เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สาย lan นอกอาคารต้องใช้ชนิดไหนครับ ช่วยผมออกแบบทีครับ  (อ่าน 2977 ครั้ง)

ออฟไลน์ monkey

• VIP Group
สาย lan นอกอาคารต้องใช้ชนิดไหนเหรอครับ ถึงจะทนแดดฝนได้นานเป็นปี หรือใช้สายธรรมดาแล้วร้อยท่อเอา(เดินบนหลังคาในส่วนที่ยื่นมาจากตัวอาคารสูงประมาณ 4 เมตร) วิธีไหนประหยัดกว่ารบกวนพี่ๆทีนะครับเดินประมาณ 40 เมตร

ถามอีกเรื่องครับ คือผมจำเป็นต้องเดินสาย lan ไปเกาะกับสายไฟ 3 เฟสภายในโรงงานขนาดใหญ่ ควรจะใช้สายประเภทใดครับ เพื่อไม่ให้ข้อมูลถูกรบกวนครับ(ในโรงงานมีเครื่องจักรขนาดกลางอยู่ด้วยครับ)
มีคนแนะนำสายโคแอค ไม่ทราบว่าหัวต่อ มันใช้ได้กับ RJ45 หรือเปล่าครับ

ตอนนี้ที่ผมคิดไว้คือ นอกอาคารจะใช้เป็น UTP แล้วร้อยท่อเอาครับ ส่วนภายในอาคารที่ต้องเดินเกาะกับสายไฟโรงงานคิดว่าจะใช้ UTP หุ้มด้วย Flex(เขียนถูกป่าวไม่รู้ครับ) แล้วเกาะไปตามทางประมาณ 30 เมตรได้ครับ
ช่วยแนะนำทีครับ อยากจะประหยัดงบครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
ถ้าเป็นผมจะใช้ สายไฟเบอออฟติก ครับ

http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

ออฟไลน์ preechan_ss

• นักเรียนประถม
สายแลน ฯ out door ก็มีนี่ครับ สีดำ แพงกว่ากันนิดนึงเองครับ เดินเหมือนสายโทรศัพท์ ภายในถ้าจะให้สวยสายร้อยท่อ ดีกว่าครับ เป็นโรงงานด้วยนี่ ถ้า oftic หลักหมื่นแน่ๆ

nenejang

• บุคคลทั่วไป
ระยะทาง 30-40 เมตร โคแอคหรือ utp ก็ได้ครับ ดูความเร็วหรือความทนเอาครับ แต่ถ้าคุณใช้ fiber optic งบจะบานไปนะครับ ไหนจะต้อง convortor ไหนจะเข้าหัว เอาแรงGigทุกอย่างต้องรองรับด้วย ว่าแต่..ผมก็แนะนำใช้ utp ร้อยท่อแหละดีก่าครับเหมาะแล้ว อืม..ใช้สายโทรศัพท์ที่มีอยู่ก็ทำได้นะครับ ถ้าใช้งาน internet อย่างเดียวพวก wireless ก็ดีครับ ลองดูความเห็นท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ monkey

• VIP Group
wireless ไม่ได้ครับ ลองแล้วสัญญาณโดนเครื่องจักรขนาดกลางรบกวนครับ(ในโรงที่ต้องเดินในอาคารมีเครื่องจักรขนาดกลาง 5 ตัว ขนาดเล็กอีก 10 กว่าตัว)
oftic ไม่ไหวครับแพงเกิน พนง. แค่ส่งเมล์รับเมล์จากลูกค้าอะครับ

ตอนนี้โรงงานแรกผมคงใช้สายนอกอาคารสีดำอะครับ เดินบนหลังคาไม่ร้อยท่อ
ส่วนข้างในอีกโรงงานยังคิดไม่ออกครับ

ขอบคุณพี่น้องทุกคนมากๆครับ