เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Load Balance (อีกแล้ว)  (อ่าน 20807 ครั้ง)

rainbowx

• บุคคลทั่วไป
สอบถามเรื่อง Load Balance (อีกแล้ว)
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 07:46:43 am »
รบกวนถามหน่อยครับ

คือร้านผมเครื่องไม่เยอะครับแต่มีปัญหาเกี่ยวกับ Internet บ่อยๆ  TT&T เน่าบ่อยแต่แก้ปัญหาไว
ToT เน่านานๆครั้ง แต่กว่าจะมาแก้ให้เป็นสัปดาห์  เลยอยากทำ Load Balance  และก็สลับสายถ้าหากสายหนึ่งเกิดปัญหา ตอนแรกกะจะทำ Pfsense+Ipcop แต่กลัวค่าไฟมันจะไม่คุ้มเพราะต้องใช้ Com เปิดไว้อีก 1ตัว ร้านผมเครื่องก็ไม่เยอะด้วย (12-16เครื่อง) ครั้นจะทำ Pfsense+Ipcop โดย VMware ก็ไม่มีความรู้ทางด้านนี้กลัวเกิดปัญหาแล้วมันจะยุ่งยาก และผมก็ไม่ค่อยอยู่ร้านด้วย ให้แฟนดู ก็เลยคิดจะหาพวกอุปกรณ์ Load Balance มาเลยดีกว่า ที่เล็งๆไว้มี2รุ่น  Linksys RV042  กับ D-Link DI LB604

สิ่งที่ผมต้องการคือ
- ผมต้องการให้ Port HTTP และ​ FTP ออกทาง  TOT
- จำกัด B/W HTTP และ FTP
- หากInternet สายใดสายหนึ่งมีปัญหา สามารถใช้อีก สาย ได้ทันที
- Proxy 

สิ่งที่ผมอยากจะถามก็คือ
1. ถ้าผมทำตามรูปที่ผมได้วาดไว้เนียมัน มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า  จะมีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ
2. ToT หลุด  กับ TT&T หลุด จะมีข้อแตกต่างกันตรงไหน     
   -  ถ้า TOT หลุดก็ Internet จะยังคงเล่นได้หรือปล่าว เพราะว่า ผมให้Port HTTP และ​ FTP ออกทาง  TOT
   -  ถ้า TT&T หลุด เกมส์ จะมีปัญหามั๊ย
3. Linksys RV042  หรือ D-Link DI LB604  สามารถทำสิ่งที่ผมต้องการได้หรือไม่  และตัวไหนน่าใช้กว่ากัน 
4. ถ้าผมทำตามรูป ปัญหาที่น่าจะเกิด คืออะไรครับ และจะแก้ไขได้อย่างไร 
5. เกือบลืม  Create Join Warcaft  ได้หรือเปล่าครับ

ช่วยตอบตามหัวข้อเลยนะครับ  ขอความกรุณาด้วยคร๊าบ  ;)

easynet

Re: สอบถามเรื่อง Load Balance (อีกแล้ว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 06:33:13 am »
ความต้องการเหมือนกัน เครื่องก็เท่ากัน ถ้าทำได้แล้วมาแนะวิธีหน่อยสิคับ :)
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อยู่ร้าน ปัญหาเยอะเหลือเกิน เลยอยากจะทำให้ใครคุมร้านก็ได้

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ

popopopo

Re: สอบถามเรื่อง Load Balance (อีกแล้ว)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 08:41:57 am »
รอคำตอบจากผู้รู้อีก 1 คนคับ

Meepooh12

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 09:51:33 am »
สิ่งที่คุณต้องการ ถ้าจะเล่นเป็น Hardware Load Balance คงต้องเล่นรุ่นใหญ่ๆหน่อยนะครับ ราคาน่าจะ 3หมื่นอัพถึงจะแยก port หรือ Application ที่ต้องการไปออก Wan ที่ต้องการได้ มีข้อดีคือไม่ต้องยุ่งยากในการดูแล (ยากตอนเซ็ตครั้งแรกทีเดียว) และไม่เปลืองค่าไฟ แต่ถ้าเอาถูกๆ ที่ผมเคยใช้ก็มี Pfsense ของฟรี แต่ไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่ ทำ Load Balance ยากเหมือนกันครับ แต่แยก port ไปตาม wan ต่างๆที่คุณต้องการได้ดีมี Squid Proxy เป็น option ให้ด้วย ส่วนที่คุณถามมาผมมีความเห็นดังนี้ครับ

1. ตามรูปก็ ok แล้วครับผมก็ใช้แบบนี้ เนื่องจากเครื่องลูกไม่ได้เยอะมาก
2. ถ้าทำ Load Balance สายใดหลุดมันจะ switch ข้อมูลที่จะรับส่งทางสายหนึ่งไปอีกสายหนึ่งให้ทันที(ขึ้นอยู่กับความเร็วในการตรวจเซ็คของ software หรือ hardware นั้นๆ)
  -  ถ้า TOT หลุดก็ Internet จะยังคงเล่นได้หรือปล่าว เพราะว่า ผมให้Port HTTP และ​ FTP ออกทาง  TOT / ไม่ได้ครับเพราะคุณให้ net ออก TOT ไปแล้วต้องไป forward ให้มาที่ TT&T เองถ้าสายหลุด
  -  ถ้า TT&T หลุด เกมส์ จะมีปัญหามั๊ย / ไม่มีครับเนื่องจากไม่ได้เซ็ตไว้ให้ออกสายใดสายหนึ่งอย่างเดียว
3. Linksys RV042  ผมไม่แน่ใจเพราะไม่เคยใช้ ส่วน D-Link DI LB604 ไม่สามารถ forward port ใดๆให้ออกตาม wanที่เราต้องการได้ครับ แถมห่วยสุดๆ ผมเองจะเขวี้ยงทิ้งอยู่แล้ว
4. ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร นอกจากเน็ทคุณหลุดพร้อมกัน คงต้องทำใจครับ
5.ได้ครับ
ถ้าอยากลองใช้ Pfsense ลองหาข้อมูลใน google ดูครับมีเยอะที่เป็นภาษาไทย

joe0832

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 10:48:10 am »
แนะนำ pfsense ครับ ประหยัดกว่าและก็น่าจะดีกว่าด้วยคับ

kkd370579

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 11:59:21 am »
เขตกทม. http://www.zcs.co.th หรือ เขตภาคอีสาน http://www.king-networks.com ดูรายละเอียดข้างในเอานะ :c_laugh:

easynet

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 01:32:15 pm »
แนะนำ pfsense ครับ ประหยัดกว่าและก็น่าจะดีกว่าด้วยคับ
พอจะแนะนำเวปได้ไม๊คับ พอดีผมจะเข้าไปดูเวป linuxthai.org แต่เข้าไม่ได้เลย เป็นมาเกือบอาทิตย์ล่ะ(ว่าจะเข้าไปซื้อหนังสือIPCOP) หรือว่าเวปเค้าปิดไปแล้วคับ

X-Omega

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 01:34:07 pm »
เขตกทม. http://www.zcs.co.th หรือ เขตภาคอีสาน http://www.king-networks.com ดูรายละเอียดข้างในเอานะ :c_laugh:

หน้ามาป่าว แพงคอตรๆๆๆ  :laugh:

pfsense ไปที่ adslthailand สิ  :-X

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • *
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 02:45:14 pm »
loadbalance ไม่เหมาะกับการนำมาใช้กับ gameonline แต่เหมาะกับการนำมาใช้ดาวน์โหลด ไฟล์มากกว่าครับจะเห็นผลเลยเต็มๆ

:) การวางแผนการว่าจะใช้ ระบบแบบใด นั้น ก็ต้องขึ้นอยู่กับจุดประสงค์การใช้งานเพราะ multi wan ก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป ( ดังในรูปผมใช้ 1 Line 2 Adsl mulitiwan )
 เพราะเคยใช้ loadbalance ของ linksys RV042 แล้วผมว่าก็ธรรมดาแต่ข้อดีคือได้ Bandwidth ที่มากกว่าเดิม แต่ถ้าเส้นใดเส้นหนึ่ง หลุดไปกลางคัน ก็จะเอ๋อๆไปนิดหน่อย  ;D  และ ถ้าสำหรับเกมส์ที่ต้องใช้ IP BONUS แล้วหละก็ปวดหัวแน่ๆถ้าคุณมี AOM แค่ ip  เดียว  8)แต่ถ้า set เป็นก็กำหนด Static Route ไปได้เลยก็ได้เหมือนกัน

อีกอย่างถ้าใช้ เครื่องเดียวทำ server ก็เปลือง Ram หน่อย ( กรณีทำ proxy ด้วย ) ก็ต้อง spec สูงกว่านิดหน่อย สรุปคือค่าใช้จ่ายของ server แทบจะพอๆกัน  หากต้องการใช้ เซอร์เวอร์เครื่องเดียวแต่เนต 2 สายแนะนำว่าทำเป็น Static Route ไปจะเข้าท่ากว่า เช่น เกมส์ Cabal วิ่งไปเนตสาย True และ อีกเกมส์ วิ่งไปสาย Loxinfo หรือจะวิ่งไป True ทั้ง 2 เส้นเลยก็ได้แต่กำหนด IP ของเกมส์นั้นๆ ไปเลย

ยังไง เซอร์เวอร์ 2 เครื่องก็น่าจะดีกว่าอยู่แล้วสะดวกด้วยครับ หรือหากจะประหยัดก็ ใช้ Router มา แชร์ก็พอได้ถ้าเครื่องไม่มากนัก แล้วก็ทำเป็น proxy server ไว้เครื่องนึงก็จบแล้ว

ปล.ช่วงนี้ลืม Linux ไปชั่วขณะ กำลังบ้าคลั่ง กับ ISA 2006 อยู่ สุดยอดมากๆ เร็วกว่า linux ที่ผมทำไว้ซะอีกกระฉูดหมด ทั้งค่าลิขสิทธิ์ และก็วิธีการ Set เยอะมากๆ  ;D

ความเห็นส่วนบุคคลนะครับ

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 03:22:43 pm »
รบกวนถามหน่อยครับ

คือร้านผมเครื่องไม่เยอะครับแต่มีปัญหาเกี่ยวกับ Internet บ่อยๆ  TT&T เน่าบ่อยแต่แก้ปัญหาไว
ToT เน่านานๆครั้ง แต่กว่าจะมาแก้ให้เป็นสัปดาห์  เลยอยากทำ Load Balance  และก็สลับสายถ้าหากสายหนึ่งเกิดปัญหา ตอนแรกกะจะทำ Pfsense+Ipcop แต่กลัวค่าไฟมันจะไม่คุ้มเพราะต้องใช้ Com เปิดไว้อีก 1ตัว ร้านผมเครื่องก็ไม่เยอะด้วย (12-16เครื่อง) ครั้นจะทำ Pfsense+Ipcop โดย VMware ก็ไม่มีความรู้ทางด้านนี้กลัวเกิดปัญหาแล้วมันจะยุ่งยาก และผมก็ไม่ค่อยอยู่ร้านด้วย ให้แฟนดู ก็เลยคิดจะหาพวกอุปกรณ์ Load Balance มาเลยดีกว่า ที่เล็งๆไว้มี2รุ่น  Linksys RV042  กับ D-Link DI LB604

สิ่งที่ผมต้องการคือ
- ผมต้องการให้ Port HTTP และ​ FTP ออกทาง  TOT
- จำกัด B/W HTTP และ FTP
- หากInternet สายใดสายหนึ่งมีปัญหา สามารถใช้อีก สาย ได้ทันที
- Proxy 

สิ่งที่ผมอยากจะถามก็คือ
1. ถ้าผมทำตามรูปที่ผมได้วาดไว้เนียมัน มันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า  จะมีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ
2. ToT หลุด  กับ TT&T หลุด จะมีข้อแตกต่างกันตรงไหน     
   -  ถ้า TOT หลุดก็ Internet จะยังคงเล่นได้หรือปล่าว เพราะว่า ผมให้Port HTTP และ​ FTP ออกทาง  TOT
   -  ถ้า TT&T หลุด เกมส์ จะมีปัญหามั๊ย
3. Linksys RV042  หรือ D-Link DI LB604  สามารถทำสิ่งที่ผมต้องการได้หรือไม่  และตัวไหนน่าใช้กว่ากัน 
4. ถ้าผมทำตามรูป ปัญหาที่น่าจะเกิด คืออะไรครับ และจะแก้ไขได้อย่างไร 
5. เกือบลืม  Create Join Warcaft  ได้หรือเปล่าครับ

ช่วยตอบตามหัวข้อเลยนะครับ  ขอความกรุณาด้วยคร๊าบ  ;)

RV 042 ทำได้ ทั้งหมดเลยครับ ผมเคยใช้มาแล้ว

ออฟไลน์ a123click

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 04:38:37 pm »
ปล.ช่วงนี้ลืม Linux ไปชั่วขณะ กำลังบ้าคลั่ง กับ ISA 2006 อยู่ สุดยอดมากๆ เร็วกว่า linux ที่ผมทำไว้ซะอีกกระฉูดหมด ทั้งค่าลิขสิทธิ์ และก็วิธีการ Set เยอะมากๆ  ;D

ยังไงก็ช่วยมาบอกวิธีใช้หน่อยนะครับ เห็นพี่ใช้แบบนี้แล้ว อยากจะเอามาใช้บ้างเหมือนกันครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ::)
Signature cleanned by Admin

• admin
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 04:41:33 pm »

ยังไงก็ช่วยมาบอกวิธีใช้หน่อยนะครับ เห็นพี่ใช้แบบนี้แล้ว อยากจะเอามาใช้บ้างเหมือนกันครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ::)

จะใช้งานแบบใหนหละครับ อย่างผมเอามาใช้งานแค่ http Cache เท่านั้น ถ้าเอาแบบลึกๆจริงๆ ศึกษาได้จาก www.isaserver.org ได้เลยครับมีคู่มืออย่างละเอียดยิบ ( english )

ออฟไลน์ MR.Sit @ Play (nOo_win)

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • เคล็ดลับของความสำเร็จคือการเดินทางอย่างต่อเนื่องไป
    • www.sitatplay-club.blogspot.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 07:29:31 pm »
          RV 042 ทำได้ ทั้งหมดเลยครับ ผมเคยใช้มาแล้ว ::)

สิ่งที่กระผมต้องการคือ:

แบบเก่าที่ใช้อูย่ตอนนี้อ่ะครับ 

NET true > Router >Gateway 192.168.0.1  ----Com.1-15-----> เครืองลูก /Com1 IP 192.168.0.101    G.W.192.168.0.1  Port 6131-6131
                                                                                                                                                                  l
                                                                                                                                                                 V                         
                                                                                                                 เครืองลูก /Com15 IP 192.168.0.101    G.W.192.168.0.15  Port 6145-6145

NET true > Router >Gateway 192.168.0.1  ----Com.16-30-----> เครืองลูก /Com1 IP 192.168.0.102    G.W.192.168.0.16  Port 6146-6146
                                                                                                                                                                  l
                                                                                                                                                                 V                         
                                                                                                                   เครืองลูก /Com16 IP 192.168.0.102    G.W.192.168.0.30  Port 6159-6160

แต่สิ่งที่ผมอยากได้ก็คือ

เซ็ดเท่าไหร่ก็เซ้ดไม่ได้ อ่ะ ครับ ก็เลยอยากจะมารบกวนพี่ บอม ที่อ่ะครับ :P
ขอเรื่องการเซ็ด  Linksys RV042   แบบเปิดPort  Create Join Warcaft   ได้อ่ะครับ   ::) ::) ::) ::) ::) ::)

ช่วยทีนะครับพี่[/size ;) ;)

ปล.ท่าผมอธิบายส่วนไหนไม่เข้าจัย กรุณาพี่ช่วยโพส ถาม นิดนะครับ  ::)

• admin
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 09:13:09 pm »
พอดีผมขาย router ตัวนี้ไปแล้วอะครับ ต้องเห็นถึงจะจำได้ ลองดูคู่มือ rv042 ที่ผมเคยเขียนไว้ในกระทู้เก่าๆลอง Seach หาดูก่อนนะครับ

• admin
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 12:57:15 am »
พอจะแนะนำเวปได้ไม๊คับ พอดีผมจะเข้าไปดูเวป linuxthai.org แต่เข้าไม่ได้เลย เป็นมาเกือบอาทิตย์ล่ะ(ว่าจะเข้าไปซื้อหนังสือIPCOP) หรือว่าเวปเค้าปิดไปแล้วคับ

http://www.siamcafe.net/board/index.php/topic,16759.0.html

ออฟไลน์ MR.Sit @ Play (nOo_win)

• เคล็ดลับของความสำเร็จคือการเดินทางอย่างต่อเนื่องไป
    • www.sitatplay-club.blogspot.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 02:03:02 am »
คือว่าผมไปดู กระ ทู้แก่มาแล้วอ่ะ ครัย แต่มันก็ งง!! ตึบ!!  อูย่ดีอ่ะครับ เพ่/// :laugh:

ในส่วนนี้ผมครวจะกำหนดอ่ะไรยังไง พี่โปรกรุณา ช่วยเขียนมาบอกที่นะ ครับ

และก็ส่วน นี้ ด้วยอ่ะครับ

๛emoticon226: ๛emoticon226: ๛emoticon226: ๛emoticon226: ๛emoticon226: ๛emoticon226:

:o ::) ;) :'( :laugh: ??? ๛emoticon226: ๛emoticon251: ๛emoticon252: ๛emoticon312: ๛emoticon295: ::) ::) ::) ::)

" ทะเลที่ไร้คลื่น มิใช่ทะเลที่สวยงาม ฉันใดชีวิตที่ไร้ปัญหา ก็คงเป็นชีวิตที่ไม่มีความสุข ฉันนั้น "

• admin
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 02:22:00 am »

ก่อนอื่นต้องไป add port เองก่อน คลิ้กตรง service managment แล้วก็ add port เข้าไปทีหละ port เช่น ip เครื่องที่ หนึ่ง Fix Ip ไว้เป็น 192.168.1.101 เราก็ต้อง add port dota ให้สัมพันธ์กัน ด้วย เช่น port 6101 อะไรแบบนี้อะครับ ต้องขออภัยที่ตอบคำถามให้ได้ไม่หมด เพราะว่าต้องทำหน้าเครื่องถึงจะจำได้ ลองๆดูก่อนนะครับไม่ได้ก็มา post ถามใหม่ เป็นไปได้ จับภาพมาให้ดูด้วยยิ่งดี

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 02:33:21 am »
 ๛sc ::) ::)
                      ::) ::) ::) ::) ::)       ::)   ;)

กราบ ชอบพระคุณพี่ บอม เปงอย่างสูง     ::)

ตอนนี้ขอไปลองดูก่องนะ ฮับ  ::)

ออฟไลน์ akephop

• คาเมนไรเดอร์
  • ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 04:38:49 am »
มาจิเดี่ยวจัดให้ครับ เครื่องเดียว ครบ คันมีหมดครับ
จะเอา log - files แบบ เค้าก็ได้นะ จะเอาแบบใช้

sarg หรือว่า nagios ก็ได้ครับ
Sarg <--  ดูในส่วนของ ...การใช้งาน port 80 ในการเปิด เว็บตามแต่ละเครื่องเท่านั้น
Nagios <---  หรือ Monitor อย่างอื่น  อันนี้ เราสามารถ จะดูทางหน้าเว็บได้ เลย โดย มีรายละเอียด เกี่ยวกับ อะไรหลายๆๆอย่างที่เรา ต้องการรู้และ ข้อดี เก็บไว้เป็น folder log ได้ด้วยครับ  สุดยอดครับตัวนี้แต่ใช้งาน ยากไปหน่อย

อ้าวมาเริ่มกันดีกว่านะ จากที่ดูๆๆมานะครับ  ตัว linux-box ของผม ทำได้ หมดแหละ ไม่กิน เครื่องด้วยครับขอ แรม  1 GB พอครับทำบน win2003 นะ จะได้ backup ระบบให้

ลักษณะการทำงานนะครับมีดังนี้เลือกเอา
1.เป็นการแยก สายไปเลย เช่น  เกมส์ นี้ เกมส์นี้ ให้ออก ช่องนี้ ถ้าไม่ใช่ ให้ออก เส้น (เน็ต หรือ จะเรียกว่า เส้นที่เอาไว้ โหลดอย่างอื่นที่ไม่ใช่เกมส์ก็ได้)
2.เป็นแบบ การ แบ่ง percen เอาครับ สำหรับการ โหลด บาล๊าน ไม่แนะนำ นะครับ อย่าง คุณปอมบอกแหละ แต่ถ้า เป็นการ ใช้ (น้ำหนัก) มากำหนด ค่า ละ ก็จะดีครับ เช่น
             port นี้ ให้ออก เส้นนี้  เท่าไร
             port นี้ ออกเส้นนี้ เท่าไร อะไรงั้น
             หรือจะกำหนด ช่วงของ ip lan ในระบบของเราก็ได้ครับนะครับว่าให้วิ่งเท่าไร 

ทำ กฏ ประเภทนี้ไปเลือยๆๆครับโดย เขียน script ทำเป็น loop ไว้นะ
3.ทำ Squid + frox แน่นอน นะ ต้องทำอยู่แล้วครับผม  ... เพื่อ จะให้ วิ่ง เกมส์ เน็ตได้ โอเคครับ (ตรงนี้ ทำ หน้าเว็บให้ user เข้าไป clear cache ได้ เอง ครับ สบายๆๆไม่ต้องเรียกกันบ่อยๆๆ)
4.กล่าวกลับไปยังการ แยกสาย นะ โดยเน็ตที่ใช้ งาน มากว่า เท่ากับ 2 เส้น โดยจะ เอาอย่างไรละ จะเอาแบบ source เป็น pppoe หรือว่า จะเอา static ip ดีครับ แน่ะนะ สำหรับโมเด็ม บางรุ่นทำ tricgger ไม่ได้ แนะนำให้ใช้ แบบ PPPoE ครับ จะได้ จัดการทำงานได้
5.ในกรณีที่ มีการ เสียของ สาย และละสาย ละ อุอุ อันนี้แหละ ยุ่งยากกันหน่อย   คงต้องใช้ script มาช่วยครับ ... เอา หนักๆๆ เลย ก็คือ  ถ้าหลุด   เส้นใดหรอ
เราจะ ทำการ เปลี่ยน เส้นทาง ค่า default ในการต่อ ให้ไปต่อ ยังเน็ตที่ใช้งานได้ครับ + ทำ QoS ไปเลย จะได้ วิ่งเส้นเดี่ยวแต่ก็ยังสามารถใช้งานได้ สบายๆๆ  เอและ ถ้าสายเส้นใดมาละ  เราก็จัดการ จัดให้มันเป็นรูปแบบเดิมๆๆเลยครับ แล้วก็ อาจจะ ปลด QoS ทิ้ง หรือว่าจะ ลด QoS ที่มัน บีบ เยอะๆๆให้มัน บีบ บางตัวก็ทำได้ครับ ผม 

จะเห็นว่า การทำงาน ที่กล่าวมานี้ ค่อนข้าง ยากนิดนึงครับ แต่ถ้าทำได้ ก็ สบายๆๆครับ แบบไปเที่ยว ต่างประเทศ ได้เลยครับไม่ต้องกังวนเลย เพราะจะทำการ backup ไว้ ด้วยครับมี
ปัญหา อย่างเดียวครับ ไฟดับ เน็ตไม่ติดเลยทั้ง 2 เส้น....  ครับอันนี้ช่วยไม่ได้จริงๆๆ

ที่แนะนำมานี้ลองๆๆนำไปเขียนเป็น flow กันก่อนนะ ถ้าเขียนแล้วลองมาทำ ระบบ ที่กล่าวมากันครับ ก็นำไปใช้งานใน องค์กร ได้นะ เช่น พวกทำ ค่า เฉลี่ย ให้ port หรือ rank ip ออก เท่าไรเท่าไร อะไรประมาณนี้ครับผม

บายครับ ถ้าอย่างไร อยากได้ ความรู้ เพิ่มเติมก็ PM มาคุยกันหรือจะ โพสต่อกันก็ได้นะ   
  เว็บผมนะ (ยังไม่ได้ อัพ linux-box ให้ทุกคนไปลองเลยตัวเดี่ยว  โดน hack กระจาย  เข็ดๆๆ)   ==>    http://webddthai.homelinux.org  ครับผมม เอ็มนะ  [email protected] ครับผม บายครับ  คงจะเป็นการนำทางได้ไม่มากก็น้อยนะครับผม

• admin
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 04:51:36 am »
ถ้าคิดจะใช้ run บน windows แล้วหละก็ ขอยกให้ ISA 2006 -2008 จัดการเลยครับท่าน ครบทุกอย่างที่คุณต้องการ  8) ตอนนี้กำลังทดลองเล่นอยู่ รักพี่เสียดายน้องจริงๆ

CentOS Linux VS. W2k3+ ISA2006

easynet

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 06:19:37 am »
http://www.siamcafe.net/board/index.php/topic,16759.0.html
ขอบคุณมากคับ หาอยู่พอดี อยากถามอาไรหน่อยนะคับ
พอดีผมไปหาข้อมูลจากในเวปบอร์ดต่างประเทศเค้าบอกว่าถ้าจะใช้ Modem แบบ usb ทำIPCOPให้ใส่การ์ดแลนแค่ใบเดียวจริงหรือป่าวคับ
 แล้วถ้าใช้ Modem ADSLทำจริงๆจะต้องไปปรับแต่งอาไรบ้างคับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 10:59:27 pm »
(อีกรอบ)
             หลังจากที่ได้กลับไปทำตามที่ พี่ บอม ได้บอกไว้ในบทความด้านบน ผลปรากฎ  ถูกหรือผิดตรงไหน ก็ ยังไม่รู้
                เอามาให้อาจารย์  บอม  ตรจวดู ก่อง   ::)

ผมจะเอาตั้งแต่เริ่มเลย นะ ครับ ท่าผิดหรือถูกตรงขั้น ตอนไหน ช่วยแก้ แล้วชี้แจ้งให่ผมเข้าใจด้วยนะครับ 8)

๛sc ส่วนแรกเลยแล้วกาน

:o ส่วนที่2     อย่าพึ่งเบื่อกับคนโง่ๆๆ อย่างผมนะครับ :P

๛emo197:เริ่มส่วนที่สามกันเลยดีก่าฮับ จะได้รู้ว่าผมมันโง่ขนาดไหน :laugh: ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ทนไปอีกอัน ละ กัน ฮ่ะ  :o

บางครั้งความรู้สึกดีๆ ก็เป็นเรื่องที่แปลกน่ะคับ
เพราะมันจะมีให้กับใครบางคนโดยที่เราไม่รู้ตัว    ๛emoticon218:

ทะเลที่ไร้คลื่น มิใช่ทะเลที่สวยงาม ฉันใดชีวิตที่ไร้ปัญหา ก็คงเป็นชีวิตที่ไม่มีความสุข ฉันนั้น

• admin
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:06:17 pm »
ถูกต้องแล้วครับแต่พอดีภาพมันย่อ ลงมาผมเลยมองไม่เห็นค่า ip ลอง Create Doat แล้วลอง Join กันดูสิครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:29:41 pm »
งี้เข้าเรียกว่า ไม่ชัด!!!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:31:43 pm »
 ;)

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 11:32:27 pm »
 :-X

• admin
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 12:31:40 am »

แก้ตรงนี้อย่างเดียวหละครับถูกแล้วส่วนอื่นไม่ต้องไปยุ่งครับเดี๋ยวมันจะเอ๋อๆนะ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 01:29:28 am »
เห็นที่จะ ต้องรบกวนท่านอาจารย์อีกที่แล้วละครับ ::)

จะต้องเอาส่วนไหน ออก แล้วจะต้องเอาส่วนไหน เข้าบ้าง  (เน้นลายละเอียดนิดนะครับ  พอดีโง่!!!) :P

ผมนับถือพี่เลยครับ ::)

rainbowx

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 12:55:07 pm »
ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน ติดภารกิจ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ  แบบนี้ผมคงต้องหาเวลาศึกษา Linux แล้วล่ะ   ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครัง

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 11:17:46 pm »
อ้างถึง
&laquo; ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 07:55:07 PM &raquo; อ้างถึง แก้ไข ลบทิ้ง แยกหัวข้อ   

--------------------------------------------------------------------------------
ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน ติดภารกิจ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ  แบบนี้ผมคงต้องหาเวลาศึกษา Linux แล้วล่ะ   ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครัง 

ผมก็ขอบ คุนท่านเช่นกันครับ ที่ตั้งกระทู้ดีๆๆให้ได้แลกเปลี่ยนความคิด เห็นกัน

และที่ขาดไม่ได้เลย  ก็คือท่านอาจารย์    ๛sc D.J BOM   ::)     ::)

rainbowx

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 09:01:52 am »
ตอนนี้กำลังมอง Ubuntu Desktop คืออยากมาลงที่เครื่องคิดเงินเลย ไหนๆก็เปิดมันตลอดอยู่แล้วไม่อยากตั้ง Server เพิ่มอีกตัว อีกอย่างตัวนี้ เค้าว่า ลง Snong ได้ ทำอะไรได้คล้าย Win แต่ไม่รู้ว่ามาทำ  Server จะ work เปล่า ส่วนตัว Ubuntu Server Edition มันแค่ตัด function desktop ออกไปเค้าว่ามาอย่างนั้น  Linux นี่ผมไม่รู้จักมันเลยจริงๆ แต่ผมคิดว่าคงจะไม่ยากเกินที่จะเรียนรู้

• admin
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 09:07:00 am »
ไม่ต้องไปปวดกระบาลทำหรอกครับ แค่ 5 พันกว่าก็เสียวได้ . :c_laugh: คุ้มกว่าเอา pc มาทำอีกเพราะผมได้ทดลองมาหลายอย่างแล้ว software ก็ work ดีในระดับหนึ่ง (Linux Mulitiwan With Cent OS ) แต่เผอิญ ผมได้ของเล่นชิ้นใหม่มาจากลูกค้าที่ไปวางระบบ พอดีมันไม่ต้องใช้ loadbalance ก็เลยขอ turn มาลองเล่นอะครับดูยังไงๆๆ ก็คือ Router OS เพราะเหมือนกันมาก ( ตัวทำ Router ด้วย Linux ) ตอนนี้กำลังทดสอบเรื่องความเสถียร อยู่ครับแต่คิดว่าน่าจะดีกว่า RV042 ที่เคยใช้ แต่ต้องปรับจูนกันพอสมควรเลย ตอนนี้ กำลังเมามันส์เลย  ;D  เอามาประยุกต์ใช้กับ SERVER ต่ออีกที รอร้านใหม่ผม 40 เครื่องเสร็จให้บริการได้ ก็ลองมาทดสอบกันดูนะครับ ใกล้จะคลอดแล้วกลับร้าน

Club Siam@CaFe

ไว้จะมา Post บอกผลนะครับแต่เท่าที่ลองคร่าวๆ ก็ work ดีครับ ใช้ง่ายดีด้วยมีทุกฟังค์ชั่นเยย ช่วงนี้ผมเลยวุ่นๆสุดๆ ไม่ค่อยได้เข้ามาดูเวป ตอบช้าก็ไม่ว่ากันเด้อ

ถึงกล่อง หรือหน้าตาจะดูเหมือนของกิ้กก็อก .( จริงๆ ไม่เชื่อดูรูป )

แต่ฟีเจอร์ของมันไม่กิ้กก็อกเท่าไหร่ หากสนใจจะใช้ ไว้ผมเป็น  Dealer ให้เลยหละกันจะได้ราคาร้านเนต  ;D  แบบ 4 wan ก็มีด้วยนะ โหลดกันมันส์สะใจวัยรุ่นกันไปเลย ADSL 4 เส้น
 :)

Load-Balance with 2 WAN,ADSL/Cable modem
WAN port healthy check
Dial on demand & Auto-Disconnection (PPPoE)
protocol Bandwidth Usage allocate
QoS (User Bandwidth Usage allocate)
H.323 VoIP ALG include
WAN link scheduling
System data monitor
Multiple NAT/PAT with Virtual Server Mapping
Multiple DMZ (De-Militarized Zone) Host
Firewall (DoS, Packet filtering)
VPN pass through (IPSEC/PPTP)
System Timer
MAC address clone
Dynamic DNS
DHCP server/client
NAT pass-through supported - messenger,Real Audio, CuSeeMe M
Mail alert
System Log
Remote configure through Internet
Built in reset switch
Firmware upgradeable

• admin
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 09:25:57 am »
ตอนนี้กำลังมอง Ubuntu Desktop คืออยากมาลงที่เครื่องคิดเงินเลย ไหนๆก็เปิดมันตลอดอยู่แล้วไม่อยากตั้ง Server เพิ่มอีกตัว อีกอย่างตัวนี้ เค้าว่า ลง Snong ได้ ทำอะไรได้คล้าย Win แต่ไม่รู้ว่ามาทำ  Server จะ work เปล่า ส่วนตัว Ubuntu Server Edition มันแค่ตัด function desktop ออกไปเค้าว่ามาอย่างนั้น  Linux นี่ผมไม่รู้จักมันเลยจริงๆ แต่ผมคิดว่าคงจะไม่ยากเกินที่จะเรียนรู้

:) http://wiki.mikrotik.com/wiki/Routing ถ้าอยากเอา linux มาทำก็ทำได้นะครับลองศึกษากันดู แต่ไม่เหมาะกับมือใหม่นะครับเพราะค่อนข้างยากส์พอสมควรแต่ก็
"ไม่ยากส์เกินเรียนรู้ "

rainbowx

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 10:23:14 am »
ยอดเยี่ยมเลยครับคุณ บอม กำลังโหลด Ubuntu อยู่พอดี ชักลังเลซะแล้ว ผมไปดู spec ตัว ALTERA-LB248 ระบบจัดการใช้ได้เลย  ใช้
• Intel CPU with 533MHz
Memory
• Flash: 4MByte
• SDRAM: 128MByte
ตัวนี้ 4 wan ราคาเอาเรื่องเหมือนกัน

กำลังรอผลทดสอบคุณบอมอยู่ครับ อิอิ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 02:36:22 am »
พอดีผม ไม่ค่อยสบาย เลยไม่ได้ เล่นคอม  กลับมาอีก ทีมีขอ แหล่มๆๆ จากพี่ DJ.BOM มาฝากอีกแว้ว   ::)

เจ้า  Router OS  ตัว นี้ที่ผมถูกใจมากที่สุด ก็ เห็นจะเป็นตรง ราคา    ๛emoticon218:

สรุปแล้วก็น่าสนดี    Router OS      ๛emoticon295:

CoolNetClub

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 03:35:02 am »
Ubuntu Server ถ้าต้องการลง desktop ก็ใช้คำสั่ง

apt-get install ubuntu-desktop

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 05:51:44 am »
-*- ตัวนี้ใช้อยู่เลย..tacio 4 WAN อิอิอิ

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 06:19:44 am »
มีอะไรให้ลองทำบอกได้นะครัคุณบอม............................., มี 4 WAN  ไม่รู้จะเล่นไรดี  อิอิอิอิ ตอนนี้ใช้แค่แยกเน็ต กะ เกมส์   ก็เนียนดีอ่ะ.... เรื่อง ip Bonus ผมว่าไม่ยากนะ เล่น Fix ip จิ  จบ เลย  อิอิอิ

rainbowx

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 02:57:30 am »
หลังจากจิ้มๆมาหลายตัว มาเจอตัวนี้เข้า เออ มันง่ายดีแฮะอยากเอามาใช้แทน windows ซะเลย เซ็งกะไวรัสเต็มทีและ     ติดตรงที่แฟนผมเล่นเกมส์ไม่ได้นี่แหละ เดี๋ยวโดนด่าอีก อิอิ ตอนนี้กำลังทำความคุ้นเคยกะมันอยู่ พยายามนึกตลอด "มันไม่ใช้ window ๆๆๆๆๆ "  ใครอยากลอง โหลดมาได้เลยครับ เป็น Image VM ware เปิดได้เลยไม่ต้องยุ่งยาก 
ลิ้งครับ   http://www.mandriva.com/en/isv/vmware/cs4_vmware   

ตอนนี้พยายามเรียนไปวันละนิดๆ ตามที่เวลาจะหาได้  Eng ก็ไม่ค่อยเก่ง มั่วๆไป เรื่อย  :)

joe0832

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 06:35:09 am »
ผมมีของ D-Link DI-LB604 อยู่อ่าครับ ซื้อมายังไม่ได้ใช้งานเลย มีใครสนใจบ้างไหมครับ ขายทิ้งถูก ๆ เลย ซื้อมาตอนนั้น 5500 ตอนนี้อยากขายมากเลยเสนอราคามาให้ผมหน่อยนะครับใครสนใจ กล่องยังไม่ได้แกะเรยจริง ๆ (ผมโง่เองซื้อมาผิดอัน) ติดต่อมานะครับ [email protected]

puongthong

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2008, 01:24:15 pm »
สอบถามต่อนิดครับ

คือ ผมมีเร้าเตอร์ อยู่แล้ว 2 ตัว

จะต่อ กับเจ้าตัว โหลดบาล้าน ได้ไหมครับ

หรือ โหลดบาร้าน ต้องต่อ กับโมเด็มเท่านั้น

ขอบคุณครับ

apsch2

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 08:35:21 am »
 :dizzy: