เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องค้างทำงัยดี  (อ่าน 3745 ครั้ง)

proud2548

• บุคคลทั่วไป
เครื่องค้างทำงัยดี
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 04:37:29 pm »
 :'( ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ power เปลี่ยนแล้ว ใช้ไม่ได้
2. ขยับสายฮาร์ดดิสก์กับบอร์ด เล่นได้ แต่ปิดแล้วเปิดก้อไม่เปิดไม่ติด
3. มาเมื่อวานใช้วิธีที่2. แต่ไม่ปิด เปิดมันไว้ตลอด
4. วันนี้ เล่นแล้วค้าง เปิดก้อไม่ติดแล้ว แต่ไฟที่ case ยังติด
    ทำงัยดี please ช่วย ด่วน กลุ้มจัยมากๆ

ออฟไลน์ arthure21

• นักเรียนมัธยม
Re: เครื่องค้างทำงัยดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:36:56 pm »
ถอดแรมมาชัดครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ นัทที

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 06:38:25 pm »
เอ...ไม่ทราบว่าเครื่องเก่ามากน้อยแค่ไหนแล้ว  ดูจากอาการแล้วน่าจะเป็นที่ฮาร์ดแวร์นะ  ลองเอาโบลว์เป่าทำความสะอาดเครื่องดู  เสร็จแล้วถอดการ์ดแรมออกมาทำความสะอาด  ขัดหน้าสัมผัสด้วยยางลบก้อน  ทั้งสองด้าน ทำทุกการ์ดนะ ไหน ๆ ก็ทำแล้ว การ์ดจอด้วย ถือโอกาสตรวจดูความเรียบร้อยไปเลยว่า พัดลมหมุนคล่องตัวดีทุกตัวไหม  ดูว่าเมนบอร์ดมี capacitor ตัวอุปกรณ์ที่มีลักษณะเป็นกระป๋องเล็ก ๆ บวมบ้างไหม  หลังจากทำความสะอาดแล้วลองเปิดเครื่องดูอีกครั้ง  สังเกตุและจดจำอาการถ้ายังไม่หายมาโพสใหม่นะ จะช่วยดูให้ครับ

ออฟไลน์ suchat2003

• http://www.ruksanpatong.org
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 08:38:30 pm »
ปัญหานี้ ผมมี 2 เครื่องครับในร้าน ถ้าเราปิดเครื่อง เปิดใหม่ยังไงก็ไม่ได้ แต่จะแก้วิธีโดยการปิดเครื่องก่อน แล้วดึงปลั๊กที่เสียบ พาเวอร์ด้านหลังออก ชัก 5 วิ แล้วเสียบใหม่ก็จะเปิดได้ตามปกติ แต่หาก รีสตาร์ได้ แต่ชัทดาว แล้วกดสวิทเปิดใหม่จะไม่ติด ผมก็ไม่รู้เป็นอะไร แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เพราะเวลาใช้งานได้ เครื่องก็ทำงานปกติ แค่ว่าเวลาเผลอกดปิด แล้วจะเปิดต้องดึงสายไฟ ด้านหลังออกทุกครั้ง ที่ร้านเวลาปิดเครื่อง ผมก็ดึงสายไฟออกตลอด เวลาเช้าเปิดเครื่องมาก็ติดปกติ...ลองดูครับเผื่อว่าโชคดีอาการเดียวกัน

proud2548

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 10:19:11 pm »
ลองทำตาม K.นัทที/K.suchart2003 แล้วไม่หาย ทำงัยต่อดี

G-Strike

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 11:47:24 pm »
ผมว่า mb เสียครับ ลอง claim ดูครับผม

ออฟไลน์ นัทที

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 03:15:50 am »
เปลี่ยนเมนบอร์ดเป็นคำตอบสุดท้ายครับ ถ้ายังมีประกันเคลมด่วน ถ้ามีเมนบอร์ดมี capacitor บวม ถอดไปให้ร้านซ่อมทีวีที่ไฮเทคหน่อยเปลี่ยนให้นะครับ  ที่ต้องไฮเทคหน่อยเพราะเขาจะมีเครื่องมือพร้อม ไปร้านเล็ก ๆ เดี๋ยวเมนบอร์ดเจ๊งไปกันใหญ๋ครับ  ;D

cartoonlove

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 05:33:00 am »
เครื่องค้าง ก็บอกให้เค้ากลับสิคับ อิอิ ล้อเล่นหน่ะคับ

ลองแก้ตาม ที่เค้าบอกมานะคับน่าจะหาย

ออฟไลน์ thaigames

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 05:58:13 am »
 :) เครื่องค้าง "สอย" ลงมาคับ...หุหุ พูกเล่ง...ผมเจอแบบว่า...เกิดจากเกมส์ก็มี หรือ RAM เสียคับ

ออฟไลน์ Extracafe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 06:41:14 am »
เครื่องค้าง แล้วตอนแรกบอกเค้ารึป่าวครับว่าเอาแบบชั่วคราวรึค้าง ออิอิ รอเล่นนะครับ อาการนี้เคยเจอครับแต่ถ้าแก้แล้วไม่หายลองเปลี่ยนฮาดแวร์แต่ละตัวดูครับ น่าจะเจอสาเหตุ

Tmaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 07:48:23 am »
ลองสลับอุปกรณ์กับเครื่องที่ใช้งานได้สิครับ

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • มหาลัยรัฐบาล
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 07:52:19 am »
Harddisk มี BAD หรือป่าว ลองตรวจดูนะครับ

air147

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 09:50:05 am »
เหอๆลงวินโดไหมงับม่ายหายก็ต้องเช็คที่ละอย่างงับเช่นถอดโปรแกรมลงล่าสุด :) :)

toosapon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 12:55:47 pm »
ใช่โปรแกรมไรคับที่จะรู้ว่าติด BAD คับ

proud2548

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 03:47:04 am »
จนปัญญา เปลี่ยนหมดแล้ว ทั้ง ram การ์ดจอ เหลือ mb โอ้ไม่อยากเชื่อ เปลี่ยน mb ก้อต้องยกเครื่องใหม่เลย ( จะลองลง windows ตามคำแนะนำ )  :'(  :'(  :'(  :'(