บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: Squid 2.5 Stable 12 SiamcafeEdtion ( โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า 3 ) คลอดแว้วววววว  (อ่าน 362272 ครั้ง)

freeze

• บุคคลทั่วไป
#cache_swap_low 90
#cache_swap_high 95
#maximum_object_size 4096 KB
#minimum_object_size 0 KB
#maximum_object_size_in_memory 8 KB

ผมอยากเข้าใจไอ้ 5 ตัวนี้ ไว้ทำไรอ่ะ อ่านคู่มือของมันแล้ว ไม่เข้าใจอ่ะ แปลไม่ออก

ขอบคุนมกคับ ขอความหมายทีละตัวเยยน่ะ

popopopo

# -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- #
# DELAY POOL PARAMETERS
# -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- #

#delay_pools 2
#delay_class 1 2
#delay_class 2 2
#delay_access 1 allow bandwidfile localnet
#delay_access 1 deny all
#delay_access 2 allow localnet
#delay_access 2 deny all
#delay_parameters 1 -1/-1 10000/10000
#delay_parameters 2 51200/51200 15000/15000
ie_refresh on
ผมอยากจำกัดแบนวิทเนี้ยอะคับ ผมเอา#ออกแล้ว แต่พอรีสตาทใหม่มันเข้าเนตไม่ได้เลย แต่พอทำเหมือนข้างบนก็เข้าได้ปกติ ผมทำผิดตรงไหนคับช่วยแนะนำที

Dxprofessional

#delay_access 1 allow bandwidfile localnet
#delay_access 2 allow localnet
#delay_parameters 1 -1/-1 10000/10000
#delay_parameters 2 51200/51200 15000/15000
ผมอยากจำกัดแบนวิทเนี้ยอะคับ ผมเอา#ออกแล้ว แต่พอรีสตาทใหม่มันเข้าเนตไม่ได้เลย แต่พอทำเหมือนข้างบนก็เข้าได้ปกติ ผมทำผิดตรงไหนคับช่วยแนะนำที

เอาหน้าบรรทัดนี้ออกแล้วยังคับ..เอาด้วยคับ
acl bandwidfile urlpath_regex -i "C:/squid/etc/file_bandwid.conf"

popopopo

ได้ละครับ ขอบคุงหลายๆๆ เดี๋ยวไปอ่านเพิ่มต่อว่าทำอะไรได้อีกบ้าง :D
กะลังหาโปรแกรมคิดตังอยู่ตอนนี้กะลังลองตัวเก่า netcafe1.4.4 อยู่ก็ดีหมดอะคับ ยกเว้นเวลาถ้าลูกค้าย้ายเครื่องมันมะมีอะจิ ว่าจาลองตัวอื่นดู
ขอบคุนเวปนี้มากมายให้ความรู้ดี(แถมมียาแก้ไอด้วย อิอิอิ)  ;)

brnslsex

#maximum_object_size_in_memory 8 KB

ผมอยากเข้าใจไอ้ 5 ตัวนี้ ไว้ทำไรอ่ะ อ่านคู่มือของมันแล้ว ไม่เข้าใจอ่ะ แปลไม่ออก

ขอบคุนมกคับ ขอความหมายทีละตัวเยยน่ะ

ตั้ว

ทำยังไงให้ใช้โปรแกรมช่วยดาว์โหลดโหลดโปรแกรมนี้ได้อ่ะครับ

fox

WARNING:

Starting with PRE9 revision, squid.exe was moved from
bin to sbin directory. Please remove and reinstall SquidNT
service to reflect the change.

มันคือไรเหรอคับผมหาsquid.exe ไม่เจออ่ะคับใครรู้ช่วยบอกทีแล้วพอเวลาผมลงมันก็Resetเครื่องให้ผมตลอดเลย

fox

ไม่ก็ช่วยแอตเมล[email protected]มาสอนทีคับไม่ก็ส่งเมลมาสอนทีคับ  อืมแล้วผมมีปันหาตรงที่เข้าmsconfigไม่ได้อ่ะคับพอพิมเข้าไปตรงrun แล้วพิมmsconfic มันก็resetอ่ะคับ

aome

ีคือผมใช้เน็ต TOT 1 เมกครับต่อผ่านเราเตอร์ 5 เครื่อง( โดยต่อสายจาก swicth ทั้ง 5 เครื่องเลยครับ  แต่มีคนนึงชอบเปิดโปรแกรมดูดเว็บครับซึ่งมันทำให้อีก 4 เครื่องอืดมากบางทีเปิดหน้าเว็บไม่ขึ้นเลย เคยคุยกันแต่ก็ทำเป็นลืมครับ
อยากทราบว่าถ้าจะใช้โปรแกรม squid นี้บล็อก ip ของเขาให้หยุดได้ไหมครับเวลาเขาโหลดหนักๆน่ะครับ ต้องทำอย่างไรครับผม เพราะไม่ได้แชร์กันแบบมีเครื่องแม่นะครับ แต่ต่อสายที่ swicth ทั้ง 5 เครื่องเลยครับ โปรแกรมนี้สามารถ block ip ในกรณีนี้ได้ไหมครับผม

jasda2003

#cache_swap_low 90  <<<  % ต่ำสุดที่ให้เขียนทับ
#cache_swap_high 95  <<< % สูงสุดที่ให้เก็บ cache  (สรุป ทำให้ cache ไม่มีวันเต็ม) 
#maximum_object_size 4096 KB   <<< จำนวน & ขนาดไฟล์ใหญ่สุดที่ให้เก็บ เกิน จากที่ตั้งไว้ไม่ให้เก็บ
#minimum_object_size 0 KB  <<< จำนวนต่ำสุดที่จะให้ squid memory ไว้
#maximum_object_size_in_memory 8 KB  <<<< จำนวนสูงที่สุดที่จะให้ memory ไว้

jasda2003

WARNING:

Starting with PRE9 revision, squid.exe was moved from
bin to sbin directory. Please remove and reinstall SquidNT
service to reflect the change.

มันคือไรเหรอคับผมหาsquid.exe ไม่เจออ่ะคับใครรู้ช่วยบอกทีแล้วพอเวลาผมลงมันก็Resetเครื่องให้ผมตลอดเลย

กำ (restart) เพราะไรหว่า

squid.exe อยู่ใน sbin ครับ

jasda2003

ไม่ก็ช่วยแอตเมล[email protected]มาสอนทีคับไม่ก็ส่งเมลมาสอนทีคับ  อืมแล้วผมมีปันหาตรงที่เข้าmsconfigไม่ได้อ่ะคับพอพิมเข้าไปตรงrun แล้วพิมmsconfic มันก็resetอ่ะคับ

ผมว่าเครื่องคุณ format ลงใหม่ดีกว่านะครับ รวนสุดๆ  8)

jasda2003

ทำไม Cache & Log มันถึงเต็มเร็วจังอะคับ แบบนี้ก็ต้องลงใหม่บ่อยๆอะดิ ไม่เหมือนเวอร์ชั่นที่แล้วเลยอะ

cache ไม่มีวันเต็มหรอครับท่าน

เว้นแต่ log อาจจะมีวันเต็มนะครับ ท่าไม่ให้เก็บ log ก็ใส่ none ต่อท้ายเอาแล้วกันครับ

ออฟไลน์ ผักหวาน

• นักเรียนมัธยม
  • คุณทำให้เราได้รักกัน
แล้วเน็ตของ TOT ใช้ได้ไหมคับ เห็น ISPProxy ไม่มี อะ

ระบบที่ต่ออยู่ ใช้เร้าเตอร์(DB120)ต่อเข้ากราด์แลน คอนเน็กได้เลย
Signature cleanned by Admin

bungygum

:)ลองดูแล้วครับ แรงสะจายมากๆๆๆๆๆ ขอบคุณมากๆนะครับ ที่ทำโปรแกรมดีๆมาแบ่งปันครับ

แต่ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง Squid มันติดๆดับๆบ่อยมากๆเลยครับ (ทำตามขั้นตอนที่มีคนแนะนำไว้หมดทุกอย่างแล้วนะ แล้วก็ไม่ได้แก้ Config อะไรเลย ) ขนาดลงใหม่ยังไม่หายเลยครับ .....

อาการเข้าเนทไม่ได้บางทีก็เป็นแป๊บเดียวๆ แต่บางทีต้องไปเปิด Service ให้รัน Squid ใหม่เลยครับ  :o

jasda2003

:)ลองดูแล้วครับ แรงสะจายมากๆๆๆๆๆ ขอบคุณมากๆนะครับ ที่ทำโปรแกรมดีๆมาแบ่งปันครับ

แต่ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง Squid มันติดๆดับๆบ่อยมากๆเลยครับ (ทำตามขั้นตอนที่มีคนแนะนำไว้หมดทุกอย่างแล้วนะ แล้วก็ไม่ได้แก้ Config อะไรเลย ) ขนาดลงใหม่ยังไม่หายเลยครับ .....

อาการเข้าเนทไม่ได้บางทีก็เป็นแป๊บเดียวๆ แต่บางทีต้องไปเปิด Service ให้รัน Squid ใหม่เลยครับ  :o

ไม่ทราบเครื่องคุณเคยลง SquidNT มาก่อนรึเปล่าครับ

ท่าใช้อาจจะทำให้ SquidNT มีปัญหาได้นะครับ

แนะนำลองเอาไปลงกับเครื่องที่ยังไม่เคยติดตั้ง SquidNT มาก่อนนะครับดูว่าจะมีปัญหาแบบเดิมไม๊ครับ

00010

เอ่อช่วยหน่อยครับ ผมโค้ดมะเปน T_T ผมอ่านโค้คแล้ว งงมากเลยอะคับ ปัญหาของผมมียังงี้

1.ผมโดนไวรัสเลยต้องฟอร์แมตไปใหม่ แล้วตัวพร็อกซี่ตัวเก่ามันหาไม่เจอ
2. ทีนี้ ผมเลยลงตัวนี้แล้ว คอนฟิกไม่เปนอะคับ
3. ที่ต้องการคือขอโค้ด ที่มันให้แชร์อินเตอร์เน็ตได้ครับ
4. ขอโค้คที่มัน กำหนด user และแจกแอคเคานท์ได้
5. แล้วผมจะไปให้เครื่อง client มันรันได้ยังไง เพราะแฮงค์มาหลายวันแล้ว

00010

ไม่ก็ขอคำอธิบายโค้ค แบบรวดเดียวได้มั้ยครับ แบบมือใหม่จิงๆๆ :'(

ผ่านมา

ไม่ก็ขอคำอธิบายโค้ค แบบรวดเดียวได้มั้ยครับ แบบมือใหม่จิงๆๆ :'(

http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=9285.0  น่าจะมีคำตอบนะ

Jeez

ทำไมผมโหลดไม่ได้ครับ โหลดได้ประมาณเมกกว่า ๆ แล้วเริ่มใหม่ตลอดเลย ใช้ flashget แล้วก็ยังโหลดไม่ได้เลยครับ T.T

00010

ผมลองแล้วครับ ตอนนี้มันออกได้เครื่องผมเครื่องเดียวเอง ส่วนเครื่องอื่นๆยังออกเน็ตไม่ได้ ทำไงดีครับ  ::)

jasda2003

ผมลองแล้วครับ ตอนนี้มันออกได้เครื่องผมเครื่องเดียวเอง ส่วนเครื่องอื่นๆยังออกเน็ตไม่ได้ ทำไงดีครับ  ::)

acl localnet src 192.168.1.0/255.255.255.0   ให้แก้คำสั่งบรรทัดนี้ใน config ให้ ip อยู่ในกลุ่มเดียวกันทุกเครื่องเช่น  192.168.x.0

แล้วในใน internetoption ใน lan setting ใส่ ip ชี้มาที่เครื่องที่ลง squid ครับ port 8080

Panothaisin

อ่า ผม 000010 นะครับ ผมลงไปแล้ว ตอนนี้มันออกที่เครื่องผมแค่เครื่องเดียวเอง  ทำตามวิธีข้างบนแล้ว มันก็ยังไม่ออกเครื่องลูกได้ซักที

เปลี่ยนไอพี ตรง
acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0  <<<  ให้เป็นชื่อเครื่องผมก็แล้ว แต่พอไปเซ็ตที่เครื่องลูกมาเจอ มันเข้าไม่ได้อะครับ ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำไงดี  :'( :'(

ใช้  ADSL ของ True มันออกแค่เครื่องเดียว เลือกแบบ manual ไปแล้ว

ส่วนบล๊อกเว็บ ส่วนใหญ่ผู้บริหารใช้ จึงไม่จำเป็นต้องบล็อกมากครับ เพราะลองเข้าบางเว็บแล้วเข้าไม่ได้จริงๆๆยังไงก็ช่วยถอดโค้ดให้ด้วยนะคร้าบ  ::) ::) ::)

jasda2003

อ่า ผม 000010 นะครับ ผมลงไปแล้ว ตอนนี้มันออกที่เครื่องผมแค่เครื่องเดียวเอง  ทำตามวิธีข้างบนแล้ว มันก็ยังไม่ออกเครื่องลูกได้ซักที

acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0  <<<  ให้เป็นชื่อเครื่องผมก็แล้ว แต่พอไปเซ็ตที่เครื่องลูกมาเจอ มันเข้าไม่ได้อะครับ ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำไงดี  :'( :'(

ใช้  ADSL ของ True มันออกแค่เครื่องเดียว เลือกแบบ manual ไปแล้ว

ส่วนบล๊อกเว็บ ส่วนใหญ่ผู้บริหารใช้ จึงไม่จำเป็นต้องบล็อกมากครับ เพราะลองเข้าบางเว็บแล้วเข้าไม่ได้จริงๆๆยังไงก็ช่วยถอดโค้ดให้ด้วยนะคร้าบ  ::) ::) ::)

ขอข้อมูล ระบบคุณหน่อยนะครับ ว่าใช้อะไรต่อยังไง ip router อะไร ip ใน network อะไร เครื่องที่ลง squid ip อะไร

jasda2003

แล้วเน็ตของ TOT ใช้ได้ไหมคับ เห็น ISPProxy ไม่มี อะ

ระบบที่ต่ออยู่ ใช้เร้าเตอร์(DB120)ต่อเข้ากราด์แลน คอนเน็กได้เลย

มีไม่มี proxy ใช้ได้หมดแหละท่าน

jasda2003

ลองดูแล้วครับ แรงสะจายมากๆๆๆๆๆ ขอบคุณมากๆนะครับ ที่ทำโปรแกรมดีๆมาแบ่งปันครับ

ความเร็ว+แรง สู้ ipcop ได้สบาย ถึงแม้ว่า การทำงานอื่นๆจะสู้ linux ไม่ได้แต่ถ้าเป็น proxy cache ในเรื่องความแรง กินขาด พวก proxy cache บน windows ทุกค่ายครับ (ลองมาเยอะแระ) เลยมั้นใจว่า Squid 2.5 Stable 12 SiamcafeEdtion แรงสุดๆ แน่นอนครับ สำหรับ proxy cache บน windows นะปัจจุบันนี้

ผ่านมา

acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0  <<<  ให้เป็นชื่อเครื่องผมก็แล้ว แต่พอไปเซ็ตที่เครื่องลูกมาเจอ มันเข้าไม่ได้อะครับ ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำไงดี ++++ คุณไปเปลี่ยนเป็น ip โดยใส่ ip คุณไม่ได้นะครับ เพราะบรรทัดนี้หมายความว่า ip ที่จะให้เข้ามาใช้งานใน squid ได้คือ 192.168.0.2-192.168.254 ครับ เพราะถ้าทำหยังที่คุณบอก เครื่อง ลูกคุณ ก็จะเข้ามาใช้งาน squid ไม่ได้ครับ

ให้กลับไปอ่าน  http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=9285.0 หลายๆรอบครับ

fibo

ขอโทษนะครับ คือผมใหม่จริงๆ เลยไม่ค่อยรู้เรื่อง
อยากจะรบกวนถามหน่อยครับว่า
จากคู่มือใช้งาน ผมติดตรงนี้ครับ
"2. ให้ไปที่ Services ไปที่ SquidNT คลิกขวาไปที Properties ใน Startup เลือกเป็น Manual เป็นอันว่าเสร็จ"

ps. Services อยู่ตรงไหนครับ ผมหาไม่เจอ  (ผมลงprogram บนwindow XP ครับ)

ขอบคุณมากครับ

jasda2003

ขอโทษนะครับ คือผมใหม่จริงๆ เลยไม่ค่อยรู้เรื่อง
อยากจะรบกวนถามหน่อยครับว่า
จากคู่มือใช้งาน ผมติดตรงนี้ครับ
"2. ให้ไปที่ Services ไปที่ SquidNT คลิกขวาไปที Properties ใน Startup เลือกเป็น Manual เป็นอันว่าเสร็จ"

ps. Services อยู่ตรงไหนครับ ผมหาไม่เจอ  (ผมลงprogram บนwindow XP ครับ)

ขอบคุณมากครับ

อยู่ใน Control Panel > Administrative Tools ครับผม

cbr

Re: Squid 2.5 Stable 12 SiamcafeEdtion ( โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า 3 ) คลอดแว้วว
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2006, 05:53:10 am »
ทำไมผมลง แล้ วที่เครือง แม่ สามารถ ใช่านได้ แต่ ตัว เครื่องลูก กับ ออกได้แต่เวปอะครับ แต่ไม่สามารถ เล่นเกมออกไล MSN อะไรพวกนี้ไม่ได้เลยอะครับ ผมต้องแก้ยังไงครับ

#               SquidNT 2.5 STABLE12-NT Delay Pools                                                                                               #
#                          Powerd By MR.Siam@CaFe                                                                                                           #
#                             SquidNT Config By MR.Jasda2003 @ siamcafe                                                                                        #
# NETWORK OPTIONS

http_port 8080

# OPTIONS WHICH AFFECT THE NEIGHBOR SELECTION ALGORITHM

#cache_peer xxx.xxx.xxx.xxx parent 8080 0 no-query
hierarchy_stoplist cgi-bin ? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
acl QUERY urlpath_regex cgi-bin \? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
no_cache deny QUERY

# OPTIONS WHICH AFFECT THE CACHE SIZE

#cache_mem xxx MB
cache_mem 1024 MB
cache_swap_low 90
cache_swap_high 95
maximum_object_size 4096 KB
minimum_object_size 0 KB
maximum_object_size_in_memory 8 KB

# LOGFILE PATHNAMES AND CACHE DIRECTORIES

cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache1 512 24 256
cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache2 512 24 256
cache_access_log none
cache_log none
cache_store_log none
mime_table c:/squid/etc/mime.conf
referer_log C:/squid/var/logs/http.log
pid_filename none

# OPTIONS FOR EXTERNAL SUPPORT PROGRAMS

#auth_param basic program C:/squid/libexec/ncsa_auth.exe C:/squid/etc/passwd
#auth_param basic children 3
#auth_param basic realm SquidNT Proxy Server
#auth_param basic credentialsttl 2 hours
#auth_param basic casesensitive off
#authenticate_ttl 1 hour

# OPTIONS FOR TUNING THE CACHE

refresh_pattern -i .(class|pdf|rtf|doc|wp|wp5|ps|prn)$ 1440 90% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(mov|avi|mpg|wav|au|mid|mp3)$ 1440 100% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(zip|gz|arj|lha|lzh|rar|tgz|tar|Z)$ 1440 80% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(jpg|gif|jpeg|png|css|js)$ 1440 19000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(bmp|tif|tiff|xbm)$ 1440 17000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(png|swf)$ 1440 18000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 0 20% 4320

# ACCESS CONTROLS

#######################################################################################################################
#acl password proxy_auth REQUIRED
#######################################################################################################################
acl all src 0.0.0.0/0.0.0.0
acl manager proto cache_object
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255
acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0
acl SSL_ports port 443 563
acl Safe_ports port 21 70 80 210 280 443 563 488 591 777 1025-65535 88 3128 1863 6891 23000 28000
acl CONNECT method CONNECT
http_access allow manager localhost
http_access deny manager
http_access deny !Safe_ports
http_access deny CONNECT !SSL_ports
####################################    acl daytime time     [day-abbrevs]  [h1:m1-h2:m2]    ########################################
####################################                                           S-Sunday         08:00-17:00      ########################################   
####################################                         M-Monday                       ########################################      
####################################                         T-Tuesday                   ########################################   
####################################                       W-Wednesday                ########################################      
####################################                        H-Thursday                   ########################################   
####################################          F-Friday                   ########################################      
####################################                          A-Saturday                   ########################################   
#acl daytime time M-Monday 08:00-17:00
#acl download urlpath_regex -i "C:/squid/block/block_file_download.conf"
#acl bandwidfile urlpath_regex -i "C:/squid/etc/file_bandwid.conf"
#acl domains dstdomain "C:/squid/block/block_domains.conf"
#acl full_download src "C:/squid/etc/ip_full_download.conf"
#acl words url_regex "C:/squid/block/block_words.conf"
#acl blocktime src 'C:/squid/block/block_ip_time.conf'
#acl sites url_regex "C:/squid/block/block_sites.conf"
#acl blockclient src "C:/squid/block/block_ip.conf"
#acl urlip dst "C:/squid/block/block_url_ip.conf"
#http_access deny download all !full_download
#http_access deny daytime blocktime
#http_access deny blockclient
#http_access deny domains
#http_access deny words
#http_access deny urlip
#http_access deny sites
http_access allow localhost
#http_access allow password
http_access allow localnet
http_access deny all

# ADMINISTRATIVE PARAMETERS

cache_mgr Administrator
cache_effective_user squid
cache_effective_group squid
visible_hostname [email protected]

# MISCELLANEOUS

reload_into_ims on

#delay_parameters 1 -1/-1 20000/20000
#delay_parameters 2 51200/51200 25000/25000

#                              Copyright 2006 Siamcafe@net co.ltd All Rights Reserved

sq บล็อค ไม่ให้ดู ทีวี หรือ music video..ผ่านinternetได้มั้ยคับ..เห็นโปรแกรมที่ใช้ดูเป็นwindows media..ทามอยากงายคับบอกหน่อยคับ..

jasda2003

sq บล็อค ไม่ให้ดู ทีวี หรือ music video..ผ่านinternetได้มั้ยคับ..เห็นโปรแกรมที่ใช้ดูเป็นwindows media..ทามอยากงายคับบอกหน่อยคับ..

ถ้าเป็น audio เอาคำว่า musicstation ไปใส่ใน block_words.conf ครับ

ถ้าเป็น vdo อันนี้ไม่แน่ใจครับว่ามันชื่อไร

มาสามารถที่จะ block เฉพาะการฟัง ผ่านหน้าเวป นะครับ

ไม่เข้าใจ

ไม่เข้าใจเลยทำไมเว็บนอกถึงมีเวอชั่น SquidNT 2.5 Stable 12 และ Squid version 3.0
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2006, 02:20:31 pm »
ไม่เข้าใจเลยทำไมเว็บนอกถึงมีเวอชั่น SquidNT 2.5 Stable 12  และ Squid version 3.0 ช่วยอธิบายน่อยนะผมลองใช้เวอชั่นนอกดูเหมือนของไทยเลย

:-\

cbr

ขอ ip router + network คุณหน่อยสิครับ ว่าต่อไงอะไรไปไง

router  =192.168.0.1
เครื่องที่ลง sq =192.168.0.2
เครืองลูก =192.168.0.xxx
gateway = 192.168.0.1
ตอนที่ทำ เครืองลูกไม่ได้ใส่เกทเวย์ครับ ไปเซทพร็อกซี่ ก็ออกเน็ทได้เลยครับ แต่เล่นเกมออนไลไม่ได้อะครับ
* แต่ถ้าเซทเกทเวยเข้าไปมันก็จะเล่นเกมได้นะครับ เน็ทก็จะเล่นได้ ถึงแม้จะไม่ได้ใส่ พร็อกซี่ ครับ
จึงคิดว่าถ้าแบบนี้ถ้าคนจะแอบ ฟังเพลงเข้าเวปโป๊ ก็ได้ โดนที่ไม่ต้เองเซทพร๊อกซี่  ไม่รู้ว่าผมเข้าจัยถูกหรือป่าวนะครับ แบบว่า มือใหม่ไม่ค่อยจะเป็นเท่าไหร่ครับ

jasda2003

router  =192.168.0.1
เครื่องที่ลง sq =192.168.0.2
เครืองลูก =192.168.0.xxx
gateway = 192.168.0.1
ตอนที่ทำ เครืองลูกไม่ได้ใส่เกทเวย์ครับ ไปเซทพร็อกซี่ ก็ออกเน็ทได้เลยครับ แต่เล่นเกมออนไลไม่ได้อะครับ
* แต่ถ้าเซทเกทเวยเข้าไปมันก็จะเล่นเกมได้นะครับ เน็ทก็จะเล่นได้ ถึงแม้จะไม่ได้ใส่ พร็อกซี่ ครับ
จึงคิดว่าถ้าแบบนี้ถ้าคนจะแอบ ฟังเพลงเข้าเวปโป๊ ก็ได้ โดนที่ไม่ต้เองเซทพร๊อกซี่  ไม่รู้ว่าผมเข้าจัยถูกหรือป่าวนะครับ แบบว่า มือใหม่ไม่ค่อยจะเป็นเท่าไหร่ครับ

ถ้าเน็ตสายเดียว ต้องใส่ gateway ด้วยครับ เพราะถ้าไม่ใส่แล้วจาออกเกมส์ไงหละท่าน .... แต่ถ้าใช้เน็ต 2 สาย ค่อยชี้ไปที่ router อีกตัวก็ได้ครับ

มี tools ให้เข้าไปที่ squid\lock internetoptions อ่านดูแล้วเอามาใช้สะครับ ..... เอาไว้กันพวกมือ บอน

cbr954

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะไปลองดู

brnslsex

คุนคับ บางครั้ง squid มันก้อไม่เกบภาพบางพาพอ่ะ เช่นลิ้งนี้อะคับ

http://community.thaiware.com/index.php?act=Attach&type=post&id=1363517

มันไม่เกบรู้ไว้อ่ะคับ  ทำไงถึงเกบรู้ได้หรอ

jasda2003

คุนคับ บางครั้ง squid มันก้อไม่เกบภาพบางพาพอ่ะ เช่นลิ้งนี้อะคับ

http://community.thaiware.com/index.php?act=Attach&type=post&id=1363517

มันไม่เกบรู้ไว้อ่ะคับ  ทำไงถึงเกบรู้ได้หรอ

เออ จริง แหะ ขนาด squid บน linux มันก็ยังไม่เก็บเลย  แปลกๆ

cbr954

ถ้าเน็ตสายเดียว ต้องใส่ gateway ด้วยครับ เพราะถ้าไม่ใส่แล้วจาออกเกมส์ไงหละท่าน .... แต่ถ้าใช้เน็ต 2 สาย ค่อยชี้ไปที่ router อีกตัวก็ได้ครับ

มี tools ให้เข้าไปที่ squid\lock internetoptions อ่านดูแล้วเอามาใช้สะครับ ..... เอาไว้กันพวกมือ บอน

เออ แบบว่า ทำไมผมลองทำตามที่บอกแล้ว แต่เวลาไม่ใส่พร็อกซี่ มันก็ยังออกเน็ทได้อืมแบบว่ามันจะล็อกได้หรือไม่ว่าถ้าไม่ใส่พร้อกก็ออกเน็ทไม่ได้อะครับ จะออกเน้ทต้องผ่านพร็อกเท่านั้น อะไรประมาณนี้อะครับ

ออฟไลน์ Art Of Life co.ltd

• VIP พี่รหัส
  • ไม่หล่อแต่จะพยายามรวย+เร้าใจ
เอ่อของผมมีปัญหาว่า เครื่องลูกเล่น MSN 7.5 แล้วใช้กล้องไม่ได้อ่ะครับส่ง/รับแป็บเดียวหลุดเลย พอผมปลดพร๊อกซี่ออก แล้วก็ใช้กล้องได้ไม่หลุดเลยครับไม่ทราบว่าต้องไปแก้ส่วนไหนใน Config รึเปล่า รบกวนท่านผู้รู้ช่วยสอนน้องหน่อยครับ

• ไม่หล่อแต่จะพยายามรวย+เร้าใจ
 อันนี้เป็น Config ของผมครับไม่รู้ว่าต้องแก้ตรงไหนอ่ะครับช่วยหน่อยนะครับขอบคุณครับ
#               SquidNT 2.5 STABLE12-NT Delay Pools                                                                                               #
#                          Powerd By MR.Siam@CaFe                                                                                                           #
#                             SquidNT Config By MR.Jasda2003 @ siamcafe                                                                                        #
# NETWORK OPTIONS

http_port 8080

# OPTIONS WHICH AFFECT THE NEIGHBOR SELECTION ALGORITHM

#cache_peer xxx.xxx.xxx.xxx parent 8080 0 no-query
hierarchy_stoplist cgi-bin ? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
acl QUERY urlpath_regex cgi-bin \? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
no_cache deny QUERY

# OPTIONS WHICH AFFECT THE CACHE SIZE

cache_mem 256 MB
maximum_object_size_in_memory 8 KB

# LOGFILE PATHNAMES AND CACHE DIRECTORIES

cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache1 512 24 256
cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache2 512 24 256
cache_access_log none
cache_log none
cache_store_log none
mime_table c:/squid/etc/mime.conf
referer_log C:/squid/var/logs/http.log
pid_filename none

# OPTIONS FOR EXTERNAL SUPPORT PROGRAMS

#auth_param basic program C:/squid/libexec/ncsa_auth.exe C:/squid/etc/passwd
#auth_param basic children 3
#auth_param basic realm SquidNT Proxy Server
#auth_param basic credentialsttl 2 hours
#auth_param basic casesensitive off
#authenticate_ttl 1 hour

# OPTIONS FOR TUNING THE CACHE

refresh_pattern -i .(class|pdf|rtf|doc|wp|wp5|ps|prn)$ 1440 90% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(mov|avi|mpg|wav|au|mid|mp3)$ 1440 100% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(zip|gz|arj|lha|lzh|rar|tgz|tar|Z)$ 1440 80% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(jpg|gif|jpeg|png|css|js)$ 1440 19000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(bmp|tif|tiff|xbm)$ 1440 17000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(png|swf)$ 1440 18000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 0 20% 4320

# ACCESS CONTROLS

#acl password proxy_auth REQUIRED
acl all src 0.0.0.0/0.0.0.0
acl manager proto cache_object
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255
acl localnet src 192.168.100.55/255.255.255.0
acl SSL_ports port 443 563
acl Safe_ports port 21 70 80 210 280 443 563 488 591 777 1025-65535
acl CONNECT method CONNECT
http_access allow manager localhost
http_access deny manager
http_access deny !Safe_ports
http_access deny CONNECT !SSL_ports
####################################    acl daytime time     [day-abbrevs]  [h1:m1-h2:m2]    ########################################
####################################                                           S-Sunday         08:00-17:00      ########################################   
####################################                         M-Monday                       ########################################      
####################################                         T-Tuesday                   ########################################   
####################################                       W-Wednesday                ########################################      
####################################                        H-Thursday                   ########################################   
####################################          F-Friday                   ########################################      
####################################                          A-Saturday                   ########################################   
#acl daytime time M-Monday 08:00-17:00
#acl download urlpath_regex -i "C:/squid/block/block_file_download.conf"
#acl bandwidfile urlpath_regex -i "C:/squid/etc/file_bandwid.conf"
#acl domains dstdomain "C:/squid/block/block_domains.conf"
#acl full_download src "C:/squid/etc/ip_full_download.conf"
#acl words url_regex "C:/squid/block/block_words.conf"
#acl blocktime src 'C:/squid/block/block_ip_time.conf'
#acl sites url_regex "C:/squid/block/block_sites.conf"
#acl blockclient src "C:/squid/block/block_ip.conf"
#acl urlip dst "C:/squid/block/block_url_ip.conf"
#http_access deny download all !full_download
#http_access deny daytime blocktime
#http_access deny blockclient
#http_access deny domains
#http_access deny words
#http_access deny urlip
#http_access deny sites
http_access allow localhost
#http_access allow password
http_access allow localnet
http_access deny all

# ADMINISTRATIVE PARAMETERS

cache_mgr Administrator
cache_effective_user squid
cache_effective_group squid
visible_hostname Siamcafe@net

# MISCELLANEOUS

reload_into_ims on

#delay_parameters 1 -1/-1 20000/20000
#delay_parameters 2 51200/51200 25000/25000

#                              Copyright 2006 Siamcafe@net co.ltd All Rights Reserved

jasda2003

เออ แบบว่า ทำไมผมลองทำตามที่บอกแล้ว แต่เวลาไม่ใส่พร็อกซี่ มันก็ยังออกเน็ทได้อืมแบบว่ามันจะล็อกได้หรือไม่ว่าถ้าไม่ใส่พร้อกก็ออกเน็ทไม่ได้อะครับ จะออกเน้ทต้องผ่านพร็อกเท่านั้น อะไรประมาณนี้อะครับ

1. แต่เวลาไม่ใส่พร็อกซี่ มันก็ยังออกเน็ทได้ ++++++ ได้ครับแต่มันจะไม่ผ่าน squid (ถ้าปลด proxy ออกยังไงก็ block ไม่ได้)
2. หรือไม่ว่าถ้าไม่ใส่พร้อกก็ออกเน็ทไม่ได้อะครับ จะออกเน้ทต้องผ่านพร็อกเท่านั้น อะไรประมาณนี้อะครับ++++++++++บน linux ทำได้ครับ แต่บน win ก็ทำได้เหมือนกันนะลองไปดู หัวข้อนี้  http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=9967.0

madooroo

จะเก็บfolder Squid ไว้ที่อื่นแต่ไอ้ตัวรัน SquidNT Config.exe มันตั้งไว้ไดร์ c:/squid/etc อยากจะเปลี่ยนไม่ทราบว่าจะต้องทำไงครับ
ปล. ผมเปลี่ยน ที่อยู่ในconfigหมดแล้วครับ

ลองแก้ตรงนี้นะครับ

acl localnet src 192.168.100.0/255.255.255.0

ผมไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกันรึเปล่า แต่ให้ลองดูนะครับ  ลองหา port ของกล้องที่มันใช้ออกเมื่อได้มาลองเอามาใส่ตรง บรรทัดนี้ดูนะครับ

acl Safe_ports port 21 70 80 210 280 443 563 488 591 777 1025-65535 (ต่อท้ายเลยครับ)

เอ่อแล้วมีวิธีไหนที่จะรู้ได้ว่า port ของกล้องที่มันใช้ออก คือ port อะไรครับ หรือใช้โปรแกรมอะไรครับ ช่วยบอกน้องหน่อยนะครับ ขอบคุณครับพี่ที่ช่วยตอบผม
ผมเองก็มึนไปหมดแล้วครับไม่รู้จะถามใครดี ขอบคุณมากๆครับ

BENLY

ของผมโหลดโปรแกรมาได้แล้ว ลงโปรแกรมไปแล้ว ทีนี้พอผมคลิก start SquidNT.exe มันก็ขึ้นหน้าดอสจอเล็กๆมา 1 วินาทีได้ขึ้นว่า Bad Command or file name อะครับไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ของผมใช้ win98 ไม่รู้ว่าใช้ได้หรือป่าวครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยนะครับขอบคุณมากครับ

jasda2003

จะเก็บfolder Squid ไว้ที่อื่นแต่ไอ้ตัวรัน SquidNT Config.exe มันตั้งไว้ไดร์ c:/squid/etc อยากจะเปลี่ยนไม่ทราบว่าจะต้องทำไงครับ
ปล. ผมเปลี่ยน ที่อยู่ในconfigหมดแล้วครับ

ให้เเขียน bat file คุณเปลี่ยนไปไว้ที่ไหนก็แก้เอาครับ

Notepad C:\squid\etc\squid.conf
exit

(ดั้งเดิม)

jasda2003

อ้างถึง
เอ่อแล้วมีวิธีไหนที่จะรู้ได้ว่า port ของกล้องที่มันใช้ออก คือ port อะไรครับ หรือใช้โปรแกรมอะไรครับ ช่วยบอกน้องหน่อยนะครับ ขอบคุณครับพี่ที่ช่วยตอบผม
ผมเองก็มึนไปหมดแล้วครับไม่รู้จะถามใครดี ขอบคุณมากๆครับ

เอาไปลองดูครับ

jasda2003

ของผมโหลดโปรแกรมาได้แล้ว ลงโปรแกรมไปแล้ว ทีนี้พอผมคลิก start SquidNT.exe มันก็ขึ้นหน้าดอสจอเล็กๆมา 1 วินาทีได้ขึ้นว่า Bad Command or file name อะครับไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ของผมใช้ win98 ไม่รู้ว่าใช้ได้หรือป่าวครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยนะครับขอบคุณมากครับ

ใช้ได้กับ windows  nt 2000 xp 2003 ครับ  นอกจากนี้ไม่ได้ครับ

king007

Re: Squid 2.5 Stable 12 SiamcafeEdtion ( โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า 3 ) คลอดแว้วว
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2006, 10:54:37 am »
โหลดได้ 1.5 M แล้วก็หลุดครับ ทำยังไงดีอยากใช้ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ::)

king008

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2006, 01:15:26 pm »
ผมโหลดไม่ได้ ช่วยวางให้ผมโหลดที่อื่นทีครับ :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( ขอร้องละท่าน

kayaba

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 01:37:34 am »
คืออยากทราบอะคับว่ามันสามารถใช้ได้กับ IE อย่างเดียวเหรอครับ  browser อื่นๆ ไม่สามารถใช้ได้เหรอครับ เพราะจากที่ลองเช็คดูใน log รู้สึกว่ามันจะและดูจาก folder ที่เก็บ cache ก็ไม่เพิ่มขึ้นด้วย ที่ใช้อยู่คือ Mozilla อะคับ แต่พอเปิดจาก IE รู้สึกมันจะเก็บค่าไว้จะมี log เวปต่างๆ ที่เราเคยเข้าไป เลยอยากถามหน่อยคับ ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยคับ

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
ได้หมดเลยครับขอให้ Support Http Protocal เป็นใช้ได้ครับ

kayaba

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 04:49:45 am »
เอ...แล้วของผมทำไมมันไม่ได้หว่า ต้องมี set อะไรเพิ่มเติมรึป่าวคับ ใน readme ไม่มีบอกไว้ ถ้าเราใช้บราวตัวอื่นมันจะใช้ได้โดย auto เลยรึป่าวครับ แต่ที่ผมใช้ตอนนี้มันไม่บันทึกแคลชแน่ๆ เพราะผมเข้าเป็น 10ๆ เวป แต่ลอคมันมีแค่ ไม่กี่เวปเอง และที่มีก็มีเฉพาะที่เข้าด้วย IE ด้วย ทีแรกผมก็งงว่าทำไมพื้นที่ folder มันไม่เพิ่ม แต่พอทีหลังเข้าไปดูใหม่ปรากฏว่ามีข้อมูลแล้วซึ่งเป็นข้อมูลที่ได้เข้าใช้โดย IE (ที่ได้ใช้เพราะเวลาคลิ๊กลิ้งค์บางที่มันจะเข้าตัว default ซึ่งเป็น IE) ผมผิดตรงไหนเนี่ย มีใครใช้ Mozilla กันบ้างครับ สามารถใช้ squid กันได้รึป่าว

jasda2003

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 05:33:08 am »
เอ...แล้วของผมทำไมมันไม่ได้หว่า ต้องมี set อะไรเพิ่มเติมรึป่าวคับ ใน readme ไม่มีบอกไว้ ถ้าเราใช้บราวตัวอื่นมันจะใช้ได้โดย auto เลยรึป่าวครับ แต่ที่ผมใช้ตอนนี้มันไม่บันทึกแคลชแน่ๆ เพราะผมเข้าเป็น 10ๆ เวป แต่ลอคมันมีแค่ ไม่กี่เวปเอง และที่มีก็มีเฉพาะที่เข้าด้วย IE ด้วย ทีแรกผมก็งงว่าทำไมพื้นที่ folder มันไม่เพิ่ม แต่พอทีหลังเข้าไปดูใหม่ปรากฏว่ามีข้อมูลแล้วซึ่งเป็นข้อมูลที่ได้เข้าใช้โดย IE (ที่ได้ใช้เพราะเวลาคลิ๊กลิ้งค์บางที่มันจะเข้าตัว default ซึ่งเป็น IE) ผมผิดตรงไหนเนี่ย มีใครใช้ Mozilla กันบ้างครับ สามารถใช้ squid กันได้รึป่าว

ไปกำหนด proxy ใน mozilla option แล้วใส่ค่า proxy เดียวกันกับ ie ครับ

kayaba

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 03:10:06 pm »
oh พระเจ้ายอจ์ช มันจ๊อดมาก ขอบคุณคับที่ชี้ทางสว่างลำไรให้นะครับ ไม่ฉลาดอยู่ตั้งนานลืมไปเปิดดูใน option เพราะมองข้ามไปนึกว่ามันใช้ proxy จาก IE โดยตรง  :) ขอบคุณอีกทีครับ

ralf

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2006, 04:15:07 pm »
 :-\ โหลดได้แค่ 63% มันก้อเดี้ยงน่ะ เป็นไรไปเนี่ย ลองหลายรอบแล้วจ้า ท่าน MR.Siam@CaFe ช่วยเช็คลิ๊งทีค๊า  ;)

jasda2003

สวัสดีครับ ผมลงแล้วเร็วมาก แต่มีปัญหาครับ เข้าเวปโดย ie ไม่ได้เลย เข้าได้แต่ firefox เท่านั้น แล้วก็เข้า msn ไม่ได้เลยครับ แล้วการที่จะเซ็ตเครื่องลูกน่ะครับ ถ้าเครื่องแม่เข้าไม่ได้แล้วเครื่องลูกจะใช้ได้รึป่าวครับ ด่วนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

แล้วปกติ ie เปิดได้ไม๊ครับ....ถ้าได้ คุณคง setup squid config อะไรผิดสักอย่าง หรือลืมกำหนดอะไรมันนะ

ส่วน firefox สาเหตุที่เข้าได้คงมาจาก คุณยังไม่ได้กำหนด proxy ให้มันอะครับ มันเลยทำงานไม่ผ่าน squid (หรือว่ากำหนดแล้ว)

ถ้าเครื่องแม่เข้าไม่ได้แล้วเครื่องลูกจะใช้ได้รึป่าวครับ   ++++++  ต้องลองครับ

panjap

ใช้ๆ ไปแล้ว RAM ชอบหมด เครื่องช้าเลยครับ ต้อง Restart เครื่อง ไม่ทราบว่าทำยังไงดีครับ
proxy ผม Xeon 2.66, Ram 1 GB ใส่ค่า cache mem แค่ 512 MB แต่ใช้ไปไม่กี่วัน เครื่องก็ช้าเหมือนเดิม Ram หมด ทำไงดีครับ

cache_mem 512 MB

คนที่อยากใช้

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 03:32:52 am »
ขอลิ้งโปรแกรมหน่อยน่ะ Squid 2.5 Stable 12 SiamcafeEdtion
เพราะผมโหลดมาหลายรอบล่ะไม่ได้สักทีไปซัก 60 เปอร์แล้วมันก้หลุดไปอ่ะครับ

ถ้าครายใจดี ขอให้อัพโหลดให้หน่อยน่ะง๊าบบบบบบบบ  ::) ;)
ส่งมาทางเมลก้ได้น่ะ

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin

ralf

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2006, 10:14:11 pm »
 ;D ในที่สุด เค้าก็โหลดได้ เย้  ;D ขอบคุณค่าาาาาา

เอาไปเลย

คือว่า squid  ก็ใช้ได้ครับแต่บางครั้งเวลาเข้าเว็ปบางเว็ปก็เกิดอาการค้างไปเลยเกิดขึ้นบ่อยมากครับผมต้องทำการ
stop squid แล้ว เปิดไหม่ถึงจะใช้งานได้  และ เว็ปไหนที่เคยเข้ามาแล้วก็จะสามารถเรียกหน้าเว็ปนั้นได้เร็วขึ้นแต่บาง
ครั้งชอบเกิดอาการค้างพอผมลองไม่ใช้ squid ก็จะไม่เป็นก็ไม่เข้าใจเลยตอนนี้ใช้ได้หยู่ 4-5 วันครับแต่ว่าจะใช้ได้ดีกับ
Internet Explorer ส่วน opera และ Firefox   มันแรงหยู่แล้วพอลองใช้ squid ดูก็จะไม่เห็นความแตกต่างมาก
ก็ต้องขอบคุณที่ได้ทำโปรแกรมดีฯใว้ไห้ลองใช้กันแต่ทุกหย่างจะดี หรือ ไม่ดีมันก็ขึ้นหยู่กับคนใช้

jasda2003

ที่เคยบอกมาว่าเครื่องผมใช้ไม่ได้น่ะครับ ตอนนี้ได้แล้ว โหลดบิทกระฉูดเลยครับ เสียแต่ว่า เครื่องลูกเข้าไม่ได้ รึว่าเป็นที่ ฮับของผม ต้องปิดไฟล์วอลล์ด้วยรึป่าวครับ และก็ขอขอบคุณคณะผู้จัดทำด้วยนะครับ เยี่ยมมาก เป็นกำลังใจให้ต่อไป :-*

ให้ add squid.exe เข้าไปใน firewall ครับ

timtong1

ผมลองติดตั้งกับ XP SP1 และ SP2 บางเครื่องปรากฎว่ารันเซอร์วิสไม่ได้ครับ มัน ERROR แล้ว terminate ตัวเองไปเลยอะครับ สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ แต่เพิ่งลงครั้งแรกก็เป็นนะครับ แต่พอมาลงกับโน้ตบุคกลับได้เฉยเลย

jasda2003

ผมลองติดตั้งกับ XP SP1 และ SP2 บางเครื่องปรากฎว่ารันเซอร์วิสไม่ได้ครับ มัน ERROR แล้ว terminate ตัวเองไปเลยอะครับ สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ แต่เพิ่งลงครั้งแรกก็เป็นนะครับ แต่พอมาลงกับโน้ตบุคกลับได้เฉยเลย

คุณได้แก้ไข config อะไรผิดหรือเปล่าเลยทำให้ไม่ start squid ได้ครับ

หรือถ้าไม่ได้แก้ ลองติดตั้งแบบ manual ดูนะครับ เพราะอาจจะมีปัญหาตอนติดตั้ง แบบ auto

ช่วยด้วยนะครับ

;) ตอนนี้ใช้ได้ทั้งเครื่องแม่เครื่องลูกครับ แต่ต้องการใช้เนต2สายครับ เครื่องที่ลงsquid ต่อแบบโมเต็ม adsl 256 k ต้องการให้เล่น internet กับ msn เท่านั้นอ่ะครับ ส่วนอีกสายหนึ่ง เข้าเร้าเตอร์ adsl 1m ไว้เล่นเกมส์อย่างเดียว แบบนี้ต้องทำยังงัยครับ ตอนนี้  เพราะลองถอด เร้าเตอร์ออก ตอนนี้ ใช้ squid มันก็ออกทั้ง เนตทั้งเกมส์เลย
ทำอย่างไรไม่ให้เล่นเกมส์ได้เลยถ้าไม่ต่อเร้าเตอร์อะครับ
นี่คือค่าที่set ไว้ของเครื่องที่ลง squid
ip address 192.168.1.222
subnet mask 255.255.255.0
default gateway  192.168.1.254  <--- อันนี้เคือค่า gatway ของเร้าเตอร์อะครับ

แล้วตัวลูกต้องเซตแบบไหนครับ หรือเครื่องแม่ต้องเซตแบบไหนอธิบายทีนะครับ ขอบคุณคับ

jasda2003

;) ตอนนี้ใช้ได้ทั้งเครื่องแม่เครื่องลูกครับ แต่ต้องการใช้เนต2สายครับ เครื่องที่ลงsquid ต่อแบบโมเต็ม adsl 256 k ต้องการให้เล่น internet กับ msn เท่านั้นอ่ะครับ ส่วนอีกสายหนึ่ง เข้าเร้าเตอร์ adsl 1m ไว้เล่นเกมส์อย่างเดียว แบบนี้ต้องทำยังงัยครับ ตอนนี้  เพราะลองถอด เร้าเตอร์ออก ตอนนี้ ใช้ squid มันก็ออกทั้ง เนตทั้งเกมส์เลย
ทำอย่างไรไม่ให้เล่นเกมส์ได้เลยถ้าไม่ต่อเร้าเตอร์อะครับ
นี่คือค่าที่set ไว้ของเครื่องที่ลง squid
ip address 192.168.1.222
subnet mask 255.255.255.0
default gateway  192.168.1.254  <--- อันนี้เคือค่า gatway ของเร้าเตอร์อะครับ

แล้วตัวลูกต้องเซตแบบไหนครับ หรือเครื่องแม่ต้องเซตแบบไหนอธิบายทีนะครับ ขอบคุณคับ

1. เครื่อง squid ใช้ modem ก็ไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้นใส่ แค่ ip กับ subnet พอ แล้วใน ie เครื่อง client ชี้มาที่ ip เครื่องที่ลง squid
2. ส่วนเครื่อง client ip & subnet ก็ตามปกติครับ ส่วน gateway & dns ชี้ไปที่ ip router

แค่นี้ก็แยกเกมส์กาเน็ตเรียบร้อย ครับ

อีกครั้งนะครับ

1. เครื่อง squid ใช้ modem ก็ไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้นใส่ แค่ ip กับ subnet พอ แล้วใน ie เครื่อง client ชี้มาที่ ip เครื่องที่ลง squid
2. ส่วนเครื่อง client ip & subnet ก็ตามปกติครับ ส่วน gateway & dns ชี้ไปที่ ip router

แค่นี้ก็แยกเกมส์กาเน็ตเรียบร้อย ครับ

ทำแบบที่ท่านว่านี่ เครื่องแม่ยังออกเกมส์ได้ปกติใช่ใหมครับ  แล้วเครื่อง client ไปเซตตรง ie ชี้มาที่192.168.222 ตรง LAN หรือ seting ครับ 

jasda2003

ทำแบบที่ท่านว่านี่ เครื่องแม่ยังออกเกมส์ได้ปกติใช่ใหมครับ  แล้วเครื่อง client ไปเซตตรง ie ชี้มาที่192.168.222 ตรง LAN หรือ seting ครับ 

เครื่องไหนคือเครื่องแม่  สรุป ท่าเป็นเครื่องที่ลง squid + เป็นเครื่องจับเวลาด้วย ..... อันนี้คงเอามาจับเวลาหยังเดียวก็พอไหวส่วนจะเอามาปล่อย บอท เล่นเกมส์คงจะไม่ไหวนะครับ

1. เครื่องที่ลง squid สรุปง่ายๆคือ ทำหน้าที่ ในการเล่น www ........... สามารถเล่นเกมส์ได้ครับ แต่ถ้ามีใครเปิดเวป หละ แลค แน่นอน
2. แล้วเครื่อง client ไปเซตตรง ie ชี้มาที่192.168.222 ตรง LAN หรือ seting ครับ  .................... ตรง setting ใน ie ครับ

brnslsex

ไม่รู้ว่า squid  สามารถ เอาแคชเก่ามาใช้ได้เหมือนเดิม ปกติได้ไหมคับ พี่   แบบว่าเสียดาย

:-[

jasda2003

ไม่รู้ว่า squid  สามารถ เอาแคชเก่ามาใช้ได้เหมือนเดิม ปกติได้ไหมคับ พี่   แบบว่าเสียดาย

:-[

ลองดูได้ครับ ให้ copy cache เก่าเก็บไว้ แล้วให้ install ลงใหม่แล้วให้ใช้ config เดิม ขนาด cache size ต้องเท่าอันเก่าด้วยนะครับ
หลังจากทำการติดตั้งเสร็จให้ copy cache เก่าที่เราได้ทำ blackup ไว้มาทับ แล้วลอง start squid ดูว่าจะได้เปล่า

บุคคลทั่วไป

เครื่องserver ผมใช้ windowserver 2000 อยู่คับ ปรากฏว่าลงไปแล้ว ตัว services ไม่มีเลยคับ จะสตาร์ก็ไม่ได้ จะใช้งานก็ไม่ได้ ทามทุกวิธีทางก็ใช้ไม่ได้ ลงใหม่ก็เหมือนเดิม แก้ไขที่ในคู่มือมีให้ก็เหมือนเดิม พอจะมีวิธีแก้ไขอีกไหมคับ ขอบคุณมากคับ

บุคคลทั่วไป

เครื่องserver ผมใช้ windowserver 2000 อยู่คับ ปรากฏว่าลงไปแล้ว ตัว services ไม่มีเลยคับ จะสตาร์ก็ไม่ได้ จะใช้งานก็ไม่ได้ ทามทุกวิธีทางก็ใช้ไม่ได้ ลงใหม่ก็เหมือนเดิม แก้ไขที่ในคู่มือมีให้ก็เหมือนเดิม พอจะมีวิธีแก้ไขอีกไหมคับ ขอบคุณมากคับ

• admin
ต้องมีสิครับ ให้ install ก่อนนะครับ reboot เครื่องรอบหนึ่ง
หากเคยมีการติดตั้งอยู่ก่อนแล้วให้ ทำการถอด เวอร์ชั่นเก่าออกก่อนแล้ว reboot แล้ว ให้ รnstall ไปอีกที

ต้องมี สิครับ SERVICE ว่า Squid NT

siravich

เครื่อง server ผมลง windowserver 2000 advanced server ปัญหาคือพอลงไปแล้ว ตัว services ไม่มีหรือไม่ได้ถูกติดตั้ง ผมก็พยายามลบลงใหม่ก็เหมือนเดิม พอลงเสร็จก็มีหน้าต่าง dos ขึ้นมาแจ้งขึ้นมาแล้วก็เด้งขึ้นหน้าต่าง notepad เหมือนกะว่าให้config อารายซะอย่างหรือว่ามีตัว config ผิด อยากทราบว่าพอจะมีทางแก้ไขไหมคับให้ตัว services สามารถใช้งานได้ ขอบคุณมากคับ

siravich

ผมเอารูปให้ดูเลยดีกว่า มานขึ้นแจ้งอย่างนี้คับ

siravich

ส่วน services ไม่มีเลยคับ

jasda2003

เครื่อง server ผมลง windowserver 2000 advanced server ปัญหาคือพอลงไปแล้ว ตัว services ไม่มีหรือไม่ได้ถูกติดตั้ง ผมก็พยายามลบลงใหม่ก็เหมือนเดิม พอลงเสร็จก็มีหน้าต่าง dos ขึ้นมาแจ้งขึ้นมาแล้วก็เด้งขึ้นหน้าต่าง notepad เหมือนกะว่าให้config อารายซะอย่างหรือว่ามีตัว config ผิด อยากทราบว่าพอจะมีทางแก้ไขไหมคับให้ตัว services สามารถใช้งานได้ ขอบคุณมากคับ

ให้ติดตั้งแบบ Manual เพราะอาจจะมีปัญหาติดตั้งแบบ Auto ก็ได้ครับเพราะตอนผมทำ ไม่ได้ลองบน 2003 สะด้วยสิครับแต่ใช้ก่า 2003 ได้แน่นอน

การติดตั้ง ( แบบ Manual ) : เข้า Dos Mode รูปแบบ
1. C:\squid\sbin>squid -z   แล้ว Enter <<< เพื่อสร้างโฟรเดอร์เก็บ cache พอเสร็จ
2. C:\squid\sbin>squid -i     <<<< เสร็จแล้วสำหรับการติดตั้งปิด Dos Mode ได้เลย

siravich

ขอบคุณมากคับ