch เกมส์ได้ทุกเกมหน่อยเถอะครับ
ใช่ครับผมก็อยากได้เหมือนกันอิอิ

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
ใช่ครับผมก็อยากได้เหมือนกันอิอิ

Squid เก็บ patch ของ gameonline ได้เฉพาะ http ครับ

แต่ Squid NT มีข้อจำกัดเรื่อง Transparent เหมือนกัน หากใช้กับ winroute ดูนะครับ

หากอยากให้เก็บจริงลองใช้ winproxy ดูนะครับ เก็บแหลกลาญ  ;)

engdol

คือ งี้ ครับ หลังจาก ที่ผม ลงโปรแกรมนี้ไปแล้ว
1. เน็ตผม วิ่งช้าลง โดยเฉพาะ เวลา ดาวโหลด จากที่เคยวิ่ง90ขึ้น ตอนนี้ไม่เกิน 50 แล้วครับ
    -ไม่ว่าจะกดstrat หรือ สต็อบ ผมที่ออกมา เหมือนกันคือ ช้าลง
    - ผมไม่ได้ปรับอะไรเลย ครับ ลง เสร็จ ก็ลองของเลย  ออกมาอย่างที่เห็น
   - ผม พอจะทำอะไรได้บ้างครับ

*ใช้adsl ครับ spec แรงพอสมควร*

jasda2003

ไม่น่าเกี่ยวนะครับ น่าจะเป็นที่เน็ตมากกว่า ลองไปทำความเข้าใจดูใหม่นะครับ คู่มือก็มีให้ในนั้นแล้วอะครับ

engdol

*ถามครับ  ถ้าลงอย่างเดียวไม่ได้ปรับอะไรเลยได้หรือเปล่าครับ  มันจะต่างกันเยอะมั้ยครับ
*ถามครับ จะรู้ได้ไงว่าเราใช้เน็ตของอะไรครับ  คือเครื่องพี่สาวอ่ะครับ เค้าก็ไม่รู้เหมือนกัน  ............แป่ววว...
เอ่อ ผมลองลงใหม่แล้วครับ ได้ผลเปนยังไงจะมารายงานครับ  ???

jasda2003

*ถามครับ  ถ้าลงอย่างเดียวไม่ได้ปรับอะไรเลยได้หรือเปล่าครับ  มันจะต่างกันเยอะมั้ยครับ
*ถามครับ จะรู้ได้ไงว่าเราใช้เน็ตของอะไรครับ  คือเครื่องพี่สาวอ่ะครับ เค้าก็ไม่รู้เหมือนกัน  ............แป่ววว...
เอ่อ ผมลองลงใหม่แล้วครับ ได้ผลเปนยังไงจะมารายงานครับ  ???

* เยอะครับ
http://www.checkdomain.com/ ลองเอา ip net ของท่านเข้าไป เช็ค ดูครับว่า เป็นของ isp ไร

engdol

งั้นถามต่อครับ  ip เครื่องผมอ่าครับ ดูยังไงฮะ  มือใหม่เจงๆครับ  แหะๆ

jasda2003

งั้นถามต่อครับ  ip เครื่องผมอ่าครับ ดูยังไงฮะ  มือใหม่เจงๆครับ  แหะๆ

ก็ซ้ายมือหน้าเวป siamcafe นี้ไง

ยินดีต้อนรับ xxxxxxx
Your IP is: 203.170.xxx.xxx

engdol

OrgName:    Asia Pacific Network Information Centre
OrgID:      APNIC
Address:    PO Box 2131
City:       Milton
StateProv:  QLD
PostalCode: 4064
Country:    AU

ผมลองเอาไปเช็ isp แล้วมันขึ้นแบบนี้ครับ   ตรงไหนคือชื่อของโดเมนที่ผมใช้อยู่อ่ะครับ บริษัทไรเอ่ย 

brnslsex

ไปถึงไหนแล้วเนี่ย

jasda2003

OrgName:    Asia Pacific Network Information Centre
OrgID:      APNIC
Address:    PO Box 2131
City:       Milton
StateProv:  QLD
PostalCode: 4064
Country:    AU

ผมลองเอาไปเช็ isp แล้วมันขึ้นแบบนี้ครับ   ตรงไหนคือชื่อของโดเมนที่ผมใช้อยู่อ่ะครับ บริษัทไรเอ่ย 

ไม่ต้องไปสอนใจครับว่าเน็ตอะไร ถ้าทำถูก www เร็วแน่นอนครับ

พี่บอมสอนใช้ winproxy เก็บแพทเกมส์หน่อยได้ไหมครับ

khuan

ปล. ตัวนี้สามารดติดตั้งใช้งานได้เลย แต่ถ้าใครมี Proxy ของ ISP ที่ใช้บริการอยากจะเปิดใช้งาน cache_peer ก็กำหนดใส่เข้าไปเลย
  คือ ผมลองลง Squidเเล้วนะคับ  ไม่เหงเรวขึ้นเลยงับ ผมใช้Hinet 2MB ของCAT อะคับ ไม่รุ Proxy ของ ISP ที่ให้บริการ อะคับ ใส่เเล้วจะเรวเหมือนผู้ใช้ท่านอื่นมะคับ
 หลายคนบอกว่าเรวมาก ผมว่าต้องเปงที่ผม เซท ไม่เปงเเหง๋มๆเอิ๊กๆๆ(แต่ผมทําตามขั้นตอนที่ให้มาหมกเเล้วนะคับ) :'(

engdol

ผมอาจจะถามเยอะหน่อยนะครับ ใหม่จริงๆ 

----  ผมต่อเน็ทโดยใช้บริการ ของอพาร์เม้น ซึ่งผมไม่รู้ว่าใข้ของอะไร 
*ถามครับ เวลาใช้เน็ตมันจะแชร์กันทั้งอพาร์ทเม้นหรือเปล่าครับ  ?

*ถามครับ มีสาเหตุอะไร บ้างครับ ทำไมเน็ตผม จากวิ่ง100 กว่า เหลือ ไม่เกิน 50   (เปิดเว็บปกติ แต่เวลา ดาวโหลด ช้าลง มากๆเลย ฮือๆ)?

*ถามครับ ผมพอจะแก้ไขอะไรได้บ้างครับ?

*ถามครับ ทำไมผมหล่อจังครับ ?

* ขอบคุณครับ

engdol

อีกนิดครับ
 banwitch คืออะไรครับ ถ้าไปปรับมันจะมีผลยังไง

jasda2003

ปล. ตัวนี้สามารดติดตั้งใช้งานได้เลย แต่ถ้าใครมี Proxy ของ ISP ที่ใช้บริการอยากจะเปิดใช้งาน cache_peer ก็กำหนดใส่เข้าไปเลย
  คือ ผมลองลง Squidเเล้วนะคับ  ไม่เหงเรวขึ้นเลยงับ ผมใช้Hinet 2MB ของCAT อะคับ ไม่รุ Proxy ของ ISP ที่ให้บริการ อะคับ ใส่เเล้วจะเรวเหมือนผู้ใช้ท่านอื่นมะคับ
 หลายคนบอกว่าเรวมาก ผมว่าต้องเปงที่ผม เซท ไม่เปงเเหง๋มๆเอิ๊กๆๆ(แต่ผมทําตามขั้นตอนที่ให้มาหมกเเล้วนะคับ) :'(

ผมก็ว่าน่าจะผิดนะ ปกติใช้เน็ต 2 mb มันน่าจ่าเร็วเหมือนเน็ต 4 mb  ;D เวอร์ไปเปล่าหว่า

jasda2003

ผมอาจจะถามเยอะหน่อยนะครับ ใหม่จริงๆ 

----  ผมต่อเน็ทโดยใช้บริการ ของอพาร์เม้น ซึ่งผมไม่รู้ว่าใข้ของอะไร 
*ถามครับ เวลาใช้เน็ตมันจะแชร์กันทั้งอพาร์ทเม้นหรือเปล่าครับ  ?

*ถามครับ มีสาเหตุอะไร บ้างครับ ทำไมเน็ตผม จากวิ่ง100 กว่า เหลือ ไม่เกิน 50   (เปิดเว็บปกติ แต่เวลา ดาวโหลด ช้าลง มากๆเลย ฮือๆ)?

*ถามครับ ผมพอจะแก้ไขอะไรได้บ้างครับ?

*ถามครับ ทำไมผมหล่อจังครับ ?

* ขอบคุณครับ

*ถามครับ เวลาใช้เน็ตมันจะแชร์กันทั้งอพาร์ทเม้นหรือเปล่าครับ  ? +++++  แชร์ครับ

*ถามครับ มีสาเหตุอะไร บ้างครับ ทำไมเน็ตผม จากวิ่ง100 กว่า เหลือ ไม่เกิน 50   (เปิดเว็บปกติ แต่เวลา ดาวโหลด ช้าลง มากๆเลย ฮือๆ)?  +++  เพราะมีคนแชร์เยอะ หรือ isp มีปัญหาในตอนนั้น

*ถามครับ ผมพอจะแก้ไขอะไรได้บ้างครับ?  +++++  ถ้าเป็นหอพัก อาพาทเมน์ ต้องตามน้ำครับ แก้ไขลำบาก เพราะ เราใช้สายเส้นเดียวก่าเค้าครับ

*ถามครับ ทำไมผมหล่อจังครับ ?  ++++  ก็หน้าพี่เหมือนเสือใบ ไง  ;D

jasda2003

อีกนิดครับ
 banwitch คืออะไรครับ ถ้าไปปรับมันจะมีผลยังไง

คือขนาดความกว้าง + เร็วของช่องสัญญาน ครับ

เห็นลงหนังสือ เพลย์บอย  แล้วเมื่อไหร่จะออกหนัง x หละครับ  :D

แหย่เล่นนะ  :)

dinso

มีปัญหาดังนี้ครับ ผมให้ตัวที่รันsquidnt เป็นwebserverในองกรด้วยปรากฎว่าเวลาอัพเดตเว็บหน้าตายังไม่อัพเดตตาม แต่พอปลดproxyเครื่องลูกปรกฎเว็บป็นอันใหม่ตามที่อัพเดตไป ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรแล้วแก้ไงครับ
ถามเพิ่มเติมครับเราจะบล็อกไม่ให้เล่นmsnได้ยังไงครับ เจ้านายสั่งมาครับ
และถ้าอยากดูพวกรายงานว่าใครเข้าเว็บไหนต้องทำไงบ้างครับดูในlogมันดูไม่เหมือนsargครับ
ลองใช้มาอาทิดนึง ใช้งานได้ดีครับ