บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยบอกวิธีกำจัด Worm "newfacebook" หน่อยครับ  (อ่าน 2495 ครั้ง)

ออฟไลน์ Black Ice

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
วันนี้คอมในที่ทำงานผมเน่าไป 3 เครื่องอืดมากๆเลย ต้นเหตุเพราะเล่น window live messenger แล้วมีเพื่อนใน list ส่งไฟล์มาให้ newfacebook.zip ด้วยความอยากรู้เลยไปเปิดมัน ผมก็เจอแต่ไม่ได้รับมา
เพื่อนในนี้ใครทราบวิธีกำจัดช่วยบอกหน่อยนะครับ ผมลองในวิธีใน thaiware และ pantip แล้วไม่ได้ผล มันสร้างไฟล์เปลี่ยนไปเรื่อยๆ 1.exe - 99.exe แล้วมันจะสร้างไฟล์ .tmp เต็มเครื่องเลย มีเครื่องนึงเจอ
ไป 5000 ไฟล์ รบกวนทีครับผม ;)
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
Re: รบกวนช่วยบอกวิธีกำจัด Worm "newfacebook" หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:46:14 am »
ไวรัส ติดมากับ msn หรือเปล่าครับ ผมเคยเจอครับ เด็กมันไปเล่นร้านอื่น แล้วมันออน msn จะส่ง ไฟล rar มาก่อนที่จะส่งจะ พิมพ์ ภาษาอังกฤษ พร้อมไฟล์ ถ้าเราไม่รับ ก้อไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้ารับไปแล้วผมไม่แน่ใจว่าแก้ไงเคยหาใน google

ส่วนผมพอรู้ว่าเครื่องผมมันมีไวรัส ผมก้อ โกส กลับทันทีเลย อีกอย่างพวกเกมผมแยกไดร์ไว้ตังหากอยู่แล้วเลยไม่มีปัญหาเท่าไหร่ ใช้เวลา โกส กลับ ก้อ 5 นาที ดีกว่าลงโปรแกรมใหม่

Tmaster

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนช่วยบอกวิธีกำจัด Worm "newfacebook" หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:58:57 am »
เคยเจอครั้งล่าสุดก็ image65.zip พวกนี้จะเปลี่ยนชื่อไปเรื่อยๆ ใน web จะเป็นวิธีแก้ตัวเก่าๆ จัดการตัวใหม่ไม่ได้ สุดท้ายจนปัญญาต้องลงเครื่องใหม่

ออฟไลน์ Black Ice

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 11:46:43 am »
ใช่เลยครับมันมากับ MSN ครับ ผมก็เจอส่งมาครับแต่  ผมรับมาแล้วไม่เป็นไรครับ รับมาด้วยความอยากรู้เปิดดูข้างในมันเป็น ไฟล์ .exe ครับ แล้วก็ลบไปไม่มีปัญหาครับ ส่วนคนอื่น ดับเบิ้ลคลิ๊กเลย เลยเสร็จมันไปแล้ว 3 เครื่อง
วันนี้นั่งแก้ปัญหาอยู่ มันจะสร้างไฟล์ tmp พร้อมกับสร้าง shortcut ที่ desktop ครับ  ทำให้เครื่องอืดจนใช้ไม่ได้เลย แล้วยังสร้าง ไฟล์ exe เรื่อยๆ  สรุปแล้วลงโปรแกรมใหม่ไป เครื่องหนึ่งแล้ว
เค้าจะรีบทำงาน  เลยอยากหาวิธีแก้และแจ้งให้เพื่อนๆสมาชิกทราบครับ